Hii ni kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Na leo katika kwa undani tunamulika yaliyotokea baada ya uchaguzi mkuu wa Marekani ambapo makamu rais Kamala Harris hatimaye amempongeza mshindi na kukubali kushindwa na kuahidi makubaliano ya amani ya madaraka, makabidhiano ya amani ya madaraka na yale yanayotarajiwa kufanywa na utawala mpya ujao wa Rais Donald j Trump. Tufuatane pamoja. <muchikana> Marekani inajiandaa kwa mchakato wa makabidhiano ya madaraka huku rais Joe Biden akimpongeza rais mteule Donald Trump kwa ushindi wake, naye makamu rais Kamala Harris akikubali kushindwa. Kamala Harris alizungumza mbele ya wafuasi wake katika chuo kikuu cha Howard mjini Washington DC, na mwandishi wetu Patsy Wida Kuswara alikuwepo na akazungumza kuandaa taarifa hii. Makamu rais Kamala Harris alikubali kushindwa na rais mteule Donald Trump siku ya Jumatano alasiri katika chuo kikuu cha Howard ambako alipata masomo yake na ambapo chama cha Demokrat kilikuwa kimeandaa hafla ya kufuatilia matokeo ya uchaguzi. Tofauti na Trump, Harris alikuwa ametangaza katika wiki zilizopita kwamba angeheshimu matokeo ya uchaguzi. Alisema ni kanuni ya msingi ya demokrasia ya Marekani. Uaminifu wetu sio kwa rais au chama bali kwa katiba ya Marekani na kwa dhamira yetu na kwa Mungu wetu. Uaminifu wangu kwa hayo ndiyo sababu niko hapa kusema kwamba wakati ninakubali kushindwa katika uchaguzi huu, sikubali kushindwa kwa mapambano yaliyochochea kampeni hii. Makamu Rais Kamala Harris alikubali kushindwa na rais mteule Trump usiku wa Jumatano, na hapo awali Harris alimpigia simu na kumpongeza Trump na kujadili umuhimu wa makabidhiano ya amani ya mamlaka na umuhimu kuwa rais wa Marekani wote, kuwa rais wa Marekani wote, kampeni yake ilisema. Kampeni ya Trump kwa upande wake alisema, rais mteule alimsifu Harris kwa uwezo wake, weledi na ushupavu wake wakati wote wa kampeni, na viongozi wote wawili walikubaliana juu ya umuhimu wa kuliunganisha taifa. White House ilisema rais Joe Biden alizungumza na wagombea wote wawili katika maelezo yake. Harris aliwafariji wafanyakazi wake na wafuasi wake: only when it is dark enough can you see the stars ni wakati tu wa giza kingi ambapo unaweza kuziona nyota. Unajua, watu wengi wanahisi kama tunaingia katika wakati wa giza, lakini kwa faida yetu sote na tumai, haitakuwa hivyo. Lakini ni hivi, Marekani, ikiwa ndivyo itakavyokuwa, basi tuijaze anga na mwanga wa mabilioni ya nyota angavu: nuru, mwanga na matumaini, imani, ukweli na huduma. Hotuba ya Harris iliwiana na nyingine ya mwaka elfu mbili na kumi na sita wakati mgombea mwingine mwanamke Hillary Clinton alipokubali kushindwa na Trump. Takriban wafuasi elfu mbili wa Harris walikuwa katika chuo kikuu cha Howard hadi usiku wa manane kufuatilia matokeo. Baada ya uchaguzi wa Jumanne walianza kupata wasiwasi, wakati matokeo kutoka kwenye majimbo mengine yalionyesha kumwonyesha Trump akishinda. Walipomtazama Harris akitoa hotuba yake akukubali matokeo siku ya Jumatano, wengi walijawa na hisia. Trump kwa upande wake alikuwa ameshinda kura za wajumbe 295 za majimbo dhidi ya 226 za Harris. Alitangaza ushindi asubuhi ya Jumatano, akiwashukuru wafuasi wake. They came from all quarters union, walijitokeza union. Kutoka kila kona wa vyama vya ushirika wasio wa vyama vya ushirika, Wamarekani weusi wa Wamarekani wa asili ya Asia, wa Wamarekani wa asili ya Kiarabu, Wamarekani wa Islamu. Tulikuwa na kila mtu na hali ilikuwa nzuri. Yalikuwa mabadiliko ya kihistoria. Hotuba ya Harris ya kubali kushindwa iliashiria mwisho wa kampeni iliyokuwa na msisimko mkubwa ambayo ilianza wakati Rais Biden alipojiondoa kwenye kinyang'anyiro cha mwaka huu mwezi Juni. Sasa kujadili haya kwa undani ni naye mchambuzi wa siasa Douglas Mutua kutoka hapa Virginia, Marekani, na pia mchambuzi wa siasa kutoka Washington DC, Shamis Al Katri, na pia utaungana na mwenzangu Abdu Shakur Abud kule Minneapolis, Minnesota. Nianze nawe, Douglas Mutua, unafikiri kwamba watu watarajie nini baada ya Rais Mteule Donald Trump kuapishwa Januari 20 tunakokwenda Yaani siku zijazo hakuna mwanga sana, kwa sababu huyu bwana alipokuwa uongozini kwa muda wa miaka minne alidhalilisha Afrika akaidharau wa Afrika, Wamarekani wakawa wana, wanashuhudia, ikawa kwamba pale ikulu ya White House ni kama, ni kama chanzo kikuu cha habari za, za kuudhi na kuwaibisha. Kwa hiyo kwa, kwa jumla waliodhalilishwa watadhalilishwa zaidi. Anayetarajia kwamba maisha yake yatakuwa bora zaidi kwa sababu ya rais mpya ama rais mteule atakapoapishwa, nadhani anaota ndoto ya mchana. Iwapo itafika wakati watu wapate labda labda manufaa fulani, itakuwa hakukusudia kuwasaidia ama kuwapa manufaa yale. Amefanya mambo kivyake, mambo ya kibinafsi, mambo ya kupendelea ya Marekani yakaja kuifaa Afrika. Kwa mfano, iwapo ata, atamaliza vile vita vya Gaza Uh, Lebanon uh, vita vya uh, Urusi na, na, na Ukraine basi uh, bei za mafuta <laughs> na bidhaa nyingine zitapungua, lakini si kwamba alitaka kumaliza vita ili apunguzie Afrika bei za mafuta ah, ah, yani kule, ni kule kubahatika tu kwamba ni kama umekwenda karamuni huja, kwenye karamu hukualikwa, lakini uka, ukapewa chakula <laughs> hakikupikwa kwa ajili yako, lakini umefaidi ume, ume Asante uh, Douglas Mutua. Na upande mwingine uh, tuangalie kwamba hayo ukiwa umeyagusia, je, kuna mwanga katika mzozo wa Gaza hivi sasa na kumalizika vita kwa Ukraine? Pengine hili liko vipi kwa upande wako? Ni kukaribishe Shamis Alkatri. Uh, pengine kwa upande wako utawala mpya unatarajiwa kuingia, na haya ni mambo ya masuala ambayo yameangaliwa kwa kina kikubwa sana. Uh, kwa upande wako nini ambacho unakiona katika mzozo huu? Kwa sababu baadhi ya wafuasi wake wanasema waliona kazi aliyoifanya ya ule mkataba wa Abraham wa Saudia na Israel, pengine kutakuwa na mwanga upande wa Gaza. Unajua, kuna mawazo tofauti, na kuna watu wengi waliokuwa hawamwamini Trump kutokana na uh, rekodi za hizo uh, vitu uh, alivyofanya katika kipindi chake cha mwanzo cha utawala wake na kuna watu wanamwona ni mtu mwenye uthubutu. Na ukiangalia sasa hivi kundi kubwa la Wamarekani wanaopinga vita wana wanaona bora kujaribu kuliko kukaa tu. Mabilioni yanatumika kwenye vita, huku mamilioni ya watu, maelfu ya watu wanakufa. Kwa hiyo ni mawazo tofauti, na kuna Waislamu ambao kwa mara ya kwanza wamepiga kura nyingi kwa Trump kwa kuwakaribia, yeye mwenyewe kuwaambia kwamba mi nitamaliza vita. Kwa hiyo ni kitu ambacho watu wengi wanasema, wacha tusubiri tuone, bila shaka na no. Mwenzangu Abdu Shakur Abud, umekuwa Minnesota ukifuatilia uchaguzi, na maeneo mengi umekwenda, umekutana na wafuasi mbalimbali mbali, eh, wa vyama vyote, lakini nini ambacho kinatarajiwa hapa na wafuasi wake, hasa kwa suala hili la amani ya eh, Ukraini na mashariki ya kati, pengine kampeni na nini ambacho umefahamu nam, kama tukifuatilia kampeni za Donald Trump. Donald Trump wakati wote amekuwa akisema akiingia madarakani, kitu cha kwanza atasitisha vita kule ya Ghaza na atasitisha vita kule Ukraini. Watu wanaomfuata wanaamini kwamba jambo hilo linaweza kutokea, lakini wale wengine wanasema hajatoa mpango wowote kueleza vipi ataweza kusitisha vita hivyo. Kwa hivyo hakuna mpango ambao umetolewa kuhusu namna Trump atakavyositisha vita vya ghaza namna atakavyovisitisha vita vya Ukraine. Utakumbuka kwamba jana, rais wa Ukraine Zelenski alitoa taarifa akisema kwamba haitoshi kupeana mikono na Putin, lakini unatuacha sisi nyuma. Kwa hivyo inaonekana kwamba swala litakuwa hivi, wote wawili Putin na Zelenski wanasema wana urafiki na Trump, kwa hivyo ni swala la kuangalia ni makubaliano gani yanaweza kufikiwa upande huo, kati ya pande hizo mbili, na jinsi Trump atakavyoweza kuzuia vita kwa upande wa Gaza. Kama tunavyoelewa ni kwamba kuweza, ulikuwa ukizungumzia makubaliano ya Abraham, Saudi Arabia ilikuwa karibu na kutia saini makubaliano kati ya Israel na Saudi Arabia kuanzisha uhusiano, lakini vita vya Ghaza vimetoka. Lakini Saudi Arabia imetoa msimamo ambao ni wazi kwamba haitoanzisha uhusiano na Israel bila ya kuhakikisha kwamba kuna mpango wa kuundwa taifa la Wapalestina. Kwa hivyo watu wafuasi wake wanaamini kwamba Trump ataendelea na juhudi hizo zake, ingawa hakuna mpango moja kwa moja kutoka kwa Trump namna atakavyotekeleza bila shaka Abdu Shakur Abud, nashukuru kwa hiyo. Lakini wafuasi wa Trump na vuguvugu la MAGA kwa kiasi kikubwa wamemchagua wakiwa na matarajio kutoka kwake makubwa. Pengine ni yapi ambayo wanatarajia hasa kutoka kwenye utawala huu? Douglas Mutu, atueleze. Uh, na nakumbuka vizuri uh, labda miaka minne iliyopita alipokuwa akifanya kampeni ya kutetea kiti chake akiwa rais, nilisema kwamba waliomchagua walikuwa na kila sababu ya kumchagua tena kwa sababu tayari alikuwa amewafanyia mambo ambayo alikuwa amewaahidi, kwa mfano ku, uh, ku, ku, ku, kuwadhulumu watu, kuwatukana watu, labda kuhakikisha kwamba anapendelea Marekani zaidi. Kumbuka sera yake ya kwanza ni kwamba Marekani kwanza, yani, kila kitu kimfikie Marekani, kabla ya kwenda kwingine. Sasa mambo kama hayo, na kuwaonyesha kwamba hata kule kuwahadaahadaa kuwadanganya, kuwa, kuwa kuonyesha kuwa kwamba wao wao ni watu mahususi yani si watu wa kawaida kama hawa wengine yani, yani kule ku, ku, ku, ku, ku, kuwawezesha ama kuwasababisha kuhisi kwamba wao ni bora zaidi, wana upekee wa aina fulani. Kwao hilo linatosha, haya mengine yote, ah, tunaumia pamoja <laughs> kwao hilo ndio la msingi. Sawa kabisa. <laughs> <Naam>. <laughs> <laughs> Na pia nakumbuka, kama unafahamu na kama unaosema kama una pia kukua, kuna swala kubwa la uhamiaji <laughs> hili akisema kwamba akiingia ofisini ndio swala lake la kwanza atakaloanza nalo, pengine swala hili ambalo limeonekana kubwa sana hapa Marekani la uhamiaji, athari zake ni zipi? Na yale ambayo unafikiri aliahidi kuyafanya, utekelezaji wake pengine, watu watarajie nini? Huyu bwana ni mwanasarakasi na anajua ana, ana, ana, ana hadhira yake, ana watu ambao wanamfuatilia sana, ambao ni mashabiki wake atakavyofanya kwa mfano, labda atatoa zile, zile, amri za rais, labda kwanza kuwazuia watu kuja huku mataifa ya Kiarabu, labda. Kumbuka alipokuwa rais alizuia raia wa Nigeria, Tanzania, wakati mwingine Eritrea, kuna, kuna taifa jingine la Afrika pia, um, kuwazuia kuja huku. Alipowazuia alafu baada ya muda kesi hapa mahakamani zikaani zika, hiyo amri ikaondolewa. Alifanya hivyo kuwafurahisha wale watu wake. Mradi alitoa ali, ali, ali ile amri ya, ya, ya, ya rais, na hilo likatendeka kwa muda, halafu baadaye uh, hali ikarudi ile ya mwanzo. Yeye kwa, kwa, kwa, kwa maoni yake amewafanyia kazi yani, hilo limekwisha, lakini hapa hapa pia uh, ametishia kwamba atawafukuza atawa labda wahamiaji ambao wako hapa hawana vibali mwanzo hiyo ni kazi ngumu sana, kwa sababu kuna wahamiaji. Mwanzo alikuwa anasema kuhusu e, wahamiaji milioni kumi na mbili ambao hawana vibali. Sasa nasikia idadi imepungua, wanasema milioni moja. Kazi yote hiyo inahitaji mafedha na sheria na wafanyakazi wengi it, itakuwa, yani ni mchakato mzima wa, wa, wa muda mrefu. Atatoka uongozini kabla hajatekeleza haja uh, uh, hajatimiza ahadi zake zote zile lakini itasalia kwamba alijaribu, watu wake watafurahia bila shaka Mutua. Lakini nikirejea kwako, eh, kwako Shamis Al Katri, labda utueleze kwa upande wako. Swala la uhamiaji ndio kuu sana kwa upande wa ahadi za Trump, kama alivyozungumza na watu wa Maga wanatarajia kuyaona hayo. Pengine kwa upande huo nini unachotegemea kuona kikifanyika hapa na yapya anazungumzwa? Shamis, unanipata? Nakusikia, mafaya, na, ha, sasa nakusikia, endelea. Eh, matokeo ya, ya uchaguzi nilikuwa naangalia katika majimbo ya Texas ya Arizona ni kwamba, ni kwamba ni kwamba kuna vijiji Texas miaka mia moja ishirini na wakazi wake ni wa Spanish ambao wanavoti Democrat, lakini kwa mara ya kwanza wameamua kuvoti Republican kutokana na kuchoshwa kwamba border haina control. Kwa hiyo ukiangalia namba ya, ya wapiga kura wa Trump waliopigia kura wageni, na hofu ya kwamba Trump hapendi wageni, atafukuza wageni, ni kwamba maneno aliyoyazungumza Bernie Sanders ni kwamba watu wamechoka na chama cha Democrat, wanataka kuona action yoyote inafanyika kwa mambo mengi ya kiuchumi, mambo mengi kwa hiyo watu hawakuwa na option nyingi za ku- za kufanya, hawakuwa na option nyingine kwa pekee. Hata kwa Uislamu ilikuwa hakuna nyingine, ilikuwa ni ni ni, ni Trump tu. Bila shaka na pengine hayo ndio ambayo umeshuhudia eh, yakitajwa Najua pia Abdu Shakur Abud eh, kule Minnesota ulikokuwako, umeona mengi, akizungumza kwa upande wa chama cha Democrat, lakini pia eh, umefuatilia upande huu wa Republican, matarajio ya MAGA na swala hili zima, eh, la ahadi ya uhamiaji. Nini ambacho umekisikia? Kwa hakika swala la uhamiaji limetia wasiwasi watu wengi hapa, hata hapa Minnesota ambayo ni jimbo la Wademocrat, imetia wasiwasi kwamba wale ambao hawana vibali wanahofu kwamba wanaweza kuchukuliwa waka wakawekwa ndani ya ndege wakarudishwa nyumbani. Lakini kwa vyovyote vile, kama tunavyojua, sheria zinafanyika, na katika awamu yake ya kwanza alijaribu mipango mingi. Tunajua alijaribu kusema kwamba atajenga ukuta, lakini ukuta haukujengwa kiasi ilivyokuwa, haukujengwa na haukulipiwa na Mexico. Kwa hivyo watu wanafahamu kwamba jambo la kutekeleza ahadi alizozitoa kuna mfumo na sheria ambazo zipo lazima zipitishe, lakini kitu kimoja inabidi mtu achukulie maanani ni kwamba Trump ana uwezo mkubwa hivi sasa kwa sababu ana Senate, na Senate lina wajumbe wengi zaidi, litadhibitiwa na watu wa Republican. Kwa upande mmoja, anaweza kupitisha sheria zake kwa urahisi zaidi, lakini wengi hapa, wale ambao wanafikiria kwamba wataanza kufukuzwa, wanaamini kwamba mfumo utakuwa mrefu kabisa. Anaweza kuchukua uamuzi, lakini lazima watu watafikisha mahakamani na mahakama. Tunajua hapa Marekani, mahakama juu ya uhamiaji imejaa faili za watu wengi. Kwa hivyo itachukua muda mrefu, na kama mmoja kati ya waliozungumza, inaweza kuchukua muda hata baada ya yeye kuondoka madarakani. Kwa hivyo wanasema kwamba ingawa wana wasiwasi, lakini wanahisi mambo yatabadilika, watu wataanza kurudi katika ile hali ya kujificha, maanake hawajui mpango utaanza kutumika namna gani na utafanyika namna gani, lakini wengine wanasema ukiwaondoa wahamiaji wahamiaji wengi wanafanya zile kazi ambazo Wamarekani hawataki kufanya, kwa hivyo kutakuwa na tatizo la upungufu wa wafanyakazi katika kipindi fulani ikiwa ataanzisha mpango huo, maanake amesema ataanzisha, na wakati huo hali ya mambo itakuwa ghali zaidi, vitu vitapanda. Kwa hivyo atakabiliwa na tatizo la kuongezeka kwa ughali wa maisha, ambao tayari hivi sasa ni wa juu kabisa, ndo mmoja kati ya maswala ya uchumi alijitokeza. Kwa hivyo ni changamoto ambayo atajikuta nayo, ambayo sio rahisi kuweza kukabilia nao kama anavyofikiria au kama anavyozungumza. Sawa kabisa, Shakuru. Na vilevile vile kuna wale ambao wanaishi bila vibali na kuna wale ambao wana maombi yao ya hifadhi yako bado yanasubiriwa kule uhamiaji. Pengine uh, Mutua, kwa watu hawa hali itakuwaje kwa upande wao? Kuna uwezekano wa mambo mawili kufanyika. Wale ambao ni wafanyakazi wa, wa, hiyo idara ya uhamiaji na ambao hawafungamani na upande wowote wa kisiasa labda hawakubaliani uh, naye labda wanakubaliana na Biden huenda wakaharakisha mambo kabla hajaingia mamlakani au hata akiingia mamlakani waharakishe mambo. Yani, zile kesi ziamuliwa harakaharaka, wanaotaka eh, kupewa hifadhi hapa wapate, yani hizi ziishe haraka ili watu wasiumizwe zaidi, lakini inaweza kufanyika pia wakaondolewa kwa wingi, ikasema sasa ni wakati wa kuwatoa kwa wingi. Lakini, kumbuka, kazi ya kumwondoa mtu Marekani ni mchakato ambao yani, yani unachukua muda kwa ufupi zaidi labda miezi sita, kwa sababu kuna mahakama ikaamua kukata rufaa mambo kama hayo, na endapo kuna watu ambao wata kwa mfano watakamatwa kwa bahati mbaya, wakamatwe waondolewe hapa nchini Kutuli, tulishuhudia wakati alikuwa uongozini mahakama zikitoa amri hapa watu warejeshwe kutoka walikohamishiwa, waliko, waliko, waliko kwa gharama za serikali ya Marekani. Nafikiri sasa hivi labda, labda akifanya makosa hayo bado kuna njia kuna njia na kwa wale ambao wanatafuta vibali um, mimi, mimi shauri wangu ni kwamba muhimu, muhimu sana, sana. Ngoja nizungumza kidogo kuhusu watu wa Afrika Mashariki wa Kenya na wa Tanzania, sana sana wa Kenya. Kuna hii tabia ya mtu kujikalia kivyake, hana uhusiano na watu wa kwao na nini. Bwana, huu ni wakati wa kutokea kujuana na watu, tafuta ushirikiano. Unaweza ukashikwa ukafungwa jela, tukachanga tukapata mwanasheria wa kukutetea kwa hiyo ni, ni, ni, ni, ni, ni kitu ambacho kina yani, yani, huu ushindi wa Trump unahitaji tuwe pamoja, hata wale ambao tuna, tuna vibali. Kumbuka alipokuwa rais, kuna wakati ambapo alikuwa ameanza, ameanza ku, uh, mchakato wa kuwaondoa watu ambao wa, hata wanaona uraia wa hapa, lakini walitoka nchi nyingine. Akasema ngoja tuangalie iwapo ulidanganya katika ule mchakato wa kukupa uraia, labda ulijibu uli, uli, uli swali fulani kwa uongo, ikawa kwamba uh, uh, jawabu haikuwa sahihi tukipata ulidanganya wewe, unatolewa pia, unatolewa pia, unaondolewa. Sasa bwana huyu, bwana atavuruga watu. Haya, bila shaka niangalia upande mwingine. Chama cha Demokrati kinaripotiwa kwa kwenye mvutano na kulaumiana kutokana na kupoteza uchaguzi huu. Pengine Shamis, hali unavyoisikia ikoje huko? Ah, ni kwamba kuna unajua, una wanasema tukishavunjika ndio kimevunjika <laughs> ni vigae sasa Chama cha Demokrati hakina cha kumtafuta mchawi, wachawi ni wenyewe chama. kuna watu wengi ambao wamejitokeza, wamesema wame walitoa shauri wa tofauti. Kuna watu ambao walikuwa wanasema, mfano wa jimbo la Michigan, Arabu American, kulikuwa na concession ilikuwa ifanyike ya kukubali kwamba japo kwa muda kuzuia silaha kwenda Israeli, kujaribu kumcontrol Netanyahu asilete vita yote hayo ni moja ya mambo ambayo yamechangia kupoteza majimbo mengi ambayo ya, ya wa, kura za Waislamu na jimbo za uh, yaani, yaani majimbo ya, ya watu ambao wanapinga vita hata waliokuwa sio Waislamu. Hiyo ni hoja moja, na kuna watu ukiangalia historia toka Joji Bush yule si mwenyewe wa mwanzo, basi ni kwamba economy ni kitu kimoja, kina impact kubwa sana katika uchumi wa Marekani, inflation iko very high na na kwamba kitu kimoja ambacho mimi personally nilichokiona na niliwaambia watu ni kwamba Kamala amefanya makosa yale yale aliyofanya Hillary Clinton. Amepoteza muda mwingi sana kuzungumza matatizo ya Trump na ubaya wa Trump badala ya kueleza nini watawafanyia Wamarekani. Ni kitu kimoja ambacho naona ni kosa kubwa ambalo wamelifanya bila nah shaka, muda wetu sio mwingi sana, na kwa kumalizia, tunakushukuru sana Shamis. Haraka haraka, Abdu Shakur Abudi, pia umefuatilia ripoti zinazoeleza kuhusu chama hiki, eh, kulaumiana kile ambacho umekisikia. Shukuru naam, hivi sasa chama cha demokrati kinaanza kutafakari nani aliyofanya makosa, nini kimetokea na wengi wameanza kulaumiana kwa upande kwamba huenda Biden alichelewa kuondoka, kumruhusu Kamala Harris kufanya uchaguzi au kupanga vilivyo, lakini zaidi wanahisi kwamba wangemtoa mapema ili wengine wanasema mchakato wa uchaguzi wa awali katika vyama kuweza kumchagua mtu ambaye angefaa na kustahili kuweza kupambana. Kwa hivyo unakuta maoni kama hayo lazima yanatokea wakati panapokuwa pa hali kama hii. Wengine wanachukulia kwamba, ingawa alijitokeza, hakuwa tayari kabisa vilivyo kupambana na mtu ambaye alikuwa kwenye uwanja tangu mwaka mzima. Kwa hivyo malalamiko hayo yatakuwa yakiendelea, kila mtu akiangalia wa unawale, wanasema mrengo wa kushoto sana imesababisha chama kwenda mbali na kuharibu uwezo wake wa kubaki na wale watu wa katikati, ambao wengi walimpigia, wenye msimamo wa katikati walimpigia Trump. Kwa hivyo ni mambo mengi ambayo wanazungumza na wanahisi kwamba wakati utafika kuona nini cha kufanya na namna gani kurekebisha chama bila shaka. Nakushukuru sana mwenzangu Abdu Shakur Abud kutoka kule Minneapolis, Minnesota, hali kadhalika mchambuzi Shamis Alkatri hapa Washington na Douglas Mutua kutoka kule Virginia. Upande wa pili ni Aida Isa Samizi, Meri Mgawe. Jia langu ni Sandey Shomari, nakuambia alamsik. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki posa kopema kufakasi orji orijinali gangi didi tutia bra kati ya mienao ni mawingo libi mbeje