Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho kuangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi cha leo, tutaangazia sitisho la mapigano ambalo limeanza kutekelezwa hii leo kati ya Israeli na kundi la wanamgambo la Hezbollah lenye makao yake nchini Lebanon baada ya baraza la mawaziri la Israeli kupitisha kauli hiyo. Moja ya sharti kubwa ambalo Israeli wanahitaji ni kuhakisha kwamba wale mateka wao waisraeli wa, wa ambao walitekwa waweze kurejeshwa, uh, nchini Israeli. Kwenye sehemu ya pili tutamulika ripoti ya Global Terrorism Index, GTI ya mwaka 2024 ambayo imeorodesha Kenya kama nambari 18 kutoka 17 mwaka uliopita. Kulikoni ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Nam sitisho la mapigano kati ya Israeli na kundi la wanamgambo la Hezbollah lenye makao yake nchini Lebanon Lilianza kutekelezwa mapema leo Jumatano na hivyo kusimamisha mapigano ambayo viongozi wa Marekani na Ufaransa walisema yanaweza kufungua njia ya kuelekea kwenye sitisho jingine huko ukanda wa Gaza. Wakati sitisho la mapigano linatekelezwa, kulikuwa na msururu wa magari yaliyokuwa yanaelekea kusini mwa Lebanon ambako kwa miezi kadhaa kulikuwa na mapigano makali na kuwalazimisha watu kuhama nyumba zao. Jeshi la Israeli liliwaonya watu kukaa mbali na vijiji vyao ambako iliwahi kuamuriwa waondoke. Marekani pamoja na Ufaransa wamekuwa na jukumu kuu katika kusimamia kufikiwa kwa suluhu, ambapo baraza la mawaziri la usalama la Israeli liliidhinisha Jumanne jioni kusitishwa kwa mapigano hayo. Kabla ya kuendelea, ili tuliangalia hili kwa kina, tuungane sasa na mchambuzi wa siasa za kimataifa pamoja na diplomasia Moses Mutente. Moses, Umesikia yale ambayo ameendelea. Labda swali la moja kwa moja kwako, kabla hatujazungumza kuhusu Rais Joe Biden na vile alivyopokea uh, sitisho ama taarifa kuhusu sitisho hilo, kwako na kuuliza je, unadhani kwamba haya ambayo yametokea leo yatapelekea barabara ambayo itafanya kwamba iwe ni rahisi kufikia makubaliano kuhusu sitisho la mapigano huko Gaza? Nacho, kilichotokea katika hayo makubaliano uh, si uh, sina, sina hakika sana kama kinaweza kikachangia kustishwa mapigano Gaza kwa sababu moja ya sharti kubwa ambalo Israeli wanahitaji ni kuhakikisha kwamba uh, wale mateka wao wale Waisraeli wa ambao walitekwa uh, tangu Oktoba saba ya elfu mbili na ishirini na tatu waweze kurejeshwa uh, nchini Israeli. Sasa mpaka tunavyozungumza sasa hivi, kimsingi bado makubaliano ya jambo hilo hayajafikiwa, uh, ukizingatia pia kampeni ambayo Israel inaendelea kuifanya ya, ya ku, kuondoa pia viongozi wa Hamas. e, tumeona nchi kama Irani ikisifu eh, makubaliano hayo ya kusitisha eh, mapigano kati ya Israeli na Hezbollah eh, au tuseme na makubaliano kati ya Israel na Lebanon kuhusiana na Hezbollah. E, unadhani sifa zikitoka kwa Iran ni kwamba pia yenyewe inaunga mkono kwa dhati e, sitisho uh, hilo ni Iran kusifia uh, jambo hilo haitoi taswira ya moja kwa moja kwamba ina mpango wa wazi wa kutaka eneo la Mashariki ya Kati iliyo na usalama kwa sababu gani? Kwa sababu utakumbuka Uh, vikundi vingi ambavyo vinaishambulia Israel. Kwa mfano, ukiangalia Hamas, ukiangalia waasi wa uh, wa Houthi rebels pamoja na Hezbollah wenyewe mm -hmm. Mfadhili mkubwa anatajwa kuwa Iran. Sasa mara zote Israel imekuwa ikisema kwamba kama Iran kweli ina nia ya dhati ya kuhakikisha kwamba eneo la uh, Mashariki ya Kati linakuwa na utulivu, wanapaswa kuacha kusitisha udhamini wao kwa vikundi hivyo ambavyo nimevitaja. Kwa hiyo um, wamesifia huo mpango, lakini tusisahau kwamba bado wanaendelea kutuhumiwa uh, kuchangia na kuvifadhili uh, kwa fedha, lakini pia kuzipatia silaha vikundi hivyo ambavyo nimevitaja. Kwa hiyo mpaka uh, wafikia hatua ya kuacha ufadhili huo, kuacha kutoa hiyo sapoti ambayo wanaitoa, hapo ndipo ambapo binafsi nitaamini kwamba Irani kweli sasa ina mpango wa kuingia kama mshirika mkubwa wa kuhakikisha kwamba Mashariki ya Kati inakuwa eneo tulivu. Mwisho, nipe tathmini yako ya jinsi unavyoona vita hasa hivi vya Gaza vikielekea sasa, manake umesema una wasiwasi kwamba eh, huenda hii isiwe ni ishara ya kupatikana kwa makubaliano ya amani huko Gaza. Unaona kama vitaendelea kwa muda mrefu? kuna kunawezekana labda uh, serikali mpya itakayoingia nchini Marekani chini ya Donald Trump inawezekana ikaja ika, ika kuchangia kwa wakati fulani, ikaongeza ika hali ya kutafuta kwa amani. Hatima ya eneo hilo itakuwaje? Shukrani sana Moses Mtente, kuzungumza na Sauti ya Amerika. Asante sana. Rais wa Marekani Joe Biden aliita sitisho la mapigano kwamba ni hatua muhimu katika kumaliza hasi ya huko Mashariki ya Kati, na akasema kwamba Iran na washirika wake Hezbollah huko Lebanon na wanamgambo wa Hamasi huko Gaza wamelipa harama kubwa kwa sasa kwa sababu ya uh, ku, kuwepo na misimamo tofauti tofauti, na hiyo niyo imetokea kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa wa mapigano na wanajeshi wa Israeli. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Ibrahim Rabi, huyu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa huko Dar es Salaam. Kwanza amemuuliza huko Afrika Mashariki na kwingineko katika maeneo hayo taarifa hizi zimepokewa vipi? Uh, huko kwetu ni sawa, nadhani na, na maeneo mengine duniani ambayo kuwa bado mchanganyiko wa hisia na mawazo tofauti ya watu, hasa kuamini kuwa haya makubaliano ni kweli, kuwa yatakuwa ya halisi au yatakuwa makubaliano ya muda gani, na hata baadhi ya watu wengine wakihoji kuwa, vipi upande wa pili wa Gaza kule, mbona inaonekana hasa ilikuwa ni kule lakini wengi wanafikiria kuwa mtiririko wa mashambulizi ambayo yalianza mwanzo wa wiki kuanzia Jumatatu, kati ya pande zote mbili, upande wa Israel na upande wa wa Hizbullah bado yanaleta mashaka, kwa sababu ni Jumatatu, Jumanne, Jumatano wanafika kwenye makubaliano ya usitishaji wa vita. Kwa hiyo bado maswali ni mengi kuwa mwelekeo wa usitishaji wa vita na vitendo vinakuwa viko tofauti, kwa sababu unafahamu mwelekeo wa usitishaji huwa unaonyesha kama ishara kuwa sasa watu kama wote wame, wameshuka, wameanza, lakini wanaenda kusitisha vita hali ya kuwa wakiwa kwenye kiwango cha juu kabisa cha uhasama na na visasi. Kwa hiyo maswali ni mengi sana lakini wengine watasema kwamba pengine hii ilikuwa ni kumaliza kabisa, kumaliza yale yaliyobaki. Israel, Netanyahu alisema anataka kumaliza kabisa Hezbula kama alivyomaliza Hamas. Ndo maana amefanya dakika ya mwisho akijua kwamba makubaliano yatapatikana. Uh, ni vigumu kuamini kama kweli inaweza kuwa unamaliza una, kwa sababu ukiangalia kuwa mfano taarifa ambazo jeshi la Israel liliwahi kutoa hasa baada ya waziri mpya wa ulinzi Israel Katz kuingia alisema kuwa walikuwa wamemaliza nguvu ya Hizbullah hasa kwa kuangamiza silaha zao na vitu vyao kwa zaidi ya asilimia themanini, eh, kuwa uwezo ulikuwa umeshuka. Lakini tulichokiona Jumatatu roketi nyingi sana na makombora ambayo yalipiga maeneo mbalimbali ya, mbali ya Israel itaa naleta tena mashaka na maswali mengi kuhusu kuwa ilikuwa ni sahihi kweli ya asilimia themanini. Rais Biden na Marekani na nchi nyinginezo wamefanya juhudi kwa mwaka mzima kujaribu kusitisha mapigano haya, hata kulikuwa na shinikizo hapa Marekani kutaka vita visitishwe. Kwa nini unafikiri makubaliano yamefikiwa hivi sasa? Hivi sasa inaweza kuwa na mtiririko wa vitu vingi. Ukirudi nyuma, sikiliza kauli alizozisema Netanyahu wakati anatangaza lile tangazo la usitishaji wa mapigano. Naona kama Marekani safari hii alikuwa ameminya, ame chini kwa chini, bila kujulisha umma, kwa sababu katika kauli alizosema Netanyahu alisema kuwa tuna shida ya utiririshaji wa silaha, yani kama vile kuna kuna, kuna vikwazo vya vya silaha dhidi yetu kupata. Maanake kuwa inaonekana washirika wake ambao wasaidizi wakubwa wa silaha, Marekani na, na Ujerumani labda wamemtishia kwenye hilo lakini. Uh, nilikuwa nikisikiliza mijadala ikiendelea ndani ya Israel. Mmoja wa wabunge wa chama cha Likud alisema kuwa tuna shinikizo kutoka kwa washirika wetu, hasa uh, suala la silaha, lakini nje ya silaha tuna, tuna mashinikizo kwenye umoja wa Mataifa kupigiwa kura uh, lakini tunatakiwa tuende mbali zaidi. Halafu kumekuwa na kibali cha mahakama ya ICC. Sasa ni vitu ambavyo vimewafanya wale washirika kuimlazimisha sasa Netanyahu kuwa uh, ni lazima ufikiane na hili. Ukitazama ndani ya Israel, mfano wanasiasa wa ndani wa Israel kiasi kikubwa wamepinga. Hata raia wa kawaida wa Israeli kiasi kikubwa walikuwa wa, wanapinga swala la usitishaji wa vita na Hizbullah. Hata hata ukiangalia takwimu za awali za Israel za ndani, wengi walipinga vita ya Ghaza lakini wengi waliunga mkono vita ya Hizbullah. Sasa aina ya usitishaji wa vita ndani ya Israel hawajaridhika, maanake inaonyesha kuwa kumekuwa na shinikizo la kuwalazimisha wafikishe, na hata ukirudi kauli tena ya Netanyahu anasema kuwa tunarudi kwenda kupumzisha askari wetu, lakini hatujamaliza, huenda tukarejea hivi karibuni tukiwa tumetatua tatizo la la, la, la silaha maanake kuwa labda wanadhamini kuwa ujio wa Trump unaweza ukafungua zaidi kuwapa kile wanachokitaka, na wakarejea kumaliza kile walichokuwa nakitimiza. Kwa hiyo ndani yake kuna kuna vitu vingi, lakini inaonekana kama Israel ameingia kwenye hili kwa shinikizo kubwa kutoka kwa washirika wake. Je, kuna uwezekano makubaliano haya yatapelekea kupatikana makubaliano ya Ghaza? Uh, bila shaka uh, hilo limekuwa liko wazi na limekuwa likizungumzwa na hasa watu wa upande wa pili, upande wa washirika wa Hizbullah wamekuwa na, wanaakisi kuwa katika makubaliano hayo kuna hicho kifungu ambacho kinaruhusu sasa mazungumzo yaendelee hasa katika kipindi hiki cha usitishaji, licha ya kuwa upande wa, wa Israeli hawajayazungumza kabisa hilo. Na Netanyahu jana alisema kuwa tunafurahia kuwatenganisha kati ya Hizbullah na, na, na Hamas, kuwatenganisha, lakini kauli ya Biden iliyofuata baadaye inaonyesha tofauti, sawasawa na ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Blinken, na yenyewe imeonyesha tofauti. Wote wamezungumza kuhusu uwezekano sasa wa ufikishaji wa Gaza. Na hadi hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa Undani, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Nam, karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ripoti ya Global Terrorism Index, GTI, ya mwaka 2024 imeiorodhesha Kenya kuwa nambari kumi na nane. Hii ni kutoka nambari kumi na saba mwaka jana, ikiashiria kupungua kwa athari za itikadi potofu miongoni mwa vijana katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Na licha ya hayo, wataalamu wa maswala ya kuzuia na kukabiliana na itikadi potofu wanasema visa hivyo bado vingalipo ingawa haviripotiwi. Wenzetu Salma Muhamed na Amina Chombo wameandaa makala yafuatayo. Shukran. Vijana walio katika maeneo ya mazingira magumu ya kiuchumi ikiwemo Kenya wanakabiliwa na changamoto kadhaa. Mmojawapo ni hatari ya kuathiriwa na itikadi potovu. Mwaka huu elfu mbili ishirini na nne Kenya ilishuhudia maandamano ya kihistoria pale vijana walipoingia barabarani na kulalamikia serikali kutokana na hali ngumu ya kiuchumi. Katika miaka ya hivi karibuni, Kenya imeshuhudia vitisho kutoka kwa makundi ya wa wanamgambo ikiwemo Al-Shabab. Mazingira hayo magumu ya kiuchumi yakiwaweka hatarini. Ili kukabiliana na hilo, mashirika yasiyo ya serikali pamoja na asasi nyingine za kijamii zimekuwa zikikongamana pamoja kila mwaka ili kuwaleta vijana kuwazungumzia. Mwaka huu wakiangali, mwaka huu wakiangazia ustahimilivu dhidi ya itikadi potovu dhidi ya itikadi kali na mazingira magumu ya kiuchumi. Ili kuangazia hilo, Kenya imechukua hatua kadhaa kusaidia vijana kukabiliana na changamoto za mazingira magumu ya kiuchumi na kuepukana na itikadi potofu. Baadhi ya juhudi hizo ni kama kutoa mafunzo ya uhamasishaji, ambapo mashirika yasiyo ya kiserikali yanajitolea na kufanya kazi na vijana katika maeneo ya mashinani kwasaidia kujinasua na kuepukana na itikadi potofu kwa kutoa mafunzo na uhamasishaji kuhusu athari za itikadi kali na jinsi ya kujiepusha nayo. Mashirika ya kijamii nchini yanaanzisha programu za redio ambazo zinalenga vijana katika maeneo kama Garissa, Wajir na Mandera. Programu hizi zinajadili masuala ya kijamii na kutoa elimu kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, ndoa za mapema na usafi. Hii inawapa vijana nafasi ya kujadili na kuchukua hatua katika jamii zao. Pia kuna hatua kama vile ya miradi ya kijamii, miradi mbalimbali inayolenga kuboresha maisha ya vijana kwa kuwapa ujuzi wa kujitegemea na fursa za ajira, ikijumuisha mafunzo ya ufundi na ujasiriamali mali ambayo yanawasaidia vijana kujipatia kipato na kuepuka kushawishiwa na makundi yenye itikadi kali. Miongoni mwa mikakati hiyo ni kuleta viongozi pamoja na wataalamu wa taasisi mbalimbali kuzungumza na vijana katika makongamano. Nicholas Songora ni mkurugenzi wa shirika lisilo la serikali la Manyata CBO na mmoja wa shikadau katika sekretariat ya mpango wa kukabiliana na maswala ya itikadi potovu katika jimbo la Mombasa. Na kwanza kabisa nilianza kwa kumuuliza ni vipi wanawasaidia vijana kujenga ustahamilivu katika mazingira magumu ya kiuchumi. Uh, imaweza kudorora inaweza imeshindwa kuwafikia licha kwamba vijana wetu wanatengeza asilimia takriban sabini na tano wananchi katika taifa hili, ni wana nguvu ari na uwezo wa kuweza kufanya mabadiliko, lakini tata kwamba serikali imeshindwa kutoka mashirika kwanza ni kuhakikisha kwamba tunapatiana vijana nafasi ya kuweza kujitambua, kuweza kujisimamia Uh, kuweza kuelewa sheria za Kenya zinasema nini, sera ni gani ambazo zinaweza kuwasaidia. Tumetoka katika masuala ya relief approach. Sasa hivi watu wanaangalia masuala ya rights based approach kwamba ni haki yangu kwa mujibu wa katiba sura ya kwanza, uh, niko na sovereign power mimi kama mwananchi kuakisha kwamba ninapata haki kwa mujibu wa sura ya nne ya katiba. Pili ni kwamba Na, ni vipi mnasaidia vijana kubadilisha nadharia ya kutegemea kazi za kuajiriwa, bila kubadilisha taswira ya vijana kuweza kuwa bunifu, kuweza kuangalia nje ya box, kuweza kujitengezea nafasi za kazi? Ni kwamba nafasi za ajira, nafasi za serikali, makampuni kuajiri hazitoshi. Juhudi hizi zinaonyesha nia ya Kenya katika kuhakikisha vijana wanapata msaada unaohitajika ili kujimudu katika mazingira magumu ya kiuchumi na kuepuka itikadi kali. Lakini je, kiwango gani cha ustamilivu kinahitajika ili vijana waweze kukaa na kuwa na subra katika hali hii ngumu? Mtaalamu wa maswala ya kukabiliana na kuzuia itikadi kali Daktari Othman Mujahid Anazungumzia hilo. Ukiangalia mambo ya kujenga uh, resilience, yani kujenga ustahimilivu, kujenga uvumilivu, kujenga ukakamavu, inahitaji uh, mbinu tofauti tofauti. Mbinu ya kwanza ni kujenga uhusiano mwema na vijana wa tabaka tofauti tofauti ili wasijihisi kwamba wametengwa, yani kuwaleta karibu na kila. Ukiwaleta karibu, ndio unakuwa na uwezo wa misha ili wasiweze kukubali hizi itikadi kali na wasiweze kuingia katika hii haya makundi ya itikadi kali. Kadhalika, ni muhimu sana kuwaonyesha kwamba salama haipatikani kwa kutumia vurugu, salama hupatikana kwa kutumia salama. E, kama mtaalam unazungumziaje swala hili la kuhimili Uh, itikadi kali ha, na mazingira magumu ya kiuchumi hasa tukiangazia uh, ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana na kiwango cha maskini ambacho kinakumba vijana wengi nchini Kenya. Unajua, hili swala la itikadi kali halikujengeka hali, hali tu katika mambo ya kiuchumi na mambo ya ajira. Hili swala la itikadi kali limejengeka katika barabara, njia, miteremko, aina tofauti tofauti, kwa sababu kuna vijana ambao walikuwa wana kazi, vijana ambao walikuwa na hali nzuri za kiuchumi katika familia zao na maisha yao wenyewe, lakini wameingia katika hizi itikadikali. Kwa hivyo ni lazima tuangalie uh, kile kikundi cha vijana na zile sababu ambazo zinawasukuma kuingia katika hizi kikalikali. Je, sababu ni dini ambayo imepotoshwa inyapos? Je, sababu ni jamii imewakataa? Ama sababu ni ni ile hali ya kwamba unahisi kwamba wewe umedhulumiwa, na kwa hivyo unataka kulipiza kisasi? Ama sababu ni ile tu unataka kujihisi kwamba na wewe umekuwa shujaa, kwa sababu umekwenda kupigania jamii yako ama ama dini yako? Kwa hivyo la msingi ni kuhakikisha kwamba ile zile intervention ambayo yatakikana ya yatolewe kumsaidia ya kijana asiingie katika hizi itikadi kali, zimefungamanishwa na ile sababu haswa, kwa Kiingereza tunasema pathways kwa hivyo ni muhimu kama jamii tuangalie mahitaji yote kwa ujumla. Wanahisi kwamba mimi nikienda huku nitakuwa mujahid, yani nitaingia katika jihadi, nitajulikana, nitakuwa nimekamilika, nitakuwa ndio, nitakuwa mwanamume. Kwa sababu nikikaa nyumbani tu nitakuwa kama dadangu, nitakuwa kama msichana, sitaweza kutambulikana kama mimi, ile maskuliniti yangu ule uume wangu utakuwa hautambulikani. Kwa hivyo ni muhimu jamii iwe inaangalia kila kitu kwa Uh, tukiangalia takwimu zinaonyesha kwamba matukio ya ugaidi yalipungua mwako ukilinganisha mwaka 2023 na 2022 na 2022. Uh, japo katika Global Index inaonyesha kwamba uh, Kenya iko rank 18. Je, hii inamaanisha kwamba Kenya inafanya vizuri ama uh, kuna mambo ambayo bado yanafanyika chini ya maji, hasa tukizingatia kwamba kumekuwa na tatizo hili, tuseme, uhalifu wa mipakani ambalo pia limekuwa ni changamoto kwa taifa la Kenya zo kubwa ni kwamba uh, watu wameamua tu kwamba haya mambo yasizungumzwe. Kama labda nitakuwa sawa, na pengine na wewe utaweza kukumbuka ni kwamba hata serikali ilitoa amri kwamba watu wasiwe wana watu wasiwe wanapatia wana kipaumbele habari zinazohusiana na ugaidi, hata magazeti isiangazie sana, ili kusudi tusiwape uwanja wale wanaokuza hizi fikra kujieleza na kuonyesha wengine kwamba wana wanashinda, lakini kuna mambo mengi yanaendelea chini kwa chini. Hivi sasa unakuta sana sana, uh, vijana wanakimbilia upande wa Madagaskar, upande wa Mozambik, Msumbiji na kadhalika, uh, na kadhalika na huko kwingine, uh, yani hawa ndugu zetu wenye itikadi kali pia wao huwa mara nyingi wanaangalia, mm, vile upepo wa usalama unavyotembea katika mm-hmm. ulimwengu bado katika sehemu za mipaka Mandera Wajia, sehemu za Lamu uh, na kadhalika, sehemu za Mozambiki na kadhalika. Hizi vitu vinatokea vina, uh, imekuwa ni kitu ambacho kinakandamizwa. Kwa hivyo haya mambo bado, na, na ukumbuke kwamba nchi yetu ya Kenya mara nyingi inategemea donor fund, kati uh, unakuta kwamba pesa nyingi sasa zinaenda Ukrain kwa sababu ya vita Ukraini na Russia, kuta funding ya ya ex extremism imeshuka. Hivi juzi juzi tu watoto karibu ishirini na moja wa kutoka sehemu ya Lamu East walisafirishwa na mwishowe wakafa katika lile bomu la Mogadisho, lakini halikuzungumziwa hablik, kwamba watoto wa ishirini na moja kutoka Lamu kijiji cha Mbwajumale wamepotea na wamepatikana wakiwa huko na wameingizwa katika ataksi, na wameshauliwa kwa mm. hivyo ni ile hali kwamba amba sana kwa sababu tukizungumzia sana tutawapatia umaarufu wa jamaa na baadaye watapata wafuasi wengi. Tukirudi katika kuangazia hiyo hali ya ngumu ya kiuchumi na ili swala mm. la itikadi kali, tumeona Kenya ime, imeanzisha juhudi tofauti katika ngazi za mashinani. Kuna baadhi ya juhudi ambazo zinawahusisha vijana ikiwemo kuwahusisha katika vikundi vya kijana vijana, mikopo ya ruzuku na kuna mambo ya uhamasishaji yanaendelea, kuna hizi kazi za kijamii pia, kuna mafunzo ya kiufundi. Labda unadhani hizi ni njia mahususi za kushughulikia swala hili, na iwapo ndiyo, ni vipi zinaweza kuboreshwa? Ni kweli, lakini unakuta vyote hivi vinahitaji fedha. Vijana wengi huwa hawajimudu kulipa zile karo ambazo zinahitajika, alafu pia vijana wanakuambia nimeenda, nimejifunza mechanic, nimejifunza me utengenezaji uh, wa mifereji na kadhalika, lakini sina pesa za kuanzisha mradi ambao itakuwa ni biashara inayo inayoendelea. Waangalie kwamba huyu mtu akisha kusomea hii skili, ataenda wapi kuitumia kuna economic zones gani ambazo zitampatia uh, ajira ya kutumia hizi skills ama nchi gani? Pengine kama juhudi inayofanyika sasa katika Ministry of Labor kutafutia watu ajira ukonjwa kwa kutumia hizi uh, serikali na washikadau wote wakae chini, waangalie hii hii hii mipangilio yote ya kumjenga hii kijana yanasawazishwa vipi na atafanywa vipi ulio kijana awe atafaidika nayo kwa urahisi. Tukushukuru sana, asante sana Dokto Mujahid. Asante sana, asanteni sana Amina Chombo na Salma Mohamed, wenzangu hapo Mombasa, kwa ripoti yenu hiyo kuhusu hali ilivyo katika ripoti ya Global Terrorism Index mwaka 2024 msikilizaji tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo msimamizi amekuwa ni mery mgawe mwelekezi ni aida isa mimi naitwa bmj kwa heri ya kuonana Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki. <coughs>