Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho kuangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia mdahalo uliofanyika jana usiku kati ya wagombea wenza wa chama cha Republican na Democratic katika mji wa New York ile Obama ke inaonekana, ya kwamba kwa upande wa Demokrati wanajaribu kuisapoti, maanaake ilianziwa na chama cha Demokrati, lakini hawatuonyeshi ya kwamba, je, wataliondoa wapi na wataongeza nini ama watapunguza nini haswa? Kwenye sehemu ya pili tutamulika bima mpya ya afya nchini Kenya ambayo ilizinduliwa jana Jumanne kufuatia mabadiliko yaliyofanywa na serikali na ambayo aliungwa mkono na utawala wa rais William Ruto. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. nam seneta wa Marekani JD Vance na mgombea mwenza wa Donald Trump wa chama cha Republican ali pambana jana usiku na gavana wa Minnesota Tim Walz, ambaye ndiye mgombea mwenza wa Kamala Harris wa chama cha Demokratic katika mdahalo ambao ulirushwa moja kwa moja katika kupitia televisheni e, siku ya Jumanne kama nilivyotaja. Ni mdahalo ambao huenda ukawa ni wa mwisho wa kampeni za urais mwaka elfu mbili ishirini na nne na pia uwezekano wa kuupatia uzito wa ziada Eh, kabla ya uchaguzi wa Novemba 5. Swali la kwanza la mdahalo lilihusiana na mzozo ambao unaendelea katika mashariki ya kati, wote wawili wakiulizwa eh, kama wangeunga wange mkono mashambulizi ambayo Israeli ilitaka kuyafanya dhidi ya Iran na vile vile E, kuona kama hali hiyo inaweza kuvuruga maendeleo ya mipango ambayo imekuwepo ya akujaribu kutafuta suluhisho katika migogoro inayoendelea kule mashariki ya kati, lakini pia suala la e, nishati au suala la nguvu za nyuklia, silaha za nyuklia ambazo Iran inaelezwa kwamba iko karibu sana kuzipata. Lakini hakuna aliyekuwa na shauku ya kujibu. Walls alionekana kuwa na wasiwasi akikwepa swali hilo, akakosoa rekodi ya Trump katika utawala wake wa miaka minne madarakani. Vanzi kwa upande wake alionekana kumshutumu Walls kwa kutojibu swali moja kwa moja, lakini akajiingiza katika maelezo ya wasifu wake katika mazungumzo ya ufunguzi. Angalau wagombea hawakuwa na hamu ya kuzama katika maelezo ya sera kuliko e, walivyokuwa katika kutetea urithi wa Trump na vilevile vile kujitambulisha kwa Wamarekani. E, kulikuwa na mengi ambayo yalijadiliwa, na baadaye kidogo tutaungana na mchambuzi wa siasa za hapa Marekani Dr. Timothy Sader, anamwona tayari yuko kwenye laini ya simu ili kuangalia kwa kina nini ambacho uh, kimetokea tangu mdahalo huo eh, kutokea na vipi ambavyo unazungumzwa hasa hapa Marekani na hata na kwingineko. Lakini kwanza tusikilize ripoti hii ambayo niliandaa mapema leo kuhusiana na mdahalo huo. Mgombea mwenza, cha Republican, JD Vance, mwenza wa chama cha Republican JD Vance na mwenzake wa Democratic Tim Walls walikutana Jumanne usiku katika jiji la New York kwa mdahalo pekee wa wagombea wa nafasi ya makamu rais katika msimu huu wa uchaguzi. Kwenye mdahalo huo wa dakika 90 ulioandaliwa na kituo cha habari cha CBS News, wagombea walijadili uchumi wa Marekani, mashambulizi ya Iran dhidi ya Israeli na udhibiti wa bunduki kati ya mengine, huku kila mmoja akimshambulia mpinzani wake. Vance anagombea na rais wa zamani Donald Trump ambaye Walls anasema alivuruga diplomasia ya kimataifa. Tulikuwa na muungano wa mataifa ambayo yalikuwa yameweka mpango wa nyuklia wa Iran katika hali ambayo ingezuia kuendelea. Donald Trump alivuruga mpango huo na hakuweza kuja na mbinu mbadala, kwa hiyo Iran iko karibu kuwa na silaha za nyuklia kuliko ilivyokuwa hapo awali kwa sababu ya uongozi wa Donald Trump ulivyoyumbayumba. Walls anagombea na makamu wa rais wa sasa Kamala Harris ambaye Vance anamlaumu kwa matatizo katika mji wa Springfield, Ohio ambapo yeye na Trump wamerudia madai yasiyo na ukweli kuhusu wahamiaji wa Haiti kula wanyama wa nyumbani. You've got housing that is totally... Kuna makazi ambayo wananchi hawawezi kumudu kabisa, kwa sababu tulileta mamilioni ya wahamiaji haramu kushindana na Wamarekani kwa nyumba chache. Watu ambao nina wasiwasi nao sana Springfield ni raia wa Marekani ambao maisha yao yameharibiwa kwa sababu ya sera za mpaka wazi za Kamala. Kuhusu suala lililoibua utata la haki za utoaji mimba, Vance alisema majimbo ndiyo yatakayoamua njia sahihi ya kushughulikia hili, licha ya kwamba demokrasia ina matatizo wakati mwingine, ni kuwaacha wapiga kura wafanye maamuzi haya, kuruhusu majimbo binafsi yatengeneze sera yao ya utoaji mimba. Walz alisema huo ni uamuzi wa wanawake na madaktari wao. How can we as a nation, tunawezaje kusema kama taifa kwamba maisha yako na haki zako, haki ambazo ni za msingi kama vile kuwa na udhibiti wa mwili wako zinaamuliwa kieneo. Baada ya mdahalo huo, wafuasi wa wagombea hao walitoa wa maoni yao. Ulikuwa mdahalo ambapo JD Vance alifanya vizuri zaidi, nadhani alizungumza na watu wa Marekani moja kwa moja kuhusu masuala muhimu, mgogoro wa uhamiaji, mgogoro wa uhamiaji haramu unaosababishwa na Kamala Harris. Tim Walz, habari wiki. Nimemfahamu kwa zaidi ya mwongo mmoja, nilihudumu naye kwa miaka kumi katika bunge. Huyu ni mtu mwenye uhalisia, sivyo? Yeye hata kuwa mjanja, alizungumza kutoka moyoni juu ya maswala ambayo ni muhimu kwake na akayaleta moja kwa moja kwa watu wa Marekani. Upigaji kura wa mapema tayari umeanza katika majimbo ishirini na tatu, na ikiwa imesalia chini ya miezi miwili kabla ya siku ya uchaguzi, ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba kinyang'anyiro hiki cha urais kinaendelea kuwa chenye ushindani wa karibu. Nam, shukran sana. Sasa basi, kama nilivyokuwa hili, msikilizaji, tunaungana na mchambuzi wa maswala ya siasa kutoka Atlanta, Georgia, Dkt. Timothy Sadera eh, kuzungumzia hayo. Kwanza kabisa nipe tath, yako kwa kifupi Dk. Sadera, jinsi ulivyouona mdahalo wenyewe. Uh, tathmini yangu asante kaka. Tathmini uh, yangu ni kwamba mambo yaliweza kujitokeza vizuri kama jinsi walivyo wengi walivyokuwa wakitarajia, lakini uh, hayakuweza kuwa ni majadiliano ambayo yaliweza kuleta kwa uwazi yale ambayo watu walikusudia. Kwa mfano kuna maswali mengi, jinsi umesema walivyoepuka, hayakuzungumziwa lakini pale hawa wagombea urais wa, wateule wa makamu wa rais fulani walikuwa wakitaka kujionyesha kwa wananchi, wajitambulisha wao ni akina nani na msaada wao ni upi utakaofaidika katika chama kitakachoshinda. Kwa hivyo kujitambuliza pale na pia kuelekeza sera zao zitasaidia sana kuonyesha je, wakishinda watawezaje kuwasaidia rais atakayechaguliwa. Unadhani mdahalo huo utakuwa na ushawishi gani? Sasa manake umeshafanyika sasa katika kampeni ambazo zinaendelea ikiwa e, imesalia takriban mwezi mmoja kabla ya uchaguzi kama ilivyotaja hapo, tarehe tano mwezi Novemba. Uh, faida kuu inayojitokeza katika kampeni ama katika mdahalo huu ni kwamba wengi wanajaribu kuwashawishi wale ambao tunawaita independent. Kuna majimbo ambayo pengine hawajafanya uamuzi, kwa mfano tukiangalia kuna majimbo ambayo sasa hivi yaani, sasahivi uh, siasa ni kuu cool. Na wengine wanajaribu kuangalia ni rais Trump au ni rais wa zamani Trump ama ni makamu wa rais Bita, um, uh, Kamala Harris. Kwa hivyo wakati wengi wanapoangalia, wanaangalia wajue ni nani. Je, ni nani ambaye anatupendeza? Nani anayezungumzia sera zetu? Makamu wake wa rais atakuwa ni mtu ambaye ana mwelekeo ama ni mtu ambaye hatakuwa anajua linaloendelea. Kwa mfano ukiangalia mazingira yanayowazingira hawa wagombezi wa makamu wa rais, ni kwamba hawakuwa na uelewano mzuri sana kuhusu vita ama uhusiano kuhusu nchi za nje. Hawakuweza kulenga pale kujua, je, hiki likifanyika tutamshauri rais namna gani? Je, tutaketi tuamue tuvamie ama tusivamie? Kwa hivyo kuingiza Marekani katika siasa za nje, hakukuwa na jambo kama hilo ambalo lilitokeza kwa wazi. Kwa hivyo Aa, ninaonelea kwamba haya yakiendelea, pengine watu ambao ndio hawajafanya uamuzi katika majimbo haya makuu yale sita, basi wengi wa wataweza kujua waegemee upande upi. Kwa kifupi, Dr. Sadera, tukimalizia, najua umezungumza kuhusu kutokuwepo na mengi yaliyozungumzwa kuhusu sera za kimataifa, lakini unadhani ni kwa nini hakukuwepo maswala hayo ya kimataifa hasa kuhusu bara la Afrika kwa sababu uh, sera sera zinazoonekana ni haswa mashariki ya kati na vita vinavyoendelea kule, lakini kwa uhakika kuacha bara la Afrika kando ni kuonyesha ya kwamba ni kama bara la Afrika halina umuhimu, ila hali Afrika ni muhimu sana katika sera za uongozi wa Marekani. Ni muhimu kwa sababu tuna wahamiaji wengi. Uh, pia kuna nchi nyingi ambazo wengine wanaona ya kwamba Marekani huwa imeweza kuweza kuingia katika nchi zile ili zuia ya kwamba wasije wengi wakaisapoti ama kuiunga mkono nchi ya Russia na pengine mm -hmm. China. Kwa hivyo ni muhimu sana kama wangeweza kujadili na kuona umuhimu wa Afrika katika siasa za Marekani, ni muhimu sana. Kwa chini ya sekunde thelathini, ukiweza eh, Dr. Sadera, umuhimu wa mdahalo kama huu wa wagombea wenza na wakati tukijua wa kwamba kulikuwa na mdahalo wa wale ambao ndio wenyewe eh, ambao ndio wana uh, kusudia kuwa rais, wapo watashinda, una uzito katika, na najua umezungumzia kuhusu ushawishi na kadhalika, lakini umuhimu wake ni nini? Au ni kwa sababu uh, pia inakuwa ni picha nzuri kuonekana kwa televisheni na kadhalika, una umuhimu? Maanake sasa wakiweza kujadili, wanakuja kujadili yale ambayo kiongozi wao ama um, kiongozi wao hakujadili na pia umuhimu mwingine ni kwamba sasa hivi wanaweza kusema sera zetu, mimi kama makamu rais nitasaidia kwa kufanya hili na lile. mm -hmm. Na jambo jingine ambalo pia litaleta umoja wa kuunganisha chama, wengi watajaribu kuona ya kwamba angalia, mteuzi wake anaelekea mlengo wa kushoto, nami naelekea mlengo wa kulia no. Kwa hivyo mambo haya yakiweza kuwekwa kwa pamoja yana umuhimu, lakini kwa upande ule mwingine ni kushawishi wale ambao hawajafanya uamuzi waweze kuamua kuwaunga mkono, bila kusahau kwamba hawa pia wanaangaliwa kama ni watu ambao wakati wowote wa pia wanaweza kuwa marais, au sio? Kwa sababu kukitokea jambo fulani, wao wanakuwa mstari wa mbele kuingia kwenye viatu vya wale ambao ni rais, sio kweli? Kabisa. Shukran sana Dr. Timothy Sadera. Msikilizaji Timothy Sadera amejiunga nasi kutoka Atlanta, Georgia. Asante sana, asante sana sana, asante hadi hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini usiondoke na rejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika huko. Nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington DC. Bima mpya ya afya nchini Kenya ilizinduliwa jana Jumanne kufuatia mabadiliko yaliyofanywa na serikali na ambayo yaliungwa mkono na Rais William Ruto na utawala wake. Mfumo wa zamani wa bima maarufu NHIF umeshaondolewa na sasa bima mpya ya Social Health Authority inanuiwa kuboresha tiba kwa umma hususan kwa undani sehemu ya pili, kutoka Mombasa tunaungana na Collins Liberty Adede na Josphat Kioko kutujuza zaidi. Jana Jumanne ilikuwa ni siku muhimu sana katika sekta ya afya nchini Kenya. Hii ni miradi ya matibabu ya umma ambayo inaletwa na serikali kila wakati na kila mwaka. Jana imekuwa ni siku yenye mabadiliko makubwa katika sekta ya matibabu ya umma, kwa sababu serikali imebadilisha bima ya afya kutoka NHIF na kuwa SHA, yani National Health Insurance Fund, na sasa inaitwa Social Health Authority. Hilo lina maana kwamba serikali imesema inanuia kuboresha huduma za matibabu kwa wananchi wote. Rais William Ruto ametangaza tangu mapema mwaka jana kwamba ananuia kuboresha matibabu ya umma wasio na kipato kikubwa, wapate kutibiwa kutokana na mchango unaoletwa na serikali. Hivi ni kwamba wizara ya afya nchini Kenya inanuia kukusanya kupitia mradi huo wa bima ya afya zaidi ya dola za Marekani bilioni 1.2 yaani ni karibia shilingi za Kenya bilioni 150 lakini swali ni je, Wakenya wanaelewa zaidi kuhusu mabadiliko haya? Haya utayasikia baadaye hapo katika kipindi hiki cha Kwa Undani tukiendelea kuzungumza na wakenya zaidi na wahusika wa matibabu na pia wataalamu wa sekta ya afya. Mfumo huu mpya umeiga ule mfumo wa Marekani wa Obama Care, na pia mfumo wa mataifa mengine kama vile Korea Kusini. Wakenya watahitajika kujisajili upya katika mfumo ambao utaweka maelezo na habari kuhusu magonjwa yao katika mfumo wa kidijitali. Wakenya watahitajika kutoa asilimia mbili nukta saba ya mishahara yao kama makato ya shaa wale wa kipato cha chini watahitajika kuchangia kwa shilingi mia tatu kila mwezi. Wale katika sekta ya kujitegemea watalipia kulingana na mishahara yao, ambapo serikali imeweka mikakati ya kubuni mfumo wa kuwatoza ada hiyo. Jennifer Acheng, mgonjwa wa saratani ya mlango wa kizazi, alianza matibabu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili baada ya vipimo kuthibitisha anaugua saratani hiyo. Amekuwa akilipia matibabu yake kutumia mfumo wa NHIF. Hapa anatupatia maelezo mafupi. Nilijitoa, niliamua tuna, nikaenda, nilipoambiwa kufungua faili ni pesa fulani, unafaa ufungue faili na uanze matibabu upimu kuna ile kupimwa ile kupata sinyamu uende ujulikane iko stage gani. Sasa nilipoanza hiyo, nikienda kuchukua result nikaambiwa iko stage 1. Sasa hiyo stage 1 sasa ndio unaanza process, nikaambiwa hizo vipimo zina cost 48000. Hiyo 48000 nilikuwa sina, hiyo NHS na sina pesa, sina yaani chochote, ninarudi sasa, naanza nilipoelezea wenzangu, wakaniambia wakani, nifungue group WhatsApp nikachangiwa. Hiyo kuchangiwa imekuwa so kama nishakata kata sasa, so nangoja ikue mashwadi. Nikaenda MRI majibu ikatoka. Ile process ya kukaa kungoja hiyo pesa upate uchangiwe kuenda hospitali ilikuwa sasa so nikienda kupimwa imetoka stage 1 B2, yani imesonga sasa so, pale unaambiwa uanze kemo ama unataka operation sasa. Mimi mwenyewe nilienda na nia, nikitaka operation. NHIF ilinisaidia maanake, ni kitu nilipata na nilikuwa ninailipia kila mwezi. Nilipofika kwa matibabu ya operation, na kufanya operation pia, nilikuwa sina pesa sasa, ikabidi niingie NHIF inilipie ili, na ilinilipia hiyo bili yote ya operation hadi nikatoka hospitali. Sasa hivi NHIF inabadilika na kuleta mfumo mpya wewe kama mtu ambaye umekuwa ukitumia ile NHIF ya ya hapo awali unaielewa, una, unaichukuliaje? Mimi naye mpaka saa hii siwezi sema hii, najua uzuri wake, maanake sijaitumia na, na kulingana pia venye mnaielewa, yani venye naongelewa kwangu, yani bado sijakubaliana ya, maanake kama unaambiwa kwamba ile unailipa kulingana na venye uwezo wako na unawezaitumia pia kila mahali. Sasa uwezi elewa hii itakuwa inakufavia kila kitu venye ile ilikuwa inakulipia, ama hii inakuja tu ni ile kuna ile e utakuwa unalipa ama inakulipia kila kitu kama nh. Jennifer Acheng huyo akizungumza, kwa sababu serikali imetangaza kuwa walio na magonjwa sugu watapata nafuu kupitia mradi mpya wa Social Health Authority na kwa maana hiyo wanataraji mabadiliko makubwa yakitekelezwa na serikali. Lakini huku nyuma viongozi mbalimbali wanatilia shaka mabadiliko haya, wakihoji mchakato wa kisayansi uliotumika ili kuleta mabadiliko haya. Dr. James Nyikal ni daktari pia mtaalamu wa masuala ya afya na kiongozi bungeni na pia anaongoza katika ile kamati ya kitaifa kuhusu afya, anazungumzia mabadiliko haya. Tofauti ni kwamba hiyo, uh, sheria ya sha iko na sheria tatu yeah, ya matibabu. Wale wanafanya kazi, wanatoa shilingi mbili na semi sabini na tano, mm -hmm, kwa shilingi mia moja. Hata wale ambao wanafanya kazi yao wenyewe wanatakiwa walipe hivyo, na wale ambao wanashindwa kabisa kulipa, mm -hmm, inatakikana iangaliwe vile wanavyoishi walipiwe na serikali. E, ya tatu ni ile tunaita pesa ambayo inatoka kwa serikali na itatumika kwa mpango ya chini kabisa kwa wananchi ya health promoters, egu ya tatu ya yaani health center. Na tena iko wengine tunaita chronic diseases and emergency fund, magonjwa usugu na ile ya inakuja kwa haraka na unataka kutibiwa, huwezi kupelekwa kwa hospitali ile inakutibu kwa kawaida, au ile umechagua utatibiwa pahali Katika sekta ya matibabu, miaka mingi tu ulianza kwa daktari, hata wakiwa kijana, kabla ya kuingia uongozi wa kitaifa. Hali ya Wakenya iko vipi kwa jumla kuhusiana na kujimudu kimatibabu? Sio mzuri. Ndio tunaona serikali imejaribu, lakini sikubali sana na vile wanajaribu. Tena wanafanya kazi kwa haraka, watu wa waziri wa afya na watu wake. Mi naona wanaendesha mambo kwa haraka Uone kama mpango uko sawa sawa, kufuata vitu kwa makini. Uone hata kama hii kupata kuchangwa kwa watu, sasa iko watu kusajili kwa hii program, inaonekana mambo yanaenda kwa haraka, na ukifanya mambo ya, ya haraka bila kufanya mipango mizuri, hata ikiwa nia yako ni nzuri, mambo hayatoki vizuri sana, lakini kwa jinsi ya kupanga na kuendesha kazi tunajaribu sana kama kamati wa, wa afya kwa bunge kuwasukuma. Tunataka kununua kitu mpya, na ile ya zamani hujatuambia kwa nini mnatoa. Kwa hivyo ni kujaribu watu kama wanasiasa, tuwasukume ni tuone hii mpya, hii njia mtu itakuwa namna gani. Wanasema kesho kitu, mi naona tumezungumza nao hata kwa wakati huu. Ile mpango walikuwa nayo zamani kwa NHS wafanyikazi, bado naona itakuwa hiyo mambo ya kufanya claims bado itakuwa hiyo, inaona ndio itabadilika. Ulivyomsikia hapo Daktari James Nyika ni kwamba kuna mkanganyiko kuhusu kipato cha wananchi wanaojumuishwa katika mpango huu wa bima mpya ya afya nchini Kenya, kwa sababu kuna wale wameajiriwa wanapokea mishahara na wengine wanafanya biashara au ni wakulima na wengine bado hawana kazi kabisa, lakini watahitajika kulipa kati ya dola tatu na nne au dola mbili unusu kila mwezi katika mpango huo. Jenifa tena huyu hapa akielezea hali yake. Mimi ni mwanabiashara na ni biashara yangu wenye nafanya leo iko kesho hakuna. Sijaona tofauti ya ile ya kwanza ambayo inatolewa, ndio tuletewe hii mpya. Sasa uzuri wa huu mpya sijajua ni hipi, maanake ile unakuwa napata, uwe mtu wa chini, uwe mtu wa juu Kiwango yenye kikuwa sahihi, tuseme tulikuwa tunaenda na mia tatu kila mwezi, ili mtu yani aelewe. We ni mtu wa chini atakuelewa vipi? Maanake kulingana na hii serikali yetu ya saa hii zenye iko, ili ijulikane we ni mtu wa fanyikazi mwenye una pesa zako utajulikana vipi? Maanake katika hii nchi yetu na katika hii ugonjwa hii kama hii ya kansa, nimejionea wenzangu, watu wanaumia. Kuna ule ambaye ataata kulipa hiyo mia tatu, aezi afodi, kwa hiyo enye hapo awali, hazina ya bima ya kitaifa ya malipo ya hospitali yani NHIF imekumbwa na sakata kadhaa, kama vile hospitali kudai fedha nyingi zaidi ya huduma walizotoa au hospitali bandia kulipwa mamilioni ya fedha. Na pia maafisa wakuu wa NHIF walihusishwa ama wamehusishwa na sakata za ufisadi. Mfano tu, mhasibu mkuu wa serikali ya Kenya Nansi Gadhungu amefichua mwaka huu 2024 kwamba mwaka milioni 368 zililipwa kimakosa kwa huduma ambazo zilitolewa. Fedha hizo hazijawajibikiwa. Aidha, serikali ya Kenya inadaiwa zaidi ya bilioni 12 na taasisi za kutoa afya nchini Kenya. Kenya inapoanza utekelezaji wa mfumo huu mpya wa matibabu hospitali katika majimbo kadhaa hayataweza kutoa huduma hii kwa kuwa bado hawajasajiliwa, hii ikiwaacha watu wenye magonjwa sugu kama vile saratani na matatizo ya figo hatarini. Daktari James Nyikala, ambaye sasa ni mbunge wa Seme, anasema ufisadi ndio sababu kuu ya kulemaa sekta ya afya nchini Kenya. Hapa Kenya, hata bila bima, tukitoa hii mambo ya ufisadi kila mtu akifanya kazi kwa serikali, kama we ni waziri, kama we ni PS, kama we ni direkta, sisi Wakenya tukifanya kazi kwa roho moja na tuwachane na mambo ya ufisadi, tuko na pesa ya kutosha. Hata ila bima hii insurance kitu, mi naona itatuletea shida. Ni wale ambao wanafanya kazi wako kwa mshahara itakuwa rahisi uh, kupata pesa yao na kuch uh, kuchanga pesa yao. Sasa wale watu ambao wako na kwa biashara yao, ndio sasa itaangaliwa wako na mapato kiasi gani na watowe kiasi gani. Hapo pia inaona shida itaanza, na pia tuko na watu wengine ambao hawawezi kabisa, hata ikiwa anataka uh, ile matibabu tutapata. Huyo ni daktari James Nyikal ambaye pia ni mbunge wa eneo bunge la Seme nchini Kenya. Asanteni sana wenzangu hapo Mombasa, Josphati Kioko na Collins Liberty Adede. Msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya pili na hivyo basi kipindi kizima cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa heri ya kuonana. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.