Ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Na hii leo katika Kwa Undani tunazungumzia mkutano wa 79 wa Baraza Kuu la Umoja Mataifa wanaoendelea wakati huu huko New York, dunia ikikumbwa na matatizo makubwa. Tutazungumzia pia usalama kwenye mtandao. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Karibu Kwa Undani. mpendo msikilizaji karibuni katika kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika basi kwanza kama nilivyosema tunaangalia kwa undani maswala yanayozungumzwa na, na viongozi wa dunia kwenye mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa huko new york kawaida viongozi wa kila nchi hupatiwa muda wa kutosha kutoa hotuba na mara nyingi huzungumzia maswala ya kimataifa kikanda na yanayohusu maswala ya ndani ya nchi zao hii leo katika kuchambua zaidi niko pamoja na mwandishi wetu mkamiti kipa. Bayasi huko New York na David Monda mchambuzi wa maswala ya kisiasa huko huko New York. Na moja kati ya masuala muhimu yaliyokuwa yakizungumziwa na viongozi wote ni kwamba mkutano unafanyika wakati dunia inakumbwa na maswala mengi kabisa, mojawapo ni mashambulizi ya Israel huko Lebanon na Lebanon hezbollah kujibu vilevile vile swala la mabadiliko ya hali ya hewa limechukua nafasi ya juu na kwa upande wa afrika kumekuwa na swala muhimu kabisa vita huko sudan swala la njaa na swala la kutaka mabayuzi katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa na baraza la usalama. Basi karibu Mkamiti na David Mkamiti, kwako wewe. Kwanza, viongozi waliozungumza hii leo wa kiafrika ni kina nani na nini hasa wamezingatia zaidi? Shukran sana Abdul Shakur. Uh, ni kwamba uh... Katika Afrika amezungumza rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC Felix Tshisekedi, ambaye yeye ametoa wito hii leo siku ya Jumatano uh, Rwanda iwekewe vikwazo kutokana na madai yake, akieleza kwamba Rwanda inaunga mkono waasi katika eneo lenye mapigano huko mashariki mwa DRC na hivyo basi kuzorotesha hali ya usalama. Lakini Abdu Shakur, utakumbuka kwamba hii siyo mara ya kwanza kwa rais eh, Felix Chisekedi kufanya hivyo. Amerudia tena na kwamba wakati huu amesema kwamba kuibuka upya kwa kundi la kigaidi la m ishirini na tatu linaloungwa mkono na Rwanda kumesababisha mgogoro wa kibinadamu ambao haujawahi kushuhudiwa. Na ifahamike kwamba migogoro ya kibinadamu inayotokea ni kwamba inaangamiza watu wasiokuwa na hatia, inaangamiza watoto, inaangamiza wanawake, kwa hiyo kikubwa zaidi alichokitaka ni kwamba Rwanda iwekewe vikwazo na amedai kwamba uchokozi huu unajumuisha ukiukaji mkubwa na uhuru wa kitaifa kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Naam, kwako wewe David, kama tunavyojua swala hili la DRC limekuwa sugu, halipati suluhisho, unafikiri Chisekedi kuzungumzia vikwazo dhidi ya Rwanda badala ya kuzungumzia swala la upatanishi linaweza kuleta mabadiliko? Uh, litaendelea ku, uh, kuongezea uhasama, uh, kati ya ya Rwanda na, na DRC uh, na sidhani inasaidia Uh, kujenga au uh, kuboresha miundombinu ya kidiplomasia uh, kwenye janga hili uh, lakini uh, pia kwa upande mwingine ni ni lazima Rais Chekedi angazie jambo hili kwa sababu uh, eneo la mashariki mwa demokrasia uh, mwa Kongo uh, ni ni eneo ambayo ni ni vigumu kwa serikali ya DRC kufikia kuweza kudhibiti hali ya usalama, na kama hakuna ushirikiano wa kikanda, sio tu Rwanda pekee, iwe Uganda pia, manake imo pia kwenye sokomoko hizo, hakutakuwa na suluhu. Kwa hivyo ni ni changamoto kubwa kwa eneo hiyo ya mashariki ya kati, ya mashariki mwa demokrasia ya Afrika. Ha, tumekumbuka sana Mashariki ya Kati, kila mtu anazungumzia Mashariki ya Kati na vilevile vile, nije kwako wewe, viongozi wengi wamezungumzia mzozo wa Lebanon, umeangaliaje suala hilo? Ni ni swala nyeti na ni swala hatari. Eh, Rais Ramafosa aliangazia na kusema eh, Afrika Kusini haiwezi kukaa kando eh, kama eh, kuna unyama unafanyiwa kwa Wapalestina. Aliangazia ile kesi aliwasilisha kwa eh, mahakama ya kimataifa eh, na pia ni changamoto pia kwa serikali ya Marekani, maanake serikali ya Marekani inapatia eh, Israel silaha za Uh, kuwashambulia wa Palestina na uh, raia wa Lebanon, lakini pia upande mwingine, serikali ile ile ya Marekani tena ina inaenda na kus, kus, kus, kusaidia na misaada ya kibinadamu. Kwa hivyo ni kama ni hali ya sintofahamu pale. Kwa hivyo mimi nadhania italeta hali ya hatari zaidi, kwa sababu Hizbullah haiwezi kushindwa kule Lebanon kwa mabomu uh, na, na, na, na vita lazima kuwe na mkondo wa kidiplomasia au janga hili litaikumba sio tu Israeli na Lebanon, lakini pia mataifa mengi ya Kiarabu mashariki ya kati. Na hilo ni jambo ambalo viongozi wengi wa dunia wametaka lisifanyike. Sasa, miongoni mwa watu walio na... na, na, naweza nikazungumzia pia katika masuala haya ya vita vinavyoendelea ya ni kwamba mwanzoni mwa siku hii ya leo, kwa kuwa tayari tunazungumzia vita uh, rais wa Ukraine uh, Volodymyr Zelensky alizungumza mapema hii leo na kwamba amesema nchi yake haitakubali kamwe mpango ambao uliowekwa na nchi nyingine kukomesha uvamizi wa Russia kwa miezi thelathini na mmoja akioji nia ya China na Brazil katika kusukuma mbele mazungumzo na Moscow. Hotuba ya Zelensky ifahamike kwamba imekuja ikiwa ni siku moja tu baada ya kuliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba Putin hatasimama au hatositisha uhasama wake peke yake, isipokuwa anaweza kulazimishwa kuingia katika mjadala na kuleta amani. Naam, kwa hivyo walikuwa nataka kuzungumzia swala ilo, ilo ilo, lakini sasa wameshalitaja. Hebu tuangalie viongozi waliozungumza hii leo walikuwa Rais Nana Addo wa Ghana, rais wa Sechel Wavel, uh, rais wa Libya anayetambulika na, na serikali ya Tripoli, Kabved, Liberia, Botswana, Namibia na Gini. Kwa hivyo nchi za Afrika wameanza kuzungumza, lakini mkamiti, swala kubwa alilozungumziwa vile vile kuhusu vita walivyotaja vita, ni swala la vita huko su Dan ambalo Rais Joe Biden amesema lazima visitishwe. Hebu tueleze zaidi. Kuna swala hilo linazungumziwa zaidi huko katika mkutano, hasa kama utakumbuka vyema katika hotuba yake ya uh, Rais Joe Biden ambayo ilikuwa ni hotuba yake ya mwisho akiwa madarakani, alienda moja Sudani kwa moja akahitaja Sudani kwamba hivi sasa ipo katika vita ambapo watu wanaangamia, watoto wanaangamia, na akatoa wito kwa mataifa ya nje kuacha kuwapatia silaha pande zinazozozana nchini Sudani, lakini hakutaja majina ya mataifa hayo. Tunafahamu kwamba uh, shutuma zimekuwa zikipelekwa katika UAE kwamba kusaidia baadhi ya pande moja hapo nchini Sudan, ili kuweza uh, kuendeleza vita hivi vinavyoendelea kati ya uh, majenerali hawa wawili ambao awali walikuwa na nia moja ya kumwondoa Bashir madarakani, na hivi sasa kila mmoja amekuwa akimiliki kikosi chake na kuendesha uh, mapigano ndani ya nchi, mapigano ambayo yamesambaa kote na kusababisha uh, ukosefu wa chakula, jambo ambalo pia limepelekea kuongezeka kwa janga la utapia mlo pamoja na milipuko ya ugonjwa wa kipindupindu katika nchi ya Sudan. David, kwa upande wako hili swala la Sudan, viongozi nao wanazungumza, lakini wale viongozi wawili wa RSF na jeshi la taifa wamejaribu kuzungumza, wameshindwa. Unafikiri viongozi wa Afrika kwenye Umoja wa Mataifa wataweza kutafuta suluhisho? Maanake ni moja kati ya mazungumzo ambayo yamewekwa kuzungumziwa kando eh. Nadhani uh, mbarika hii lazima izungumziwe kwenye kongamano la mataifa yote, wa, wa, wa umoja wa, wa mataifa, lakini pia lazima litiliwe maanani kwenye mazungumzo ya kando, na nasema hivyo kusema hivi, uh, ikiwa ni jukwaa la wazi ambapo dunia nzima inasikia. Sana sana vikundi hivi vinavyohasimiana Uh, huwa vina misimamo mikali, lakini ikiwa pembeni uh, ambapo ni wanadiplomasia ambao wanaongea kivyao basi inaleta nafasi mbadala ya kuweza kutatua changamoto zilizopo kwa wakati huu. Tunajua uh, vita hivyo sio tu uh, kati ya uh, kikundi cha RSF na jeshi la Sudan uh, kuna mataifa mengi yana ushawishi na mikono, mikono yao mle ndani kama Misri uh, kama Umoja wa Falme za Kiarabu eh, kama Chad eh, kama eh, Saudi Arabia hivi. Kwa hivyo lazima ijumuishe mataifa mengi, kwa sababu eh, sio changamoto tu ambayo ipo Sudan, lakini kuna eh, madola mengine makubwa ambayo yanachangia eh, kusambaratika hali ya usalama eh, kwenye taifa la Sudan. Mkamiti mmoja, kati ya maswala muhimu tena kwa Afrika na jana Rais Ramafosa amezungumzia ni swala la mageuzi katika baraza la usalama la Umoja Mataifa. Mm, Ramafosa mwenyewe amesema kwamba haitoshi kupewa viti lakini bila ya vito ni, ni kama kuiweka Afrika kuwa raia wa pili katika baraza hilo. Vipi leo jana amezungumzia, amezungumzia swala hilo na viongozi wengine wanasemaje? Uh, tukienda moja kwa moja katika nchi ya Nigeria eh, imejiunga katika uh, miito hiyo inayozungumziwa kama ulivyotaja Afrika Kusini, na ina, inasema kwamba viongozi wa Afrika katika mkutano huu wa 79 wa Umoja wa Mataifa wako wana nia ya dhati na wapo kwa ajili ya kupigia debe mageuzi ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kama walivyosema. Na wakati huo huo, Nigeria ilieleza kwamba uh, Rais Joe Biden alishia, ashinikize mwitiko wake mkubwa wa kimataifa uh, katika kusaidia uh, suala la chanjo ya mpox, na kama alivyoahidi kutuma dozi milioni moja za chanjo kwa mataifa yaliyoathiriwa ya Afrika ikiwemo Jamhuri okay, ya Demokrasia ya Kongo, basi ni vyema wakafanya hivyo, lakini wanasema kupata tu viti uh, kiti cha kudumu katika Umoja wa Mataifa bila wana sauti ya kufanya maamuzi, hiyo haitasaidia. Kwa hiyo wanataka kuingia, ndiyo wamekubali hilo, lakini pia wanataka kuona kwamba wanakuwa na sauti ya kuzungumza na kufanya maamuzi katika hicho kiti cha kudumu. Asante sana mkamiti kwa maelezo yako. Asante sana David Monda, muda hapa, turuhusu tu wa mpendo msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako, tunakuletea ya sehemu ya pili. Nam mpendo wa msikilizaji, basi katika sehemu yetu ya pili ni kwamba ripoti mpya kutoka shirika la kimataifa kuhusu mawasiliano ya Global Cyber Security Index imeorodhesha Kenya Tanzania miongoni mwa taifa bora Afrika yenye usalama wa mitandaoni. Kutoka na Mombasa tunaungana na Salma Muhamed na Amina Chombo kutueleza zaidi. Ripoti hiyo kutoka shirika la kimataifa la mawasiliano ITU ni ya hivi punde kuangaziwa katika ripoti za kimataifa. Ripoti hiyo inaorodhesha nchi ya Uswizi kuwa nchi bora zaidi duniani katika usalama wake wa mtandaoni mwaka huu wa 2024 ikifuatiwa na nchi ya Uswizi. Nchi zingine zilizoorodheshwa za juu ni pamoja na nchi ya Japan, Marekani, Kanada, Ujerumani na Uingereza. Nafasi hizi zinatokana na vipimo mbalimbali ikijumuisha ubora wa maisha, udhabiti wa kiuchumi na ushawishi wa kitamaduni. Wakati ripoti hiyo imetolewa, Kenya inakabiliwa na hali ya tishio la mitandaoni, na vitishio hivi vinaleta matatizo makubwa ya kiuchumi na kiusalama. Nchi imekumbwa na mashambulizi mbalimbali ya mtandaoni, yakionyesha hitaji la hatua madhubuti za usalama wa mtandao. Ripoti hiyo imeorodhesha Kenya na Tanzania kuwa miongoni mwa mataifa ambayo yamefanya vyema katika Afrika Mashariki kwa kuboresha viwango vyao vya usalama mitandaoni mwaka 2024. Kulingana na ripoti hiyo, mataifa hayo mawili miongoni mwa mataifa mengine 46 katika kiwango cha juu kabisa maarufu kama Tier 1 katika ripoti hiyo. Kulingana na shirika hilo la ITU mataifa 194 yaliorodheshwa katika viwango hivyo vya kuangalia usalama mitandaoni, wakisema kwamba lengo ni kuhakikisha kwamba mataifa yanasaidiwa kutambua sehemu ambazo zinafaa kuboreshwa na kujenga uwezo wao wa usalama mitandaoni. Hata hivyo Tanzania iko juu ya Kenya, na mkurugenzi wa mamlaka wa TCRA Tanzania Jabir Bakari akisema kwamba Tanzania kuongoza kwake Afrika Mashariki imeafikiwa na mikakati ambayo taifa hilo imeekeza. Kati ya mwaka 2023 na 2024, Tanzania imefanya vyema katika maswala ya kisheria, utawala na ushirikiano, hiyo ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa sheria kuanzisha kwa timu ya dharura ya Tanzania Computer Emergency Response Team ambayo inajulikana kama TZ-CERT na ushirikiano wa kikanda pamoja na kimataifa. Kenya imekumbwa na matukio kadhaa muhimu ya mtandao hivi majuzi, yakiangazia hitaji la hatua madhubuti za usalama wa mtandao. Baadhi ya mashambulizi hayo ya mitandaoni ni mtandao wa huduma za serikali kwa wananchi kupitia mtandao maarufu eCitizen, ambapo mnamo Julai mwaka tovuti hiyo ya Citizen ya Kenya, ambayo hutoa ufikiaji wa huduma zaidi ya elfu tano za serikali ililengwa na mashambulizi makubwa ya mtandao. Shambulio hili lilitatiza huduma kama vile maombi ya pasipoti, viza za elektroniki, leseni za kuendesha gari na rekodi za afya za kitaifa. Mashambulizi mengine yaliathiri miundombinu muhimu nchini Kenya, ikiwa ni pamoja na shirika la umeme la Kenya Power, shirika la reli la Kenya railways na huduma mbalimbali mbali za benki za kidijitali kama vile Mpesa. Shambulio hili lilisababisha usumbufu mkubwa kwa huduma muhimu. Licha ya vitisho hivyo, Kenya vilevile imekuwa vile miongoni mwa mataifa ambayo yamefanya bora Afrika Mashariki, lakini Tanzania inaongoza katika eneo hili la Afrika Mashariki. Nini kinaifanya uh, taifa hilo la Afrika Mashariki kufanya vyema? Uh, Sebastian Owino ni mtaalam na mchanganuzi wa masuala ya usalama wa mitandaoni, anatueleza kwa nini Tanzania iko bora Afrika Mashariki. Mauritius have been the best all along. Lakini Tanzania, wakati President Suluhu amechukua usukani, alilazimisha Tanzania Communications Regulatory Authority afanya mafunzo ya watoto wa primary kuanzia level ya chini kufunzwa juu ya mambo na technology, alafu mambo na cyber attacks. Sasa vile wameanzia primary for the first time, ndio maana wakaja wakatushinda sisi Kenya wa tuelezee masomo ambayo unazungumzia kama gani, nini na nini chenye ah, wamefanya Tatizo la Kenya ni lipi? Kwa sababu sheria hii iko, na pia vile vile tuko na ule mpangilio wa kuangalia swala zima la usalama mitandaoni mwaka 2022 2027, Kenya sietu. Sana sana huwa ni mambo yakipelekwa kwa koti kwamba mtu amefanya crime ya cyber security, unapata crime zingine huu. Corruption. Pili, unapata kwamba hapa Kenya watu wengi wamesoma, alafu unajua, hapa Kenya internet iko kila pahali, hasa penye majority ya watu ya watu wanaweza kuaccess mtandao. Sawa, maybe labda, kuna masuala mengine gani ya kuchukuliwa katika kuangazia hilo swala la usalama wa mitandao katika mtizamo wa kisheria? Communication Regulation Authority should take charge. Kwa saa hizi unapata kwamba Kenyans wako free to do anything they want kwa, kwa mtandao. Kwa Tanzania wanaregulate, kuna vitu ambavyo huwezi post kwa Facebook, ukipost unahukumiwa. Hapa Kenya kuhusiana na ushirikiano wa mataifa ambayo ni mataifa jirani katika swala hili la kuangazia maswala ya udukuzi wa mitandao. Kwanza huwa kuna mambo na kuna white hackers na kuna wale e, red hackers. White hacker ni wale watu wazuri ambao wanazuia ukora kufanyika, na hapa Kenya um, unapata kwamba international companies kama Equity Bank wana branches hapo wa kidijitali wa Kenya umekuwa kwa kasi ukisukumwa na teknolojia na huduma za simu za mkononi kama vile Mpesa. Sera ya kitaifa ya matumizi ya habari na mawasiliano katika mwongozo wa uchumi wa kidijitali ambao unalenga kuimarisha matumizi hayo kwa ukuaji wa uchumi huku ikihakikisha usalama wa mtandao. Na vile vile, ushirikiano wa sekta umma na binafsi ni muhimu katika juhudi za usalama wa mtandaoni za Kenya. Ushirikiano huu unahusisha kushiriki taarifa za vitisho, kuendesha programu za mafunzo ya pamoja na kuunda sera za kuimarisha ustamilivu wa usalama mtandaoni, kama anavyohakiki Sebastian Owino. Sharing information ni muhimu sana, ndio kuna customer confidentiality lakini safari kwamba wamesaidia in terms of wakiona kuna transaction kubwa kubwa zinafanyika haraka haraka harakaraka, the alert. Haya yanajiri wakati ambapo Kenya imeungana na mataifa mengine ya Afrika kuadhimisha wiki ya Cyber Conference ambayo inafanyika mjini Nairobi. Katibu katika wizara ya usalama wa ndani Raymond Omolo akizungumza katika wiki hii ya Cyber anasema kwamba Kenya bado inakabiliwa na tishio la uhalifu mitandaoni linaathiri usalama wa kitaifa. Hata hivyo, anasema kwamba kongamano hili la wiki hii litasaidia katika kuzungumza zia na kujadiliana vipi wanaweza kusaidiana kati ya serikali na mashirika yasiyo ya serikali na yale ya kibinafsi katika kudhibiti usalama wa mitandao kudhibiti uhalifu katika mitandao. Anasema kwamba tayari serikali ya Kenya imepiga hatua kwa kuweka sheria ya mwaka elfu mbili ishirini na nne ambayo inajulikana kama Cyber Security Space, kuangalia utumizi mbaya wa kompyuta na maswala ya uhalifu mitandaoni. Anasema ni jukumu la kila mmoja kuweza kuripoti na kuzungumzia vipi watasaidiana kuwepo kwa sheria na mikakati ambayo imewekwa na serikali. Ushirikiano wa sekta ya umma na binafsi ni muhimu katika juhudi za usalama wa mtandao za Kenya. Ushirikiano huu unahusisha kushiriki taarifa za vitisho, kuendesha programu za mafunzo ya pamoja na kuunda sera za kuimarisha ustamilivu wa usalama mtandaoni, kama wanavyoshauri wachambuzi wa maswala ya usalama wa mitandaoni. Mary Lusenga ni mfanyabiashara kutoka nchini Nam uh, samahani. Bila shaka wapendwa wasikilizaji, muda uturuhusu. Asante sana Salma Muhammad na Amina Chombo kutoka Mombasa, ndo tunakamilisha sehemu ya pili ya Kwa Undani. Hadi wakati mwingine, mimi hapa Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.