Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Na leo, katika sehemu ya kwanza, viongozi wa nchi za SADEK walikubaliana hii leo kuongeza kwa mwaka mwingine mmoja kuwepo kwa wanajeshi wali wa kanda hiyo waliotumwa kupambana na waasi katika eneo linalokumbwa na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliahidi kufanya kazi kwa ajili ya kutafuta amani nchini Msumbiji ambao kumekumbwa na ghasia za baada ya sabane uchaguzi. Na katika sehemu ya pili, tunamulika kuibua kwa mitandao ya kijamii ambayo imerahisisha utoaji wa maoni kwa njia rahisi na ya haraka, lakini tumeshuhudia serikali nyingi zimejikuta katika hali ya kukosa uvumilivu wakati zinapokosolewa kwa uongozi mbaya na pia kwa kushindwa kutekeleza ahadi zao kwa wananchi waliozichagua. Inayekukaribisha, jina langu ni Sunday Shomari. Viongozi wa nchi za SADEK walikubaliana hii leo Jumatano kuongeza kwa mwaka mwingine mmoja kuwepo kwa wanajeshi wa kanda hiyo waliotumwa kupambana na waasi katika eneo lilokumbwa na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Pia wameahidi kufanya kazi kwa ajili ya kutafuta amani nchini Msumbiji ambako kumekumbwa na ghasia za baada ya uchaguzi. Viongozi hao walikutana katika mji mkuu wa Zimbabwe, Harare, kwa mkutano wao chini ya mwamvuli wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADEK, jumuiya iliyo na mataifa 16 inayojumuisha pia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Taasisi hiyo ya kanda ya Afrika imekabidhi wanajeshi elfu tatu kwa ujumbe wa SADC nchini DRC ambao ilitumwa Desemba mwaka jana, ikiwa zaidi wanajeshi elfu mbili wanaotoka Tanzania na Malawi. Ujumbe huo ni miongoni mwa elfu ya vikosi inayofanya kazi katika eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini, ambao limekumbwa na miongo kadhaa ya vurugu za kutumia silaha wanajumuisha wanajeshi wa serikali ya Kongo, kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa na zaidi ya vikundi 100 vinavyopigania majaraka, ardhi na rasilimali na za madini ya thamani. Wengine wanajaribu kutetea jamii zao za baadhi yao, makundi yenye silaha yameshutumiwa kwa mauaji mengi ya kikabila. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa Peter Begenda kutoka Pretoria, Afrika ya Kusini, na kwanza kutaka kujua kile ambacho kimepelekea kuongezwa kwa muda huo kwa wanajeshi wa Sadek. Uh, binafsi nadhani kilichopelekea kuongezwa kwa uh, kwa maamuzi haya ya kuongeza hizi missions za kiusalama katika mataifa haya ya DRC pamoja na Msumbiji. Kwa mfano, tukianzia na Congo Kinshasa, nadhani niliwahi kusema tangu mwanzo kabisa, wakati Eh, SADC ikijiandaa kupeleka majeshi yake nchini DRC kwamba hii haitakuwa haitakuwa harakati ambayo ni nyepesi kutokana na kwamba kuna vizingiti vingi ndani ya DRC yenyewe. Mpaka dakika hii eh, kikundi hiki cha SADC ambacho kinaundwa na mataifa kama vile Tanzania, Malawi, eh, na Afrika Kusini ikiwemo kwa kweli hakijaweza e, kwa kiasi ambacho kinaridhisha e, kuleta amani ambayo inatarikikana zaidi hasa katika eneo hili la kaskazini mashariki mwa DRC. E, mpaka dakika hii mapigano yanaendelea. Zaidi ya watu milioni saba nchini in DRC wamekuwa, wamepoteza makazi yao kwa hiyo suala zima la kiusalama na hasa katika eneo hili la DRC bado linaendelea, na mauaji ya kimbali yanaendelea, mauaji ya kinyama ya kikatili, na vikundi mbalimbali ambavyo vinaongoza harakati hizi za za mapigano katika nchi ya DRC bado zinaendelea kwa sasa na, kwa na hapo hapo wananchi wengi wa DRC, miongoni mwao watetezi wa haki za binadamu na wachambuzi kule wanaona kwamba kuongezwa kwa muda huu wa Sadeki kwao sio faida yoyote, na wanaona kwamba makundi haya yataendelea kuwepo, na Sadeki wamekuwepo na bado ghasi zataendelea kuwepo pengine. Hilo unalionaje kwa mtazamo wako, na kazi nzima ya juhudi za Sadeki zitaendaje ikiwa hali ndivyo hivyo ilivyo kule kwa watu na wananchi, wananchi wa DRC hawana haki ya kulalamika, walipashwa kushukuru jitihada za umoja huu wa Sadeki. Wanapaswa kushukuru kwamba mataifa haya yamejitolea kwa dhati katika kuwasaidia, lakini wao wenyewe wao wenyewe hawana ari, hawana nia na wana haw, na wala hawana uchu wa kusema kwamba waikomboe wa nchi yao, wahakikishe kwamba mipaka ya taifa lao imelindwa barabara. Hakuna mtu wa kutoka nje atakaye kuleteeni amani DRC, atakaye kuleteeni miundombinu DRC. Sasa hivi viwanja vingi vya ndege pale DRC ni vumbi tupu, ni viwanja vya ajabu vinatia vina aibu na kila kitu. Kwa hiyo wananchi wa DRC wao wenyewe wana wanahitaji mtu wa kuwa mobilize wanahitaji mtu wa kuwahamasisha wawe na uzalendo. Kwa sababu kwa mfano nikikupa mfano kidogo tu, hawa, hawa, hawa jamaa wa M23 wale jamaa ni wachache, lakini wameshikana pamoja, wamekuwa kitu kimoja. Ujumbe huu ni miongoni mwa maelfu ya vikosi vinavyofanya kazi katika eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini ambao limekumbwa na miongo kadhaa ya vurugu za kutumia silaha. Inajumuisha wanajeshi wa serikali ya Kongo, kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa na kuna vikundi vingi tu pale. Kwa hiyo ghasia siku zote bado zimeshuhudiwa, lakini wakati huo wa wakazi wa DRC wanajiuliza ikiwa kuongeza muda huku kuna faida yoyote kwa upande wao. Valeri Mumbere ni mchambuzi wa siasa za DRC na anasema bado hawajaridhika swali. So, hilo hilo jambo mimi kama mkongomani nafikiria ni jambo ambalo halikukuwa la lazima tena, waongezee wanajeshi wa, wa Sadek mwaka mmoja, sababu hiyo mwaka ambao wamefanya Congo ilikuwa ni kutatua shida za Kongo, wangelikuwa wamemaliza tayari. Sasa naona kama hiyo, yes, jeshi za Sadek inakuwa kama business sasa. Leo yaani ni kukuza Congo ili warudi, inakuwa shida. Kitu ambacho jeshi hilo limeamua kuongeza muda ni kwa sababu wanasema bado mashariki mwa Kongo kuna matatizo mengi, bado ghasia zinaendelea na wao wanataka kuhakikisha kwamba usalama unapatikana. Sasa uone kama hilo ni jambo la kusaidia, ni jambo la kusaidia ndio, lakini si lazima sasa kutosha. Habari ambazo zinabaki mashariki mwa Kongo, jeshi letu na wazalendu wakitaka wazitatue. Unafikiria una, una watashindwa kweli? Nafikiria hawawezi shindwa. Yani, hiyo kitu ambayo inakosa ina kwa hili jambo la mashariki wa Congo ni kitu ya diplomasia. Sijui diplomasia ya rahisi inafikia lengo gani, ama anafikiria nini kwa, ku, kwa kuweza kumaliza shida ambazo ziko kwa mashariki mwa Congo, lakini mi sifikirie kama ni jeshi la SADEC ama MONUSCO ndio itamaliza hilo shida. Ii sifikirie, kwa maoni yangu bila shaka na pengine kwa ujumla wake, kumeshaonekana majeshi mengi yakiwepo huko, na hivi sasa Sadik ndio amekuja kusaidia vilevile vile, na bado unasema matatizo yanaendelea kuwapo. Kwa hiyo wewe binafsi pengine, katika kuzungumza na wakazi walioko mashariki mwa Congo, wakazi wanasema nini baada ya kuona jeshi la Sadik limekuja? Hiyo nafikiria hiyo sio option ambayo inaweza katatua shida ambazo ziko kwa mashariki mwa Congo. Kwa mimi kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ngambo yangu nafikiria su-sio sio njia ya kukana surulisho, sababu hawa wajeji wanakuja huku inji mbalimbali wanakuja huku si, si kwa bure, wanakuja wanapata pesa alafu wakishaishi huku siku nyingi na hiyo pesa wanajua wakirudi kwao hawatapata wa, itakuwa inakuwa shida tena ingine ngumu sana ambayo tutakuwa nayo. Lakini wakati huo huo, nao watetezi wa haki za binadamu na wadau bado wana wasiwasi na hali ilivyo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, licha ya jeshi hilo kuongeza muda wake. Josephine Malimokono ni mwanaharakati wa haki za binadamu, anaeleza wasiwasi wake juu ya hali ilivyo. Asante Bwana journalist, taarifa hii ya kuongeza mwaka mmoja kwa wanasadek E, mimi binafsi hata na akina mama wengine wanashangaa kuona tena wanapewa muda tena mrefu kwa kuweza kusaidia, kwa sababu ingawa wapo ma mauaji hayaishi, mauaji yanaendelea, na vilevile vile, hawa wa wa M23 wanaendelea wa, kukamata wa, miji wa, na kuka miji na miji. Sasa tunajiuliza hivi hawa wanaotusaidia Sadek wanafanya kazi ni gani? Na sisi akina mama tunaendelea kuteseka, hata wababa wanakosa namna ya kupata njia kwenda huko na huko. Ni jambo ya kushangaza kuona amani hairudi, na amani haitarudi na wageni, ni mpaka sisi wenyewe. Sawa kabisa, lakini kitu ambacho Sadek wamezungumza kilichowafanya waweze kuongeza muda wao E, waliamua kufanya hivi kwa sababu ya kuona kwamba kumekuwa na mapigano yasiyokwisha, pamoja na kwamba wao wamekuja, lakini wanajaribu kusaidia e, kupunguza haya matatizo. Kwa hiyo wameona kwamba wakiongeza mwaka mwingine mmoja inaweza ikasaidia hali. Lakini wewe unatetea haki za binadamu kila siku, unakutana na watu wa DRC kila wakati, unashuhudia mambo mengi. Kwa nini unaona kwamba wasiongeze muda wakati wao wanaona kama wanataka kusaidia watu? Kwani watu wenyewe huko wanavyoongea nao wanasemaje? Kweli sisi wa Afrika mgeni huyu anayekawa anakuwa hata matatizo kwa nyumba. Sisi hapo tunatoka huko Luanda kwa kuchunguza namna kina mama wanaweza kutiwa katika e, processus hiyo ya amani. Tumeandika vibarua na tunasema sherti yule anaye facilitation Eh, President Joao a, a, a, atuambie, wale watu wanafanya kazi gani? Kwa sababu vita iishi na akina mama wanaendelea kuangaika na kufa na kuwapoteza watoto na waume, sisi hatuone kazi kabisa kamili. Sherti gavementi yetu ikamate uamuzi ikamate msimamo wao kwa kuweza kufanya kuleta amani. Asante sana, Josephine Malik Mkono, kuzungumza nasi na kufikia hapo, ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Tuelekee katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunamulika kanda ya Afrika Mashariki. Kumekuwa na visa vingi vya ukandamizaji wa mitandao ya mawasiliano na watumiaji wake, ambapo kumeripotiwa utekaji nyara, kutoweka kwa watu na pia kuuawa kwa wakosoaji wanaotekeleza uhuru wao wa kujieleza. Kwa undani hii leo tunaungana na mwandishi wetu nchini Kenya, Jason Nyakundi, ambaye anaangazia kudidimia kwa uhuru huo wa kujieleza Afrika Mashariki na madhara yake yanaweza kuwa ni yapi. Kijana wa miaka 21 amekuwa mtumiaji wa mtandao wa kijamii wa TikTok wa hivi punde zaidi nchini Uganda kufungwa jela baada ya kutengeneza video ambayo ilisemekana kumkashifu rais Yoweri Museveni. Emmanuel Nabugodi alifika mbele ya mahakama ya Jumatatu wiki hii baada ya kukiri mashtaka mane wiki iliyopita, yakiwemo matamshi ya chuki na kueneza habari mbaya kuhusu rais. Alihukumiwa kifungo cha miezi thelathini na miwili jela. Nabugodi ambaye ni maarufu kwa kuchapisha vichekesho kwa wafuasi wake elfu ishirini alitengeneza video ya kumkejeli mkuu wa nchi. Kwenye video hiyo alitoa wito wa kupigwa viboko hadharani rais Museveni. Mashirika ya kutetea haki za binadamu ya yamekuwa yakilalamika mara kwa mara kuhusu vikwazo vya uhuru wa kujieleza nchini Uganda, yakidai kuwa rais Museveni ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1986 havumilii ukosoaji. Mnamo Julai Edward Awebwa, Alihukumiwa kifungo cha miaka sita kwa mashtaka sawa na yanabugodi kuhusu uchapishaji kwenye mtandao wa TikTok, huku wengine watatu wakiwa sasa wanasubiri kesi zao. Nimezungumza na mkurugenzi mtendaji wa mtandao wa Jamii Forums nchini Tanzania, Maxence Melo, na kwanza nimemuuliza kuhusu anavyouona uhuru wa kujieleza Afrika Mashariki. Kuna takwimu zinazotolewa za kimataifa, unabakia kusema huenda wenzetu hawajakutana na wengine, tukawaelezea yale tunayoyaona. Kuna uminywaji mkubwa sana wa uhuru wa kujieleza, hasa kwenye mitandao. Siku za nyuma walikuwa wanaangaika na vyombo vya habari, lakini mitandao imekuja kufanya kitu tunasema decentralization ya Uh, usambazaji wa taarifa taarifa. Siku za nyuma tuitegemea zitoke kwenye vyombo vya habari na wananchi wazichakate, lakini siku hizi wananchi wenyewe wanachakata taarifa wao kwa wao kwa kutumia mitandao. Sasa uhuru ambao watu wanao nje ya mtandao unashindikana kupatikana mtandaoni kwa sababu mamlaka zimebaini e, taarifa zinasambaa kwa kasi sana kwa njia ya mtandao. Kwa hiyo kwenye mataifa yetu haya ikiwemo Tanzania nakuta kuna taifa kama Tanzania sasa hivi bila VPN au e, e, nyenzo ya ziada huwezi kutumia mtandao kama Telegram wala huwezi kutumia Clubhouse. Kwa Uganda nadhani utakuwa umesikia kwa wenzetu, he, kijana aliyeandika TikTok ana, ana, ana, anashughulikiwa kwa sababu mtu anakuja na, na mawazo ambayo yanakinzana na watawala kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine lakini eh, wananchi wenyewe ni wabunifu sana, wanapobaini kwamba udikteta wa kisasa naweza kusema ni aidha ukoloni wa kisasa au udikteta wa kisasa unakuja kwa, kuna, kutafuta kuwaminya wananchi wanaendelea kutafuta mbinu mbadala za kuweza kuhakikisha kwamba wanatumia fursa inayopatikana kuendelea kujieleza. Teknolojia inabadilisha namna watu wanavyoweza kuchakata taarifa, lakini uhuru umeminywa sana wanahabari. Hata kwa Tanzania, kila siku wanalilia sheria mbovu zilizopo, ukamatwaji na utishiwaji wa wanahabari kupotezwa kwa wanahabari. Na hata hapo kwa Kenya, nadhani utakumbuka kwamba kuna mdau au uh, mwananchi ma, ma, aliyekuwa uh, wanaita influensa, akitumia mitandao kwa kumkosoa mwanasiasa, anatekwa naumizwa. Kwa kweli uhuru wa kujieleza kwa kiwango kikubwa, kwenye mataifa yetu ya Afrika Mashariki kwa ujumla wake, hata Rwanda hali ni hiyo hiyo, si mzuri. Nilikuwa naongea na, na wenzangu kwa upande wa Sudani, Sudani, Sudan ya Kusini na wenyewe wanaeleza kwa kweli, hali si nzuri. Na wenyewe walikuwa wanaletea sheria ya makosa ya mtandao kama ilivyokuwa kwa Tanzania, lakini kwa kiwango fulani wameweza kuizuia. Kwa Uganda, toka unajua, kwa wenzetu Uganda ya kwamba wanayo sheria kama hiyo, wanaita Computer Misuse Act, inatumika sana kuumiza wananchi. Ni kwamba pamoja na kwamba walifanikiwa kwa kiwango kimoja ama eh, kwa namna moja ama nyingine kudhibiti vyombo vya habari, lakini bado wanahangaika kutafuta namna pia kudhibiti uhuru wa kujieleza katika njia ya mitandao. Nabugodi alitiwa hatiani chini ya marekebisho ya sheria yenye utata ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili kuhusu matumizi mabaya ya kompyuta. Sheria hiyo inasema kuwa ni kinyume cha sheria kuandika, kutuma au kushiriki habari yoyote kupitia kompyuta ambayo inaweza kudhihaki au kudhalilisha mtu mwingine, kikundi cha watu, kabila, dini au jinsia. Katika ripoti yake ya haki za binadamu kuhusu Uganda mwaka jana Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema mamlaka zilitumia sheria hii kuwatisha watumiaji wa mtandao dhidi ya kukosoa sera za serikali. Mapema mwezi huu, mdhibiti wa mawasiliano nchini Tanzania alifunga majukwaa ya kidijitali ya kampuni ya habari ya Mwananchi kutokana na uchapishaji wa kile ilichokiita maudhui yaliyowekewa vikwazo, hatua ambayo kundi moja la upinzani lilisema ililenga kuviziba vyombo vya habari ambavyo vinaikosoa serikali. Richard Onyonka ni seneta wa bunge la senati nchini Kenya. Nimemuuliza kuhusu sababu zinazoweza kuchangia uongozi kuwa mkali kwa mitandao na utumiaji wake Afrika wakati huu. Kitu ambacho kinafanya tuanze kuwa na tabia mbaya kwa maongozi yetu ni kwa sababu kitu kinachotufanya tutafute uongozi, viongozi wengi wa Afrika, nini? Tunataka kuiba pesa za kiserikali, tunataka kuchukua rasilimali ya wananchi miradi ikianza kufanywa haifanywi. Kuna miradi gushi, kuna miradi hewa, kila kitu. So unapata kuwa kiongozi akianza kuchambuliwa na kuonyeshwa vile uongozi wake, um, zile ahadi aliyotolea wananchi akawaambia ntawafanyia hii, madawa kwa hospitali yatakuwepo barabara tutatengeneza barabara nzuri, wanafunzi watasoma vyuo vikuu, watakuwa wamesoma na serikali watawalipia. Wale ambao wanaweza, kama mimi, wakati nimesoma chuo kikuu cha Nairobi nilikuwa nimelipiwa fisi yote na serikali, nikaja kumaliza nikapata kazi nikalipa. Hivyo ndivyo mnakuwa mnachambua na kuangalia maslahi ya wananchi maskini Afrika. Sasa kila kitu kinachofanyika, wale ambao ni viongozi ni kuji faidisha kuhakikisha wametajirika, kuhakikisha ndio wananunua mashamba kubwa, walioenda juzi vile tunaonyesha kutoka Zambia, vile kiongozi mmoja anaweka ekari elfu mia sita za shamba. Jamani, ni elfu mia sita wachukua kufanyia nini? Sasa watu kama wale, ukianza kuzungumza vile wameiba mali ya kiserikali, basi wanakuwa na nini, wanaanza ku, kusema huyo mtu anataka nini, ana chuki huyo mtu anataka uongozi wetu uondoke, ile wafanye nini nini. Uongozi wa Afrika hautaki waambiwe vile tunatumia rasilimali za wananchi. Sasa sisi tunasema tunataka tukubaliwe, tuzungumze tukosoe serikali kwa heshima, serikali ifanyie wananchi kazi. Miaka tano ikiisha wananchi wanangoja, kura zikija wale wanashinda, wanaendelea hivyo hivyo. Ndivyo tunaweza kutunza nchi yetu, kwa sababu hamna mtu atatoka nje akuja kutengeneza hii Kenya. Hii Kenya na Afrika ni sisi Waafrika. Sasa tuanze kusema kuwa wacha ufisadi, wacha kuandika watu wa jamii yako pekee, wacha kufanya uongozi ambako haja yako ni kunyanyasa wale ambao hawajiwezi. Hayo ndiyo mambo yana yanasumbua Afrika wakati huu. Mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania ilifuta leseni ya Mwananchi kwa siku thelathini, ikisema kuwa kampuni hiyo ilichapisha maudhui ambayo yaliharibu taswira ya nchi moja ya machapisho ya mwananchi the citizen ilichapisha video kwenye majukwaa yake ya Kaya x na instagram ikimwonyesha mwanamke akitazama matangazo ya televisheni ambayo yalionyesha watu wakilalamika kuhusu kupotea au kuwawa kwa jamaa na marafiki rais samia suluhu hassan alipata sifa katika miaka ya mitatu iliyopita kwa kuondoa marufuku ya mikutano ya vyama vya siasa na kupunguza vikwazo vya vyombo vya habari. Hata hivyo, wakosoaji wanasema matukio ya hivi majuzi, yakiwemo kupigwa marufuku kwa baadhi ya maandamano na kukamatwa kwa viongozi wa upinzani na waandishi wa habari, yalidhihirisha kurudisha nyuma uhuru. Serikali zote zetu za Afrika Mashariki kwa ujumla wake, moja, wananchi hawa ndio waliowapigia kura kuwaweka madarakani. Wakati mnapokuwa mkiwaomba kura, wala hamwambii tutawadhibiti au tutawashughulikia. Mnakuwa mkiwapa ahadi kedekede, mkidai kwamba yani, sisi tutafanya lile na lile, na uhuru wa kujieleza mnahakikisha kwamba mtawahakikishia. Lakini mkisha ingia madarakani, mnataka kuleta umwinyi na kuwaumiza wananchi. Niseme, mwananchi huyu huyu ambao wengine mnasema ni wajinga, wapumbavu, wanatakiwa wadhibitiwe, ndo hao hao walioweka madarakani. Ni vizuri kusikiliza hata kelele za wajinga, cha muhimu tu ni kuzifanyia kazi. Hakuna mwananchi anayekuwa anapiga kelele akiwa na nia kuchukua nafasi yako, bali anakwambia kuna kitu unachokifanya ambacho yeye haridhiki nacho. Ni vizuri kusikiliza kelele hata zinazokuwa zinakwaza. Ndio maana ya demokrasia. Lakini tunapokuja kwa wananchi, unapoona watawala wanamuumiza mmoja au wanamdhibiti mmoja, usishangilie kwa sababu kesho wanaweza wakaja kwako. Kwa sababu kwa kufinia kwa pamoja, tukipiga kelele dhidi ya wale wanaominya uhuru wetu wa kujieleza, tutafanikiwa. Na itapendeza zaidi tukienda kwa pamoja kama mataifa ya Afrika Mashariki kuliko nchi moja moja, au mdao mmoja mmoja. Tukiendelea kuminya uhuru wa watu wa kujieleza leza hata kama yawezekano anayoongea yanauma, tutapelekea wananchi kutafuta eh, mbinu mbadala. Mbinu mbadala zinaweza kuja zikiwa zinaambatanisha maandamano, ambapo wale mnaodhania ni maadui kwamba walikuwa nawatumia, ndio watapoingia hapo hapo kuwatumia sasa. Yanaweza kapelekea machafuko katika mataifa yetu, yataathiri uchumi wa mataifa yetu, yataathiri elimu, yataathiri kila kitu na kuweza kujenga upya mataifa yetu itachukua muda mrefu. Nisisitize wananchi, tuliwaomba kura wenyewe au tumekuwa tukiwaahidi kwamba tutawaongoza na sio tutawatawala. Tuwache kuwa na fikra za kiutawala, tuwe na fikra za kiuongozi na tuwe tayari kukosolewa, ili mradi tunajua hawa ndio wananchi tunaowahudumia. Na nchini Kenya, baada ya kuripotiwa kutoweka mwanablogo maarufu Scofin aoko Otieno almaarufu Maverick Aoko, mwanablogo huyo alipatikana siku kumi baadaye mapema mwezi huu. Taarifa ambazo zilichapishwa kwenye mtandao wa X zilisema mwanablogo huyo alipatikana akiwa hai karibu na mpaka wa Kenya na Tanzania. Kiongozi wa chama cha Wiper Kalonzo Musyoka ashaikashifu serikali ya Kenya kutokana na kile alichokiita kama utekaji nyara ulioidhinishwa na serikali na mauaji ya kiholela ikiwemo kukamatwa kwa mwanaharakati Boniface Mwangi. Asante sana Jason Nyakundi kwa sehemu hiyo ya pili, na kufikia hapo tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Pia shukrani kwa wale ambao nimeweza kuza nao, Valeri Mumbele, Josefini Mali Mukono na mchambuzi Peter Begenda kutoka Afrika ya Kusini. Upande wa pili ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya Hadija Riyami. Jina langu ni Sunday Shomari, Nawaambieni wote alamsik. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki. <laughs>