Sehemu ya kwanza tunaangazia ongezeko la ajali nchini Tanzania, na sehemu ya pili ni miaka 18, tangu kuibuka kwa kundi la Al-Shababu la nchini Somalia, kundi ambalo bado lina nguvu nchini humo. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, karibu katika kipindi cha Kwa Undani. Ajali za barabarani nchini Tanzania bado ni tatizo linalosababisha vifo pamoja na majeraha ya kudumu kwa waathirika. Hivi karibuni taifa hilo limeshuhudia ajali za barabarani katika mkoa wa Mara pamoja na mikoa mingine nchini humo. Madereva wa magari binafsi na ya umma wote wanalaumiwa kuchangia ajali hizi kutokana na kutofuata kanuni za usalama barabarani. Wakati huo, mdau katika taasisi ya kutetea haki za abiria Tanzania anasema kitengo cha polisi wa barabarani Tanzania wanajitahidi sana kufanya kazi kwa weledi, lakini changamoto bado ni nyingi. Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa taasisi za kutetea haki za abiria nchini Tanzania Hassan Mchanjama anaanza kuelezea nini hasa kinachopelekea ajali hizi kuongezeka kila kuchao. Ajali hizi zinasababishwa sana sana kabisa, kwa kiwango kikubwa, na baadhi ya madereva ambao hawazingatii sheria za usalama barabarani. Hiyo ndio imekuwa sababu kubwa sana ambayo inasababisha ajali hizi ambazo zinatokea hapa nchini Tanzania, na madereva hawa uh, wamekuwa Uh, kila tukio inavyotokea la ajali utakuta eh, inaonyesha kwamba madereva ndio sababu, kwa sababu wakati mwingine wanatembea mwendo kasi sana, wakati mwingine wana wana wana wana wana overtake sehemu ambazo hazijaruhusiwa, kwenye kona, kwenye milima mi, kwenye mabonde. Lakini sasa hawa madereva wamegawanyika kwenye madereva wa gari binafsi, lakini pia madereva wa mabasi haya. Wakati mwingine ajali zinasababishwa na madereva binafsi wanaonyesha gari binafsi wakati mwingine, lakini wote ni madereva ambao kwa kusema kweli nchini Tanzania ndio uh, sababu kubwa zinazosababisha ajali, kutokuwa makini katika wanapoendesha vyombo vya moto. Tukiangazia zaidi kwa madereva hawa wanaobeba abiria kutoka mkoa mmoja hadi mwingine, unadhani wanapata mafunzo ya kutosha namna ya kutulia wanapokuwa barabarani, hasa wakiwa wamebeba abiria ambao abiria wanawapa jukumu lote wanaoangalia wao madereva, ili kuweza kuwafikisha safari zao salama. Mafunzo wanapata madereva, wanapata mafunzo na, wana, kwa sababu huwezi kupewa leseni na hizi mamlaka ambazo yatoa leseni, kwa maana ya jeshi la polisi inatoa leseni, lakini sasa hivi hata hataraksa pia wanathibitisha hizo leseni kupatika kwa umakini, au madereva kwamba wanapata hizo sheria na kuwa kusoma viu, kwa sababu hapa nchini Tanzania huwezi kupewa leseni bila kuwa kusoma hivi kusoma vyuo ambavyo vinatambulika na serikali na vyuo vikubwa. Kwa mfano, chuo cha usafirishaji na eti pale Mabibo ndio chuo ambacho sasa hivi ukisoma pale unakuwa unakosa kuweza kutoa mabasi, lakini pia VETA ukisoma hapo ndio uh, uh, lakini pia sasa eh, kuna mafunzo darasani wanasoma tu vizuri, na inaonekana wanafata mafunzo yale, na hata wakija kuomba kazi, kwa mfano mimi ni mzoefu sana, hata wakija kuomba kazi kwenye, kwenye aidha ofisi za serikali kuomba udereva magari binafsi au hata kwenye mabasi huwa wana document tu ambazo zinaonekana ziko vizuri na wamesoma, lakini shida iliyopo kwenye kwenye kwenye kwenye, kwenye utekelezaji huwa wanajisahau haraka sana. Hii ndo wakati mwingine ndo wanapelekea hizi ajali ambazo zinatokea. Lakini kwa maana ya jeshi la polisi barabarani wamekuwa wakitoa elimu sana kwa kushikana na sisi wadau kwa maana ya watetezi wa abiria, lakini pia Wame, hata wamiliki wenyewe wa vyombo vya usafiri wamekuwa wakijitahidi sana kuweza kuajiri madereva ambao wenye weledi wenye vyeti kama inavyotaka sheria, lakini changamoto baadhi yao wakija fridi, sasa kwenye utekelezaji wa kazi imekuwa ni changamoto sana. Hassan, unadhani kwa nini hili limekuwa changamoto kwao, kama wameenda vyuo vinavyoeleweka ambavyo vimepitishwa na serikali ya Tanzania NAP pamoja na VETA nini hasa kinachokwamishwa wao kuto kufanya vyema inapofika katika wakati wa kushika chombo cha moto nchini uh, uh, uh, Tanzania? Bado bado bado bado, wanaosababisha ajali barabarani hawapewi adhabu kali, na hii ni changamoto kubwa tofauti na baadhi ya nchi. Yaani makosa ya barabarani yanaitwa traffic case, hata hii ni shida, yaani traffic case ni kitu ambacho kama lakini watu wamekufa watatu wanne kwenye ajali, wamevunjika miguu, wamepoteza mali, wameacha watu watoto, wameacha watoto yatima, watoto yatima wazii kwenye, lakini inaitwa traffic police na utaona wanakufa barabarani ni kama vile unaona ni cha kawaida tu, lakini mtu unaatisa katika matukio mengine inachukuliwa ina seriously, mtu anachukuliwa tu akali kabisa, lakini barabarani inaonekana, kwa hiyo cha msingi hapo na ni ndio maana wanakuwa wakati mingine hawapewi adhabu kali, kwa mfano wangekuakua na wahabukari wangekuwa wanaogopa kuchezea maisha ya watu barabarani, lakini inaitwa sasa. Jitihada zinafanyika sana, serikali kupitia wizara mambo ya ndani, lakini pia jeshi la polisi kwa usalama barabarani, lakini pia jitihada zinafanyika na mamlaka yetu ya udhibiti wa usafiri wa alizini a mamlaka, jitihada zinafanyika na sisi wenyewe wadau wa abiria, tumekuwa tukitoa taarifa sana kwa jeshi la polisi, kwa sababu sisi abiria ndio asilimia mia moja tukiuka karibu na madereva na tunasafiri kila siku, hata maeneo ambayo traffic hayupo, kwa maana ya msimamizi wa sheria, lakini kisha jeto tunaona hayo matukio na tumekuwa tukitoa hizo taarifa za mwendo. Lakini sasa tunapotoa taarifa kule adhabu zinakuwa usikii, usikii. Utaona hapa matukio mengi yanatokea ya ujambazi, watu wanakufa labda au hili swala suala la ujijijinsia hivi sasa, ambayo ambalo limeenea hapa Tanzania na kudhalilisha watu na nini na nini, lakini uzito huu huu huu, watu wanakufa barabarani sio unaochukuliwa kwa uzito hivyo, kutokana na adhabu ambazo wanapewa utaona tikimakima trafic pa traffic pace nakini ni- ndiyo naona mimi sababu kubwa ambapo madereva wanakuwa hawaogopi. Naona baadhi ya nchi ambazo wakivuka hapa, kwa mfano, kuna baadhi ya mabasi anaenda hata nje ya nchi, wale wale ambao anaenda nje ya nchi. Kwa mfano, hapa kuna mabasi yanatoka hapa yanaelekea Lilongwe, Malawi, yanaenda Nairobi, yanaenda Kampala, lakini sasa wao wenyewe wanakuambia kabisa kule wako very serious. Sasa hapa e, kwetu nafikiri bado sheria zetu za kufanya waogope kuchezea watu au kuua watu barabarani, yaani wao wanaona transportation. Na wakati mwingine wanafanya hizo ajali, anakimbia mpaka mmiliki aingilie kati, yani mmiliki wa basi mwenyewe alimwajiri, anamwambia aji nenda nenda polisi, yaani yeye anakimbia. Naona nikikimbia nikijitaisha. Kwa hiyo mi nadhani sababu kubwa kabisa ya madereva kujisahau, na wakati wana jeti na jeti imefadhiliwa na na mamlaka husika wakaambia nini, lakini wakifika huku barabarani wanafanya matendo ayo baadhi yao, basi ni adhabu ni adhabu kuwa ndogo Hasan, wewe ni mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa taasisi za kutetea haki za abiria nchini Tanzania. Mnapokutana na jeshi la polisi ambao wanahusika na usalama wa barabarani, mchango gani mnaotoa, na je, unapokelewa vipi, ili kuweza kwa pamoja kushirikiana na kufanikisha kusitisha matukio kama haya yasiendelee kujitokeza au kurudia? Uh, pano, beja, na wadao, kwa upande wa jeshi la polisi kushirikiana nao bega kwa bega, na ndo sisi tumekuwa tukiwadau wa kutoa taarifa kwao na wao wamekuwa kama ilivyosema, wanazichukulia hatua. Kwa mfano abiria tu au kupitia taasisi zetu mbalimbali za kuchukua makero za abiria, kubwa sana ambalo lina abiria nchi nzima, lina jeshi la polisi, lina rada, lina abiria wengi kwa hiyo lile tukichukua kule malalamiko, kuna moja kwa moja na wenyewe wanachukua, popote lipo, mkoa wote. Lakini sasa, kama nimetoa mwanzo, yani, wakichukua hizo hatua zinakuwa hatua ambazo sio mwendelezo na sio kali za kutisha, za kumfanya mtu aogope au makini anapoendesha vio vyombo vya mauti, hususani mabasi ya abiria. Kule amesoma vizuri, lakini sasa anapokuja huku hizi hizi adhabu. Kwa hiyo sasa, hata hili suala la kushauri iko na adhabu, hata wenyewe jeshi wanafanya hivi mara kadhaa wamekuwa kipitia wizara mambo ya ndani, wamekuwa wakipeleka muswada bungeni kuweza kubadilisha sheria ziwe na adhabu kali, lakini wakati mwingine ndiyo hivyo, bado ile adhabu. Lakini shida kubwa kasema kuwa ni barabarani, kuwa na adhabu kali, mtu akileta ajali, kuvunja mguu binadamu mwenzake, adhabu kali. Kama kama adhabu hiyo kama hiyo, ajali aliisababisha dereva, basi adhabu hiyo kali. Kama ajali hiyo ilisababishwa na chombo chenyewe kuwa kibovu, basi mmiliki achukue adhabu kali. Mi nadhani kwa mfano watu kumi wamekufa katika ajali sasa. Ajali basi gari hilo lime ajarihi, imesababishwa na na uzembe wa gari, labda tiri lime lime lime lime- limebikika barabarani, huo ni uzembe wa mmiliki wa gari, lazima bano na serikali ya karabati yakarabati yale majanga. Anapatikana pale kama mile ya majeruhi, au kama mtu kafa katika ile ajali kaacha watoto pale, ile kampuni ibano ilisomesha wale watoto. Hizo ajali zilikuwa zinatokea kwa sababu, kungekuwa na umakini kwenye management ya mabasi, kungekuwa na umakini kwa madereva n ajea uwajibikaji uwe wa kutosha. Sasa hapa kwetu hiyo ni changamoto, watu wanakufa watano, wanakuwa majeruhi, yani ni kitu cha kawaida. ahii uwezi, uwezi, uwezi kupambana kitu kwa sababu hakuna adhabu kali na mazoea ashajengeka, na wakati mwingine eh, wanaona tukienda pale mahakamani, yani hakuna vile mlejesho wa wa matukio ambayo anafanyika barabarani. Kanuni za jeshi la polisi uh, kwa umri wa dereva kushika chombo cha moto zinaeleweka. na je, kwa upande wenu nyinyi, bodi ya wa wakurugenzi wa taasisi za kutetea haki za abiria, je, mna kanuni zozote uh, za umri wa dereva uh, kuchukua gari kutoka mkoa mmoja hadi mwingine na kubeba abiria Kama ambara, Tanzania, ya na umra, kwa matukio haya ambayo anatokea nchini Tanzania yenyewe wala yahusiana na umri wa dereva kwamba kuwa mzee sana haukua bila sisi. Kwa kwa mfano sasa hivi Tanzania hapa hakuna madereva wengi wale wa yeye kusema kwamba baba wanafungusiwa ule uelewa au ule ule ufahamu ha, hakuna. Umri ni wa kawaida, ni kwa sababu madereva wengi Tanzania ni ni, umri wao chini ya miaka 50, chini, hakuna umri mkubwa sana wewe. Vijana wengi ambao wanasoma soma sasa hivi ndio wanaingia kwenye kwenye udereva, wanapata vipi ile ile neti na wanasoma wasomi. Kwa kweli shida iliyopo ni kujisahau. Sasa kati ya kujisahau huko, dadangu mtangazaji, mimi nataka nikumbushe kwa adhabu kali, yaani hapa kwa mfano elimu elimu zinatoa asili elimu ya chuo ambao wanasoma huko kwenye vyuo, lakini usalama la barabarani, kwa usalama barabarani, chini ya kamanda kwa usalama barabarani nchini Tanzania na magari, amekuwa hata akaya ofisini anashinda barabarani huko kwa kutoa elimu, na tunamuona akishtaka kuchukua taarifa za huku, anachukua taarifa za huku, anachukua hatua sasa elimu elimu, shida ni kwamba hawa wanaogopa vifungo, weka weka weka ndani, na hata wao wenyewe wanajua kwa sababu uuki- ukimweka lock up ukim-mpa vifungo vya kituacha, kutokana na madhara anayoyafanya barabarani, kuvunja watu miguu, kuua watu, kuacha watu watoto yatima, ukimpa adhabu kali, mi nakwambia ah, hivi vitendo vitaondoka nchini Tanzania. Lakini saa hizi mtu ana, utasikia i kwanza, hata usimsikii tofauti, inavyochukuliwa inavyochukuliwa, umuhimu matukio mengine, watanzania wanavyofariki, nguvu kazi ya taifa inavyopotea kwenye matukio mengine, yaani uzito unaochukuliwa ni tofauti ma- nguvu kazi ya taifa ambayo inapotea kwenye barabara Shukrani sana Hasan Mcha Njama, mwenyekiti wa bodi ya wa wakurugenzi wa taasisi za kutetea haki za abiria nchini Tanzania, ukizungumza nami katika kipindi cha Kwa Undani. Msikilizaji, sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza sehemu ya pili ya Kwa Undani ikiangazia miaka 18 tangu kuanzishwa kwa kundi la wanamgambo wa Alshababu nchini Somalia. Naam, na sehemu ya pili tunaangazia miaka 18 tangu kundi la wanamgambo wa Al-Shabaab lilipoibuka katika taifa lililosambaratika la Somalia. Kundi hili liliibuka mwaka 2006 kutoka kwa mtandao uliopo wenye itikadi kali ambao ulitawala juu ya mji mkuu Mogadishu kupitia mahakama za sharia. Licha ya kupata pigo vitani tangu kundi hilo liibuke, bado lina nguvu kama zamani. Mwandishi wa Sauti ya Amerika VOA nchini Kenya, Jason Nyakundi anaangazia sababu ambazo zimechangia kuwepo kwa Al-Shababu katika kipindi cha miaka kumi na minane na mbinu zinazoweza kuchukuliwa ili kulishinda kundi hilo. Baraza la usalama la usalama Umoja wa Mataifa lilipiga kura kwa kauli moja mwezi huu kuongeza muda wa wanajeshi elfu kumi na mbili na mia sita wa ujumbe wa mpito wa Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS. Ujumbe huu umekuwa nchini Somalia kwa miaka kumi na saba iliyopita kusaidia vita vya serikali dhidi ya kundi la kigaidi la Al-Shabab. Licha mafanikio ya hivi karibuni ya serikali, mapigano yanaendelea nchini Somalia. Ni takriban miaka kumi na nane tangu kundi la Al-Shabab lilipoibuka kutoka taifa lililosambaratika la Somalia tangu liibuke mwaka elfu mbili na sita limepata pigo kwenye uwanja wa vita na kupoteza ngome zake lakini bado limebaki kuwa na nguvu kama zamani mnamo mwaka elfu mbili na kumi na mbili lilijiunga na mtandao wa kigaidi wa kimataifa wa alqaida nguvu za al-shababu zinakadiriwa kuwa kati ya wapiganaji alfu saba na alfu kumi na mbili idadi inayochangia wao kuwa wa shirika lenye nguvu chini ya mwavuli wa alqaida Ibrahim Rabi ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa na kwanza nimemuuliza kuhusu ni kipi kimechangia Al-Shababu kuendelea kuwa na ushawishi kipindi chote hiki. Kwanza ifahamike, Alshababu ni watu gani? Nadhani uh, hapa ndio tunachanganya na ndio maana watu wanahisi kama kwa nini Alshababu inashindikana, ukilinganisha na makundi mengine, anaweza uh, kushambuliwa na kuondoka kiasili. Alshababu ni Wasomali, yani wao ni Wasomali na mizizi yao inatoka ndani ya jamii ya Kisomali. Ndio maana unaweza ukagundua kuwa uh, ugumu wa kuangamiza alshababu, kwa sababu ndani ya Somalia wanakuambia hakuna mtaa ambao unakosa dami ya kialshababu au wanasema ni asilimia kubwa. Yani nyumba za wakazi wa Somalia karibu asilimia thamanini mpaka tisini, karibu kila nyumba ndani yake kuna mtu ana uhusiano na alshababu kwa, kwa njia moja au nyingine. Sasa hapa ndio ugumu kabisa umekuwa wa kupambana na alshababu, kwa sababu kuna kitu kingine ambacho pia uh, media za hasa za magharibi, jinsi zinavyoripoti hii taarifa, huwa zinajaribu kuangalia kwa upande unaopenda wao. Uh, hakuna tathmini yoyote ya kina ambayo imewahi kufanyika ndani ya Somalia, wakaulizwa wasomali wao wanaionaje alshababu? Ni hiki ni kama kile ambacho kinachoendelea kule, kule Afghanistan? Kwa sababu ukichukua kwa taarifa ambazo tunaziona, tunaziona kuwa ni kuwa wale watalibani wanafanya kitu kibaya sana kwa raia wa kawaida, lakini inatakiwa uende kwa raia wa kawaida wa nchi husika, waulize kama wanakubaliana na yale yanayofanyika, kwa sababu kuna kitu ambacho ni asili ya watu, ni utamaduni wa watu. We kile ambacho unakiona kwako ni kero, wao huenda ni asili yao ya maisha yao, na huenda wanakubaliana nacho sasa unaposema kuwa hiki hakifai kwa sababu tu ulinganisha na cha kwako, unakuwa bado hujakipata. Na Somalia iko hivyo kuwa asili ya Wasomali wengi, raia wa kawaida wa Somalia wanakubaliana na baadhi ya mambo mengi yanayotajwa na na Alshababu. Hapo ndio imekuwa ugumu wa kupambana na Alshababu kwa sababu Alshababu watapata taarifa zote ambazo jeshi au serikali inapanga dhidi yao. Kwa hiyo wana watu ambao wamewapachika hadi ndani ya serikali hiyo, serikali inayoitwa serikali ya Somalia. Hapo ndio ugumu wa kuimaliza Alshababu. Nchi za Magharibi na washirika wake wa kiafrika wametumia mikakati kadhaa kukabiliana na uasi nchini Somalia, ikiwemo kujenga taasisi za kidemokrasia, lakini hizi ni taasisi ambazo hazifanyi kazi kila mara katika eneo la vita na kushindwa kuwa na athari zinazokusudiwa. Mkakati huu pamoja na kuzingatia sana nguvu za kijeshi imesababisha kusahaulika kwa usalama wa wakazi wa eneo hilo. Raia wameachwa mikononi mwa al wenyeji wanakabiliwa na shinikizo za kulipa ushuru na kujiunga nao. Mara nyingi wanategemea Al-Shabab kwa ajili ya ulinzi katika migogoro ya ndani. Al, Al-Shabab wanajihusisha pakubwa na ukusanyaji wa ushuru haramu, magendo na utakatishaji wa fedha. Hii inatokea kwa sababu wapinzani wake hawafanye vya kutosha kulinda maeneo yaliyotekwa au maeneo yanayodhibitiwa na serikali. Al-Shababu ina uwezo wa kutawala na kudhibiti hata maeneo ambayo yanadhibitiwa na serikali na ujumbe wa Umoja wa Afrika. Ukiwasikiliza wale Al-Shababu wanasema wanaona kama kuwa baadhi ya viongozi wengi ambao wamekuwa kwenye serikali za Somalia wamekuwa ni kama mamluki wa nchi za magharibi, yaani wanatumika dhidi ya wao, wanahisi wana, wanainyonya nchi au wanaibia nchi kwa mgongo wa kupitia nchi za Magharibi. Kwa hiyo ndio hapo mfarakano inapotokea, lakini hawa upande wa pili wanapewa nguvu na madola yale, sasa kuwa hawa wanaowapinga nyinyi ni maadui kwenu, lazima mpambane nao kwa njia moja au nyingine, sisi tutawapa msaada wa aina hii. Matokeo yake inazalishwa sasa uhasama na uadui mkubwa wa pande mbili, unakuwa huku na huku. Hawa wanahisi kama hawa wanatumika dhidi yetu na hawa wanatumika dhidi yetu, na hawa wanasaidiwa ili watuumize, na hawa wanataka kutuumiza sisi. Kwa hiyo inazalishwa kile kitu kinaitwa chuki kubwa, na ndio maana leo unaweza ukaona kuwa katika miji mikuu ya Afrika Mashariki hakuna mji mkuu wenye ulinzi mkubwa wa hali ya juu Afrika Mashariki kuzidi mji mkuu wa Mogadisho. Lakini bado milipuko inatokea, lakini vifo vinatokea licha ya kuwa kuna ulinzi wa hali ya juu upo katika jiji la Mogadisho. Kwa hiyo hivi vitu haviwezi vikaenda kwa staili hiyo. Kama wanataka kumaliza matatizo ya hawa wa Somali ni lazima waamue kwa sababu hawa wa magharibi wana uwezo wa, wa kumwita yoyote kwenye meza wakitaka kuwa amalize na akakubaliana na hilo, lakini huwa wanaamua tu kufadhili upande mmoja ili kuhakikisha tu kuwa sehemu fulani mnakuwa mpo, mnakuwa chini yao, kwa sababu mnapokuwa mmevurugana, ni lazima mtaendelea kuwahitaji wao, kwa sababu kama kuna tishio la usalama, unahisi nani atanipa usalama? Ni yeye atanipa usalama. Lakini kama kukiwa hakuna tishio la usalama na utulivu umepatikana kwenye nchi zenu, maana yake nini? Mtawaza kujenga nchi zenu na mtawaza kile ambacho kinatoka kwenye nchi yenu kitoke kihalali, na kama watu walikuwa wanachukua kutoka kwenye nchi zenu, sio rahisi kuchukua. Ndio kinachofanyika Kongo kule. Huwezi kusema kuwa wanatamani e, madola ya nchi yanatamani kuona utulivu wa Kongo unapatikana, sio kweli, kwa sababu ukipatikana utulivu wa Kongo wataanza kuwaza kuhusu mali zao zinavyotoka, zinatokaje? tunapata nini kutoka hiki? Lakini hivi sasa, kwa sababu kunakuwa kumevurugika, tunajichotea tunavyoona. Kwa hiyo unaweza ukaona tu kuwa nyuma ya msaada wa magharibi kuna unafiki mkubwa unaendelea katika kile kitu kinakitu, kinaitwa amani ya nchi husika. Serikali imechukua mikakati ya kuzuia ushuru wa Al-Shababu huko Mogadishu. Tangu mwaka 2022 imeweza kupunguza njia za kielektroniki za utumaji pesa za kikundi hiki kwa kufuatilia wafanyabiashara kwa karibu zaidi. Washirika wa serikali ambao ni nchi za magharibi pia umesaidia kukabiliana na mitandao ya utakatishaji wa fedha nje ya Somalia, ikiwemo Dubai, Kenya, Uganda, Cyprus na Finland. Lakini juhudi hizi zimeshindwa kutatua matatizo ya usalama kwa jamii ya wafanya biashara wa Somalia. Katika muktadha huu, jamii ya wafanya biashara wa Somalia italipa kodi kwa hiari kwa Al-Shabab. Fedha hizi zilikuwa muhimu katika kuibuka tena kwa Al-Shabab baada ya hasara kubwa walioipata kati ya mwaka elfu mbili na sita na elfu mbili na saba na elfu mbili na kumi na moja hadi elfu mbili na kumi na sita. Koo ni jambo muhimu katika kila nyanja ya maisha nchini Somalia, sana sana uhusiano kati ya watu ikiwa ni pamoja na Al-Shabab. Ukoo umekuwa muhimu zaidi kwa siasa za ndani na nje za Al-Shabab. Katika baadhi ya matukio kundi hili limejaribu kuzuia ushawishi wa serikali miongoni mwa baadhi ya koo na kuzuia uhamasishaji wa serikali wa wanamgambo wa, wana wa koo. Hatima ya Somalia unaweza kusema kuwa uh, haitoamuliwa na, na vikosi vya kimataifa yaani, kuwa Somalia itaamuliwa na nini? Haiwezi ikaamuliwa na, na nguvu ya kijeshi inayotumika kutoka nje, kwa sababu, kama nguvu ya kijeshi ingekuwa inaamua, kulikuwa kuna askari wa kimataifa wamekaa pale kutoka nchi mbalimbali mbali, kwa miaka wamekaa, lakini mpaka sasa bado kuna askari wa kimataifa bado wapo kwenye maeneo, lakini nini kimetokea? Mara zote hakuna amani halisi, hakuna amani halisi ambayo inatokea kwa kutokea kwenye silaha. Hakuna amani halisi inapatikana katika mapigano, hakuna amani halisi. Amani halisi au mustakabali halisi wa nchi yoyote yenye vurugu na matatizo huwa inaamuliwa kwenye meza. Alshababu ni Wasomali na hao wanaosema wanaendesha serikali ya Somalia ni Wasomali. Hizi jumuiya za kimataifa ambazo zinafadhili vita au zinafadhili hiyo serikali kuendelea kupigana na Alshababu zingetafuta njia nyingine kabisa ya, ku, ya kuamua kuwa tuwakalishe kwenye meza na tumalize matatizo yao yaliyopo hapa, lakini si kuwa kuunga mkono kundi moja dhidi ya kundi jingine. Hauwezi ukaipata ni sawasawa. Kinachofanyika kule Yemen, huwezi kupata, kwa sababu wale wahuthi ni wa Yemen, ukienda kwenye ile serikali inaongozwa kule ni ya Yemen. Sasa unapofadhili upande mmoja ili upige upande mwingine, usitegemee kuwa kuna amani itapatikana, zaidi uta, utazidi kuchochea mafuko. Warudi kwenye kile, wa Somali wanakizungumza mara nyingi, hata wale alshababu wanakizungumza mara nyingi kuwa hatupendi kuingiliwa mambo yetu ya ndani na madola mengine, waachwe wa Somali, lakini si tu kuachwa wao kuna nchi ambazo zina kila upande, Uturuki yuko pale, Marekani yuko pale na nchi zingine nyingi ambazo za, za kimataifa ziko pale, zina mikono yao, wana uwezo wa kuwachukua wa, wa huku na huku, kuamua kuangalia mzizi wa fitina uko wapi, tuanzie hapo, halafu tujaribu kutafuta suluhu ya kumaliza haya yote na kila kitu kitakuja kukaa sawa, kama nilivyozungumza awali tu kuwa hawa wanaitwa jumuiya za kimataifa ni sehemu ya mgogoro wa kimataifa. Sasa sio rahisi kuona hivi vitu vinakwisha, wakati wao ndio wapishi wa hivyo vitu. Jeshi la Somalia limeimarika kwa kiasi kikubwa katika mwongo mmoja na nusu uliopita. Taasisi hii ambayo haikuwepo miaka kumi na tano iliyopita leo ina karibu askari alfu kumi na tisa. Mafunzo yameboreshwa na askari wanalipwa, jambo ambalo alikuwa hivyo lakini jeshi bado halina uwezo wa kufanya mashambulizi ya kuaminika katika mikoa kadhaa kwa wakati mmoja. Hii inazua mashaka kuhusu msaada wa kijeshi ambao jeshi la Somalia linaweza kutoa kwa majimbo ambayo hayawezi kukabiliana na al-shababu peke yao. Kwa Undani inaishia hapa. Kwa niaba ya Jason Nyakundi, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kusikiliza VOA Swahili. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yalofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.