Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari naitwa mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu, Agosti 26 mwaka huu wa 2024. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa RFA inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile vile tunapatikana kupitia mtandao wetu voaiswahili.com karibu sana. Na katika ripoti zetu tunakuandalia hii leo, mapigano makali yameanza tena kati ya Israel na wanamgambo wa Hezbollah walio Lebanon, na kamilisha kipindi kifupi cha utulivu na katika taarifa nyingine, mgombea mwenza wa Republican JD Vance amesema hatoweka marufuku ya serikali kuu kwa utoaji mimba nchini Marekani kama yeye na Donald Trump watashinda kuingia White House. Ni vidokezo tu vya ripoti tulizokuandalia hii leo katika matangazo yetu ya nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi ya kusomea habari muhimu za dunia. Juhudi za uokoaji zinaendelea katika jimbo la Red Sea nchini Sudan, ambapo bwawa la maji lilipasuka na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Wizara ya afya ya Sudan imesema kwamba bwawa la Arbat limesababisha mafuriko na juhudi zinaendelea kuwasaidia waathiriwa na kutafuta wasiojulikana mahala walipo. Watu wanne wamethibitishwa kufariki, na shirika la habari la Altager limeripoti afisa wa sehemu akisema kwamba huenda watu 60 wamefariki. Shirika la habari la Medamek nchini Sudan limenukuu taarifa za jeshi la angani kwamba zaidi ya watu 100 hawajulikani walipo. Maafisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Sudan wakiongozwa na Jenerali Abdel Fattah Al Burhan walitembelea sehemu hiyo jana Jumapili, iliyoko kilomita 40 kaskazini mwa Port Sudan. Uharibifu mkubwa umetokea baada ya bwawa hilo kuvunjika. Watu wasiopungua 49 wameuawa na maelfu wengine wamekoseshwa makazi nchini Nigeria baada ya mvua kubwa wa kusababisha mafuriko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mamlaka ya kitaifa ya usimamizi wa majanga ya dharura NEMA imeeleza hii leo majimbo matatu ya kaskazini mashariki ya Jigawa ya Adamawa na Taraba yamepigwa vibaya na mafuriko ambapo watu wamekoseshwa makazi, amesema msemaji wa NEMA Manzo Ezekiel. Mwaka 2022 Nigeria ilikumbwa na, na, na mafuriko mabaya zaidi katika kipindi cha zaidi ya mwongo mmoja, ambapo watu zaidi ya 600 walipoteza makazi yao na kuwakosesha makazi watu milioni 1.4 na kuharibu hekta 440,000 za mashamba. Tunaingia katika kilele cha msimu, hasa katika sehemu ya kaskazini mwa nchi, na hali ni mbaya sana. Ezekiel aliliambia shirika la habari la Reuters. Mafuriko hayo pia yameharibu mashamba takriban hekta 693 za ardhi ya kilimo. Nigeria inapambana na, na mfumuko wa bei wa taraki mbili ambao umechochewa na bei kubwa ya chakula. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arachi amemwambia mwenzake wa Italia kwamba majibu ya Iran kwa mauaji ya mwezi uliyopita ya kiongozi wa kisiasa wa Hamas mjini Tehran hayataweza kuepukika sahihi na yanahesabika. Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje ya Iran hii leo Jumaatatu ikielezea mazungumzo ya simu kati ya Arakchi na waziri wa mambo ya nje wa Italia Antonio Tajano pia iliripoti, Arachi akisema Iran haitafuti kuongeza mivutano, lakini haiogopi. Iran imeilaumu Israel kwa mauaji ya kiongozi wa kisiasa wa Hamas Ismail Haniyeh, Wakati Israel haijathibitisha wala kukanisha kuhusika kwake, mauaji haya yalisababisha kuzusha hofu ya kuzuka kwa mzozo mpana wa kikanda pamoja na vita kati ya Israel na Hamas inayoungwa mkono na Iran katika ukanda wa Gaza na mapigano ya kila siku ya kuvuka mpaka kati ya vikosi vya Israel na wanamgambo wa Hezbollah wanaoungwa mkono na Iran nchini Lebanon kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un alisimamia maonyesho ya ndege mpya zisizo na rubani zilizobuniwa kupia, kupia malengo na kuahidi kuboresha utengenezaji wa silaha hizo ili kuongeza uwezo wa jeshi lake katika vita haya. Ni kwa mujibu wa vyombo vya habari vya serikali. Sande Shomari anaisoma taarifa ifuatayo. Kim amekuwa akionyesha uwezo wake wa kijeshi unaokuwa huku ukiwa na mivutano kati yake na Washington na Seoul. Picha za Korea Kaskazini za jaribio hilo zinaonyesha ndege isiyo na rubani nyeupe yenye mikia na mbao zenye umbo la X ikidaiwa kuanguka na kuharibu shabaha inayofanana na tanki kuu la vita la K2 la Korea Kusini. Ndege isizo na rubani nyingi husimama mbali na shabaha na hushambulia kwa makombora. Jaribio hilo ambalo vyombo vya habari vya serikali vilisema lilifanyika Jumamosi lilikuja wakati wanajeshi wa Marekani na Korea Kusini wakifanya mazoezi makubwa lenye lengo la kuongeza uwezo wao wa kujilinda dhidi ya vitisho vinavyoongezeka vya nyuklia vya Korea Kaskazini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Rusia ilifanya mashambulizi ya ndege zisizo na rubani drone na makombora dhidi ya Ukraine hii leo na kuua watu wasiopungua watatu na kuangusha nyaya za umeme katika baadhi ya sehemu katika miji kadhaa, maafisa wa Ukraine wameeleza. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema Rusia ilitumia zaidi ya makombora mia moja na drone mia moja katika shambulio hilo, ikilenga miundombinu muhimu ya raia. Zelensky amesema kupitia mtandao wa Telegram kwamba vikosi vya Ukraine haviwezi kubanwa katika uwezo wao wa kufanya mashambulizi ya masafa marefu katika wakati Russia haikabiliwi na vikwazo hivyo. Maafisa nchini Pakistan wameripoti Jumatatu kwamba waasi wamewaua watu wasiopungua 40 raia na wanausalama katika mashambulizi tofauti ya usiku kucha katika jimbo la kusini magharibi la Baluchistan lililokumbwa na machafuko. Ghasia hizo zilianza Jumapili jioni, huku wanaume wenye silaha walipofunga barabara kuu katika wilaya Musahel na kuwaua abiria wasiopungua ishirini na watatu baada ya kuwalazimisha kushuka kutoka kwenye mabasi na malori kadhaa mamlaka hiyo imeeleza Ayubu Achakzai afisa mwandamizi wa polisi Neohilo, wa eneo hilo alimwambia mwandishi wa habari kwamba waathirika wengi wao ni kutoka Punjab jimbo lenye idadi kubwa ya watu nchini Pakistan alisema washambuliaji hao walikagua vitambulisho vya abiria hao kabla ya kuwaua na kuchoma moto magari kumi kabla ya kukimbia Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari zachukua uzito wa juu jioni hii ni mgombea mwenza wa chama cha Republican JD Vance amesema jana Jumapili kwamba hataweka marufuku ya serikali kuu kwa utoaji mimba nchini Marekani kama yeye na Donald Trump watashinda kuingia White House. Wakati huo huo, mgombea wa rais wa chama cha Democratic Kamala Harris na mgombea mwenza Tim Walz wanaendelea kusukuma ujumbe kuhusu haki za afya ya uzazi na kutangaza idadi kubwa ya michango ya kampeni iliyovunja rekodi. Mwandishi wa sauti America, Veronica Balderas Iglesias, anayo maelezo zaidi, na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mgombea mwenza wa Republican JD Vance aliulizwa katika kituo cha televisheni cha NBC katika kipindi cha Meet the Press iwapo hataweka marufuku ya utoaji mimba kitaifa kama akichaguliwa mwezi Novemba. Majibu yake amekuja siku mbili baada ya Trump kuandika katika mtandao wake wa kijamii wa Truth Social na kariri Utawala wangu utakuwa mzuri sana kwa wanawake na haki zao za uzazi, lakini baadhi ya Warepublican katika bunge wanasukumwa kwa bidii kwa utoaji mimba kupigwa marufuku kote nchini. Vans aliulizwa zaidi kwenye NBC iwapo Trump atatumia kura ya turufu kwa sheria endapo atarejea Whitehouse. Nadhani atafanya, amesema wazi wazi kabisa kwamba atafanya hivyo. Kampeni ya mgombea urais ya Haris na Walz wa chama cha Demokratic imeonya kwamba haki za uzazi zitafutiliwa mbali na utawala wa Trump. Mgombea makamu rais Tim Walz alizungumza kuhusu suala hilo hivi karibuni wakati wa mkutano mkuu wa chama cha Demokratic: kutakuwa na marufuku ya utoaji mimba kote humu nchini, iwe kupitia kwa bunge au la. DNC kwa ujumla ilipongezwa na wachambuzi kwa mafanikio Wademokrat wana matumaini hilo litajionyesha katika upigaji kura na kuongeza hamasa ya kusherehekea. Kampeni ya Harris na Walz, jana Jumapili, ilitangaza kwamba imechangisha dola milioni 450 tangu ilipoanza. Senator Bernie Sanders hana chama, ameelezea matumaini yake kwa tahadhari kwamba safari ya makamu rais Kamala Harris kwenda White House ni nyeupe. Nadhani itakuwa kampeni yenye mikiki. Nadhani makamu rais hivi sasa ana nafasi nzuri sana kushinda. Kwa hakika atashinda kura za mamilioni ya wa Wamarekani. Nadhani ana nafasi nzuri ya kushinda kwenye majimbo mengi yenye ushindani mkali. Senator Republican Tom Cotton hakubaliani na hilo. Donald Trump alikuwa rais hapo kabla. Watu wa Marekani wanajua alichokifanya, wanafahamu kwamba anaelewa aina fulani ya maumivu waliyoyapata miaka minne iliyopita chini ya Kamala Harris na Joe Biden. Nadhani, maana wako tayari kurejea kwa Donald Trump huko White House. Kampeni zote mbili zina matukio kadhaa wiki hii. Makamu rais Harris na mgombea mwenza wake wataanza kwa safari ya basi huko Georgia siku ya Jumatano. Trump alitarajiwa kuwa na mkutano wa town hall siku ya Alhamisi huko Wisconsin, na mkutano wa hadhara siku ya Ijumaa huko Pennsylvania. Khadija Riami, VOA, Washington naendelea kusikiliza matangazo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na mapigano makali yameanza tena kati ya Israel na wanamgambo wa Hezbollah walio wa Lebnan na kuhama kutamatisha kipindi kifupi cha utulivu. Israel ilianza mashambulizi ya makombora Jumapili kuelekea kusini mwa Lebnan ikisema ni operesheni ya kuzuia uhasama na kwamba imezuia shambulizi kubwa sana lililokuwa limepangwa na kundi la Hezbollah lililokuwa limepanga kulipiza kisasi kwa kifo cha mmoja wa makamanda wake Fuad Shakur, aliyewawa katika shambulizi la Israel mwezi uliopita. Kuhusu hali ilivyo katika eneo hilo, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Ibrahim Rakbi, na hapa anaanza anavyoona mvutano huo kwa sasa hali ya mvutano na kile kilichoendelea hapo uh, na tunaweza tukashuhudia kikaendelea zaidi kwa sababu jioni, uh, alizungumza jana pia kiongozi mkuu wa Hizbullah uh, Hassan Nasrallah uh, katika hotuba yake akisifu uh, hasa yee upande wake mashambulizi uh, yaliyofanywa na wao na wakisema wao kuwa walikuwa wametimiza malengo yao na walipokusudia kulenga ndio walipopiga walipo, lakini Israel ilitoa taarifa kusema kuwa ilikuwa imewahi Hizbullah kabla haijaanza mashambulizi na kudhibiti eh, mashambulizi yasitokee. Kwa hiyo Uh, kinachoendelea hivi sasa ni kila upande kuonyesha kama walikuwa sahihi au walikuwa hawako sahihi. Lakini uh, kile alichokisema Nasrallah ni kuwa wataendelea uungaji mkono wao uh, kwa watu wa Gaza, kwa sababu wanasema hili lilikuwa ni kisasi kwa mmoja wa viongozi wao wa ngazi za juu kabisa aliyouawa mwezi uliopita Fuadi Shukri. Uh, sasa wanasema huu ni mwanzo wa kile wanachosema malipizi kwa Israeli, huenda wanasema wakaendelea zaidi baada ya kufanya tathmini ya hii shambulizi la awamu ya kwanza. Huenda wakafanya tathmini na kuona kama imelipa au haijalipa, basi wanasema wanaweza wakaendelea, na huu ni mwanzo. Kuna wale ambao walikuwa wanatarajia kwamba hali ya taharuki ingepungua baada ya mazungumzo yaliyotarajiwa kufanyika kule Misri na haya ni katika kujaribu ku, kupunguza uhasama unaoendelea kule Gaza lakini kwa maoni yako unaona sasa, uh, matukio ya haya ya hivi punde yataathiri vipi mchakato mzima wa kutafuta amani? Kwanza ifahamike kuwa uh, haya mazungumzo yamekuja wakati gani? Kumekuwa na mfululizo wa mada zinazohusu mazungumzo. Utakumbuka hata Rais Jo Biden mwezi wa tano alitangaza kuwa alikuwa na mpango wake wa usitishaji wa mapigano ambao yeye binafsi aliuita kama lilikuwa ni wazo la Israel na yeye aliamua tu kulisema wazo ambalo lilipelekwa kwenye baraza la usalama pia likapitishwa kwa kura kumi na nne na wajumbe, ambapo Urusi peke yake ali absent, hakupiga lakini, wazo lile lilipita na baadaye Israel ikalikataa. Benjamin Netanyahu alilikataa lile wazo. Sasa hii kitu kinaitwa mazungumzo kwa wakati huu nadhani eh, ni kama vile ku- inaitwa ile kununua time yani kununua muda, lakini hakuna uhalisia wa mazungumzo ambayo yanazungumzwa kiuhalisia, kwa sababu kila ukitazama sababu uh, za haya mazungumzo unaziona ziko mbali sana. Nadhani mazungumzo ya mara hii eh, si halisi, yalikuja kwa sababu tu kulikuwa kuna presha kubwa ya kutoka maybe, huenda Irani angefanya mashambulizi au Hizbullah wangetaka kujibu baada ya kifo cha Ismail Hania au Fuadi Shukri, ndio ikaletwa mezani hoja ambayo ilikuwa ikapewa nguvu kubwa ikaonyesha kama kulikuwa kuna mazungumzo yanayozungumza, lakini kadri muda unavyokwenda, uh, rangi zote zinazidi kuonekana kuwa hapakuwa na, eh, hayo yanaitwa mazungumzo, isipokuwa kulikuwa kuna hali ya kutuliza taharuki kutoka kwenye matatizo hayo ya kikanda ambayo huenda yangelipua vita kubwa ya kikanda. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kitangaza kutoka washington dc na mapinduzi ya mali ya mwaka elfu mbili na ishirini yalichochewa kiasi kikubwa na hasira juu ya matatizo ya hali ya kiuchumi miaka minne baadaye raia wengi bado wanasema wanasubiri maisha yao kuwa bora david doe na ripoti zaidi inasoma hapa na idi ligongo katika mji mkuu wa mali bamako wa uhunzi wanafanya kazi kwa bidii kitu ambacho kinadhaniwa kuwa rahisi kama wangekuwa na umeme Miaka minne baada ya jeshi kuchukua udhibiti nchini Mali, wakazi wengi wanasema ugumu wa kiuchumi unazidi kuwa mbaya, na kukatwa kwa umeme kwa mara kwa mara kuna athiri biashara zao. Silva Mith Alasana Ag Agali anasema ni hali ambayo inahitaji kutatuliwa haraka iwezekanavyo. Ikiwa mkuu wa familia atatoka asubuhi na kurudi usiku bila kuwa na uwezo wa kufanya kazi ya kuleta kitu kwa familia yake, itaathiri watoto, wanawake na maisha ya kila siku. <todian> Benki ya Dunia inasema ukuaji wa uchumi wa Mali unatarajiwa kupungua mpaka asilimia 3.1 mwaka huu kutoka asilimia 3.5 mwaka jana, huku viwango vya umaskini uliokithiri vikiongezeka. Takriban asilimia tisini ya wakazi wa Mali wanaishi katika umasikini. Watawala wa sasa wa kijeshi wa Mali ambao walichukua madaraka katika mapinduzi ya pili mwaka 2021 pia wamekaidi ahadi ya kufanya uchaguzi mwezi Februari, wameahirisha uchaguzi kwa muda usiojulikana kwa sababu za kiufundi. Mbunge na Uhom Sar amekiri hali ya kiuchumi kuwa ngumu lakini akaongeza kuwa matokeo ya mapinduzi yapo kwa wote kuyaona. Miaka minne baadaye, heshima ya nchi yetu katika ngazi ya kimataifa ni jambo lisilo na shaka. Miaka minne baadaye, maamuzi ya uhuru ni kweli. Hakuna tena mtu anayeamua kwa ajili ya wa Mali, hakuna tena mtu anayeamua kwa mamlaka halali ya Mali. Mapinduzi ya Mali ya elfu mbili ishirini yalichochewa na hasira ya umma dhidi ya uongozi uliokuwa na ufisadi unaoungwa mkono na mkoloni wa zamani wa Ufaransa, hali ngumu ya kiuchumi na uasi ulioenea wa makundi ya wenye msimamo mkali. Kulikuwa na mafanikio ya awali katika vita dhidi ya waasi baada ya Mali kuwatimua wanajeshi wa Ufaransa na Umoja wa Mataifa na kugeukia Urusi kuomba msaada. Hata hivyo, wanajeshi wa Urusi na Mali wamepata hasara kubwa katika uwanja wa vita mwezi uliopita. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Aleksi Kalambir anasema usalama sio kila kitu, na kwamba uchumi uko katika hali mbaya. Ushindi au angalau uanzilishwaji wa usalama unaenda sambamba na uchumi na utaratibu wa kisiasa na mambo mengine ambayo yanaruhusu watu kufanya shughuli zao, na zaidi ya yote kuweza kujilisha na kujitegemea wenyewe. Hata hivyo, wengi wanaendelea kuwa na matumaini, wakiwa na ugumu wa sasa wa maisha kama gharama ya uhuru zaidi, baada ya kuachana na Ufaransa. Wakazi wengine wanataka raia wa Mali wawe na subira wakibaini kuwa uhuru wa kisiasa hauna maana bila uhuru wa kiuchumi na kwamba wakati mwingine watu wanapaswa kupitia wakati mgumu ili kuwa na mustakabali bora wa maisha. katika kona ya michezo na moja kwa moja, basi nianzie huko nchini Kenya. Mashabiki wa klabu ya Gor Mahia wamesherekea ushindi mnono wa goli tano kwa nunge dhidi ya Elmerek kwenye mechi ya klabu bingwa barani Afrika. Mambo yako namna gani upande wa pili? Refa analaumiwa na watu wa kule Sudan kwa maamuzi yasiyofaa. Denis Onyonyi anamsera taarifa kutoka nchini Kenya. Rep metuolia kidogo kosi iyo mbayo ya mwisho au kwa ofsaiti enyewe hiyo hiyo, ilikuwa ilikuwa unfair, ilikuwa game ge kwa 24 hizi kwa like 4441 eh hey. Nasema bwana, tumekubali kidogo lakini, manze, kona venye mekuwa juu ya refa hiyo hatukufurahia kwa sababu kweli, wanasema siku zote kwamba baadhi ya kikosa kuota usingizia jua tisimi za baadhi ya mashabiki wa klabu ya elmerek benteo kutoka Sudan Kusini wakimlimbikizia refa lawama baada ya timu hiyo kupepetwa magoli tano kwa mbili katika uga wa Nyayo, mechi ya klabu bingwa barani Afrika CAF dhidi ya Gor Mahia, hii ikiwa ni mechi ya mkondo wa pili, raundi ya mwondoano. Hata hivyo, kwa mashabiki wa Kogalo ukipenda serikali ni shangwe kuu huko, wakiwaonya wajukuu wa farao kwa maana elhali kutoka Misri pindi watakapokutana kwenye awamu nyingine ya kipute hicho. So sisi tumefanya kenye tulikuwa tunatarajia Tulikuwa tunajua tunaenda kuwapiga na tuondoe, tukutane na halhali kutoka Nairobi nchini Kenya. Kwa niaba ya sauti ya Amerika, meza ya michezo, mwanakwetu, mimi naitwa Denis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka kule Nairobi, Kenya. Na moja kwa moja turuke hadi kule nchini Tanzania, ambapo ligi kuu ya soka nchini humo tayari imeanza kupamba moto, huku timu ya Simba ikiendelea kuonyesha makucha yake na watani wao wakitarajia kushuka dimbani kwa mara ya kwanza Alhamisi hii, timu ya Dar Young Africans. Mwanamichezo wetu George Njogopa amezungumza na mchambuzi wa soka Fredi Kiswaga kupata tathmini yake. Ya, ni kweli ligi imeshaanza na Simba ameshacheza mechi mbili, ameshashinda na maana mpaka sasa yupo kileleni, lakini Yanga alikuwa na mashindano ya kimataifa ambayo ameshafuzu kwenda awamu ya pili, na Al-Masri naye anaanza ligi kwa kucheza pamoja na Kagera Sugar. Kwa hiyo ina maana ataenda kule Kagera kucheza na Kagera Sugar katika mchezo wake wa awali. Ushindani ushindani si kwa Simba na Yanga, timu zote kutoka na ushindani kwa sababu kila timu imesajili vizuri na kila timu inapambana kuchukua ubingwa wa ligi kuu. Asante sana George Ogopa kutoka Dar es Salaam. Na moja kwa moja basi tuelekea hadi huko Kigali, Rwanda, ambapo timu ya APRFC mwakilishi wa Rwanda katika michuano ya kafu imepiga hatua ya kusonga mbele kwenye michuano hiyo baada ya kuwabwaga Azam FC ya Tanzania kwa bao mbili kwa nunge kwenye uwanja wa taifa wa Mahore jijini Kigali. Mengi zaidi yanayo mwana mchezo wetu Christopher Karenzi kutoka huko Kigali. Epiara ikicheza mbele ya mashabiki wake wengi, alifungua mchezo mapema, ikihitaji kusawazisha bao walilofungwa katika mchezo wa awali huko Dar es Salaam na kutafuta bao la ushindi. Kiungo mshambuliaji wa APR Roboneka Jambosco aliweka kimiani bao la kuongoza baada ya kupokea crossi ya nahodha wao Jean Claude. Shabiki wa APR Emile pamoja na shabiki wa Kiovu wanaeleza furaha yao. Kweli mechi ilikuwa kali sana. Azam ni timu nzuri sana. I think wana wachezaji wenye kwa machua, kwa APR, lakini kwenye APR commitment ya wachezaji wa APR kwa kiwanja is more high ya Azam. Shabiki wa Kiovu lakini na, na sio mbaya kwa sababu ni timu ya nyumbani. Tumepata ushindi na kwa maneno mengi mpira. kwa kwa kwa kwa kwa mpira, mpira tunafurahia ushindi. Bao la pili na la ushindi liliwekwa kimiani na winga wa kushoto machachari Mugisha Gilbert katika kipindi cha pili cha mchezo. Azam kwa upande wao, wachezaji walitumia kipindi cha kwanza wakipoteza nafasi nyingi tu walizozipata, huku baadhi wakijiangusha hovyohovyo ovyo, tofauti na kipindi cha pili. Kutoka kona ya michezo, mimi ni Christopher Karenzi, VOA Kigali. Shukran sana Christopher Karenzi kutoka Kigali. Na moja kwa moja tuelekea hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwako Kaozi Kosha. Michuano ya maklabu barani Afrika mchezo wa kandanda itaingia raundi ya pili mnamo wiki mbili ijayo. Timu ya Manyema Union inayowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye ligi ya mabingwa itapambana na timu ya Petro Atletico Angola kisha ushindi wake wa jasho dhidi ya timu ya Ngezi Platinum ya Zimbabwe goli ine kwa tatu ya mkwaji wa penalti, na kisha kwenda sare kwenye wakati wa kawaida sifuri kwa sifuri. Wazee wakazi tipi mazembe watamenyana na timu ya Red FC ya Zambia kwenye kombe la shirikisho. Timu ya cent lolupop inayowakilisha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itapambana na timu ya bavodo Marquis ya Angola. Vita Club ya Kinshasa itamenyana na timu ya stella ya Afrika Kusini. Ni wengi washabiki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wana matumaini kwa timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufanya vizuri kwenye raundi ya 16 bora. Namna tunavyoona mchezo wa kabumbu unaendelea, tunakuwa na matumaini makubwa ya kwamba Mazembe, Vclub, Manyema, Inyon na Lupopo watafika wa mwisho ya hii shampiona e. Akafe ipi Mazembe ya ukinadada itawakilisha nchi ya upande wa Afrika ya Kati kwenye ligi ya mabingwa, mchezo wa kandanda ya wanawake, kisha kwenda mabwa na timu ya Likei ya Kameruni moja kwa moja mechi ya mwisho, Mazembe meshika taji na alama saba. Kutoka Kinshasa, nikiripoti kwa niaba ya sauti Amerika michezo, jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi Kosha kutoka DRC. Na kufikia hapo, ndio tunakamilisha kona ya michezo, ni mwanaspoti wako Sunday Shomari. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya usiku wa leo kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliokamilisha matangazo haya, naitwa mkamiti Kibayasi. Uwe na wakati mzuri. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Libya imegawanyika kati ya serikali mbili hasimu: serikali ya umoja wa taifa ya waziri mkuu Abdul Hamid Beibe inayotambuliwa kimataifa, yenye makao yake mjini Tripoli, na serikali ya umoja wa kitaifa inayoongozwa na Osama Hamada na kuungwa mkono na bunge la Libya na jeshi la taifa, ambayo inadhibiti nusu ya eneo la mashariki mwa nchi. Mzozo wa kisiasa kutokana na kushindwa kufanya uchaguzi tarehe 24 Disemba mwaka 2021 na waziri mkuu Beibe kukataa kujiuzulu tangu wakati huo. Licha ya kukubaliana kuhusu muhimu wa uchaguzi, pande hizo hazikubaliani juu ya sheria ya uchaguzi iliyopendekezwa ambayo itawezesha kufanya uchaguzi ambao utaunganisha serikali. Zaidi ya hayo, pande zote mbili zinaendelea na hatua za uhasama za upande mmoja ambazo zinasaidia tu kuongeza mvutano na ukosefu wa usalama hata kama zinazidisha kuzorota kwa kasi kwa uthabiti wa kisiasa na kiuchumi nchini. kila upande kushikilia msimamo wake ni jambo lisilokubalika, alisema Stephanie Koury, naibu mwakilishi maalum na afisa msimamizi wa ujumbe wa Umoja Mataifa nchini Libya wakati wa kuwasilisha hivi karibuni ripoti ya katibu mkuu wa Umoja Mataifa kuhusu hali ya Libya kwa kuto kuwepo kwa mazungumzo mapya ya kisiasa yatakayosaidia kuundwa kwa serikali ya umoja na kufanyika kwa uchaguzi. Unaona wapi hali hiyo inakoelekea? Kukosekana kwa uthabiti wa kisiasa na usalama, mgawanyiko wa kisiasa na kieneo uliokita mizizi na ukosefu wa uthabiti wa ndani na wa kikanda. Tunakumbusha hofu kubwa ya katibu mkuu katika ripoti yake ya hivi karibuni kuhusu kukwama kwa hali ya kisiasa na hatari ya mgawanyiko zaidi wa kisiasa unaochochea mzozo unaoweza kutokea nchini Libya, alisema Robert Wood, mwakilishi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala maalumu ya kisiasa. Hatua za kisiasa za hivi karibuni za upande mmoja hazifai kwa mazungumzo yanayohitajika ambayo yanaweza kuunganisha nchi. Badala yake, ni lazima pande zote zijadili tofauti zao kwa maslahi ya Umoja wa Mataifa. Tunaomba juhudi ziongezwe maradufu ili kufikia lengo hili. Balozi Wood alitoa wito kwa wadau wote ndani na nje ya Libya kuunga mkono juhudi za katibu mkuu wa Umoja Mataifa za kubuni mpango wa kuaminika kuelekea uchaguzi ulio huru na wa haki. Na uchaguzi huu utapelekea kuundwa kwa serikali inayowakilisha pande zote na inayowajibika ambayo wananchi wa Libya wanahitaji na wanastahili, alisema. Kuongezeka kwa ukosefu wa uthabiti katika mipaka ya kusini mwa Libya inatukumbusha umuhimu wa kuunga mkono kuunganishwa tena kwa jeshi la Libya na taasisi za usalama. Maendeleo kuelekea muungano wa kijeshi yatathibitisha tena uhuru wa Libya na kusaidia kuziwia nchi hiyo isikumbwi na mzozo wa kikanda. Tunatoa wito kwa nchi wanachama kutekeleza maazimio ya Baraza la Usalama yanayohimiza kuheshimu kikamilifu uhuru na umoja wa taifa la Libya. hiyo Ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.