Baada ya taarifa hiyo habari, karibu katika kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika Tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi, na hii leo katika Kwa Undani tunazungumzia mkutano wa viongozi uliofunguliwa mjini Beijing kati ya rais wa Uchina Xi Jinping na viongozi wa nchi za Kiafrika. Nini kitarajiwe safari hii? Na vilevile vile huko Kenya, wanaharakati wanaishutumu serikali kutokana na mfumo wake wa kuzika miili ya watu ina sasa kutwaliwa na jamaa zao. Hii inakuwaje? Basi ungana nami Abdu Shakur Abud, Kwa Undani, Sauti ya Amerika. Karibu kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Basi kwanza kama alivyosema muda mfupi uliopita ni kwamba Rais Xi Jinping aliwakaribisha viongozi wa karibu nchi hamsini wa Afrika, pamoja na mkewe Peng Liyuan, kwa dhifa leo usiku, kabla ya kufunguliwa mkutano wao wa siku tatu wa kuimarisha ushirikiano kati ya pande hizo mbili. Kauli mbio ndefu ya mkutano ni tushikane mikono kuleta maendeleo ya kisasa, kujenga ushirikiano wa daraja la juu kati ya miji ya China na Afrika, tukiwa na mustakbali wa pamoja. Kwa miaka kadhaa sasa China imeimarisha ushirikiano wa biashara na Afrika ikishindana na nchi za Ulaya na Marekani na kanda nyinginezo. Na hivyo kwenye mkutano huu wa leo, msemaji wa wizara ya nje wa Uchina Mao Ning amewambia waandishi wa habari kwamba mbali na mazungumzo ya kuimarisha ushirikiano, watazingatia pia masuala ya usalama na amani hpi ppi ni dhamira ya dhati ya wananchi wa China na Afrika kudumisha amani ya kudumu na usalama wa kimataifa. Msaada wa pamoja katika masuala ya usalama unahitajika bila shaka kujenga kiwango cha juu cha jamii ya China na Afrika yenye mustakabali wa pamoja. Amani na usalama ni mojawapo ya masuala muhimu kwenye mkutano wa Beijing juu ya ushirikiano kati ya China na Afrika, lakini wachambuzi wanasema uchina kujihusisha kwenye masuala ya kutanzua migogoro inakabiliwa na changamoto kubwa kutokana na sera yake ya kutoingilia kati masuala ya mataifa mengine. Bravios Kaihoza ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa mjini Dar es Salaam Chandra imekuwa ikijaribu kutoa mchango, kwa mfano mchango ya mafunzo ya kuweza kutuliza ghasia katika maeneo mbalimbali, na Uchina imekuwa ikishirikiana pia na Eh, majukwaa mengine ya kimataifa kama Umoja wa Mataifa kuweza kujaribu kushughulika na matatizo ya barani Afrika, lakini imekuwa ikitoa imekuwa na michango katika kukuza teknolojia kwa mfano za kijeshi na maeneo ya aina hiyo. Eh, bila shaka unaweza kuona kwamba eh, hili ni eneo mojawapo ambalo eh, Uchina inajaribu ku, eh, kusaidia katika maeneo haya. Lakini upande wa pili nafikiri hatua za Uchina za kushiriki katika kutatua migogoro barani Afrika E, zinapata changamoto kubwa kwa sababu ya kile ambacho wanajaribu kukisema au labda rais hii akijaribu kukisema kwamba mahusiano yake na Afrika au mahusiano ya China na Afrika ni yale yanayohusu zile hapana tano yani, e, f, e, the five no approach anasema, ambapo anasema kwamba hakuna kwa kwa hapana kuingilia masuala ya maendeleo ya nchi za Kiafrika, hapana kuingilia mambo ya ndani ya nchi za Kiafrika hapana kuweka utashi wao wa kisiasa kwenye masuala yanayohusu Afrika. Hapana kuweka eh, vikwazo au masuala fulani yanayohusu jinsi ya, ya eh, China inavyoisaidia Afrika, na ya tano ile ya hapana kwamba maslahi binafsi ya wanasiasa labda kutoka China asiweze kuingilia bana Afrika. Eh, hiki kinaonekana kama ni jambo zuri sana kwa nchi za Kiafrika, lakini ukweli kwamba pale ambapo bara hili linakuwa au viongozi hao wa Kiafrika wanakuwa eh, na weza ku saidiwa e, hapa na ana mataifa mengine na hayo mataifa yakasema kwamba hapana, e, hatutajaribu kugusa jambo lolote. Hili limekuwa ni kitovu kikubwa cha kuleta migogoro barani Afrika, kwa sababu ndipo pale ambapo viongozi hao wanakiuka kwa mfano maswala ya haki za binadamu, ndipo maswala viongozi uh, hao wa kiafrika wanakiuka haki za kiuchumi za watu, ndipo maswala kwa mfano ya rushwa yanashamiri kwa kiwango kikubwa, na uchina inasema hapana, sisi kwa kweli huko hatuko. Kwa hivyo unaweza ukasema kwamba katika hatua kama hivi nasema tutashirikiana kuweza kutatua matatizo ya kutatua migogoro na kuleta amani barani Afrika, lakini upande mwingine nikaona kwamba unataka migogoro hiyo iendelee kuwepo, kwa sababu pale utakaposema tutaweza kuwasaidia mnavyotaka, hatutajali hata kama mnakanyaga haki za watu ambazo zimekuwa kwenye kitofo cha migogoro ya bara la Afrika, kwao ni jambo gumu kidogo kusema kwamba E, msaada au ushiriki wa China kwenye migogoro ya Afrika e, unaweza kuwa na matokeo makubwa kwa upande wa biashara. Kahoza anasema kumekuwa na faida za pande mbili, lakini Afrika imeelemewa zaidi kutokana na biashara ya Uchina ambao imepanuka sana kwa kupeleka bidhaa nyingi katika nchi za Afrika kuliko vile Afrika inavyopeleka huko China Bara la Afrika bila shaka limenufaika lime kwenye mahusiano labda ya kibiashara e, mahusiano ya kiuwekezaji e, na mahusiano ya kitamaduni au mahusiano ya mtu ya watu kati ya watu wa China na watu wa bara la Afrika. E, kwa mfano miongo miwili iliyopita, uwekezaji e, wa nchi ya Uchina bara la Afrika kwa maana ya mitaji kuingia ilizoweza fbi zilikuwa tu takriban dola milioni sabini na tano lakini zilipindukia bilioni e, tano e, mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kiwango kikubwa cha uwekezaji katika bara hili e, uwezo wa watu kufanya biashara na uchina ume, umeendelea kwa kweli kuimarika kuhimarika e, ya utajua kwa mfano hivi sasa thamani ya biashara kati ya china na afrika Uh, umekuwa ukizaidi sasa ya dola bilioni mia mbili themanini uh, hivi asilimia karibia ishirini ya mauzo yote ya nchi za uh, Afrika nje ya bara Afrika yanakwenda nchini Uchina. Kwa hiyo unaweza kusema kwamba yapo manufaa ya aina hiyo, lakini kwa ndani ya miongo miwili tu pekee Uchina uh, imekuwa ni kitovu kikubwa sha wanafunzi kwenda kupata masomo yao nje ya bara la Afrika. Eh, ukiacha nchi ya Ufaransa, eh, China ni nchi inayoongoza kwa kupokea wanafunzi wengi kutokea bara hili la Afrika Bayo, kwa hiyo ni kweli kwamba kuna manufaa makubwa sana ambayo, eh, Afrika ina, inayapata kutoka kwenye mahusiano haya. Mbali na mkutano mkuu wa siku tatu, rais Xi Jinping amekuwa na mikutano ya kando na viongozi mmoja mmoja na kuzungumzia masuala ya ushirikiano kati ya nchi zao na kuimarisha uhusiano uliopo. Hii leo amekutana, miongoni mwa viongozi ni Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, na kutoa wito wa kujenga uhusiano kati ya China na Tanzania kwa mfano wa ushirikiano kati ya China na Afrika na ushirikiano kati ya nchi za kusini mwa dunia katika dunia inayobadilika kwa njia ambayo haijapata kushuhudiwa karni hii. Uhusiano kati ya China na Tanzania umevuka kupita malengo hayo ya ushirikiano na kujiweka katika mwenendo wa kihistoria wa ukuaji na maendeleo kati ya nchi za kusini mwa dunia. Wanaharakati wanakubali kuna maendeleo ya kibiashara, lakini kunahitajika mageuzi, kwani Afrika imelemewa zaidi. Ingawa hivi sasa nchi za Afrika zinaweza kusafirisha bidhaa zake hadi huko China, lakini Kaihoza anasema ingali kunahitajika matayarisho zaidi upande wa nchi za Afrika. Mikataba e, ya biashara kati ya China na Afrika e, ipo na imeendelea kusainiwa. Kwa kweli mimi hata kwenye mkutano wa FOCAC uliopita uliokuwa ulifanyika Dakar nchini Senegal. E, walikwepo na makubaliano ya aina e, hiyo. Kwa mfano Afrika iaidiwa kwamba ingeweza kuanza kuuza bidhaa e, zake zile ambazo zimechakatwa kwenda Uchina. Nchi kama Kenya kwa mfano imeweza kuwa muuzaji mkubwa sana wa bidhaa e, wa matunda aina ya maparachichi nchini Uchina na ni nchi inayoongoza kwa kuuza kwa mfano maua, lakini e, wauzaji wa kahawa wameweza kuongezeka, lakini ukweli ni kwamba hizi ni biashara ambazo zinazoonekana kwa sura ya juu kwamba zinafanyika. Unapokwenda kuziangalia tarakimu za uhusiano wa biashara hiyo, bila shaka ndipo unapojua kwenye leso lako la kwanza kwamba bara ya Afrika haijajiandaa kwa kweli vya kutosha. Kwa mfano nakisi ya biashara, Afrika ina nakisi ya takriban dola bilioni sitini na nne tunapozungumza hivi sasa. Na hii ni ongezeko kubwa. Kwa mfano, mwaka elfu mbili na ishirini na moja uwiano huu wa kibiashara ulikuwa unailalia bara la Afrika a zaidi ya dola bilioni 42 b umeongezeka sasa mpaka bilioni 64. Kumbuka nchi ni kubwa sana cha fedha ni zaidi ya fedha yote ambayo Uchina kwa mfano iliahidi kuipa bara la Afrika mwaka elfu mbili na kumi na nane kasema itaipa dola bilioni sitini. Basi matumaini ni kwamba ushirikiano kati ya China na Afrika utaimarika zaidi baada ya mkutano huu wa Beijing unaomalizika siku ya Ijumaa. pea msikilizaji, ni sehemu ya kwanza ya kwa undani Usiondoke kando ya redio yako au mtandao wa, wa www voaswahili.com. Nitarudi muda mfupi tu, tuelekee huko Kenya kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Na katika makala yetu ya pili, tunaelekea huko Kenya, ambako serikali inashutumiwa kutokana na mfumo wa kuzika mili ya watu inayokosa kuchukuliwa na jamaa zao, hasa watu wanaofariki katika miji mikuu wakati wa maandamano au sababu nyinginezo. Chama cha wanasheria Kenya LSK kimeishitaki serikali ili kubadilisha mfumo huo na kutoa notisi inayofaa kwa umma na kufanya uchunguzi wa DNA. Kwa undani zaidi kutoka Mombasa tunaungana na Collins Adede na Josphat Kioko kutusimulia zaidi, shukran. Kenya ina historia ya kuzika miili ya watu katika makaburi ya pamoja, hilo limeshuhudia katika miji mikuu Nairobi, Mombasa, Kisumu, Nakuru, Eldoret na miji mingine ambayo ina watu wengi kutoka sehemu mbalimbali, hata wengine kutoka mataifa ya kigeni, na wanapofariki hapa na wenyewe, bila kupata miili hiyo kwenda kuizika inatolewa ilani. Lakini sasa wanasheria nchini Kenya, kupitia chama kikuu cha wanasheria nchini Kenya na rais wake Bi Faith Odhiambo na wanasheria wenzake, wanasema serikali inafanya makosa kwa kutoa ilani fupi, kwa sababu nchi ni kubwa na kila mwananchi anahitaji muda mrefu. Wanapendekeza kipindi cha miezi mitatu ili umewafahamu, wafahamu kwamba mtu wao huenda alifariki, na sasa zaidi wanataka chembechembe -chembe za DNA zitumike katika kutambua wale waliofariki na kwenda kuizika mili hiyo au kuwakabidhi jamaa zao na kwenda kuizika. Hilo limetokea kwa sababu hivi karibuni kuna watu wengi sana waliofariki nchini Kenya, na wanasema bila umma kufahamishwa vyema, itakuwa ni kosa kubwa sana serikali kuizika mili bila ilani ya kutosha. Mfano tu ni katika jimbo la Nairobi ambapo kuna takriban miili 120 ambayo haijachukuliwa na wanafamilia, na sasa gavana wa jiji la Nairobi Johnson Sakaja ametoa amri kwamba miili hiyo itaenda kuzikwa kwa makaburi ya umma lakini chama cha wanasheria nchini Kenya kimewasilisha kesi mahakamani ikipinga hiyo, na miongoni mwa wale wamehusishwa katika mashtaka haya ni pamoja na gavana wa jiji la Nairobi, afisa anayesimamia masuala ya afya katika jimbo hilo, maafisa wanaosimamia hifadhi ya maiti jijini Nairobi, inspekta jenerali wa polisi ya Kenya na mwenzake, mkurugenzi wa idara ya ujasusi na pamoja na mwanasheria mkuu nchini Kenya, hatua ikiwa ni kwamba ikiwa mahakama itatoa amri, basi itasaidia katika kubuni sheria ambayo itaweza kuangazia swala hilo katika maeneo mengine ya nchi. Na ni nini hasa kimechochea chama cha wanasheria kuishtaki serikali? Sababu kuu anasema ni kwamba hivi majuzi kulikuwa na maandamano makubwa ya vijana nchini Kenya na kuna vijana wengi waliotoweka, wengine wakiripotiwa kutekwa nyara au kamatwa na kuzuiliwa kinyume cha sheria. Mora Kibata ni naibu rais wa chama cha wanasheria nchini Kenya. wakati ule wa maandamano ulipokwisha ama tuseme maandamano, watu wengi Wakenya wengi, aidha walipoteza maisha yao ama wa walipotea, wamekosa kupatikana. Kwa hivyo sisi kama ile ski tukaona afadhali tujiweke mikakati ya kujua kutafuta katika idara za upelelezi, tumeenda katika stesheni za polisi, hawapatikani. Tukasema afadhali kwanza, kabla wazikwe, chukue orodha ya DNA ya wote tuchukue, wakati unapofika wakuruhusu, na wahifadhiwe katika yale manyimbo ya, ya, ya, ya umma, iwe sisi tumebaki na rekodi yao wale ambao sisi tunajua walipotea, tufunge ukurasa wetu wa kusema kama walipatikana ama hawakupatikana, na kama walipatikana, walikuwa wazima ama walikuwa wamekufa. Lakini sisi hatusemi kwamba tunazuia serikali kufanya kazi yake, tunasaidia serikali kuhifadhi nakala, kuangalie kama watakuwa katika maabara ya usajili wa majina ya, ya, ya, ya umma, kumaanisha kwamba hadithi yao haitapotea, ili kulinganisha na wale ambao sisi tuliorodhesha tu, tu, tu, kuwa wamepotea ama hawapatikani. Mwezi uliopita serikali ilikuwa imetoa hiyo notisi ilani kwamba itazika hiyo miili. Mnasemaje na nyinyi wakati huu, hasa wakati wa maandamano na visa vya kutoweka kwa Wakenya, hasa wale ambao walikuwa wanahusika na maandamano? Ndio changamoto yetu. Sisi tunasema kwamba maadamu maandamano hayo yalikuwa ya, ya kikatiba na yalikuwa maandamano ya kisheria basi tuna jukumu ya kuhimiza serikali kwamba kuna watu walipotea katika maandamano yale, na ni lazima serikali iwajibike kwa njia moja ama nyingine, kwamba wasiendelee na mazishi yale ya umma, kwa sababu kuna nakala fulani ya kujisajili ya Wakenya ambao tungependa tupate katika miili um, hii um, tupate DNA, tupate hata kama ni kuchukua picha pia, na jamaa za watu hawa waweze kuwatambulisha ili na sisi pia tuweze kujua vile tutaendeleza ripoti yetu ya wale ambao walipotea ama ya wale ambao wapatikani. Hoja hii imeletwa na chama cha wanasheria nchini LSK ili kuweka serikali katika uwajibikaji, na tunaona katika miji mingi, hasa miji mikuu, mji mkuu wa Nairobi, mji wa Mombasa, mji wa Kisumu, mji wa Nakuru. Kila mara watu wengine hata hutoweka kwa kupata ajali, watu wanafariki hata kutoka nchi nyingine. Huenda hili hatua ambayo LSK imechukua ikaleta mwamko mpya wa kutunga sheria. Tuna mapendekezo fulani ambayo tuliwasilisha katika wakili mkuu aliyeteuliwa. Tunaomba tuwe na maabara ya huru kufanya utafiti kwa wale ambao wanapatikana na, na uh, risasi. Ulipoteza maisha yako katika mikono ya polisi, alafu bado ni polisi wenzao ambao wanafanya uchunguzi huu. Haitakuwa bora kama serikali yenyewe kwa upande mmoja, ambayo inahusishwa na mambo ya usalama na polisi, kuwa inashukiwa kufanya mambo fulani, lakini pia wao wao ndio wanajichunguza kwa undani, inakuwa kunakuwa na mgongano wa kimaslahi kwa hivyo ni, ni lazima tuwe na mahojiano haya kutoka kipindi kimoja hadi kipindi chengine. Katika miaka ya nyuma, kumeripotiwa visa vya miili ya vijana na watu kupatikana imetupwa katika mito ama pia wale wanaokufa katika hospitali mbalimbali mbali ambao labda waliachwa na familia zao au wale ambao walilemewa na gharama za matibabu katika hospitali za umma, na hivyo inachukuliwa kwamba ikiwa miili hiyo haitachukuliwa na wenyewe, basi inazikwa katika makaburi ya umma. Ni swala hili ambalo sasa linaibua hisia mbali mbali baada ya Wakenya wengi kulalamika kwamba hawajawapata wapendwa wao, na hivyo kuhisi labda miili hiyo imezikwa bila idhini yao au habari kuwahusu wapendwa wao. Kimanzi Siengo ni mmoja ya wale wamepatwa na tukio kama hili. Siengo, tuelezee kwa ufupi nini kilitokea kwa mpendwa wenu. Ilikuwa mwaka wa elfu mbili na nane na ikatukia. Alikuwa pacha wangu umfulana, na akakuja kuwa, akawa mgonjwa, na wakati tulimpeleka hospitali alipata ali vivaro, akapelekwa Kenyatta Hospital, aenda huko akaaga ile kaatibaya ile kwaga, tukakaa tukachangisha pesa tupate mwili wake, lakini tukakaa tukakaa kwenda kuangalia, tukaambiwa muda uliisha na mwili wake ulipelekwa Lang'ata. Sasa sisi kama jamii tukashikwa na uzuni na utatokea hivyo, na kutoka huyo mwaka tumekuwa tukiwa na shida mingi sana. Alizika huko Lang'ata na atubu jua kwa nini na kwa nini na kwa nini hatukupatiwa muda tukapata pesa kampeleka uh, nyumbani sasa hata kumzika nyumbani, alipelekwa huko Lang'ata, tukasikia alienda kuwa huko uh. Semeti, je, mliwaipata maelezo yoyote ku, kwa nini waliamua kuchukua hiyo hatua, ama kuelezewa mje mchukue mwili wenu ama mpendwa wenu? Hatukupata maelezo yoyote, uliambiwa muda ndio alikaa sana huko mochari na vile vile wanafanya mambo yao, wakasema mm -hmm. muda uliisha, na wale walikuwa wanapelekwa huko huwa wanapeleka wana, watu mlangata kama wamekaa sana mochari na wenzao hawana wa nguvu ya kuwakujia kuwa na. Tukasema hizi zilikuwa tunajipanga tukujie nini, lakini wakasema hiyo ishafanyika e, na tukachanganyikiwa tuka, tuka kama familia. Mlionyeshwa ni wapi pale alipolazwa mochari? Wakati alipelekwa mochari tulikuja tukamwona na tukasema ngojea tuende tujipange tukujie, lakini wakati tulienda tuliambiwa saapelekwa Lang'ata na wale wengine walikuwa hapo hawakuwa na wenzao wanajiweza. Sasa ikawa sasa hapo kazi imechanganyikiwa, tukaambiwa tu imeisha na tukachanganyikiwa na tukupata hata msaada mwingine. Na ulijua kule alikozikwa sehemu, yaani kaburi lake? Hatukuonyesha kaburi, tuliambiwa huwa wanapelekwa Lang'ata cemetery, na i mtaru unachimbwa hapo, wanapukiwa kama kama tubui ama watu uh, wasilokuwa na maana, na hiyo katupiga sana. Huyo ni Siengo Kimanzi akituelezea kisa kilichompata yeye na familia yake, baada ya kupoteza mpendwa wao. Baadhi ya wahusika wanasilia na kilio cha miaka mingi, kukumbuka wapendwa wao ambao hawakuwazika. Wengine wanasubiri kuwazika, lakini wasipokee miili, na wanaishi milele kwa kutamaushwa. Kimanzi Siengo anasitika zaidi, aliyefariki na kuzikwa na serikali alikuwa ni kaka pacha. Hiyo kitu ilipiga sana, hata hata mimi mimi mwenyewe kama brada yake hata wa wale, mpaka wa leo huwa niko na huzuni sana nikifikiria hayo mambo, na nikaona serikali hapo haikufanya vizuri, na sikupendelea hivyo. Kwa wale ambao hawajaifahamu kenya ilivyo, wakili Kibati hapa anatuelezea ni vipi miili hii ikipatikana ama ikiokotwa inahifadhiwa vipi na kisha kuzikwa. Mazishi ya umma yanafanyika kila mahali, kwa kipindi huwa ni ili kijaa pale, kunakuwa sehemu ambayo sio sawa ya kiafya. Kwa hivyo kunakuwa na mchakato kwamba lazima kuwa na mm, ziko kwa pamoja, ni jambo limekuwa likifanyika na ni jambo la wazi, ila tunahimiza sasa, haswa serikali ichukue njia mbadala ya kuchukua orodha na nakala ya watu hawa wa Kenya kujulisha wakati familia zitahitaji kujua mambo haya, lakini kuna njia ya kutambulisha kujua kama mtu bado yuko hai ama kama aliada ali, ali, ali... Asante Kioko na Adede kwa ripoti hiyo inayotukamilishia kwa undani siku ya leo Jumatano. Ni matumaini yetu umeridhika na matangazo yetu kwa hii leo. Usikose kwa nasi wakati mwingine. Mimi ni Abdu Shakur Abud kwa niaba ya mwongozi wa matangazo Aida Isa tunasema usiku mwema. Yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki well, set, yeah.