Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Na leo katika sehemu ya kwanza, viongozi wa nchi za sadek walikubaliana hii leo kuongeza kwa mwaka mwingine mmoja kuwepo kwa wanajeshi wa kanda hiyo waliotumwa kupambana na wa waasi katika eneo linalokumbwa na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia waliahidi kufanya kazi kwa ajili ya kutafuta amani nchini Msumbiji ambao kumekubwa na ghasia asababu ya uchaguzi. Na katika sehemu ya pili tunamulika kuibuka kwa mitandao ya kijamii ambayo irahisisha utoaji wa maoni kwa njia rahisi na ya haraka, lakini tumeshuhudia serikali nyingi zimejikuta katika hali ya kukosa uvumilivu wakati zinapokosolewa kwa uongozi mbaya na pia kwa kushindwa kutekeleza ahadi zao kwa wananchi waliozichagua. Na nakukaribisha. Jina langu ni Sandey Shomari. Viongozi wa nchi za SADEK walikubaliana hii leo Jumatano kuongeza kwa mwaka mwingine mmoja kuwepo kwa wanajeshi wa kanda hiyo waliotumwa kupambana na waasi katika eneo lilokumbwa na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Pia wameahidi kufanya kazi kwa ajili ya kutafuta amani nchini Msumbiji ambako kumekumbwa na ghasia za baada ya uchaguzi. Viongozi hao walikutana katika mji mkuu wa Zimbabwe, Harare, kwa mkutano wao chini ya mwamvuli wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADEK. Jumuiya ilio na mataifa 16 inayojumuisha pia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Taasisi hiyo ya kanda ya Afrika imekabidhi wanajeshi elfu tatu kwa ujumbe wa Sadek nchini DRC ambao ilitumwa Desemba mwaka jana, ikiwa zaidi wanajeshi elfu mbili wanaotoka Tanzania na Malawi. Ujimbo huo ni miongoni mwa elfu ya vikosi na wafanyakazi katika eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini ambao limekumbwa na miongo kadhaa ya vurugu za kutumia silaha wanajumuisha wanajeshi wa serikali ya Kongo, kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa na zaidi ya vikundi mia moja vinavyopigania majaraka, ardhi na, na rasilimali za madini ya thamani. Wengine wanajaribu kutetea jamii zao. Baadhi yao makundi yenye silaha yameshutumiwa kwa mauaji mengi ya kikabila. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa Peter Bigenda kutoka Pretoria, Afrika ya Kusini, na kwanza kutaka kujua kile ambacho kimepelekea kuongezwa kwa muda huo kwa wanajeshi wa Sadek. Uh, binafsi nadhani kilichopelekea kuongezwa kwa uh, kwa maamuzi haya ya kuongeza hizi missions za kiusalama katika mataifa haya ya DRC pamoja na Msumbiji, kwa mfano, tukianzia na Kongo Kinshasa, nadhani niliwahi kusema tangu mwanzo kabisa wakati Eh, SADC ikijiandaa kupeleka majeshi yake nchini DRC kwamba hii haitakuwa haitakuwa harakati ambayo ni nyepesi, kutokana na kwamba kuna vizingiti vingi ndani ya DRC yenyewe. Mpaka dakika hii eh, kikundi hiki cha SADC ambacho kinaundwa na mataifa kama vile Tanzania, Malawi, eh, na Afrika Kusini ikiwemo kwa kweli hakijaweza e, kwa kiasi ambacho kinaridhisha e, kuleta amani ambayo inatatikikana zaidi hasa katika eneo hili la kaskazini mashariki mwa DRC. E, mpaka dakika hii mapigano yanaendelea. Zaidi ya watu milioni saba nchini in DRC wamekuwa, wamepoteza makazi yao kwa hiyo swala zima la kiusalama na hasa katika eneo hili la DRC bado linaendelea na mauaji ya kimbali yanaendelea, mauaji ya kinyama ya kikatili na vikundi mbalimbali ambavyo vinaongoza harakati hizi za za mapigano katika nchi ya DRC bado zinaendelea. Kwa sasa hapo, hapo na hapo hapo, wananchi wengi wa DRC miongoni mwao watetezi wa haki za binadamu na wachambuzi kule wanaona kwamba kuongezwa kwa muda huu wa Sadeki kwao sio faida yoyote, na wanaona kwamba makundi haya yataendelea kuwepo, na Sadeki wamekuwepo na bado ghasia zataendelea kuwepo pengine. Hilo unalionaje kwa mtazamo wako, na kazi nzima ya juhudi za Sadeki zitaendaje ikiwa hali ndivyo hivyo ilivyo kule? Kwa watu na wananchi wananchi wa DRC hawana haki ya kulalamika, walipashwa kushukuru jitihada za umoja huu wa Sadeki wanapaswa kushukuru kwamba mataifa haya yamejitolea kwa dhati katika kuwasaidia, lakini wao wenyewe, wao wenyewe hawana ari, hawana nia na wana haw, na wala hawana uchu wa kusema kwamba waikomboe wa nchi yao, wahakikishe kwamba mipaka ya taifa lao imelindwa barabara. Hakuna mtu wa kutoka nje atakaye kuleteeni amani DRC, atakaye kuleteeni miundombinu DRC. Sasa hivi viwanja vingi vya ndege pale DRC ni vumbi tupu, ni viwanja vya ajabu, vinatia vina aibu na kila kitu. Kwa hiyo wananchi wa DRC wao wenyewe wana wanahitaji mtu wa kuwa mobilize, wanahitaji mtu wa kuwahamasisha wawe na uzalendo. Kwa sababu kwa mfano, nikikupa mfano kidogo tu, hawa hawa ndu hawa jamaa wa M23, wale jamaa ni wachache, lakini wameshikana pamoja, wamekuwa kitu kimoja. Ujumbe huu ni miongoni mwa maelfu ya vikosi vinayofanya kazi katika eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini ambao limekumbwa na miongo kadhaa ya vurugu za kutumia silaha. Inajumuisha wanajeshi wa serikali ya Kongo, kikosi cha kulinda amani cha Umoja Mataifa na kuna vikundi vingi tu pale. Kwa hiyo ghasia siku zote bado zimeshuhudiwa, lakini wakati huo wa wakazi wa DRC wanajiuliza ikiwa kuongeza muda huku kuna faida yoyote kwa upande wao. Valeri Mumbere ni mchambuzi wa siasa za DRC na anasema bado hawajaridhika. swali hilo hilo jambo mimi kama mkongomani nafikiria ni, ni jambo ambalo halikukuwa la lazima tena waongezee wanajeshi wa SADC mwaka mmoja. Sababu hiyo mwaka ambao wamefanya Congo ilikuwa ni kutatoa shida za Kongo, wangelikuwa wamemaliza tayari sasa. Naona kama hiyo jeshi za SADC inakuwa kama business sasa. Leo yaani ni kukuta Congo, ili warudi inakuwa shida kitu ambacho jeshi hilo limeamua kuongeza muda ni kwa sababu wanasema bado mashariki mwa Kongo kuna matatizo mengi, bado ghasia zinaendelea na wao wanataka kuhakikisha kwamba usalama unapatikana. Sasa uone kama hilo ni jambo la kusaidia, ni jambo la kusaidia, ndio, lakini si lazima. Sasa kutosha habari ambazo zinabaki mashariki mwa Kongo, jeshi letu na wazalendu wakitaka wazitatue. Unafikiria una, una watashindwa kweli? Nafikiria hawawezi shindwa. Hiyo kitu ambayo inakosa ina kwa hili jambo la mashariki wa Kongo ni kitu ya diplomasia. Sijui diplomasia ya rahisi inafikia lengo gani, ama anafikiria nini kwa, ku, kwa kuweza kumaliza shida ambazo ziko za wa mashariki mwa Kongo, lakini mi sifikirie kama ni jeshi la SADC ama MONUSCO ni itamaliza hilo shida. Mi sifikirie, kwa maoni yangu. Bila shaka na pengine kwa ujumla wake kumeshaonekana majeshi mengi yakiwepo huko na hivi sasa Sadek ndio amekuja kusaidia vilevile vile, na bado unasema matatizo yanaendelea kuwa hapo. Kwa hiyo wewe binafsi, pengine katika kuzungumza na wakazi walioko mashariki mwa Kongo, wakazi wanasema nini baada ya kuona jeshi la Sadek limekuja? Hiyo nafikiria hiyo sio option ambayo inaweza ikatatua shida ambazo ziko kwa mashariki mwa Kongo. Ah, kwa mimi kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ngambo yangu nafikiria su-sio sio njia ya kukana suluhisho, sababu hawa wajeshi wanakuja huku nchi mbalimbali wanakuja huku si, si kwa bure, wanakuja wanapata pesa alafu wakishaishi huku siku nyingi na hiyo pesa wanajua wakirudi kwao hawatapata wa itakuwa inakuwa shida tena ingine ngumu sana ambayo tutakuwa nayo. Lakini wakati huo huo, nao watetezi wa haki za binadamu na wadau bado wana wasiwasi na hali ilivyo Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, licha ya jeshi hilo kuongeza muda wake. Josephine Malimokono ni mwanaharakati wa haki za binadamu, anaeleza wasiwasi wake juu ya hali ilivyo. Asante bwana journalist, taarifa hii ya kuongeza mwaka mmoja kwa wanasadek Ee, mimi binafsi hata na kina mama wengine wanashangaa kuona tena wanapewa muda tena mrefu kwa kuweza kusaidia, kwa sababu ingawa wapo mauaji mau, hayaishi mauaji yanaendelea na vile vile hawa wam wanaendelea wa, wa, wa, wa, wa, wa wa, kukamata miji na miji na miji. Sasa tunajiuliza hivi hawa wanaotusaidia Sadek wanafanya kazi ni gani? Na sisi akina mama tunaendelea kuteseka, hata wababa wanakosa namna ya kupata njia kwenda huko na huko. Ni jambo ya kushangaza kuona amani hairudi na amani haitarudi na wageni, ni mpaka sisi wenyewe. Sawa kabisa, lakini kitu ambacho Sadeki amezungumza kilichowafanya waweze kuongeza muda wao E, waliamua kufanya hivi kwa sababu ya kuona kwamba kumekuwa na mapigano yasiyokwisha, pamoja na kwamba wao wamekuja, lakini wanajaribu kusaidia e, kupunguza haya matatizo. Kwa hiyo wameona kwamba wakiongeza mwaka mwingine mmoja inaweza ikasaidia hali. Lakini wewe unatetea haki za binadamu kila siku, unakutana na watu wa DRC kila wakati, unashuhudia mambo mengi. Kwa nini unaona kwamba wasiongeze muda wakati wao wanaona kama wanataka kusaidia watu. Kwani watu wenyewe huko wanavyoongea nao wanasemaje? Kweli sisi wa Afrika, mgeni huyu anayekawa anakuwa hata matatizo kwa nyumba. Sisi hapo tunatoka huko Luanda, kwa kuchunguza namna kina mama wanaweza kutiwa katika e processes hiyo ya amani. Tumeandika vibarua na tunasema sherti yule anaye facilitation President ja atuambie, wale watu wanafanya kazi gani? Sababu vita iishi, na akina mama wanaendelea kuangaika na kufa na kuwapoteza watoto na waume. Sisi hatuone kazi kabisa kamili, sherti yetu ikamate uamzi, ikamate msimamo wao kwa kuweza kufanya kuleta amani. Asante ah, sana Josephine Malik Mkono kuzungumza nasi. Na kufikia hapo, ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Tuelekee katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tunamulika kanda ya Afrika Mashariki kumekuwa na visa vingi vya ukandamizaji wa mitandao ya mawasiliano na watumiaji wake, ambapo kumeripotiwa utekaji nyara, kutoweka kwa watu na pia kuuawa kwa wakosoaji wanaotekeleza uhuru wao wa kujieleza. Kwa undani hii leo tunaungana na mwandishi wetu nchini Kenya, Jason Nyakundi, ambaye anaangazia kudidimia kwa uhuru huo wa kujieleza Afrika Mashariki na madhara yake yanaweza kuwa ni yapi. Kijana wa miaka 21 amekuwa mtumiaji wa mtandao wa kijamii wa TikTok wa hivi punde zaidi nchini Uganda kufungwa jela baada ya kutengeneza video ambayo ilisemekana kumkashifu Rais Yoweri Museveni. Emmanuel Nabugodi alifika mbele ya mahakama Jumatatu wiki hii baada ya kukiri mashtaka mane wiki iliyopita, yakiwemo matamshi ya chuki na kueneza habari mbaya kuhusu rais. Alihukumiwa kifungo cha miezi thelathini na miwili jela. Nabugodi ambaye ni maarufu kwa kuchapisha vichekesho kwa wafuasi wake elfu ishirini alitengeneza video ya kumkejeli mkuu wa nchi. Kwenye video hiyo, alitoa wito wa kupiwa viboko hadharani rais Museveni. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamekuwa yakilalamika mara kwa mara kuhusu vikwazo vya uhuru wa kujieleza nchini Uganda, yakidai kuwa rais Museveni ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1986 havumilii ukosoaji. Mnamo Julai, Edward Awebwa alihukumiwa kifungo cha miaka sita kwa mashtaka sawa na yanabugodi kuhusu uchapishaji kwenye mtandao wa TikTok, huku wengine watatu wakiwa sasa wanasubiri kesi zao. Nimezungumza na mkurugenzi mtendaji wa mtandao wa Jamii Forums nchini Tanzania, Maxens Melo, na kwanza nimemuuliza kuhusu anavyouona uhuru wa kujieleza Afrika Mashariki kuna takwimu zinazotolewa za kimataifa, unabakia kusema huenda wenzetu hawajakutana na wengine, tukawaelezea yale tunayoyaona. Kuna uminywaji mkubwa sana wa uhuru wa kujieleza, hasa kwenye mitandao. Siku za nyuma walikuwa wanaangaika na vyombo vya habari, lakini mitandao imekuja kufanya kitu tunasema decentralization ya Uh, usambazaji wa taarifa taarifa, siku za nyuma tuitegemea zitoke kwenye vyombo vya habari na wananchi wazichakate, lakini siku hizi wananchi wenyewe wanachakata taarifa wao kwa wao kwa kutumia mitandao. Sasa uhuru ambao watu wanao nje ya mtandao unashindikana kupatikana mtandaoni kwa sababu mamlaka zimebaini e, taarifa zinasambaa kwa kasi sana kwa njia ya mtandao. Kwa hiyo kwenye mataifa yetu haya ikiwemo Tanzania unakuta kuna taifa kama Tanzania sasa hivi bila VPN au eh, eh, nyenzo ya ziada huwezi kutumia mtandao kama Telegram, wala huwezi kutumia Clubhouse. Kwa Uganda nadhani utakuwa umesikia kwa wenzetu, hey, kijana aliyeandika tiktok tiktok, ana, ana, ana, anashughulikiwa kwa sababu mtu anakuja na mawazo ambayo yanakinzana na watawala kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, lakini eh, wananchi wenyewe ni wabunifu sana. Wanapobaini kwamba udikteta wa kisasa naweza kusema ni aidha ukoloni wa kisasa au udikteta wa kisasa unakuja kwa kutafuta kwa minya wananchi. Wanaendelea kutafuta mbinu mbadala za kuweza kuhakikisha kwamba wanatumia fursa inayopatikana kuendelea kujieleza. Teknolojia inabadilisha namna watu wanavyoweza kuchakata taarifa, lakini uhuru umeminywa sana, wanahabari hata kwa Tanzania. Kila siku wanalilia sheria mbovu zilizopo, ukamatwaji, na utishiwaji wa wanahabari, kupotezwa kwa wanahabari. Na hata hapo kwa Kenya, nadhani utakumbuka kwamba kuna mdau au uh, mwananchi ma, ma, aliyekuwa uh, wanaita influensa akitumia mitandao kwa kumkosoa mwanasiasa anatekwa naumizwa. Kwa kweli uhuru wa kujieleza kwa kiwango kikubwa kwenye mataifa yetu ya Afrika Mashariki kwa ujumla wake, hata Rwanda hali ni hiyo hiyo, si mzuri. Nilikuwa naongea na, na wenzangu kwa upande wa Sudani Sudani, Sudan ya Kusini na wenyewe wanaeleza kwa kweli, hali si nzuri. Na wenyewe walikuwa wanaletea sheria ya makosa ya mtandao kama ilivyokuwa kwa Tanzania, lakini kwa kiwango fulani wameweza kuizuia. Kwa Uganda, tutakuwa tunajua kwa wenzetu Uganda ya kwamba wanayo sheria kama hiyo, wanaita Computer Misuse Act, inatumika sana kuumiza wananchi. Ni kwamba pamoja na kwamba walifanikiwa kwa kiwango kimoja ama eh, kwa namna moja ama nyingine kudhibiti vyombo vya habari, lakini bado wanahangaika kutafuta namna pia kudhibiti uhuru wa kujieleza katika njia ya mitandao. Abugodi alitiwa hatiani chini ya marekebisho ya sheria yenye utata ya mwaka 2022 kuhusu matumizi mabaya ya kompyuta. Sheria hiyo inasema kuwa ni kinyume cha sheria kuandika, kutuma au kushiriki habari yoyote kupitia kompyuta ambayo inaweza kudhihaki au kudhalilisha mtu mwingine, kikundi cha watu, kabila, dini au jinsia. Katika ripoti yake ya haki za binadamu kuhusu Uganda mwaka jana Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema mamlaka zilitumia sheria hii kuwatisha watumiaji wa mtandao dhidi ya kukosoa sera za serikali. Mapema mwezi huu, mdhibiti wa mawasiliano nchini Tanzania alifunga majukwaa ya kidijitali ya kampuni ya habari ya Mwananchi kutokana na uchapishaji wa kile ilichokiita maudhui yaliyowekewa vikwazo, hatua ambayo kundi moja la upinzani lilisema ililenga kuviziba vyombo vya habari ambavyo vinaikosoa serikali. Richard Onyonka ni seneta wa bunge la senati nchini Kenya. Nimemuuliza kuhusu sababu zinazoweza kuchangia uongozi kuwa mkali kwa mitandao na utumiaji wake Afrika wakati huu. Kitu ambacho kinafanya tuanze kuwa na tabia mbaya kwa maongozi yetu ni kwa sababu, kitu kinachotufanya tutafute uongozi, viongozi wengi wa Afrika nini? Tunataka kuiba pesa za kiserikali, tunataka kuchukua rasilimali ya wananchi miradi ikianza kufanywa haifanywi. Kuna miradi gushi, kuna miradi hewa, kila kitu. So unapata kuwa kiongozi akianza kuchambuliwa na kuonyeshwa vile uongozi wake um, zile ahadi aliyotolea wananchi nchi, akawaambia ntawafanyia hii, madawa kwa hospitali yatakuwepo barabara tutatengeneza barabara nzuri, wanafunzi watasoma vyuo vikuu, watakuwa wamesoma na serikali watawalipia. Wale ambao wanaweza, kama mimi, wakati nimesoma chuo kikuu cha Nairobi nilikuwa nimelipiwa fisi yote na serikali, nikaja kumaliza, nikapata kazi, nikalipa. Hivyo ndivyo mnakuwa mnachuachambua na kuangalia masilahi ya wananchi maskini Afrika. Sasa kila kitu kinachofanyika, wale ambao ni viongozi ni kuji faidisha kuhakikisha wametajirika, kuhakikisha ndio wananunua mashamba kubwa. Ulioenda juzi vile tunaonyesha kutoka Zambia, vile kiongozi mmoja anaweka ekari elfu mia sita za shamba. Jamani, elfu mia sita wachukua kufanyia nini? Sasa watu kama wale ukianza kuzungumza vile wameiba mali ya kiserikali basi wanakuwa na nini, wanaanza kuwa, kusema huyo mtu anataka nini, ana chuki huyo mtu anaza, anataka uongozi wetu uondoke, ile wafanye nini nini. Uongozi wa Afrika hautaki waambiwe vile tunatumia rasilimali za wananchi. Sasa sisi tunasema tunataka tukubaliwe, tuzungumze, tukosoe serikali kwa heshima, serikali ifanyie wananchi kazi. Miaka tano ikiisha, wananchi wanakoja, kura zikija wale wanashinda, wanaendelea hivyo hivyo. Ndivyo tunaweza kutunza nchi yetu, kwa sababu hamna mtu atatoka nje akuje kutengeneza hii Kenya. Hii Kenya na Afrika ni sisi Waafrika. Sasa tuanze kusema kuwa wacha ufisadi, wacha kuandika watu wa jamii yako pekee, wacha kufanya uongozi ambako haja yako ni kunyanyasa wale ambao hawajiwezi. Hayo ndio mambo yanasumbua yana wa Afrika wakati huu. Mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania ilifuta leseni ya Mwananchi kwa siku thelathini ikisema kuwa kampuni hiyo ilichapisha maudhui ambayo yaliharibu taswira ya nchi. Moja ya machapisho ya Mwananchi, The Citizen, ilichapisha video kwenye majukwaa yake ya Kaya x na Instagram ikimwonyesha mwanamke akitazama matangazo ya televisheni ambayo yalionyesha watu wakilalamika kuhusu kupotea au kuuawa kwa jamaa na marafiki. Rais Samia Suluhu Hassan alipata sifa katika miaka ya mitatu iliyopita kwa kuondoa marufuku ya mikutano ya vyama vya siasa na kupunguza vikwazo vya vyombo vya habari. Hata hivyo, wakosoaji wanasema matukio ya hivi majuzi, yakiwemo kupigwa marufuku kwa baadhi ya maandamano na kukamatwa kwa viongozi wa upinzani na waandishi wa habari, yalidhihirisha kurudisha nyuma uhuru Serikali zote zetu za Afrika Mashariki kwa ujumla wake, moja, wananchi hawa ndio waliowapigia kura kwa kuweka madarakani. Wakati mnapokuwa mkiwaomba kura, wala hamwambii tutawadhibiti au tutawashughulikia. Mnakuwa mkiwapa ahadi kedekede, mkidai kwamba yani sisi tutafanya lile na lile na na uhuru wa kujieleza mnahakikisha kwamba mtawahakikishia, lakini mkisha ingia madarakani, mnataka kuleta umwinyi na kuwaumiza wananchi. Niseme mwananchi huyu huyu ambao wengine mnasema ni wajinga wapumbavu, wanatakiwa wadhibitiwe, ndo hao hao walioweka madarakani. Ni vizuri kusikiliza hata kelele za wajinga, cha muhimu tu ni kuzifanyia kazi. Hakuna mwananchi anayekuwa anapiga kelele akiwa na nia kuchukua nafasi yako, bali anakuambia kuna kitu unachokifanya ambacho yeye haridhiki nacho. Ni vizuri kusikiliza kelele hata zinazokuwa zinakwaza, ndio maana ya demokrasia. Lakini tunapokuja kwa wananchi, unapoona watawala wanamuumiza mmoja au wanamdhibiti mmoja, usishangilie kwa sababu kesho wanaweza wakaja kwako, kwa sababu kwa pamoja tukipiga kelele dhidi ya wale wanaominya uhuru wetu wa kujieleza, tutafanikiwa. Na itapendeza zaidi tukienda kwa pamoja kama mataifa ya Afrika Mashariki kuliko nchi moja moja au mdao mmoja mmoja. Tukiendelea kuminya uhuru wa watu wa kujieleza leza hata kama yawezekano wezekano, anayoongea yanauma, tutapelekea wananchi kutafuta eh, mbinu mbadala. Mbinu mbadala zinaweza kuja zikiwa zinaambatanisha maandamano, ambapo wale mnaodhaniani maadui kwamba alikuwa anawatumia, ndio watapoingia hapo hapo huwatumia sasa, yanaweza kapelekea machafuko katika mataifa yetu, yataathiri uchumi wa mataifa yetu, yataathiri elimu, yataathiri kila kitu, na kuweza kujenga upya mataifa yetu itachukua muda mrefu. Nisisitize wananchi, tuliwaomba kura wenyewe au tumekuwa tukiwaahidi kwamba tutawaongoza na sio tutawatawala tuache kuwa na fikra za kiutawala tuwe na fikra za kiuongozi na tuwe tayari kukosolewa ili mradi tunajua hawa ndio wananchi tunaowahudumia. Na nchini Kenya, baada ya kuripotiwa kutoweka mwanablogu maarufu Scofin Aoko Otieno almaarufu Maverik Aoko, mwanablogu huyo alipatikana siku kumi baadaye mapema mwezi huu. Taarifa ambazo zilichapishwa kwenye mtandao wa X zilisema mwanablogu huyo alipatikana akiwa hai karibu na mpaka wa Kenya na Tanzania. Kiongozi wa chama cha Waipa, Kalonzo Msioka, ashaikashifu serikali ya Kenya kutokana na kile alichokiita kama utekaji nyara ulioidhinishwa na serikali na mauaji ya kiholela ikiwemo kukamatwa kwa mwanaharakati Boniface Mwangi. Asante sana Jason Nyakundi kwa sehemu hiyo ya pili, na kufikia hapo tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo pia shukrani kwa wale ambao nimeweza kuzungumza nao, valeri Mumbele, josephini mali Mukono eh, na mchambuzi Peter bigenda kutoka afrika ya kusini eh, upande wa pili ni aida Isa, msimamizi wa matangazo haya hadija Riyami. Jina langu ni sunday Shomari na waambieni wote alamsik lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.