Ni kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho kuangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia siasa za Marekani ambapo idadi ya wapiga kura wanawake imekuwa juu zaidi kuliko wanaume katika uchaguzi wa Marekani tangu mwaka wa 1984. ni kwa nini? Uh, ni uhamasisho uh, lakini pia ni kupanuliwa kwa haki na uhuru za kisheria zinazolinda haki e, za wanawake kupiga kura. Katika sehemu ya pili tutamulika machafuko yanayohusishwa na umiliki wa ardhi ambayo yamesababisha vifo vya angalau watu ishirini katika kaunti ya Tana River nchini Kenya, kuanzia Bura mpaka hapo. Ardhi imechomwa, manyumba imechomwa, zaidi ya watoto mia mbili wako hapa. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Wanawake ni kati ya makundi muhimu katika siasa za Marekani kwa sababu ya ushawishi walionao katika jamii. Tutaangazia mengi tukiwa pamoja na wachambuzi na kadhalika, lakini kwanza, mwenzangu Kennes Bwire ana utangulizi ufuatao. Wanawake nchini Marekani wanatarajiwa kutekeleza jukumu kubwa katika kuamua mshindi wa urais katika uchaguzi mkuu wa Marekani mwaka 2024. Katika miaka ya hivi karibuni, idadi kubwa ya wanawake wamejisajili kupiga kura zaidi ya wanaume katika uchaguzi hasa wa mwaka 2020. Wapiga kura wanawake walikuwa wengi milioni kadhaa, ikilinganishwa na wanaume. Japo wanawake hawapigi kura kama kundi moja la wagombea ama kwa mgombea mmoja, upigaji kura wao huegemea chama kimoja kikuu. Idadi ya wapiga kura wanawake imekuwa ni juu zaidi kuliko ya wanaume katika uchaguzi wa rais wa Marekani tangu mwaka wa 1984. Kwa mujibu wa Center for Women in American Politics, wanawake wanakipigia kura chama cha Democratic dhidi ya Republican katika kila uchaguzi wa rais tangu mwaka 1992. Sio tu wanawake wanajitokeza kwa wingi zaidi kuliko wanaume lakini wao wanaishi muda mrefu zaidi kuliko wanaume, kwa hiyo wale walio katika makundi ya wazee watakuwa na uwakilishi mkubwa zaidi kutoka kwa wanawake, anasema. Mwenendo unakipendelea chama cha Democratic kwa kiasi, kwa sababu wapiga kura wengi hivi leo ni wanawake ambao ni wahitimu kutoka katika vyuo. Wanawake wasio na elimu ya chuo kikuu, ambao kihistoria huenda kwa kiasi kikubwa wakampigia kura mgombea uraisi wa Republican hesabu yao ni chini ya asilimia 40 ya wapiga kura. Mwaka 2012 hawa wanawake ambao wanaitwa wa daraja la kati walikuwa karibu nusu ya idadi ya wapiga kura wote. Mwaka 2012, wanawake wazungu ambao si wahitimu wa vyuoni walikuwa asilimia 48 ya wanawake wote. Hivi sasa ni asilimia 38 tu ya wanawake wote. Wakati huo huo, wanawake wazungu ambao wamehitimu vyuo vikuu wapiga kura ambao kihistoria huenda wakakipigia kura chama cha Democratic inaongezeka. Wao ni asilimia 23 ya wapiga kura wa mwaka 2012, mwaka 2024 wao ni asilimia 27 ya wapiga kura. Asilimia ya wanawake weusi na Latino wanaostahiki kupiga kura ni 27. Asilimia ya wanawake weusi wa Latino wanaostahiki kupiga kura kwa kiasi imebaki kuwa ni ileile ile. Katika majimbo saba yenye ushindani mkali kuna idadi kubwa ya wanawake wazungu wanaotaka kufanya kazi ambao hawajafikia elimu ya chuo kikuu kuvuka idadi ya wanawake wazungu ambao wamepata elimu ya chuo kikuu, lakini Even among those... hata miongoni mwa majimbo hayo kundi la wanawake wazungu waliosoma hadi chuo kikuu limeongezeka, na wale ambao hawana elimu ya chuo kikuu linapungua. Mgombea yupi ataweza kutumia nguvu ya kura ya wanawake? Wanawake walifanya sauti zao zisikike katika uchaguzi wa bunge wa katikati ya kati awamu mwaka 2022. Idadi kubwa ya wanaume walikipigia kura chama cha Republican, lakini wapiga kura vijana, hasa wanawake, kwa kiasi kikubwa walizuia wimbi lile lililoitwa wimbi jekundu au kuwaacha wa Republican wapate ushindi mkubwa sana. Wanawake vijana wanaleta tofauti kubwa katika kundi hilo la vijana. Swala la haki ya kutoa mimba limewasukuma vijana wengi wanawake kwenda kupiga kura, lakini utoaji mimba pia ni swala kwa wapiga kura wanawake wa Democratic walio na umri wa zaidi ya miaka hamsini. see... Tunaona kwa upande wa Demokrat, maswala kama vile vitisho kwa demokrasia, utoaji mimba na haki za uzazi ni maswala ya juu ambayo yanawasukuma kwenda kupiga kura. Kuna vigezo vya demografia na wakusanyaji maoni hawawezi kuhesabu, ndiyo maana iwe ni mgombea mwanamke ambaye pia ni mtu asiye mzungu atasukuma juu ya kujitokeza kwa wapiga kura wanawake. Wanawake ambao ni wahitimu wa chuo kikuu wana kawaida ya kujitokeza kwa wingi kuliko wale ambao hawakufikia kiwango cha elimu ya chuo. Kama kuna hamasa, wanawake walikuwa zaidi ya nusu ya wapiga kura wote mwaka elfu mbili na ishirini kwa asilimia hamsini na tatu katika uchaguzi wa uraisi na kama ilivyo katika chaguzi nyingi za uraisi, ni nani atakayeshinda itategemea ni wapiga kura wangapi watakaojitokeza. Katika uchaguzi wa uraisi wa mwaka 2024, wapiga kura wanaweza wakalemea upande gani hasa katika kutatua mshindi wa uchaguzi mkuu wa mwaka huu. Kama nilivyokuahidi msikilizaji, tutaungana na Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa kutoka chuo kikuu cha City mjini New York, hapa Marekani. Profesa eh, kama ambavyo ripoti yetu hiyo imeelezea, tangu mwaka elfu tisa mia themanini na nne wanawake wamekuwa ndio wengi wapiga kura, ikilinganishwa na wanaume lakini pia uh, kuna wale ambao wanaangalia siasa hasa kuhusu wanawake, wanasema ingawa wanawake kwa ujumla wao ni wengi kuliko wanaume duniani, e, lakini kuna wale ambao ni wengi lakini hawajahamasishwa vya kutosha, kwamba hawajui umuhimu wa kupiga kura. Kwa mfano, ni kwa nini kiasi hicho kime, ama kiwango hicho kimekuwa kikubwa hivyo hapa Marekani? Labda ni uhamasisho au ni nini? Uh, ni uhamasisho uh, lakini pia ni kupanuliwa kwa uh, haki na uhuru za kisheria uh, zinazolinda haki uh, za wanawake uh, kupiga kura. Lakini pia tusisahau ya kwamba hata takwimu hizo lazima tuziangazie tena uh, kwa makini uh, kwa tena kuchunguza idadi ya wapiga kura ya wanawake ikiwa wanawake weu, weusi wanawake weupe, wanawake wa asilia ya kiasia na pia kilatina. Kwa ujumla wanawake wa weupe wanajitokeza zaidi kuliko eh, Uh, idadi yao ukilinganisha na wanawake uh, wa kutoka hizi uh, weusi au asilia ya kilatino au kiasia, yaani uh, wanawake wa asilia ya wale uh, walio wachache. Na hapo ni kwa nini, profesa? Ni ni kwa sababu ya sababu nyingi za sheria za upigaji kura za majimbo. Tunajua sheria kuna majimbo hamsini hapa Marekani ingawa tunapiga kura Novemba siku moja, lakini kila jimbo ina sheria zake. Eh, kuna sh, eh, majimbo ambayo yana sheria za upigaji kura ambazo zinabana nafasi za walio wachache hususan wanawake eh, kupiga kura. Kuna masuala ya kiutamaduni eh, na pia kiuchumi ambazo zinabana wanawake walio wachache, wengi wao hawana nafasi ya kuja kupiga kura, pengine wanachunga watoto au wana majukumu ya kikazi. Uh, lakini pia ni, ni ule uhasa, uh, uh, um, ile nafasi ya kuhamasisha wanawake tena kwa ujumla uh, tena imekuwa ni changamoto, lakini uh, kwa wakati huu kwa mwaka huu ambapo kuna mwanamke uh, anayewania uh, tikiti ya kuwa rais wa Marekani na nadhani kwa mapana na marefu wa, kwa wanawake wa asilia zote weupe, weusi wa Latina wote watajitokeza, na nafikiria, kwa idadi kubwa, kwa ile mori eh, au ile hamu ya kumpigia mwanamke kura, lakini pia tusahau ya kwamba kuna eh, kura za utoaji mimba zilizopo kwenye majimbo eh, fulani eh, ambazo pia ziko kwenye kwenye debe. Kwa hivyo wanawake wakija kupiga kura eh, uchaguzi wa urais, pia watakuwa wakipiga kura hili suala la utoaji mimba uh, sambamba kwa kura moja. Kwa hivyo nadhani pia jambo hilo litatoa mwamko kwa wanawake hususan wale ambao wanaona ya kwamba mahakama kuu inadhofisha haki yao ya utoaji mimba. Tukimalizia Profesa, ushindani umekuwa ni mkali hapa. Hata e, wachanganuzi ama wale ambao wanachukua e, utafiti wa maoni wanaeleza kwamba haijulikani nani ambaye ataibuka kidelea kulingana na vile mambo yanaonekana kwa sasa kati ya Kamala Harris na Donald Trump, e, lakini wewe katika upekuzi pekuzi wako kama mchambuzi wa siasa kwa upande wa wanawake, unaona labda ni nani atapata wengi eh? Na kama unaweza pia ukaweka uka laini kujua eh, hasa wa wanawake wa, kizu, wa, uh, wa asili ya kizungu na weusi na walatino kama ulivyosema eh. Unaonaje baada ya uchaguzi wa tarehe tano, itakuwaje? Tutakuwa tunaangalia takwimu zinazoonekana vipi? Najua ni vigumu kubashiri eh, moja kwa moja, lakini eh, kufanya utabiri huo, lakini unaonaje kama mchambuzi wa siasa? M, mimi naona itategemea kwa ujumla, sio tu kwa wanawake eh, weupe au weusi au asilia ya Kilatina, lakini kwa wapigaji kura wote eh. Eh, eh, lakini vile tunaangazia wanawake leo eh, ni Kamala Harris uh, au Donald Trump ni yupe atakayeweza eh, kuhakikisha uh, kwa kwamba wanawake wameweza kujitokeza kupiga kura, maanake tusisahau ya kwamba Eh, kwa majimbo mengi tuseme hapa New York tayari, kule Georgia eh, watu washaanza kupiga kura mapema. Kuna zile kura unaweza kupiga eh, kwa kupitia posta hata kabla ile siku ya uchaguzi. Kwa hivyo lazima, eh, hawa wagombea wawili Kamala Harris na Donald Trump wahamasishe eh, wanawake kupiga kura mapema na wafuasi wao uh, wengi na pia Novemba tano, siku ya upigaji kura tena, uh, wawahamasishe kujitokeza. Shukrani za dhati Profesa David Monda kwa kushiriki leo uh, kwenye show yetu, karibu sana asante sana. Asante kaka uh, kiongozi, kunialika kuchangia mada hii muhimu siku ya leo. Shukrani. Profesa David Monda akijiunga nasi kwa laini ya simu hapo moja kwa moja kutoka mjini New York hapa Marekani. Msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke. Nitarejea hivi punde na sehemu ya pili ya Kwa Undani Ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi. Machafuko yanayohusishwa na vuta ni kuvuta kuhusiana na umiliki wa ardhi yamesababisha vifo vya watu wasiopungua ishirini katika kaunti ya Tana River nchini Kenya. Mamlaka nchini humo imetangaza vijiji kadhaa kuwa ni hatari na kuamuru wanaomiliki bunduki wazisalimishe mara moja. Katika sehemu hii ya pili ya kwa undani, wenzetu kutoka Mombasa, Collins, Liberty Adede na Josphat Kioko wanaarifu zaidi. Shukran, Washington. Eneo hili la pwani ya Kenya, Tana River limeshuhudia mapigano yakizuka tena kama ilivyokuwa miaka kumi na miwili iliyopita, na hali ilivyo kwa sasa ni kwamba mgogoro umechache zaidi na kulazimisha serikali kutangaza kwamba eneo hilo ni hatari. Vijiji kadhaa vimekumbwa na migogoro hiyo, na kutangaza kwamba watu wanaomiliki silaha walazima walirudishwa kwa serikali, wanaomiliki kihalali na wasiomiliki kihalali, ili waingie mwafaka na serikali. Wanafanya uchunguzi kwa nini watu wamefariki zaidi ya ishirini. Mgogoro ulianza pale watu watano walipouawa mapema mwezi huu wa kumi na kusambaa zaidi katika vijiji tofauti. Serikali imetangaza kwamba lazima mgogoro huu usitishwe mara moja. Wanasiasa kadhaa ni miongoni mwa wale waliokamatwa na kuhojiwa. Sehemu kadhaa zimeripoti utulivu, lakini bado kuna uoga kwa sababu raia wengine waliojeruhiwa wamelazwa hospitali wakitibiwa na wengine. Familia nyingi zimepoteza makao. Hali ni ya wasiwasi na kutisha. Wanafunzi wamekosa kwenda shuleni, shule zikifungwa baadhi yao wakiwa wanafunzi ambao wanafaa kufanya mtihani wa kitaifa wa darasa la saba na pia mtihani wa kidato cha nne. Wanawake wamekosa makao na wamekosa chakula na kulazimika kuishi karibu na vituo vya polisi au pembezoni mwa barabara. Hata hivyo waziri wa usalama wa ndani ya nchi Kithure Kindiki ametoa ilani kuamrisha silaha zote zisalimishwe kwa vituo vya polisi, iwe ni silaha zinazomilikiwa kihalali au zote za haramu. Hapa ni sauti za wakazi wa eneo la Tanariva. Hata hii watu hata wakirudi huko hawana makazi ya kukaa. Tanariva kuanzia Burra mpaka nini hapo, ardhi imechomwa, manyumba imechomwa, zaidi ya watoto mia mbili wako hapa ambayo shule ao wametoroka. Tunaomba serikali kuu ichukue jukumu ya kwamba ende iwaregeshe watu na watoto waendelee kusoma na amani ipatikane katika ulimwengu mzima. Twaona kinachoendelea inatusikitisha, hususan kama Waislamu na vilevile vile kama wananchi wa Kenya. Kwa hivyo tunaomba serikali iingilie kati kwa haraka, kwa sababu nafsi zilizoanguka chini ni nyingi sana. Kwa muda mchache tuko hapa tumevamiwa vita, sisi akina wanafunzi hatusomi tumechomewa mabagi vitabu Masimuza yote manyumba tumechomewa. Sasa tuko hapa hatuendi shule, mtihani imetuacha tufanyi mtihani. Tuauliza wazee ama viongozi katika hizi jamii watusaidie kuhakikisha kwamba hizi bunduki ambazo ni haramu ziko kwa wananchi, zinaumiza wananchi, zimeweza kurejeshwa. Kama tutachukua muda na hatuwezi kusaidiana kwa jambo hili, lazima tufanye moba Masaibu yanayokumbwa wenyeji hawa wa Tanariva katika pwani ya Kenya, mgogoro ambao umeshuhudiwa kwa miaka mingi tu, na serikali imetangaza kwamba juhudi za polisi pamoja na wanajeshi wanatuliza hali ilivyo, baada ya kutoa amri kwamba silaha zisitishe utumiaji kwa kipindi cha siku thelathini. Kuna jicho linalotajwa kwamba ni la kisiasa na uchunguzi unafanywa ndani na nje ya Tanariva. Nani wanaohusika? Mwishoni mwa juma polisi iliwahoji wanasiasa zaidi ya watano baada ya kuandikiwa ripoti kwamba wanachunguzwa, na baadhi yao wakazuiwa kwa muda na kuhojiwa na idara ya ujasusi. Miongoni mwao ni gavana wa eneo hilo Dado Godana, ambaye kwa kipindi kirefu amekuwa akilaumu wanasiasa kutoka sehemu mbalimbali kama vile Garisa. Kuna wakati alinukuliwa na vyombo vya habari akitaka wanasiasa kutoka kaunti jirani ya Garisa wachunguzwe wakati wa ghasia zingine kama hizi mwaka 2012 hadi 2013 ambapo watu zaidi ya 50 waliuawa. Dado Godana, a section of people walikuwa wanapinga miradi ya county government. Katika ile mradi kuna mipango ya kuhamisha watu kutoka kule mafurikoni, wakawa watu wale wamechagua kwenda mahali pale, wale wakitaka kuhama wale sema hamwezi kuhama, sasa hapa ni kwetu hapa si kwenu, hapa si kwetu, hapa si kwenu. Na sahiyo wanasiasa sasa wanamobilize being kuna GSU wako kule, sasa vikosi vya usalama viko kule kwa sababu waliomba bunduki zitolewe, kwa sababu ndizo zinasababisha maafa mengi. So ikisemekana bunduki zitolewe, lazima kuna mikakati yake. Kwa hiyo wawe watulivu vile walivyo kwa sasa, awadumishe utulivu huo, na yale mengine tuzidi kuyazungumza. Tumekuwa tukihusisha wale zaidi katika kuhubiri amani na kutatua matatizo. Vikosi vya usalama vikihusisha polisi na maafisa wa jeshi wakipiga doria katika eneo hilo linalopakana na taifa jirani la Somalia. Mashirika ya kijamii yamekuwa yakifuatilia matukio katika eneo hilo kwa karibu, kujaribu kubainisha chanzo chake ni gani, huku wakileta viongozi wa jamii mbalimbali kwa pamoja kutafuta suluhu. Mashirika hayo kama vile Haki Afrika yamekuwa yakiendeleza juhudi mbalimbali mbali katika vituo hivyo katika miaka ya nyuma na sasa, katika tukio hili ambalo limetokea wiki mbili zilizopita. Mathias Shipeta ni mkurugenzi kutoka shirika hili la Haki Afrika, na hapa kwanza anatuelezea mtizamo wao kuhusiana na tukio hili 14 ya visa vya watu kuuliwa katika sehemu ya Tana River. Ni jambo la huzuni kuona bado katika karne hii Wakenya wanakufa katika mizozo ya baina ya jamii ama baina ya clans ama communities, na ni jambo ambalo tulitarajia kwamba polisi wataweza kudhibiti vita hivyo na kuleta uwiano baina ya zile jamii ambazo zinapigana, na sisi tukiwa tumejikita katika kuleta peace katika nchi kama ya Haiti. Ni ajabu ya kwamba hatujaweza kucontain situations zetu katika nchi yetu ya Kenya, ndiposa sehemu kama Tana River tunaona vita kama hivyo vinaendelea katika migogoro baina ya jamii ama, ama communities katika nchi yetu. Migogoro hii ni imekuwa toka jadi, huenda ikawa inachochewa na wanasiasa kwa sababu ni kwa sasa tumeona ya kwamba wanasiasa kadhaa wameshikwa, lakini kuona ya kwamba imerudi tena kiasi yes, cha kwamba cha yale maafa ambayo yanatokea ni jambo ambalo serikali lazima lizingatie, liangalie, lihakikishe ya kwamba uh, migogoro hii itaweza kuisha. Miaka ya nyuma, watu wengi sana wameuawa katika machafuko kama haya Tana River, na mara kwa mara mashirika ya haki za binadamu mm -hmm, Red Cross, hata vyombo vya habari mara nyingi zinatangaza kwamba ni vita vya kikabila, ni kikabila, ni majangili tu walio ndani ya zile jamii. Inapaswa kuwa nini haswa, bado tunaangalia zaidi, lakini mara nyingi tunajua ni mgogoro kupigania pasture na mahali kuna maji. Unajua, jamii hizi ni jamii ambazo zinategemea uh, ufugaji. Vita vinatokea haswa katika masuala ya kupigania maji na nyasi ambazo mifugo yao wanaweza kula, lakini pia tumejua kwamba saa zingine pia migogoro inakuwa ili kuweza kuhakikisha kwamba jamii fulani inatoka sehemu fulani, kwa sababu wao ndio wanachangia kumpigia kura mtu fulani. Kwa hivyo huenda ikawa pia iko masuala ya kisiasa, uh, political persecution, kwamba unaleta una vita ili watu fulani wahame katika sehemu fulani ili kiongozi fulani aweze kupigiwa kwa hivyo huenda ikawa pia ni masuala a ya, ya, ya kisiasa. Ni sehemu ambayo yu, hivi majuzi imekabiliwa na mafuriko makubwa. Je, kuna tatizo lingine kando na yale tumegusia? Bado tunajaribu kutafuta, pindi tutakapoweza kupata, investigations zikimalizwa, uh, tutaweza kujua uh, chanzo haswa uh, kiini cha uh, vita hivi ni nige, gani, lakini kwa sasa bado ni speculation. Kihimaya, Tana River inakaribiana na Lamu pamoja na Garissa na maeneo mengine ya kaskazini mashariki mwa Kenya na ni maeneo ambayo yameshuhudia utumiaji wa silaha na hata kuingiliwa na mitandao ya magaidi katika miaka ya hapo nyuma. Mara kwa mara serikali imekuwa ikitoa ilani kwa raia kurejesha silaha ambazo zinamilikiwa kinyume cha sheria. Matukio ya magaidi wa al-Shababu yamekuwa pia yakisumbua wananchi baada ya kupenya kutoka Somalia na kusababisha maafa katika kaunti hizi zilizo karibu na mpaka wa Kenya na Somalia. Hivi ilani hii ya siku thelathini kuanzia Oktoba kumi, kwamba watu warejeshe silaha na kuingia mwafaka na serikali, uchunguzi ukiendelea, itachukua mkondo gani wakati raia wameanza kuuana kwa kutumia silaha kama hizi? Maadhiasikipata hapa anatoa kauli yake tena. Swala la zaidi ambalo pia liko ni swala la umilikaji wa silaha haramu kwa sababu jamii hizi nyingi sana ni jamii za kufuga ufugaji, kwa hivyo wengi wanamiliki silaha bunduki, katika hali ya kulinda uh, mifugo yao, na katika hali hii mara nyingi imekubalika ya kwamba wanaweza kumiliki silaha hizi, lakini kuona ya kwamba silaha hizi zinatumika ku, kuangamiza wakenya wengine ni jambo ambalo uh, kwa sasa tunalitia shauku na tunasema ikiwa hali ni hivi basi, silaha zote ambazo, e, serikali haina takwimu nazo zichukuliwe. Mwishowe, baadaye, kama wataweza kurejesha warejeshe, lakini kwa sasa hakuna haja ya kuwa na silaha ikiwa zinaua Wakenya wenzao. katika sehemu hii, ni sauti yake Mathias Shipeta ambaye ni mkurugenzi wa shirika la kijamii la Haki Afrika. Shukran sana wenzangu Collins Liberty Adede na Josphat Kioko kwa maelezo hayo katika sehemu hiyo ya pili ya Kwa Undani. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi Kwa Undani hii leo. Msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, ninaitwa DNJ Brii. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yalofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.