Mafanikio na changamoto za HIV na ukimwi kuelekea 2030 na sehemu ya pili tutaangalia mapigano mapya huko DRC kati ya kundi la M23 na jeshi la DRC. Kwanza nipo naye Dr Samuel Kinyanjui, mkurugenzi wa AHF nchini Kenya, na Dr David Sando, mkurugenzi mtendaji wa MDH shirika linalofanya kazi chini ya PEPFA Tanzania. Mashirika yote haya yanahusiana moja kwa moja na matatizo ya HIV na ukimwi katika nchi zao siku chache baada ya siku ya ukimwi duniani Disemba mosi, vita dhidi ya HIV na ukimwi bado ni changamoto kubwa ya afya ya umma ulimwenguni. Kwa wastani watu milioni 39.9 walikuwa wanaishi na HIV mwishoni mwa 2023. Watoto milioni 1.4 wanaoishi na HIV katika umri wa miaka 0 hadi 14 watu wazima milioni thelathini na nane nukta sita wanaishi na virusi vya ukimwi kuanzia miaka 15 na, na kuendelea ni kulingana na WHO. Mwaka 2024 umekuwa mwaka wa kiwango cha juu na cha chini katika juhudi za kimataifa katika HIV. Watu wengi zaidi kuliko hapo awali wanapata matibabu ya ARVs, dawa zinazofubaza virusi vya ukimwi. Nianzie huko nchini Kenya, hali ikoje katika suala hili la HIV na ukimwi? E, tumeona maendeleo katika hali ya vita zi, dhidi ya maambukizi ya HIV nchini Kenya na nchi zinginezo hapa Afrika Mashariki, na ningependa nijikite mahojiano yangu na wewe kuhusu sana nchi ya Kenya e, katika miaka kumi ambayo imepita na hasa miaka mitano ambayo ni, ni hapa karibuni, tumeona maambukizi yakiendelea kupunguka, tumeona wagonjwa wengi wakipatikana na kuiwekwa kwenye dawa na kwa hivyo kuna uwezekano wa kuona kwamba tunaendeleza vita hivi na kupata ushindi, lakini kuna changamoto kiasi eh, katika miaka miwili hivi na kuendelea mbele, changamoto zenyewe zikiwa ni kwamba tunaona maambukizi sasa yamejikita katika vijana haswa eh, eh, wasichana wa miaka kumi na tano kuelekea mpaka ishirini na nne, hapo ndiyo maambukizi yamekuwa mengi zaidi. E, tukiona kwamba e, hili ni jambo ambalo ni tishio la lengo la kumaliza maambukizi ya HIV kama ugonjwa uh, unaotishia maisha ya, ya watu wa eneo hili kufikia mwaka wa 2030. Na sasa hebu tugeukie katika taifa la Tanzania, hali ikoje ya maambukizi ya HIV na ukimwi? Asante uh, sana kwa swali zuri Uh, kwa sasa hivi Tanzania uh, tunakadiria zaidi ya asilimia nne ya watu wote wa miaka kumi na tano kwenda juu wanaishi na virusi vya ukimwi na hii inawiana na idadi ya karibu watu milioni moja na laki tano ambao wanaishi na uh, virusi vya ukimwi tunachokiona sasa hivi kwenye takwimu za hivi karibuni kumekuwa na Uh, prevalence kubwa au uh, wingi wa uh, maambukizi kwa kinamama uh, wanawake zaidi ya asilimia tano uh, ukilinganisha na wanaume ambao ni asilimia tatu tu wanaoishi na virusi vya ukimwi. Na ukiangalia kwenye yale maambukizi mapya, bado tunaona kwamba uh, wanawake wana maambukizi mengi ukilinganisha na wanaume, na tunapata kwa wastani uh, uh, maambukizi mapya ya elfu sitini kwa mwaka kama nchi na bado tunaona kwamba kuna tofauti kubwa sana ukiangalia katika umri, uh, ukiangalia kwa jinsia na kwa kimikoa hapa nchini kwetu. Dk Kinyanjui, uh, kwa mtazamo wako wa namna ambavyo umekuwa ukifanya kazi katika sekta hii ya HIV na ukimwi kwa jamii ya Kenya, nini hasa kinachochangia vijana eh, kuwa kundi ambalo limeleta shaka na wasiwasi katika visa vipya vya maambukizi ya HIV na ukimwi. E, niseme kwamba e, nimekuwa katika sekta hii ya pata kama miaka kumi na mitano hivi, na jambo ambalo limejitokeza li, hivi karibuni ni kwamba vijana hawa wamezaliwa baada ya e, dawa za kupunguza makali ya HIV zimepatikana kwa wingi hapa nchini, na kwa hivyo hawajatambua wa kwamba maambukizi haya ya virusi vya HIV na ugonjwa wa ukimwi kwa hakika ni ugonjwa wa kutisha na unaoweza kuua watu kwa haraka na jamii kwa jumla. Kwa hivyo hawaogopi kabisa e, e, wakiogopa kushika mimba kuliko hata kuambukizwa e, na HIV. Jambo la pili niseme kwamba kumekuwa na upungufu wa kinga ya kuzuia maambukizi haswa mipira hii ya kondom kwa e, kwa ku, ajili ku, ya ufadhili ambao umeendelea kupunguka. Pefua kabisa wameondoa ufadhili wa kununua mipira hii ya kondomu, kununua na kusambaza mipira hii ya kondomu, na kwa hivyo vijana wengi sasa wanajihusisha na ngono bila e, kujikinga. Jambo la tatu kumetokea e, mwenendo mpya uliona, vijana hawa wadogo ambao ni wasichana wanafanya mapenzi na eh, watu waliokomaa, tuseme wazee, wanaita hapa mbaba kalcha. Dkt. Sando, changamoto iko wapi katika kukabiliana na maambukizi mapya ya HIV miongoni mwa vijana na jamii kwa ujumla? Changamoto nyingi ambazo tunazipata sasa hivi kama Tanzania, kwanza ni kuweza kuhakikisha kwamba watu wengi wanapima. Takwimu zinaonyesha ni asilimia themanini na tatu tu ya watu wazima ndio wamepima na wanafahamu Uh, statasi yao, lakini lengo ni kwamba zaidi ya asilimia tisini na tano ya watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi kuwa wamepima na wanafahamu uh, wanauelewa wa juu ya uh, maambukizi ya ukimwi. Lakini vilevile vile changamoto nyingine ni kufubaza wingi wa virusi vya ukimwi kwa wanaume na vijana, bado tumepata changamoto na ukiangalia wanawake pamoja na watu wazima wamekuwa na uh, ufubazi mzuri zaidi ukilinganisha na hili kundi, lakini vilevile vile, kama nilivyosema ni hapo mwanzoni, tumeona kumekuwa na maambukizi mapya mengi sana kwa, kwa, kwa vijana warikabare ukiangalia wasichana wa miaka na tano mpaka na nne, wao kumekuwa na ongezeko la karibu maradufu la maambukizi kutoka asilimia nne ya maambukizi mapya mwaka elfu mbili kumi na sita mpaka asilimia thelathini ya maambukizi mapya kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na tunaona kwamba kumekuwa bado na ishu ya unyenyepaa na vilevile vile changamoto nyingi especially za rasilimali watu pamoja na uh, rasilimali fedha kuweza kuhakikisha kwamba hizi afua zinawafikia watu wote ambao wanazihitaji na waaziita vile vile tunasaidia upatikanaji wa zile dawa kinga kwa wale watu ambao wanaishi kwenye mazingira Atarishi. Kulingana na UNAIDS, uh, ni kwamba mamilioni ya watu wanaishi na virusi vya HIV ulimwenguni, na lengo la Umoja wa Mataifa na UNAIDS, uh, kuelekea elfu mbili na thelathini ni kwamba kuhakikisha wanatokomeza uh, ukimwi kama tishio kwa afya ya umma. Hili litawezekana m ku, kuna uwezekano E, katika matof, mataifa tofauti tofauti lakini kuna mataifa mengine e, kulingana na e, yale nimeyasoma, ya kama kule mataifa yaliyo, ya, ya, ya mashariki ya, ya, ya, ya Europe na mataifa mengine hata hapa Afrika e, maambukizi haya yanayoendelea kwa vijana maambukizi yanayoendelea kwa wanaume yanakuwa ni tishio. Jambo lingine la muhimu ambalo sisi hapa Afrika tunaliogopa sana ni kwa sababu ya vile upungufu vile mataifa yanayoendelea wafadhili wameendelea kupunguza kabisa mtaji eh, katika sekta hii na kupelekea eh, kuporomoka kwa, kwa, kwa vita dhidi ya HIV. Kuna tetesi kwamba hapa Kenya eh, Global Fund wata ufadhili eh, wao utakoma mwakani eh, 2007. Na na PEPFA huenda wakakomesha ufadhili wao mwaka wa uh, 2030. Nafahamu umekuwa ukifanya kazi uh, na shirika lako lililo chini ya PEPFA huko Tanzania. Je, ni mafanikio gani yaliyopatikana ya HIV na UKIMWI mpaka wakati huu ikiwemo tembe za prep pamoja na ARVs? Mafanikio ambayo yamepatikana mpaka sasa hivi, ukiangalia kama nchi, kwanza ni uwezo wa kuhakikisha kwamba kwa wale ambao wameshatambulika kuishi na maambukizi zaidi ya asilimia tisina saba yao wameweza kuwekwa kwenye dawa za kufubaza makali ya virusi kwao. Hiyo ni mafanikio makubwa, kwa sababu uh, lengo la kidunia ni kuhakikisha kila nchi at least inafikia asilimia tisina tano ya wale ambao wanafahamika wawe kwenye dawa kufikia mwaka elfu mbili ishirini na tano. O Tanzania by mwaka elfu mbili na ishirini na tatu yani mwaka jana tayari tulikuwa tumevuka hili lengo. Lakini vile vile ukiangalia hata kwenye kupunguza maambukizi mapya, yamepungua kwa kiasi kikubwa sana kwa zaidi ya asilimia sitini na nane ukilinganisha maambukizi yalivyokuwa mwaka elfu mbili na mbili na sasa hivi elfu mbili na ishirini kumekuwa na mapunguzo makubwa. Lakini vile vile vile, hata kuweza kuwapatia watu dawa kumekuwa na ongezeko kubwa sana la watu ambao wameweza kufikishiwa hizi dawa za kufubaza uh, uh, uh, ukimwi. Na sasa basi, hebu tusikilize hadithi ya Dorine. Ni mwanamke ambaye anaishi na virusi vya HIV kwa muda mrefu. Ni changamoto gani anazoziona? Jamii inauelewa kiasi gani kuhusu watu wanaoishi na HIV? Siwezi nikasema kwamba nimepoteza marafiki kwa sababu ya kuishi na virusi vya ukimwi, maana marafiki zangu wako very supportive na mimi, lakini kwenye mahusiano, wakati mwingine imekuwa triki, hata kabla ya mimi kukuja publicly na pia baada ya mimi kuendelea kuongelelea virusi um, stori yangu ya kuishi na virusi vya ukimwi. Mapigano yameanza tena mashariki mwa DRC na kukiuka kwa mara nyingine usitishaji mapigano kati ya kundi la waasi la M23 na jeshi la DRC, na kutia shaka iwapo kundi la M23 litasitisha mashambulizi yake baada ya kuondoka kwa wanajeshi wa Rwanda. Mapigano haya yanafanyika kukiwa na ripoti kuwa marais wa DRC na Rwanda wanatarajiwa kukutana tarehe 15 ya mwezi huu. Mwandishi wa VOA Jason Nyakundi akiwa ya Kenya anaangazia mapigano mapya na iwapo Afrika imeishiwa na mikakati ya kusuluhisha mzozo huu. Kundi la M23 limekuwa likiendesha uwasi upya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka 2022. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Umoja wa Mataifa wanaishitumu nchi jirani ya Rwanda kwa kuunga mkono kundi hilo kwa kutuma wanajeshi wake pamoja na silaha. Rwanda inakanusha hilo. Hata hivyo, wataalamu wa Umoja wa Mataifa walisema mwezi Julai kuwa Rwanda ina wanajeshi kati ya elfu tatu na elfu nne waliotumwa mashariki mwa Kongo, wanaofanya kazi pamoja na waasi wa M23. Katika mkutano wa tarehe ishirini na tano mwezi uliopita wa Novemba, mawaziri wa mambo ya nje wa Kongo na Rwanda walikubaliana juu ya masharti ya kuondoka kwa, kwa wanajeshi hao wa Rwanda, lakini M23 ilithibitisha kuanzisha tena mapigano siku ya Jumanne kufuatia tangazo sawa na hilo kutoka kwa jeshi la Kongo siku ya Jumatatu. Nimezungumzana na DDA Bitaki, mtaalamu wa masuala ya ulinzi nchini DRC, na kwanza nimemuuliza anavyouona mzozo wa sasa mashariki mwa nchi. Tatizo hili la Kongo lazima lichukuliwe kama lilivyo. Maraisi hawa wawili, kwanza nianze hapo, marais hawa wawili Paul Kagame na rais Chisekedi sio ya mara ya wa kwanza watarajia kukutana. Walikutana Burundi uh, mwaka uliopita wakakutana hapo Burundi kwenye kikao cha East African Community, na hata wapatanishi walikuwa wapo kama rais wa Angola kulikuweko huyo, uh, rais wa Burundi na kulikuwa watu wengi, wawakilishi wengi wa vitengo mbalimbali walikuweko, wakakubaliana kwamba watafanya amani, lakini amani haikupatikana. Yani, marais hawa wanafanya ujanja na ujanja huu ndo unapelekea kwamba sasa hali iendelee yende ku, kuharibika kwa sababu upande mmoja bwana Paul Kagame haongei ukweli, upande mwingine eh, kabi eh, Chisekedi pia hazungumze ukweli unaotoka ndani mwake. Hiyo inaharibu hali yoyote ile na mipango yote ile ambayo yanaweza yakawekwe eh, kwa kuleta amani katika vipande vya mashariki ya nchi. Jambo la pili ni kwamba huu sio mchakato wa kwanza ambao unafanyika. Mchakato wa kwanza ulianzishwa na rais Uhuru Kenyatta huko huko huko Kenya, na wale watu wote waasi waliwakilishwa pale, lakini Rwanda alikataa kikao hicho. Akadai kwamba yeye masilahi yake hayachukuliwi kimaanani, kwa sababu swala nyeti la FDLR, yani waasi wanaopinga serikali yake hawakushughulishwa uh, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye mchakato huo. Na ndio maana sasa hapa leo, hata kama watakutana waongee sijui nini watazungumza, kwa sababu msimamo wa Rwanda, anasema yeye ameingia Kongo kwa kujilinda na kulinda mipaka yake, kwa sababu kulikuwa eh, eh, vitisho vya kiusalama ambayo vilikuwa vinahujumu ardhi yake. Upande mwingine sasa, Kongo pia inasema nchi imevamiwa, lazima Rwanda iondoe vikosi vyake. Sasa hapo ndio kuna kuwa matatizo, kwa sababu Kongo inaonekana haijajua inapambana na nani. Kuna waasi wa Kikongomani ambao wamekaa hapo Bunagana, wakiongozwa na Kone Nang ambaye alikuwa kiongozi wa Tume Kuu la Uchaguzi nchini Kongo, akisaidiwa aki, aki na bwana Bertrand e, e, Bisimwa. Yeye pia ni mkongomani mzaliwa wa Bukavu. Sasa hao ni Wakongomani hawajao Wanyarwanda hao waasi, lazima tujui ni nini wanataka na nini hatima yao. Marais wa Kongo na Rwanda wanatarajiwa kukutana Disemba kumi na tano kulingana na tangazo la Jumatatu na vyombo vya habari vya serikali huko Angola ambayo imekuwa mpatanishi katika mzozo huu. Utakuwa mkutano wao wa kwanza rasmi tangu mwaka wa 2023. Katika taarifa yao mnamo Novemba 30, M23 walisema wanatekeleza usitishaji mapigano uliokubaliwa Machi 2023 licha ya kutoshirikishwa katika mazungumzo ya sasa kati ya Rwanda na Congo. Mapema mwezi Novemba, Marekani ilisema ina wasiwasi mkubwa na ukiukaji wa usitishaji mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo unaofanywa na waasi wa M23 tarehe 10 Agosti mwaka huu, takriban watu 18 waliuawa karibu na mji wa Beni, mashariki mwa DRC, karibu na mpaka na Uganda. Miezi miwili awali, tarehe saba mwezi Juni, watu 80 waliuawa na kufuatiwa na mauaji mengine ya takriban watu 40 mnamo Juni 13. Mashambulizi kama haya yamekuwa ya mara kwa mara katika miaka ya hivi karibuni. Godwin Gonde, muhadhiri wa chuo cha diplomasia Dar es Salaam, Tanzania, anasema mataifa jirani ndiyo kikwazo kwa utulivu mashariki mwa DRC. Mgogoro wa Kongo ni mgogoro ambao kweli zaidi ya miongo miwili au mitatu na kwenda sasa, e, umekuwa ukitokea, na zamani waliamini kwamba ni mgogoro ambao unasababishwa na mataifa ya nje zaidi kuliko mataifa jirani, na imani ilikuwepo kwamba e, mataifa jirani yanasikitika pamoja na wakongomazi juu ya hali ya usalama ambayo inatokea eh, kwenye nchi ya Kongo na kwamba mataifa jirani nayo yanaathiriwa ya na mgogoro huo, lakini hivi karibuni imekuja kugundulika kwamba mataifa mengi ya jirani nayo yamekuwa yakifaidika ya na mgogoro wa Kongo na kwamba yamekuwa nyuma ya vikundi vya waasi ambavyo vimekuwa vikifanya matukio mbalimbali ya kuweza kuwaumiza raia, lakini kuifanya serikali ya Kongo kuto kutengamaa na ndio maana tunaona kwamba maslahi ya vikundi hivi yamekuwa ni mapana zaidi ya vikundi vyenyewe, na yamekuwa yakinufaisha serikali nyingine ambazo zimekuwa zikinyoshewa vidole na nchi ya Kongo pamoja na mataifa ambayo yameonekana yakiisaidia Kongo kurejelea amani yake ya kudumu. Na ndio maana imefanya mgogoro imekuwa mrefu, na ambao unashindwa kuthibitika kwa sababu ya madini ambayo Kongo imekuwa ikizalisha na kwa sababu wametumia ombwe la Kongo kutokuwa na amani na udhibiti wa moja kwa moja wa nchi nzima ya Kongo e, mataifa haya yametumia ya mwanya huo ya vikosi vya, vya waasi kuweza kufanya biashara haramu ya kutakatisha fedha, biashara haramu ya kuweza kupata au kupora madini ya wakongomani pamoja na mali ya asili nyingine ambayo inapatikana kiurahisi katika Vita, kwa hiyo vita imekuwa ni fursa ya kiuchumi kwa mataifa haya ambayo yameona ni moja ya nafasi ya kuweza kujiimarisha uchumi zao kwa kuweza kuipora Kongo rasilimali zake, na ndiyo maana imekuwa ni fursa ya kiuchumi na kibiashara ambayo kwa muda mrefu imekuwa kuifanya Kongo kuwa nchi isiyoweza kutawalika vizuri. Ghasia katika eneo hili la mashariki mwa DRC kwa muda zimehusishwa na kundi la Allied Democratic Forces, ADF, kundi la waasi lenye asili ya uganda ambalo lilitangaza utiifu wao kwa islamic state mwaka 2019 kama ilivyokuwa kwa mauaji ya hapo awali hakuna jeshi lililo karibu ikiwa ni pamoja na la drc jeshi la uganda au wanajeshi wa kulinda amani wa umoja wa mataifa waliingilia kati kukomesha mauaji hayo kwa kipindi cha miongo mitatu iliyopita drc imeongoza kimataifa kwa idadi ya wakimbizi wa ndani wanaosababishwa na migogoro ambao kwa sasa wanafikia karibu watu milioni saba kulingana na shirika la kimataifa la uhamiaji. Ilikuwa tu baada ya kuibuka tena kwa kundi la M23 karibu miaka mitatu iliyopita, ambapo mzozo huo ulivutia hisia mpya za kimataifa. Wakati mapigano yaliyofuata yalichangia kuongezeka kwa idadi ya watu waliokimbia makazi yao, kumulikwa sana kwa M23, umechangia kusahauliwa kwa vikundi vingine vyenye silaha vinavyosababisha ghasia katika eneo hilo. Bwana Bitaki amezungumzia baadhi ya hatua ambazo anaona zinaweza kutuliza mgogoro mashariki mwa DRC. Shida kwa leo ni kwamba madai yao waasi sasa yamebadilika, sio kwamba madai yale ambayo walikuwa wakiwa nayo tangu awali, wakati walikuwa wakikaa waki Kampala wakipigwa walikuwa wamepigwa na serikali ya Kongo. Sio hiyo madai wanayo tena, kwa sasa yanakuwa madai ya kisiasa na huwa wanadai majambu, mambu fulani fulani kwamba wawakilishwe na matatizo ya usalama wa, wa, wa mashariki sasa yaangaliwe vikali na yaangaliwe kindanindani na serikali ya kishasa ambayo inaonekana kwamba haifuatilie tatizo lile. Hiyo ndio sasa ma, maswali ambao wanadai kwa sasa. Na hisi kwamba kumaliza tatizo hili, haliwezi likamalizike kivita ama kwa silaha. Lazima hao watu tuwasikilize, wasikilizwe ni nini wanadai alafu serikali iwape majibu, kwa sababu watu waisi wameshateseka sana, wao wanafariki kila siku, na hata tunavyozungumza hapa, mapambano bado yanaendelea kwa vitongoji mbalimbali vya miji midogo midogo, hata mikubwa huku huku kwenye maeneo ya Lubero na Masisi, pengine na Walikali. Sasa watu wanaofariki hawajui wanafariki kwa nini, kwa sababu waasi hawaongei ni nini wanataka. Serikali ya Kinshasa haiseme inataka kumaliza vita hivi. Kwa kupitia njia gani hapo, wanaweka raia ndani ya matatizo, na hiyo sio vizuri. Tatizo la kwanza ni matatizo ya ndani ya Kongo, sio ya nje. Kabla watu wa nje hawajaingia, bado kuna matatizo ya kiusala ya kiusalama ndani ya nchi. Jeshi halijajengwa vizuri, polisi hawalinde raia na mali yake kama ilivyo, na hata hawa rushwa pia inachangia kuna kuwa rushwa, ufisadi na kila kitu kibaya kinapitika nchini. Sasa hiyo inafungua milango kwa watu wote ambao hawataki kuishi katika kuwa ku, ku, ku, kama wanajihami kwa kuchukua silaha hiyo ndo matatizo ya ndani ya Kongo. Sasa tatizo za ndani ya Kongo hatuwezi kama wakongomani kulaumu watu mba, wa nje kwamba ndio wametuachilia tuteseke. Wanaotesa wananchi wa kwanza ni wakongomani wenyewe kwa wenyewe. Jambo la nje ni watu ambao wanaweza wakaja kutusaidia. Monusco iko huko, kwa nini haifanyi kazi? Haiwezi kufanya kazi kwa sababu wao wote wanaona kwamba ni sisi wenyewe wakongomani ndio tuna tatizo, na tatizo hili lazima tulita tu lazima tumalize matatizo yetu sisi wenyewe kwa wenyewe, kabla hatujawapa wao eh, jukumu la kutusindikiza kwa kufanya amani. Tuweke amani sisi wenyewe, baadaye ndio tutasaidiwa, na hilo ndilo linahitajika kwa sasa. Na serikali ya DRC imetumia matamshi ya utaifa kuhamasisha wanamgambo mbalimbali kujiunga na vita dhidi ya M23. Hali hii imewezesha vikundi vilivyojihami na kuchangia kuwepo hali ngumu zaidi ya usalama kuna shinikizo kidogo la kuzuia ushirikiano wa jeshi la Congo na makundi yenye silaha nauama kutoka kwa serikali za magharibi kuhusu uungaji mkono wa Rwanda kwa M23 haujazuia serikali hizo hizo kutoa msaada wa kijeshi kwa Rwanda haswa katika kukabiliana na mgogoro wa Msumbiji. Mapigano yanazuka tena licha ya Rwanda na DRC mapema mwezi uliopita kuzindua utaratibu wa pamoja wa ufuatiliaji katika jitihada za kudhibiti kuibuka mara kwa mara Ghasia ambao uliendelea hata wakati pande zote mbili ziliahidi kuunga mkono mchakato wa amani. Maafisa walisema wangefuatilia utekelezwaji wa usitishaji mapigano kati ya njizo mbili lakini pia kati ya M23 na jeshi la Kongo kufuatia ukiukaji mwingi wa makubaliano ya hapo awali. Nakamilisha Kwa Undani kwa sasa kwa niaba ya wote walioshiriki. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili. Naam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.