Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia ripoti inayomulika ni vipi taasisi za kidini zinaweza kudhibitiwa nchini Kenya, ambapo pia imeendelea kuibua maoni mbalimbali mbali. Kwenye sehemu ya pili tutamulika kuhusu mila potofu au zilizopitwa na wakati kwa wanawake na wasichana wa afrika Mashariki, na ni nini ambacho kinafanyika kujaribu kudhibiti hali hiyo. wengine wao, wengi ni, wahanga wa, uh, kubakwa. ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mrithi nikiwa hapa Washington Nam ripoti ambayo inaangazia ni vipi taasisi za kidini zinaweza kudhibitiwa nchini Kenya imeendelea kuibua maoni mbalimbali mbali kutoka kwa wadau. Ni ripoti ambayo iliwasilishwa kwa rais William Ruto, ambayo iliandaliwa na jopo kazi maalum lililokuwa linachunguza tukio lililojulikana kama Shaka Hola, ambapo zaidi ya watu mia nne walikufa baada ya kufunga kula Collins Liberty Adede na Salma Mohamed wenzetu hao wakiwa Mombasa wamefuatilia ripoti hiyo na wanajadili katika sehemu hii ya kwanza ya kwa undani. Mazungumzo mazito yanaendelea nchini Kenya kuhusu ripoti ya jopo kazi la Shakahola ambayo imeangazia ni vipi taasisi za kidini zinaweza kudhibitiwa ili kuzuia maafa ya ulaghai na pia kufunzwa kwa itikadi potovu. Jopo kazi hili chini ya kasisi Mutava Musimi liliwasilisha ripoti yake kwa rais William Ruto, ambaye sasa anatarajiwa kuwasilisha bungeni, ijadiliwe na kubuni sheria itakayoangazia taasisi za kidini na ni vipi zitadhibitiwa. Ripoti hii inajiri baada ya tukio la kushangaza ambapo kasisi Paul Mackenzie aliwahadaa waumini wake kufunga kula hadi kufa ambapo miili zaidi ya watu mia nne ilipatikana imezikwa katika eneo la Shakahola pwani ya Kenya. Tayari mahakama ya Kenya imeanza kusikiza kesi za Paul Mackenzie. Jopo kazi hilo la wanachama 14 inapendekeza hatua kadhaa muhimu ikiwa ni pamoja na kusajili upya taasisi zote za kidini chini ya taratibu kali za uchunguzi. Hatua hizo zinalenga kulinda uhuru wa kidini huku zikiwalinda raia wa Kenya dhidi ya madhara yanayoweza kutokea. Ripoti hiyo inapendekeza kwamba msajili wa mashirika ya kidini anapaswa kuwa na mamlaka chini ya mswada wa mashirika ya kidini uliopendekezwa, pia wa kufuta usajili na kutangaza watu binafsi na vikundi vinavyohusishwa na misimamo mikali ya kidini, ibada na mazoea ya kushirikina mapendekezo mengine muhimu ni pamoja na kutunga sheria maalum ya kufafanua utu wa kisheria, mahitaji ya usajili na kushughulikia uhalifu au makosa yaliyofanywa kwa kisingizio cha dini. Pia kikosi kazi kinachoshughulikia mauaji ya Shakahola kimetoa mapendekezo kadhaa muhimu kushughulikia masuala yanayozunguka mashirika ya kidini nchini Kenya, na mambo ya msingi yanayopendekeza ni kuanzishwa kwa tume ya masuala ya kidini. Baraza hili litasimamia na kusimamia mashirika ya kidini ili kuhakikisha kuwa yanafanya kazi ndani ya sheria na kuheshimu haki za binadamu pia linapendekeza mswada wa sheria ya mashirika ya kidini mwaka 2024 ambao mswada huu unalenga kutoa mfumo wa kisheria wa usajili na udhibiti wa vyombo vya kidini, mfano udhibiti wa mseto. Pia ni mchanganyiko wa kudhibiti mashirika ya kidini na usimamizi wa serikali ili kuzuia dhulma. Swala lingine ni kuhusu marekebisho ya sheria ya habari na mawasiliano ya Kenya kushughulikia matumizi mabaya ya vyombo vya habari na vikundi vya kidini. Kando na yale mwenzangu amegusia ni kwamba faini ya hadi shilingi milioni tano pesa za Kenya zitatozwa kiongozi wa dini atakayepatikana na hatia ya kufunza itikadi potovu na kufanya miujiza bandia. Mashirika ya kidini pia yatahitajika kuwasilisha kwa halmashauri ya kutoza ushuru nchini Kenya nyaraka za kifedha za kila mwaka. Pastor Justus Kimeu ni mchungaji wa kanisa la JCC Embakasi jijini Nairobi. Tupatie mtizamo wako kuhusiana na mapendekezo sheria ambazo zitaongoza e, mashirika ya kidini. Tume la Mutava Musyimi iliundwa kwa agizo la rais, ili kushughulikia tatizo la mambo yanayohusiana na dini ya Kikristo hapa nchini Kenya. Ni vizuri kwamba hatua kama hiyo ilichukuliwa ili, lakini kutoka kwangu mimi nafikiri jambo la kwanza ni kuelewa sile haikuwa shida la kidini, la kwanza ni kwamba ilikuwa ni shida la k wale wanaohusika na usalama wa ndani wa nchi waliruhusu mtu mwenye mambo yasiyofaa dini mambo yasiyofaa dini kufanyika na mtu akitumia jina dini. kwa hivyo jambo ninafikiri Makensi alihusika kwa kufanya yale aliyofanya akitumia dini, lakini yakiwa sio mambo ya dini ama ya imani. Kwanza tuelewe, ni tatizo la usalama. Jambo la pili, kuna uhuru wa kuabudu nchini Kenya, na kama kuna uhuru wa kuabudu, haitakuwa jambo la sawa kuweka jopo ama tume kama hilo ambalo litahitilafiana na ule uhuru wa kuabudu. Tume yenyewe inahitilafiana na ule uhuru wa kuabudu muhimu cha kufanya ni kuhakikisha makanisa yako chini ya makundi ya kidini. Kama makanisa yote yatawekwa chini ya makundi ya kidini, kwa mfano MCCK, Evangelical Alliance of Kenya, ili pawe na mwongozo kutokana na vikundi vya kidini, sio kutokana na sheria ya tume ama jopo fulani. Hao ndio wanafaa kupewa agizo na serikali wabuni Mchungaji, kuna baadhi ya mapendekezo kwenye jopo hilo, wanasema kwamba mashirika ya kidini yanafaa kuwa ni kama yatalipa ushuru, kufile returns, na pia mashirika yote ama madhehebu yawe yatafanya kazi chini ya tume, na pia wameweka faini ambayo ni kali sana, kwamba kama shilingi milioni tano kwa yoyote ambaye atapatikana ana labda anafanya ile miujiza ya urongo, ta kinyume na miujiza kufanyika vimekuwepo tangia nyakati za Yesu. Wakatokea watu kusema Yesu anatumia nguvu za shetani kuponya watu na kufanya miujiza, lakini katika hilo wakatokea makundi ya watu ama halaiki ya watu ambao wanasema, na ni kweli, tunajua huyu mtu tangia kuzaliwa miaka arobaini iliyopita hakutembea na sasa amepata muujiza wa kutembea. Kwa hivyo hatuwezi kusema kwamba kuna mtu atakayefuata aulize muujiza ni wa kweli, si wa kweli because haya ni mambo ya imani. Ndio nikasema hiyo iachwe chini ya uongozi wa kanisa. Tatu, watu walio waumini wa kanisa hutoa kitu ambacho tunaita kodi kanisani, kodi ya fungu la kumi. Fungu la kumi ni kitu cha kulete ufanisi katika kazi inayoendelea kanisani. Tuko na kadi, kwa mfano, ambayo ulipwa na serikali kuendesha shughuli kama zile. Mimi naendesha kama mchungaji, ninafanya harusi, ninazika na ninafanya ushauri kanisani. Hizo sio vitu ambavyo ninalipisha, lakini serikali inamlipa kadi kwa dini ya Kiislamu kufanya kazi kama hiyo. Kwa hivyo ni jukumu la serikali kukidhi mahitaji ya wachungaji na kanisa, sio kanisa kwenda kutoa kodi kwa serikali. Mwisho, mchungaji, sasa mtajaribu kupinga mapendekezo hayo wakati bunge itaanza kujadili ama mtachukua hatua gani? Cha muhimu kwanza ni kungoja tuone ile hatua itakaochukuliwa, baada ya mswada umekuwa uh, umejadiliwa bungeni, kuna kile kinaitwa public participation, si tutapewa nafasi ya kuhusika na si tutachangia yale yaliyomo, na kama basi hakutakuwa eh, na kuitikia mwongozo ulio wa kanisa mtazamo kutetea haki ya wa kanisa. Ni kushukuru sana mchungaji Justus Kimeu wa kanisa la JCC katika eneo la Gateway pale Embakasi. Amen. A, mageuzi hayo yamekusanya uungwaji mkono kutoka kwa mashirika makuu ya kidini ikiwa ni pamoja na mkutano wa maaskofu Katoliki nchini Kenya ambao unawakilisha Wakristo wengi wa Kikatoliki nchini Kenya na muungano wa kiinjili wa Kenya, baraza la kitaifa la makanisa ya Kenya, SUPKEM, shirika la mwavuli wa Kiislamu, na baraza la wahindu wa Kenya. Hata hivyo baadhi ya viongozi wa kidini ya kikristo kutoka mlima Kenya na mikoa ya mashariki mwa Kenya wanadai kuwa utekelezaji wa ripoti ya kikosi kazi utakuwa na madhara na unakiuka uhuru wa kuabudu na wanataka uondolewe. Ibrahim Lithome ni kiongozi kutoka msikiti wa Jamia, Nairobi, na pia wakili katika mahakama za Kenya. Maoni yako ni gani kuhusiana na mapendekezo ya tume hiyo? Mimi maoni yangu ni kuwa na, nimeshasoma hiyo ripoti, na hivi sasa kama viongozi wa Kiislamu tunaiangalia ili kuweza kuwahamasisha washikadau wetu. Kwanza kabisa, kuna umuhimu wa huu uhuru wa dini kuweza kutumika vizuri na kuthibitiwa, kwa sababu kama tunavyojua hakuna haki au uhuru usiokuwa na mipaka, na mara nyingine uh, haki uh, zima pia kuwe na kidogo na kuelewana, isiwe ni kila kitu kinadhibitiwa na serikali, itakuwa taasisi za kidini zinaona kama kuwa zinaingiliwa. Kwa hivyo kuwe na kiwango fulani cha kudhibitiwa na serikali kupitia kwa kanuni maalum na kiwango fulani cha taasisi za kidini zenyewe ziweze kujithibiti, na ndio sababu ukiangalia mswada uliopendekezwa umependekezwa kuwe sehemu ya kwanza uh, kudhibitiwa kutokana na, na serikali yenyewe idhibiti, kisha makundi ya kidini, taasisi za kidini ziwe na taasisi ambazo zinaitwa umbrella organizations, yani itakuwa ni taasisi kama mwavuli. Kwa mfano kama sisi Waislamu tuwe na taasisi kubwa ambayo chini yake taasisi zote za kidini zitakuwako, na kama watu wa dini nyingine pia wawe hivyo ndio. Na je, hayo ndio mapendekezo, japo watu wengine wamelalamika sana? Hmm. Lakini mi ninaona kuna umuhimu wa kudhibitiwa. Na je, kuhusu adhabu ambazo zitachukuliwa kwa viongozi wa dini watakapopatikana na hatia? Wajua hakuna mtu ambaye yuko juu ya sheria, ikiwa sheria imewekwa na tukubaliani kuwa hii ndio sheria kusema kweli jambo kama lile lilotokea shakahola ni jambo la kusikitisha zaidi ya wakenya mia nne wamehadaiwa wakalagaiwa mpaka wakakaa na njaa mpaka kufa tunaona makundi kama vile ya kigaidi pia wanatumia dini kwa hivyo mimi kivi yangu kwa maoni yangu a, ile adhabu kwa sababu nimeona kuna faini ya kama milioni tano ikiwa taasisi ya kidini itatumika vibaya au mtu anaweza kufungwa hata miaka kumi ikithubutu kama kuwa mtu ameitumia taasisi ya kidini vibaya na kumetokea madhara, mimi sioni kama kuna tatizo lolote mtu kuadhibiwa ili iwe ni funzo kwa wengine hmm. Na mtachukua hatua hatu gani nyinyi kama viongozi wa kidini uh, wakati suala hilo litaanza kujadiliwa bunge, bungeni ama ni mikakati gani mmejiandaa nayo? Okay, kwanza kabisa hii mpaka sasa ni wengi sana ambao hawajui Ripoti inasema nini na, na mswada uliopendekezwa unasema nini, kwa sababu kuna mswada ambao umetoka katika ofisi ya mwanasheria mkuu. Kwa hivyo sisi, hatua ya kwanza, na tumeshaanza kupitia katika uh, kamati. Tumeita kamati ya kiufundi technical team ambayo inakaa pale msikiti wa jamii ya Nairobi. Tunaanza kuhamasisha viongozi wa Kiislamu kutoka maeneo yote na lengo la kuwahamasisha ni tuwe na ile elimu ambayo inaitwa elimu ya uraia civic education kuwaelimisha washikadau wetu waweze kujua ripoti inasema nini na pia pende, mapendekezo katika kat, e, kanuni mpya ama sheria mpya inasema nini, kisha ikiwa kuna vipengele ambavyo vinahitaji kurekebishwa, kwa sababu tumeona baadhi ya vipengele ambavyo labda vitahitaji kurekebishwa, uh, tutaweza kupendekeza kwa bunge, kwa sababu tunajua haiwezi kupita na kuwa ni sh sheria mpaka maoni ya raia na washikadau mbalimbali yaweze kusikizwa. Mm-hmm. Kwa hivyo tunajiandaa kuweza kufikisha maoni yetu mbele ya bunge wakati utakapowadia. Tukushukuru sana Sheikh Ibrahim Lidhomi kwa kushiriki nasi katika maongezi haya. Asante, asante sana wenzetu hapo Mombasa, Collins Liberty Adede na Salma Mohamed kwa ripoti yenu hiyo. Basi msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, ila usiondoke kwa sababu tutarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Katika sehemu hii leo tunaangazia kuhusu mila potofu na ambazo zimepitwa na wakati kwa wanawake na wasichana katika ukanda wa Afrika Mashariki. Baadhi ya makundi ya kutetea haki za wanawake pamoja pia na wasichana wameeleza kuwa bado kuna makabila ya Afrika Mashariki ambayo yanashikilia mila hizo ambazo zimepitwa na wakati, zilizoonekana kukandamiza wanawake na wasichana. Mwenzetu Meri Mgawe amezungumzia hili kwa kipindi hiki cha kwa undani hivi leo. Katika sehemu hii tumkaribishe Meri Mgawe. Miongoni mwa mila potofu ambazo zimezungumziwa na kupigwa marufuku na mashirika ya Umoja wa Mataifa ni pamoja na ndoa za utotoni, ukikutajwa wanawake, kuzuia haki ya msingi wa mtoto wa kike kwenda shule miongoni mwa nyingine kwa mfano umoja wa mataifa umebaini kuwa ndoa za utotoni ni aina yoyote ya makubaliano ya mahusiano ya kindoa baina ya mtoto wa kike aliye chini ya umri wa miaka kumi na nane ingawa kuna baadhi ya serikali za afrika mashariki ambazo zimeweka sheria na kupiga marufuku mila hizo na kuchukua hatua kali kwa watuhumiwa lakini bado imekuwa vigumu kutokomeza kabisa Elilimina Bubelwa ni mwanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali linaloitwa Msichana Imara Foundation nchini Tanzania ambapo anajihusisha kusaidia watoto wa kike katika afya ya uzazi. Kwa wiki sita amekuwa nchini Marekani katika mkutano wa YALI ambao uliandaliwa na wizara ya mambo ya nje na maafisa wengine wa serikali kukutanisha pamoja viongozi vijana kutoka Afrika. Mkutano huu uliwaleta pamoja vijana takribani mia saba kujadiliana kuhusu masuala ya uongozi, taaluma mbalimbali mbali, na kubadilishana mawazo na uzoefu. Anasema ni muhimu kutambua kwamba mtoto wa kike yuko katika nafasi ya kuinuliwa, hasa kuondokana na mila potofu zinazowakandamiza. Eliel Mina anasema shirika lake linawafundisha kujiamini katika afya ya uzazi na kuwa na uwezo wa kujifanyia maamuzi ya kiafya, lakini pia inawasaidia katika huduma msingi. Tunajihusisha na kusaidia watoto wa kike wenye umri wa kuanzia miaka kumi na mbili hadi ishirini na tano. Programu zetu zinahusisha kusaidia watoto wa kike hasa kwenye swala la afya ya uzazi ambapo tunatengeneza taulo za kike zinazoweza kutumika zaidi ya mara moja, yani reusable sanitary pads nchini Tanzania. Pia, licha ya serikali kutoa fursa ya elimu kwa wote, bado kuna jamii zinazoona kuelimisha mtoto wa kike sio kipaumbele cha juu, na badala yake kuchagua ndoa za mapema ambazo zimeelezwa kuleta changamoto kwa wasichana wadogo wengine wanajikuta katika hali ya manyanyaso, lakini pia madhara ya kiafya kwa kupata watoto wakiwa na umri mdogo. Kuhusu hilo ndio maana Yalikunda Kaaya kutoka Tanzania kaamua kuanzisha shirika lisilo la kiserikali linaloitwa Journey to School, ikiwa inamaanisha safari ya binti kimasomo. Anasema anafanya kazi na mabinti wenye umri wa miaka kumi na moja mpaka kumi na nane. Anaeleza zaidi kwa nini ni muhimu jamii kutupia jicho zaidi mtoto wa kike na jinsi shirika lake linavyojitoa mwanga katika hilo. Um, ninafanya kazi na mabinti ambao wana uh, umri wa miaka kumi na moja mpaka kumi na nane ambao wengi wao ni wahanga wa uh, ndoa za utotoni uh, uh, ndoa za kulazimishwa, nikiwa na maanisha forced marriage, lakini pia ni wengine wao wengi ni wahanga wa uh, kubakwa ama tunaita vitendo vya kikatili kama gender based violence. Tunachokifanya ni kuhakikisha kwamba wanapata huduma kwa ajili ya afya ya akili, lakini pia wanapata uh, uwezo wa kujitegemea na kusaidia familia zao kiuchumi. Tunahakikisha wale ambao wana ndoto zao, kila mtu ana ndoto, tunajaribu kuhakikisha hizi ndoto walizonazo wanaweza kuzifikia na tunafanya hivyo kwa kupitia miradi mbalimbali mojawapo mbali, ikiwa ni kuhakikisha kwamba tunawatafutia yale mahitaji yao binafsi ili kwamba waweze kufikia hizi ndoto ambazo wako nazo. Suala la mafunzo ya kujitambua na elimu ya miradi ni njia bora ya kumwezesha mtoto wa kike kujitambua zaidi, lakini kujiwezesha kukabiliana na unyanyasaji au kurubuniwa kwa njia yoyote. Anaeleza kwa nini programu kama YALI ni muhimu kwa vijana, hasa kwa wasichana. Nime, nimefika Marekani, nimekutana na viongozi wengi kwenye, kabla sijafika kwenye summit, nimekutana na viongozi kutoka nchi ishirini. Uh, kote Afrika kwenye bara la Afrika, kitu ambacho nimejifunza, nimejua kwamba matatizo yetu sisi Afrika yanafanana, na kama kuna asset ambazo tunazo ni sisi wenyewe kama viongozi. Nimejifunza vitu vingi kupitia viongozi wengine ambao wanatokea hizi nchi ishirini, lakini pia baada ya summit, nimekutana na watu mia saba kujumlisha na mimi ambao wanatokea uh, kwenye nchi hizi ishirini na sita kama sikosei. Uh, ambao wanatoka uh, amini ishirina sita ama helathina sita nadhani, ambao wanatoka kote ulimwenguni, amimi barani Afrika uh, na kwa kupitia wao, kuna idias, kuna mawazo, kuna nguvu ambayo, kuna motisha ambayo ninaondoka nayo kurudi nyumbani na ninaamini kwa wale ambao tunafanya kazi ambazo zinafanana, nimejifunza pia mbinu mpya za kuwasikiliza zaidi mabinti katika kufanya miradi yetu kuendelea. Nimejifunza sana kuhusu um, ni nani natakiwa kuwasiliana naye nikiwa nahitaji nini. Ninaondoka nikiwa tofauti na vile ambavyo nimekuja. Kwa hiyo naamini kama uh, sisi kama Waafrika, sisi ni nguvu, ni nguvu pekee ambayo inatosha kutatua zile changamoto ambazo tuko nazo. Kila mwaka dunia inaadhimisha siku ya kutokomeza ukeketaji ambayo ni Februari sita na kuweka uelewa kwa watu ambao bado wanakumbatia mila na desturi zinazoelezwa kuwa ni potofu na kuachana nazo ili kumkomboa mtoto wa kike. Mwaka huu Umoja wa Mataifa ilisema karibu wasichana milioni 44 au zaidi ya wasichana elfu 12 kila siku wako katika hatari ya kukeketwa kote ulimwenguni. Licha ya kuwepo maendeleo makubwa yaliyopigwa kwa miaka mingi, FGM bado inaendelea kuwa changamoto kubwa katika nchi nyingi. Eli Akunda anasema ni muhimu watu kuja pamoja na kuendelea kuziangalia changamoto za maendeleo ya mtoto wa kike zinazosababishwa na mila na desturi lakini pia kutoa mafunzo na kufanya kampeni za kutosha za kuelimisha kwa jamii husika. Suala la mimba za utotoni na elimu kwa watoto wa kike ni muhimu kupewa kipaumbele na serikali na taasisi kwa ujumla ili kuhakikisha haki sawa zinapatikana kwa watoto wa kike. Ulikuwa nami Mary Mgawe katika makala hii ya kwa undani. Asante sana Mary Mgawe kwa ripoti yako hiyo kuhusu hali ilivyo ya mila ambazo zinaelezwa kwamba zimepitwa na wakati, lakini sio kwa kila mtu, kwa sababu kuna wengine ambao wanaziona bado zinafaa Kabla ya kukamilisha matangazo haya na kuhusiana na hilo pia, tumezungumza na Cynthia Onengoi ambaye ni mwathiriwa wa kukeketwa au ukeketaji kutoka Meru nchini Kenya. Amezungumza na mwenzetu Mkamiti Kibayasi, ambapo hapa anaanza kwa kueleza hali ilivyo. Kwa maoni yangu, swala uh, la ukeketaji um, limekuwa likiangaziwa liki kwa muda mrefu, naweza sema hivyo, lakini kidogo kwa upande wa Meru akuja kuwa na miradi mingi imekuwa ikishughulikia mambo ya ukeketaji huko uh, uh, upande wa Meru uh, na kitu moja yenye tumeona, kama mimi natoka kwa ya, jamii ya uh, Wamasai, tumeona mara nyingi tukiwa na hizi maongezo yenye tunaita open and judgmental dialogue. Yani, tumekuwa na maongezi yenye tunaongea nao wanaohusika na tamaduni. Maongezo ndio muhimu kabisa katika, kwa sababu hiyo kubadilisha mawazo ya mtu kufanya sasa aachane ah, na ile tamaduni, inahitaji maongezo ya mmoja, yani ana kwa ana na mtu. Asante sana mkamiti kibayasi kwa mahojiano hayo. Msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya pili na hivyo basi kipindi kizima cha kwa Undani. Kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha hii leo, msimamizi alikuwa ni hadija riami, mwelekezi amekuwa ni aida isa, mimi naitwa bmj muridhi. Kwaheri ya kuona. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki mm.