ini kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia mikutano miwili mikubwa iliyofanywa na wagombea wa uraisi hapa Marekani hiyo jana. Uh, wengi wanaume hawapendi na wala hawamo tayari kuweza kumpigia kura mwanamke kuwa ndiye rais. Kwenye sehemu ya pili tutamulika makubaliano baina ya Kenya na nchi za mashariki ya kati ambayo ya yanaelezwa kwamba yanatoa nafasi za kazi kwa takribani Wakenya elfu nane wakiwepo wauguzi, wapishi na madereva, hasa katika nchi ya Qatar. Mtu anakuja hapo anajifanya ni fundi wa mawe, anaambiwa atengeneze mawe, wanakuta halfway through jamaa juu vile anafanya ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington. Nam, mgombea urais wa Marekani kwa tikiti ya chama cha Republican Donald Trump alifanya mkutano wa hadhara katika mji wa Allentown, Pennsylvania, jiji ambalo lina wakazi wengi wa Latino akitoa hoja zake za mwisho mwisho kwenye kampeni inayoendelea kuibua joto la kisiasa kuelekea uchaguzi wa Jumanne wiki ijayo ambao unaelezwa na wachambuzi kama utakaokuwa na ushindani mkali. Katika mkutano huo, rais wa zamani Donald Trump aliwahimiza wafuasi wake kumpatia nafasi kwa mara nyingine kuliongoza taifa Latino, na kuwarai wale ambao hawajaamua ni nani watampigia kura, akisisitiza kwamba amezisaidia jamii za wachache na kwa mara nyingine kutilia shaka mchakato wa uchaguzi wa Marekani. Trump alisisitiza msaada wake miongoni mwa wapiga kura wa Latino na hasa kutoka kisiwa cha Puerto Rico Akiwaleta jukwani watu mashuhuri wa Latino kumwidhinisha. Hakuna mtu anayependa jumuia yetu, yetu ya Latino na jumuia yetu ya Puerto Rico kuliko mimi. Hakuna mtu. Ndiyo, inafurahisha kwa sababu nimefanya mengi kwa Puerto Rico Kuliko rais yeyote kufikia sasa. Hayo yalijiri katika wiki ambayo kampeni ya Trump imekosolewa vikali kwa kumruhusu mchekeshaji mmoja aliyehutubia mkutano wa kampeni mjini New York kutoa kauli ambazo zimetajwa kama za kudalilisha wakazi na jamii ya Puerto Rico ambayo ni himaya ya Marekani. Trump pia alikabiliwa na ukosoaji wakati wa utawala wake kwa jinsi alivyoshughulikia kimbunga Maria ambacho kilipiga Puerto Rico mwaka 2017 na kusababisha vifo na uharibifu mkubwa wa mali. Katika mkutano wa Allentown Trump alimlenga makamu rais Kamala Harris, ambaye ni mshindani wake, akizikosoa sera anazozinadi na uongozi wake Trump... Pennsylvania ni moja ya majimbo ambayo utafiti na uchambuzi unaeleza kuwa ni machache ambayo kura zao zitaamua ni nani atashinda uchaguzi mwaka huu. Najihisi vizuri kwa Trump kwa sababu inaonekana kama katika uchaguzi ambazo ameshiriki anashinda. Na uchaguzi wa kwanza, bila shaka tunajua matokeo. Wa pili, unajua, akashindwa. Ninaona raha hivi sasa kwamba anaonekana anaweza kushinda. Vilevile rais huyo wa zamani alirudia madai ya udanganyifu wa uchaguzi akisema kwamba wademokrat wanajaribu kuiba uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Alitaja uchunguzi unaoendelea kuhusu maswala ya usajili wa wapiga kura katika eh, jimbo la Pennsylvania ingawa hakuna ushahidi uliowasilishwa. Ikizingatiwa jinsi kinyang'anyiro cha mwaka huu kilivyo na ushindani mkali, inawezekana mshindi asiwe bayana kufikia Jumanne usiku. Tayari kesi kadhaa zinaendelea katika baadhi ya majimbo kuhusu kuhesabiwa kwa kura na ustahiki wa wapiga kura. Katika moja ya hotuba zake za mwisho mwisho kabla ya uchaguzi, makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris alisimama kwenye jukwaa la Ellipse mjini Washington DC, akiwahimiza Wamarekani kuchagua mustakabali ambao unatanguliza mshikamano na matumaini. Hotuba hiyo inaelezwa kama ambayo ilikuwa ni wito wa mwisho kwa wapiga kura, huku akisisitiza umuhimu wa maadili na umoja. Kwanza tusikie ripoti hii. Yake Huba Abdi akiwa hapa Washington akiukumbusha umati kuhusu misingi ya demokrasia na haki. Mgombea wa urais wa chama cha Demokrati Kamala Harris aliwasihi wa Marekani kuepuka migawanyiko ya kisiasa na kuunga mkono uongozi unaoweka maslahi ya wote mbele America. Marekani tunajua, Donald Trump anachofikiria: machafuko zaidi, migawanyiko zaidi na sera zinazowasaidia wale walio juu sana na kuwaumiza wengine. Ninatoa njia tofauti na ninaomba kura yako. Hii ndiyo ahadi yangu kwako. Ninaahidi kutafuta njia zilizo bora za kuleta suluhisho ili kufanya maisha yako kuwa bora zaidi. Katika hotuba a... yake hapo jana Kamala Harris aliwasihi Wamarekani kuangalia mbele kwa matumaini, akiwataka wapiga kura kuchagua mshikamano na maono mapya kwa taifa. Kwa kutumia eneo la Elips kama jukwaa, aliangazia umuhimu wa kulinda misingi ya demokrasia, akisema kuwa uchaguzi huu ni nafasi ya kuchagua uongozi unaojali haki na usawa. I ninawaahidi kufanya kazi yangu kwa furaha na matumaini yanayotokana na kuleta mabadiliko katika maisha ya watu. Ninaahidi kuwa rais wa Wamarekani wote na kuiweka nchi juu ya chama na ubinafsi kila wakati. Alisisitiza kwamba ni wakati wa kuchagua viongozi wanaosimamia maadili, demokrasia na haki za msingi za raia. Watu waliohudhuria walikusanyika kwa matumaini na ari, wakimwona Kamala Harris kama ishara ya mabadiliko na mshikamano. Masilahi yangu yanahusiana zaidi uh, na chama uh, cha kidemokratik. Nadhani hasa Kamala Harris anawakilisha sauti ya kwanza ya uh, vijana katika uh, siasa uh, za Marekani. Hatujaona katika uh, miongo uh, michache iliyopita uh, uh, kama sauti halisi ya uh, uh, vijana uh, kuwakilisha vijana waliondoka na ujumbe wenye matumaini kuwa Marekani inaweza kuwa bora zaidi ikiwa na uongozi unaosikiliza na kujali matakwa ya raia wote, kuunga mkono kile tunachotarajia kuwa atakuwa rais wa kwanza mwanamke wa Marekani na ninatumai really watu wanasikiliza. Uh, kwa kweli ni ujumbe gani anajaribu kutuma, kutambua na kutambua hatari ambayo nadhani donald Trump, Trump anawasilisha haitakuwa miaka minne, itakuwa mwisho it wa demokrasia, Republicans and independents. Aidha alipongeza juhudi za wapiganiaji wa haki na alisisitiza kuwa sasa ni wakati wa kujenga Marekani iliyo bora zaidi kwa vizazi vijavyo. Nam msikilizaji, kama nilivyokuarifu kwamba tutaungana na mchambuzi wetu wa siasa kutoka Georgia, jimbo la Georgia katika mji wa Atlanta, uh, Dr Timothy Sadera, kuyaangalia hayo ambayo tumeyazungumza hapo awali na mengine. Kwanza tuanze na huko Pennsylvania, Dr Sadera, uh, alafu pia tuzungumzie Washington. Kwa nini Pennsylvania bado ni muhimu, uh, wakati zimesalia siku chache tu kabla ya uchaguzi? Uh, jimbo la Pennsylvania ndilo jimbo ambalo linatazamiwa kwa wingi, na tukiona ya kwamba wagombeaji uchaguzi wa rais pamoja wamekuwa pale Pennsylvania zaidi ya mara ar mara tano hivi, wakienda kuwashawishi wapiga kura ili waweze kuwapigia. Tukumbuke ya kwamba hii ndio major swing state pia, ambapo uchumi uko pale, wawekezaji, uh, makampuni mengi, umoja wa wafanyikazi. Uh, wengiwa, wa wafanyikazi na wengi wao jinsi umesema ya kwamba ni wa Latino kwa hivyo Ah, hilo ni jambo ambalo kura nyingi sana zaidi ya ah, laki sita ambazo zinastahili kupigwa, na Walatino wengi wanaona ya kwamba Walatino wanaweza kufanya mabadiliko makubwa katika majimbo hayo. Uliposikia kwenye taarifa zetu hapo ama ripoti yetu, ni kwamba eh, kumeibuka sakata ambayo kidogo imeleta sintofahamu hasa kwa upande wa, wa Republican eh, kukawa na mmoja wa eh, wanavichekesho ambaye alizungumza kuhusu Uh, kile kisiwa cha Puerto Rico na kuki, uh, kama kukejeli na kutumia maneno ambayo yameelezwa kwamba ni machafu uh, na lakini Rais Donald Trump yeye anaonekana hataki kulizungumza hilo, akisema huyo mchekeshaji eh, kwanza hamjui eh, eh, lakini pia akisema kwamba anawapenda sana Walatino. Je, sakata yote hii E, unaona kama itakuwa na athari zozote so e, kwa upande wake e, e, ijapo siku ya Jumanne, siku ya kupiga kura, athari zenyewe zimeanza kujitokeza. Maanake wengi sasa hivi wamelalama waliozungumza, haswa hata Mark Rubio ambaye ni mmoja kati ya watetezi zaidi wa Republican, amesema ya kwamba lazima rais akaombe msamaha. Tunaona yule askofu wa San Juan ambao ni mji mkuu wa Puerto Rico akisema ya kwamba yeye lazima atoe matamshi, sio wenzake wanaompiga debe, wanaomtetea um, wana kwa hivyo hilo jambo limeleta mwamko mpya, maanake sasa hivi wahamiaji wengi wametoka Puerto Rico, ni wazungumzaji wa Kilatino na pia kuna walatino wengi ambao sasa hivi lengo kuu la bwana Trump litakuwa ni kuwarejesha manyumbani ama kuwaondolea mbali wale ambao hawajasajiliwa kuwa hapa Marekani, kwa hivyo wapotoriko pia ni kati ya wale ambao pengine walioingia watakuwa wakurejeshwa, na sio wapotoriko peke yake. Kuna wale ambao wametoka nchi zingine za Marekani Kusini, ambao pengine waliingia wakati huu bila kuwa na vibali vya kuwa hapa. Kwa hivyo kura zao, wanajamii wale ambao wengine wanajamii zao wana kura zao, kwa hivyo zile kura Mm -hmm. za Bwana Trump kwa hivi sasa hivi anaonekana ya kwamba anapoteza. Tukirejea kwa Kamala Harris, alifanya mkutano hapa Washington e, e, hapo jana, na mkutano ambao ulikuwa umetangazwa kwa muda mrefu na pia ulifanyika katika eneo ambapo rais wa wakati huo e, mwaka huo wa elfu mbili na ishirini Donald Trump alikuwa na mkutano ambao ulipelekea au baada ya huo mkutano ndio kulifanyika uvamizi hapa kwenye bunge hapa Washington. Na kwanza kabisa huu mkutano ambao ulifanya Kamala Harris jana uliwavutia maelfu ya watu, lakini unauona tofauti na mikutano mingine ambayo amekuwa nayo uh. Makweli ni, uh, ni kwamba ule mkutano ulikuwa tofauti kabisa manake una lengo lengo kuu lilikuwa kwanza kuonyesha, hapo ndipo uwasi ulipoanzia na bwana Trump, na pia walisisitiza kusema ya kwamba, je, kiongozi anayestahili kuongoza nchi kama hii ya Marekani, je, anastahili kutoa hotuba kama hiyo? Ama jinsi matamshi yalivyotoka kutoka pale yakaelekeza kule ambako anaweza kusema utovu wa nidhamu. Kwa hivyo mambo kama yale ilipokuwa nazungumzia, kulikuwa na lengo kuu kuonyesha ya kwamba Uh, wana Republican walishindwa, na sasa hivi kwa sababu walishindwa, wakawa hawazingatii sheria, na niposa akasema yeye kama kiongozi ataweza kuleta umoja, upatanisho. Hadi hapo ndiyo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Makubaliano baina ya Kenya na nchi za mashariki ya kati, hususan nchi ya Qatar, yametoa nafasi za kazi ambazo zinaelezwa kwamba ni takriban eh, kwa wakenya elfu nane, wakiwepo wauguzi, wapishi na madereva, kati ya taaluma nyingine. Tuungane na Collins, Liberty Adidi na Josephat Kioko kwa mengi zaidi. Mataifa kadhaa ya mashariki ya kati yameingia mkataba na serikali ya Kenya ili kukubaliana kuhusu ajira za wakenya wanaohitaji kufanya kazi katika mataifa hayo. Miongoni mwa nchi hizo ni Qatar, ambapo kampuni kadhaa zimeshatia mkataba na tayari wako nchini Kenya kufanya mahojiano na wakenya wanaohitaji zile kazi. Mkataba huu sasa ni rasmi kwamba ni baina ya serikali na serikali, na unaondoa wasiwasi wa hapo awali kwamba wakenya wamekuwa wakipitia mawakala tu na kwenda kupata matatizo mengi, wakifanya kazi ambazo zimekuwa bila makubaliano na mikataba ya kudumu baina ya serikali na serikali. Makubaliano haya mapya yameshuhudia misururu ya wakenya na safu ndefu sana katika barabara za Nairobi, watu wakisafiri kwenda kufanyiwa mahojiano kwa muda wa siku tano hivi kwanzia Ijumaa iliyopita hadi jana tu, walikuwa bado wamefanyiwa mahojiano lakini hilo limezua waziwazi kwa sababu nafasi ambazo zinahitajika katika kampuni za Qatar na nchi zingine za Mashariki ya Kati hazitoshi ikilinganisha na wakenya waliofurika katika jiji kuu la Nairobi kuja kufanyiwa mahojiano. Minong'ono, malalamiko yameshuhudiwa hasa miongoni mwa vijana, ishara kwamba ajira ni adimu katika nchi zetu za Afrika Mashariki. Tunazungumza leo na hata wataalamu, kwa nini tatizo hili linazidi kushuhudiwa kila wakati na nafasi ya serikali kutafutia watu ajira, kinyume na ilivyokuwa hapo awali, italeta matunda aina gani? Misafara hii ya watu kwenda kufanya mahojiano imeshuhudiwa na hivi utasikia pia waziri wa leba nchini Kenya akifuatia ule mkataba ambao rais William Ruto alikuwa shakubaliana na baadhi ya mataifa duniani. Takwimu zinaonyesha kwamba asilimia 75 ya watu nchini Kenya ni vijana katika umri wa miaka 35. Takwimu hizo zinadokeza kwamba asilimia 35 hawana ajira za kutegemewa. Kenya imechukua hatua kushughulikia tatizo hili, huku ikitoa ajira asilimia 10 pekee, na ndipo viongozi wakabuni sera ya kutafuta ajira katika mataifa ya kigeni kusuluhisha na kushughulikia idadi kubwa ya vijana wanaosalia bila ajira kwa sababu mfumo wa hapo awali ni watu kwenda katika mataifa haya bila ujuzi wote wa kazi. Sasa serikali imebadilisha mbinu. Waziri wa leba nchini Kenya Alfred Mutua anasema safari hii watu waache kunung'unika na wajitokeze katika zile ajira ambazo zinahitaji ujuzi wa kwenda kuajiriwa. Huu mpango wa kuwatafutia vijana wetu kazi umeendelea vizuri sana, watu wamekuwa wengi, kazi sio nyingi za kutosha. Tayari watu tofauti wameshachukuliwa, wengine wajapata kazi. Nataka kuomba msamaha wale wameongojea kwa muda mrefu, kwa sababu hawa watu ambao wanafanya interview ni watu ambao wako very particular, kwa hivyo haisongi kwa upesi, kwa sababu lazima ufanye hiyo kazi stage one, stage two, kwa sababu hii ni kazi wanamaliza, utaenda kufanya kazi kule ngambo. Na wamekuta kwamba, kama vile wamenieleza, kwamba kuna watu wengi wanajifanya, mtu anakuja hapo anajifanya ni fundi wa mawe anaambiwa atengeneze mawe, wanakuta halfway through huyu jamaa juu vile anafanya. Mwingine anajifanya ni fundi wa chuma, mwingine anajifanya. Kwa hivyo wanataka watu ambao wameiva document. Wengine wameleta, wanaonekana tu amefanya hivi, lakini akiambiwa afunge waya, electrician anashindwa. Huyu dada amekuja amefanya electrical work, ameitimu, amefanya stage 1 akaitimu, akafanya stage 2 akaitimu, amepata kazi. Kwa hivyo hapa nikuambia Kenya hapa hapa hakuna kujuana, haijalishi wewe ni nani, mtoto wa tajiri, mtoto wa maskini, unakuja hapo unajaribu bahati yako unapata hizi kazi hazitoshi. Kwa hivyo, na tunaahidi wa Wakamba wa Kenya kwamba wiki tatu naokuja, mimi nitarudi hapa hapa katika regional tours, nilete kazi zaidi, za ndio vijana wetu wapate kazi wapate ajira, na sio kazi za kutokwenda nje peke yake, pia tunatafuta kazi za hapa nchini. Ni kusema hivi, kutafuta kazi pia ni kazi. Kuna kijana mmoja analalamika ati aliambiwa enda kanywe ndevu, ndio kama yule anakuajiri, anasema hii kazi yetu unaenda kufanya kazi kwa hoteli, hatuandiki watu wanako na ndevu, alafu unasema haunyoi ndevu. Ni haki yako kuwa na ndevu, basi ndio ukatafute kazi ya watu wanako na ndevu. Ni kama unaandikwa jeshi. Ukiandikwa jeshi, unaambiwa lazima unyoe namna hii, usemi hapana, mimi nataka rastas, hapana, mimi nataka afro. Utafute kazi ingine. Kwa hivyo, wewe kama kijana utafuta kazi alafu mwisho ni kuambiwa Kenya, tusikuwe watu wa kulalamika. you know, naona wengine hapo, ah, hapana, hiyo tumekuwa very, very uh, aggressive people Unaona, you know, hata wameniambia some Kenyans are very aggressive. Ukijenda hapo na kifua mbele, ile tumezoea kifua mbele, you must get your way. You don't get a job, no employer wants to employ somebody ambaye anajua ataenda pale aenda kakos mutiny nyemelea chini, enda mosmos, tafuta kazi vizuri, ujeuri wacha nyumbani. Alfred Mutua ni waziri wa leba nchini Kenya. Hii si hatua ya, ya kwanza Kenya kuweka mkataba na mataifa ya kigeni kuhusu ajira kwa vijana. Mwaka huu tu Kenya imeweka mkataba na Ujerumani kupata ajira kwa watu wenye tajriba, uwezo wa kufanya kazi na pia talanta katika sekta mbalimbali mbali. Waajiriwa wanahitajika kutimiza vigezo mbalimbali mbali kabla ya kuruhusiwa kusafiri na kufanya kazi kwa kandarasi. Serikali na mataifa hayo zimeweka mkakati wa kufadhili shughuli za uhamiaji kwa wafanyikazi wao. Miaka minne iliyopita Kenya ilitangaza kutafuta vijana waliohitimu na tajriba ya kuhudumu katika sekta ya afya kuajiriwa Saudi Arabia, ambako Kenya na taifa hilo wameandikia na mkataba wa serikali kwa serikali. Kutokana na mkataba huu, watu wengi wameajiriwa huko Saudi Arabia katika sekta ya afya, uchukuzi, ujenzi pamoja na kazi zingine mbalimbali. Jacklin Mwakiambiki ni mjasiriamali na msomi wa masuala ya uwekezaji na biashara nchini Tanzania. Anaangazia suala hili zima la ajira kwa vijana kutoka mataifa ya Afrika kuelekea mataifa ya kigeni, haswa katika mikataba hii inayohusisha serikali kwa serikali. Kama entrepreneur, anaona kama usafirishaji au utafutaji wa, wa, wa, wa kazi nje ya nchi kwa vijana ni jambo zuri kwa uchumi wetu. Kwa sababu kitu cha kwanza lazima tuone fursa iliyomo humo. Usafirishaji wa wafanyakazi nje ya nchi unatoa fursa kwa uchumi kwa mataifa yetu, fedha ambazo zinatumwa na wale wafanyakazi wa nje wanarudisha nyumbani, hiyo nadhani ni nzuri kwa nchi zetu, kwa sababu inapunguza umaskini, inachangia maendeleo, na hiyo pia inaweza kuongeza mapato kwa nchi zetu. Tanzania tumekuwa tukijitahidi kufanya hivi na tumeweka mikakati, lakini tunaona kwa sababu ya lugha kidogo inakuwa ngumu. Napenda sana kuangalia namna ambavyo tunaweza tukatumia platform hii kuwafikia vijana kazi maeneo tofauti, ambao wanaweza kukidhi mahitaji yao. Manufaa ni kwamba lazima tuangalie namna ambavyo itatu benefit sisi kama taifa. Changamoto zitakuwepo, lakini lazima balozi zetu nje ya nchi zishirikiane na vijana hawa, zishirikiane na mataifa yale kuweka mazingira mazuri kwa sababu tunaona maeneo mengine vijana kweli wanapitia mazingira magumu. Kuna kampuni zingine zinajitokeza zinawadhulumu. Serikali inaweza kuweka mikakati ambayo imesimama ili kusiwa na udhulumati kwenye hiyo swala, kwa sababu ina msaada sana kwa nchi zetu. Juzi lilikuwa nasoma ripoti ya Benki ya Dunia, inatoa takwimu ambazo zinaweza kubadilisha ma, mawazo yako kuhusu hilo swala. Inasemekana kwamba dola bilioni hamsini na tatu ya remittance zinakuja Afrika kutokana na watu wanaoishi nje ya nchi wanaofanya kazi kule. Sasa mimi naona, ukiangalia kwa macho ya haraka haraka, hizo fedha ni nyingi kuliko hata fedha za msaada zinazofika kwa mataifa tofauti Afrika kwa pamoja. Kwa hiyo, ukiangalia unaona kwamba hii inaweza ikawa fursa kwa nchi zetu kuongeza kipato kwa namna nyingine. Jacqueline, kitu chochote ambacho kimehusishwa na serikali ama utawala wa nchi kinakuwa na shauku, watu washaanza kutilia dosari. Kuna wale mawakala ambao binafsi wana kampuni zao, wamekuwa na ule mtindo wa kusafirisha hawa bila kuegemea serikali, na yametokea hata maafa. Sasa hivi kuna wale wanatia shauku kwamba kwa nini serikali inapeleka hawa, wana mpango gani? Unalionaje hilo? Naona serikali inaweza kuweka miundombinu ambayo iko rafiki, ambayo iko open kwa haya makampuni ambayo yanafanya hivyo yafuate sheria, yafanye kazi na balozi za Kenya huko nje ya nchi wanakoenda. Lakini pia serikali ikiwa inafanya hivi, pia na wao wawe na proses ambayo wananchi wote wanaelewa kila kitu ambacho kinaendelea. Nadhani hiyo inaweza ikaondoa minong'ono au mawazo tofauti. Kwa hiyo woga pekee ambao unatakiwa kutubadilisha ni kwamba hizi changamoto ambazo wanapata vijana, nini inaweza kufanyika ili hii process iwe smooth na isiwe na ujanja ujanja wowote? Kila swala la maendeleo lazima lina changamoto, lakini ni sisi kukaa pamoja kuona changamoto hizo zinatatuliwaje, kwa sababu hizi fedha ukiziangalia ni nzuri, zinaweza kuleta maendeleo nchini kwetu. Lakini hata watu ambao wana malalamiko nao wanahoja kwamba usalama uko wapi wa vijana wetu au je, hapo mbeleni kutakuwa na vijana wengi zaidi wana- wanakimbia labda Kenya, wanakimbia labda Tanzania kwenda nche kutafuta kazi? Ina maana nini kwa Tanzania? Lakini si dhani kama taifa linaweza likapeleka vijana milioni kumi <laughs> lazima ina kiwango chake cha idadi ambao hao wao wanaona wanaweza kufanya kazi nje ya nchi labda tu kwa kijana wanaposikia, vijana Tanzania wanaposikia Kenya inatafutia vijana wake kazi na wenyewe ni kama hawataki, wanasemaje wao? Kwa kweli, uh, ni kitu ambacho vijana Tanzania wamekiomba muda mrefu, na hata wamesukuma serikali kwamba kwa nini wenzetu wanafika huku kwa msaada wa serikali, lakini sisi inabidi tufanye kwa, kwa uwezo wetu wenyewe binafsi. Kwa hiyo sisi tunaona ni kitu kizuri na tuna kina kitamani kwa hiyo hata Tanzania wanakitamani, nadhani ni kitu ambacho ni cha maendeleo. Kenya imewahi kusafirisha vijana kufanya kazi katika sekta ya afya nchini Uingereza. Hii ni baada ya mkataba wa makubaliano kati ya serikali ya Kenya na Uingereza kuwachukua wauguzi mia mbili na themanini, kundi la pili likiondoka nchini Kenya mwezi wa nane mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne kuelekea kuhudumu huko Uingereza ajira za sasa ambazo zimeibua mnong'ono wa mitandaoni nchini Kenya zinahusisha ajira katika sekta ya afya, wapishi, wahunzi na madereva. Asanteni sana wenzangu Josphat Kioko na Liberty Adede hapo Mombasa. Msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya pili na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi naitwa PMJ Murithi na watakieni siku au usiku mwema popote kwa Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.