Undani tunaangazia mapigano mashariki ya kati na mgogoro kati ya Iran na Israel, huku Israel ikitishia kulipua vinu vya nyuklia vya Irani. Sehemu ya pili tunaangazia usalama Somalia, muda wa kikosi cha kulinda amani ukikaribia kumalizika. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC Marekani. Idadi ya nchi zinazoondoa raia wake kutoka Lebanon inaendelea kuongezeka. Mashambulizi ya mabomu yameongezeka katika mji mkuu wa Lebanon Beirut, na serikali kote duniani zimekuwa zikitoa wito kwa raia wake kuondoka Lebanon. Israel imetuma wanajeshi wake kusini mwa Lebanon baada ya wiki mbili za mashambulizi makali ya makombora ya angani, mgogoro ambao umeingiza ndani Iran moja kwa moja na kutishia pia kuingiza ndani Marekani moja kwa moja. Israeli imepiga Beirut kwa makombora kadhaa baada ya wanajeshi nane wa Israeli kuuawa Lebanon baada ya kushambuliwa na wanamgambo wa Hezbollah. Israeli pia imesema kwamba imemuua mkuu wa utawala wa Hamas katika Gaza, Palestina. Israeli imekuwa ikitishia kwamba italipua vinu vya nyuklia vya Iran, ikishutumu Iran kuwa mlezi wa makundi ya wanamgambo mashariki ya kati yanayohatarisha usalama wa Israel. Masoko ya hisa ya Guba yameanza kutangaza hasara kubwa, huku mataifa ya Guba ya Uarabu yakianza mchakato wa kutafuta utulivu mashariki ya kati. Wanakutana Qatar. Kwenye laini ya simu kutoka New York hapa Marekani ni Profesa David Monda, mchambuzi na mhadhiri wa siasa, diplomasia na uhusiano wa kimataifa. Profesa, wanamgambo wa Hezbollah wanaaminika kuwa karibu na mpaka wa Israel na Lebanon, na Israel imekuwa ikisema kwamba lengo lake kubwa ni kurudisha usalama kwenye sehemu yake inayopakana na Lebanon. Sasa, mbona Israel inateremsha mabomu katikati mwa mji mkuu Beirut? Katikati mwa Beirut kwa sababu Israel uh, inaona ya kwamba uh, pale ndipo makao makuu ya Hezbollah, pale ndipo makombora mengi yamewekwa chini ya ardhi, na pale ndipo Israeli inapiga darubini na kusema, wakitaka kupiga kalamu eh, kikundi hiki cha kigaidi cha Hezbollah eh, lazima watafanya eh, jambo hilo eh, pale katikati mwa Lebanon kwa wakati huu. Hawa wanamgambo wote wanafahamu vizuri, pamoja na mlezi wao Iran, kwamba makombora ya Israeli yanapiga kwa uhakika kabisa. Kwa sababu gani Iran iwe inatoa vitisho vya kushambulia na inashambulia zaidi ya makombora themanini ikijua vizuri katikati, kabla makombora yafike, ipo meli ya Marekani itanasa mengine, mengine mifumo wa Israeli yatanasa. Ni kwa kutisha ama ni kwa kutuma ujumbe, ama ni kutuma makombora na kuketi nyuma kuomba kwamba eh, tunaomba makombora yasifanye makosa. Yakifanya makosa makubwa tupo taabani. Ni kwa minajili miwili, eh, vile umeangazia pale. La kwanza eh, ni kutoa kitisho eh, kuleta hofu eh, kwa jamii na taifa la Israel eh, kwa sababu eh, hata ingawa makombora mengi hayafiki eh, inaleta ile hofu na tisho kwa taifa la Israeli, lakini pia uh, tutaao ya kwamba uh, hata ingawa meli za wanamaji wa Marekani zinasaidia eh, kuangusha makombora mengine, pia kuna makombora uh, mengi ambayo yanaipita ile kinga uh, iliyo juu ya anga ya Israeli. kwa hivyo uh, Iran inataka kuhakikisha kwamba makombora ni mengi, hata mengi yakishikwa au kupigwa kalamu, lakini mengine bado yataanguka na yawe tishio eh, kwa taifa la Israeli. Ripoti zimeandikwa kwamba baada ya hayo makombora ya Iran, Israeli imetishia kwamba huenda ikashambulia kinu cha nyuklia cha Iran, ambapo imekuwa ikitishia kwa mara kadhaa kwamba italipua hivyo vinu vya Iran. Marekani kupitia rais Joe Biden imesema kwamba Washington haita unga mkono jaribio kama hilo la Israel kulipua vinu vya nyuklia vya Iran. Israel inaweza kwenda mbele na kutekeleza hili ikitiliwa maanani kwamba katika miezi ambayo imepita Israel imekuwa ikitekeleza mashambulizi licha ya kuambiwa na Marekani isifanye vile. Nadhani Israeli inaweza kushambulia uh, vinu vya uh, kinuklia vya uh, Iran. Eh, kwa sababu mbili eh. Ya kwanza ni kwamba wanaona udhaifu wa hatamu hii ya Joe Biden ambayo inaelekea kuisha eh, kwa hivyo hawana haja na na, na na matamshi yake, wanaona ni kama ni, ni matamshi butu, maanake eh, wadhifa wake wa uongozi unaisha, unaendelea kufifia kwa wakati huu, lakini la pili ni kwamba Uh, Israel inanuia ya kwamba ime, imeongezewa ile muri ya kijeshi eh, kwa sababu ya vile imeweza eh, kuwaua hawa viongozi wa uh, Hamas uh, yani Ismail uh, uh, Hania na pia huyu kiongozi wa Hizbullah yani Hassan Nasrallah, na pia wameweza kuingiza miundombinu yao ya kijasusi yaani Israel uh, kwa kikundi hiki cha Hizbullah na uh, uh, wiki mbili zilizopita kulikuwa na maafa mengi ya kijasusi yaliyoweza kutekelezwa na taifa la Israel. Kwa hivyo ukiangazia haya yote kwa ujumla, uh, ujasusi wa Israel na kuuawa kwa hawa viongozi wa Hamas na Hizbullah, ni kwamba Israel pia inaona inaongezeka yani eh, na nguvu za kijeshi, na nadhania inaweza eh, kushambulia vinu vya nyuklia vya eh, Iran eh, pia uki, ukiangazia kwamba hatamu hii ya eh, Joe Biden inaenda kuisha na hawana haja naye eh, kwa wakati huu tudanie ama tufikirie kwamba Israel inakaidi agizo ama ushauri wa Marekani hmm, na itekeleze shambulizi lake dhidi ya vinu vya nyuklia vya Iran. Nini kinatokea baada ya hapo? ikikaidi amri ya Marekani itasambaratisha uhusiano wake na serikali eh, ya Joe Biden. Lakini pia eh, tusahau ya kwamba ingawa inasikiza eh, Marekani kama mshirika wake mkuu kihistoria. Tumeona hata kwa uongozi wa Bill Clinton, uongozi wa wa Obama, eh, Israel inasikiza Marekani lakini sio lazima eh, inafuata maazimio au mwongozo wa Marekani. Kuna wakati mwingine ambapo Israeli inaamua kwenda tu kivyake. Eh, na kushambulia uh, hivi vikundi vya kigaidi au madola yaliyo jirani uh, ambayo uh, Israeli ina, in, inaona uh, ya kwamba yanaitishia Eh, usalama wake, na wakiamua viongozi wa Israeli ya kwamba eh, shambulio dhidi, kwa mfano, ya vinu vya kinuklia vya Iran imo kwenye shabaha nyeti za usalama wa Israeli basi nadhani wataenda mbele na kujaribu kuvipiga hivi vinu vya kinuklia kwa wakati huu, maanake kipaumbele uh, kipo upande wa Israeli dhidi uh, ya hivi vikundi vya kigaidi na dhidi ya taifa la Iran. Haikutarajiwa ni tukio ambalo Israeli ilikuwa inajaribu miaka mingi bila kufanikiwa kuwadondosha mm -hmm. hawa makamanda wa Hamas, wa Hezbollah, moja baada ya mwingine. Je, Israeli imefanikiwa kudhoofisha haya makundi ya wanamgambo na mlezi wake Iran? Wameweza kufanikiwa eh, kuwadondosha hata. Nadhani wachambuzi eh, na viongozi wa kiserikali wa Israeli pengine wamepigwa wa na mshangao na bumbwazi, tena kwa kiwango fulani, maanake Hassan Nasrallah Eh, kiongozi wa Hizbullah amekuwa ni kama, uh, ngome eh, ni kama shujaa kwa Waarabu eh, na na Wapalestina na Israeli imejaribu miaka mikaka kumuua na hawajafanikiwa, hawa hadi wakati huu. Pia huyu Ismail Hainia, vile Israel iliweza kumuua, na sio tu kumuua, uh, kwenye eneo yoyote, kumuua Tehran, katikati mwa Iran eh, yani aibu kubwa kwa taifa la Iran, lakini hatari iliyopo kwa dola la Israel ni kwamba inaweza kuingilia kule Lebanon na ikashikiliwa pale, yaani jeshi lake ilishikiliwa pale vile ilifanyika mwaka elfu mbili na sita na hata miaka ya themanini. E, Israeli ilipoteza wanajeshi wake wengi sana e, kule Lebanon. Israeli itaendeleza vita dhidi ya hivi vikundi, lakini pia kuna hatari ya Israel kuendeleza vita kwenye kiwango ambayo haiwezi kuhu, kushikilia jeshi lake piga kalamu uh, hivi vikundi tofauti tofauti Gaza, Lebanon, na pia vita dhidi eh, ya uh, hiki kikundi cha uh, Houthi. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi za Guba ya Arabu pamoja na Iran wanakutana Qatar, kujadili namna ya kumaliza huu mgogoro ambao unaendelea mashariki ya kati. Wanaweza kufanikiwa, itategemea kama Israeli uh, itaona ya kwamba kuna haja Uh, ya upatanishi wa jumuiya hii ya guba ya Waarabu, na kama Israel itakuwa imeona ya kwamba malengo yake ya kijeshi yameweza kufanikiwa uh, kule Lebanon, sidhani serikali ya Netanyahu ina haja yoyote ya mazungumzo au kusitisha vita, kwa sababu jeshi la Israeli kwa wakati huu uh, lipo mbele, limeweza kufanikiwa kuwaua hao vigogo wa Hamas na Hezbullah. Kwa malengo ya Israeli wakati huu, ni wakati mwafaka wa kuendeleza vita dhidi ya hivi vikundi eh, ambavyo kwa wakati huu viongozi wake wengi, tuseme wa Hezbullah, wameuawa zaidi ya viongozi saba na ni kama eh, jeshi la Israel eh, linapata eh, lina mafanikio ia wakati tuseme ya kwamba wanajeshi wa Israeli waanze kupata changamoto au kuwawa kule Lebanon, basi nadhani pale ndipo Israeli itaamua pengine kufikiria au kupiga darubini upya, uh, mwelekeo wa kidiplomasia na kusitisha mkondo huu wa kijeshi. Lakini kwa wakati huu nadhani njia ya Israeli itaitilia maanani ni njia hii ya kijeshi. Maanake mabomu, makombora vitaendelea kusikika vikilipuka. Ama zipo ishara kwamba hali itatulia hivi karibuni, makombora yataendelea uh, kusikika na Israeli lazima itawajibika kujibu uh, shambulio hili uh, la, la hivi karibuni la Iran uh, maanake Israeli haitataka kuonekana ni ni dhaifu au inaogopeshwa au inatishwa uh, na Iran. Kwa hivyo nasikitika kusema ya kwamba hali itaendelea kuwa tete. Majibizano ya, ya ya ya kivita kati ya Iran na na Israel vitaendelea uh, kwa muda uh, pale tu ambapo madola haya makubwa ya Mashariki ya Kati yatakapo um, amua ya kwamba pengine wasitishe uhasama wao, lakini kwa wakati huu nadhani uh, itakuwa diplomasia kupitia mkondo eh, wa kivita, mkondo wa wa kivita au kijeshi. Ni profesa David Monda, mchambuzi wa maswala ya diplomasia, uhusiano wa kimataifa mhadhiri katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani, akizungumzia mgogoro wa mashariki ya kati. Asante. Asante sana, kaka kiongozi, shukran uh, kunialika. Changia mada hii muhimu siku ya leo. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni sauti ya Amerika, Katika sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Kipindi hiki pia kinasikika kupitia KBC Radio Taifa, shirika la habari la serikali ya Kenya. Mimi ni Kenneth Bwire. Tusikilize sasa ripoti iliyotayarishwa na mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, kuhusu usalama nchini Somalia na kumalizika kwa muda wa wanajeshi wa kulinda amani nchini humo kutokana na milipuko ya bomu katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, na mji wa eneo la Shabelle ya kati, kwa mujibu wa polisi. Haikubainika nani alitekeleza mashambulizi hayo, ingawa kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al-Shabab mara kwa mara hupanga mashambulizi ya mabomu na bunduki mjini Mogadishu na sehemu zingine katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Mlipuko uliotokea mjini Mogadishu ulihusisha gari liliokuwa limetewa bomu lililokuwa limeegeshwa kwenye barabara karibu na ukumbi wa michezo wa kitaifa mjini Mogadishu, takriban kilomita moja kutoka ofisi ya rais. Katika tukio tofauti, bomu lililotewa katika soko la mifugo kwenye mji wa Joar katika eneo la Shabel ya kati liliua mtu mmoja na kuwajeruhi wengine watatu. Al-Shabab imekuwa ikipigana kwa miaka mingi kwa lengo la kuiangusha serikali kuu ya Somalia ili ipate kuanzisha utawala wake unaozingatia tafsiri yake kali ya, ya sheria za Kiislamu za Sharia. Umoja wa Afrika au umeunga mkono kuundwa kwa kikosi kipya kitakachochukua nafasi ya zaidi ya wanajeshi elfu kumi wa ujumbe wake wa kulinda amani ATMIS ambao wataondoka Somali mwishoni mwa Desemba mwaka huu. Haya yanajiri huku kukiwa na dalili kwamba kundi la Al-Shababu linazidi kuimarika. Ibrahim Rahabi ni mchanganuzi wa masuala ya kimataifa na kwanza nimemuuliza maoni yake kuhusu jitihada ambazo zimefanywa kwa muda mrefu kupambana na Al Shabab nchini Somalia. Kumekuwa na mpango wa vikosi vimekaa kwa muda mrefu sana toka Somalia ilipovurugika, na utaona kuwa uingiliaji kati wa vikosi vya kigeni ulisaidia kiasi fulani kurejesha serikali ambayo unakumbuka, wakati ule ilikuwa ikihudumu kutoka Nairobi, lakini walifanikiwa kuirejesha ikahudumu kutoka Mogadisho, lakini suala la usalama likawa ndio shida kubwa sana Somalia. Ni, ni nchi ambayo usalama wake uko chini sana, na hasa ukiangalia kama mji wa Mogadishu unatajwa kuwa moja ya miji hatari kabisa ulimwenguni. Uh, usalama wake umekuwa dhaifu sana uh, matukio ya mara kwa mara wiki uh, uh, iliopita hapa, siku mbili tatu zimepita hapa, watu sita waliuawa kwa kombora. Sasa ukitazama hiyo hali na ukitazama vikosi ambavyo vimekuwepo vya kigeni kwenye hii, hii ardhi ya Somalia, unaona kuwa ni kama uh, hakuna kinachofanyika. Ukiangalia taarifa iliyotolewa na CENTCOM ya Marekani wiki iliyopita, uh, inaonyesha kuwa kumekuwa na ongezeko la vikundi vyenye silaha mara mbili zaidi ukilinganisha na kipindi cha nyuma. Sasa unaweza ukaona kuwa uwepo wa vikosi vya kigeni, uwepo wa udhibiti na usalama na usaidizi wa Marekani na EU kufadhili uh, vikosi vya kimataifa pale lakini mbona kuna ongezeko la wapiganaji? Maanake unapata kugundua kuwa huenda wanashughulika na kitu ambacho sio halisi. Sasa waende kwenye kitu halisi. Nadhani kwa mimi, Somalia inahitaji uh, inahitaji mazungumzo ya kitaifa kati ya wasomali wao, kwa sababu uh, niliwahi kukuambia kuwa ajenda ya Alshababu sio global ni tofauti kabisa na makundi mengine yanavyokuwa duniani. <coughs> Tofauti inakuja kuwa ukichukua, ukiwatazama kama ISIS ukiwatazama kama Alqaida wao walikuwa na ajenda ya kidunia ambayo inabeba maudhui ya kidunia. Kwa hiyo popote watapokuwa, ajenda yao inaweza ikatimia. Ni tofauti na kile ambacho wanakiwaza wa Alshababu. Alshababu wao ajenda yao iko ndani ya Somalia. Tutarekebisha nchi yetu, tunataka utawala wa aina hii. Manake nini? wale wanaogombana pale ni Alshababu, ni Wasomali na ile serikali hiyo ni Wasomali. Sasa mazungumzo ya kitaifa yanatakiwa. Wataalamu wa usalama wanasema sababu za kisiasa na kifedha ndizo za kulaumiwa kwa muda mfupi wa mpito. Wanasema kwa lengo la Somali, kuchukua jukumu la usalama wake huenda lisifanikiwe wakati wanajeshi wote wa AU watakapoondoka nchini wanasema kuwa kipindi cha mpito nchini Somalia kimekumbwa na changamoto, kwa sababu akikuundwa na AU bali kiliingizwa katika misheni yake, wakitoa mfano wa migogoro kama vile Afghanistan, Iraq, misheni za kulinda amani nchini Mali, Sudan na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanasema kuwa mabadiliko ya usalama wakati wa uwasi mara zote yameishia katika hali mbaya zaidi na kuzirejesha nchi zilizoathirika katika migogoro. Haya yanajiri takriban miaka mitatu baada ya ATMIS kuidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kulishauri jeshi la kitaifa la Somalia kuchukua majukumu ya usalama, kukabidhi vituo vya kijeshi na kuleta kipindi cha mpito ambacho kinahakikisha ulinzi kwa raia dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabab. Wanajeshi kutoka Kenya, Uganda, Burundi, Jibuti na Ethiopia wamepigana na Al-Shabab tangu mwaka elfu mbili na saba kwanza kama ujumbe wa AU nchini Somalia, AMISOM, na hivi karibuni kama ujumbe wa mpito ATMIS, wakati ambapo kundi la Al-Shababu linapigana kwa lengo la kuipindua serikali ya Somalia. Katika miaka kumi na minne iliyopita, Al-Shababu imefanya mfululizo wa mashambulizi mabaya ya kigaidi nchini Somalia, Kenya na Uganda na kuua mamia ya raia na wanakandarasi wa ulinzi wa Marekani. Shambulio lake kubwa zaidi lilikuwa Kampala, katika milipuko miwili iliyoua mashabiki sabini na sita wa soka waliokuwa wakitazama fainali ya kombe la dunia Julai elfu mbili na kumi. Mnamo Septemba ishirini na moja elfu mbili na kumi na tatu, Alshababu walifanya shambulio kali kwenye jengo la Westgate jijini Nairobi. Wakati mapambano yalipokwisha siku tatu baadaye, kulikuwa na vifo sabini na moja, wakiwemo wa raia sitini na mbili, wanajeshi wa tano wa Kenya na washambuliaji wote wanne. Al-Shababu ina mnyororo mrefu sana kwa raia wa kawaida wa Somalia hakuna na saba inakosa kwenye alshababu. Alshababu walitawala Somalia kwa muda mrefu, kwa hiyo wakajikonekti vizuri na jamii, lakini nje ya kile ambacho kinapingwa na nchi za magharibi, bado ya asili ya Wasomali pia wengi bado wanakubaliana na kile alshababu walikuwa wanakifanya. Alshababu ilikuwa inapingwa na madola ya kimataifa, lakini si raia wa ndani wa Somalia kiwango kikubwa. Ukiangalia kwa idadi kubwa ya raia wa ndani wa Somalia, walikuwa wakiunga mkono alshababu, na ndio imekuwa ni ugumu wa kuwashinda alshababu, kwa sababu wanaungwaji mkono wa ndani kuwa hakuna chochote mtakipanga kisiwafikie wao. Kwa hiyo, wanawahi kujua kabla hata nyinyi hamjafika, kwa sababu mipango yenu yote ya kuwahujumu, kuna watu wataifujisha kutoka kwenu, wanawapa alshababu, na ndio hicho watakiona kuwa alshababu watabaki kuwa salama, kwa sababu bado wanaungaji mkono mkubwa ndani ya Somalia. Hakuna njia ya kumaliza huu mgogoro wa Somalia kama kukaa kwenye meza na alshababu, mkubaliane hilo, mnaweza mkamaliza, lakini kwa njia ya kukabiliana nao kwa silaha hata kama wataongeza vikosi vingine bado italeta vurugu, kwa sababu chukulia tu wasomali wenyewe, vipo vikosi vya kimataifa ambavyo viko ndani ya Somali ambavyo vinalinda usalama, lakini kuna malalamiko makubwa ndani ya wasomali kuwa hawataki vikosi vya kimataifa katika ardhi yao. Kwao unaweza ukaona kuwa hivyo vikosi vipo kwa ajili ya kuwalinda dhidi ya alshababu au dhidi ya makundi yenye silaha, lakini raia wengi pia wanapinga uwepo wa vikosi vya ndani. Maanaake unapata jibu moja tu kuwa raia hawaoni kuwa alshababu kwao ni threat au hawaoni kuwa alshababu kwao ni tishio isipokuwa wanaona uingiliaji wa kimataifa ndio shida ndani ya nchi yao. Sasa kuwa ili wamalizane na haya, hakuna njia ya shortcut, kuwa tupigane vita tutawamaliza alshababu. Hata miaka hamsini hawawezi kuisha, kwa sababu alshababu wanapigana na ideoloji. Kusudi huwezi kuliua kusudi kwa silaha, ni lazima ukae nao kwenye meza, mzungumze kuwa mnataka ni nini, iweje Wakiweza kufanya hilo, vita itakwisha na nchi itatulia. Ukiangalia, raia wengi wanaunga mkono alshababu, maanake manake wanakubaliana na kinachofanywa na alshababu. Sasa utamaduni wa nje wa kusema kuwa wao wana misimamo mikali sana dhidi ya raia wa ndani. Mbona hao raia wa ndani hawalalamiki kuhusu hilo? Ni hilo hilo ambalo kuwa nchi za magharibi zinapeleka kule Afghanistan, wanavyotaka wanavyo, utamaduni wa magharibi. Kwa hiyo kuna tamaduni mbili tofauti hapa. Magharibi wana utamaduni wao, wabaki kuwa na utamaduni wao, lakini wanapotaka kukopi na kuja kupesti utamaduni wao kwenye nchi zingine, ndio maana wanaleta matatizo wakati ATMIS inaondoka, ambapo wanajeshi wake zaidi ya elfu tano wakiwa tayari wameondoka. Afisa wa ngazi ya juu wa ulinzi wa Marekani limenukuliwa wakisema kuwa Al-Shababu imepunguza mafanikio yote ya jeshi la taifa la Somalia katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Mnamo Desemba 2023, Somalia iliwasilisha ombi rasmi kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kikosi cha baada ya Atmis baada ya mfululizo wa changamoto za kiusalama katika maeneo kadhaa ya nchi, lakini ufadhili umesalia kuwa swala gumu huku ujumbe huo ukidaiwa kuwa na malimbikizo ya dola milioni 145 kwa sasa, na wachambuzi wanasema kuwa washirika wa, wa kimataifa wanapaswa kukubaliana juu ya utaratibu wa kufadhili kikosi kipya kama kipaumbele ambacho kitahakikisha amani na usalama katika uwekezaji wao kwa ujenzi wa serikali ya Somalia. Ripoti yake Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani kutoka sauti Amerika VOA. Basi, kutoka Washington DC, Marekani, mimi ni Kenneth Bwire. Niruhusu nikutakie usiku mtulivu. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, hata kipande cha muziki