undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Na leo, katika sehemu ya kwanza, tunamulika mjadala mpya umeibuka nchini Kenya kuhusu serikali ya kitaifa kuchelewesha mchakato wa uteuzi wa makamishna wa tume ya uchaguzi ya IEBC, na katika sehemu ya pili tambulika Sudan ambayo imekuwa na mgogoro mkubwa zaidi ya kibinadamu kuwahi kutambuliwa baada ya miezi ishirini ya vita vibaya kati kama ya majenerali wapinzani. Kamati ya kitaifa ya uokoaji ya IRC imesema kwenye ripoti yake iliyotolewa hii leo. Kuteeta hayo, ungana nami Sandei Shomari. Nchini Kenya, mjadala mpya umeibuka kuhusu serikali ya kitaifa kuchelewesha mchakato wa uteuzi wa makamishna wa tume ya uchaguzi IEBC. Hatua hii imeonekana kukiuka sheria ya katiba nchini humo inayosisitiza tume hiyo iwe kazini miaka mitatu kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu. Tunaungana na wenzetu kutoka studi za Mombasa, Amina Chombo na Salma Muhamed ambao wanamhusisha mwanasheria kuhusu masuala ya katiba. Shukran. Mchakato wa uteuzi wa makamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka ya IEBC nchini Kenya umekuwa ukikumbwa na changamoto nyingi za kisheria na kisiasa hivi karibuni Rais William Ruto akitangaza nafasi sita wazi katika tume hiyo, hatua ambayo imeibua mjadala mikali miongoni mwa wanasiasa, viongozi wa, viongozi wa kidini na vilevile vile wananchi. Naibu Rais Kithure Kindiki ameeleza kuwa vikwazo vya kisheria vinavyochelewesha kuundwa kwa jopo la kuwateua makamishna wa IBC vinapaswa kuondolewa ili kuhakikisha maandalizi ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na saba yanaendelea bila matatizo. Hata hivyo, kesi iliyowasilishwa mahakamani kupinga uteuzi wa jopo hilo inatarajiwa kuamuliwa mwezi Januari mwaka elfu mbili ishirini na tano, ambao ni mwezi ujao, jambo ambalo linaongeza mvutano katika mchakato huo. Ikiwa imesalia chini ya miaka mitatu kabla uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na saba tume ya uchaguzi nchini Kenya haina makamishna ambao wanafaa kusimamia na kutekeleza majukumu ya tume hiyo kama ilivyo kwenye katiba. Ingawa tume hiyo ipo na pia ina maafisa wale ambao wameajiriwa katika maeneo bunge, hawawezi kusimamia chaguzi, kwani sheria ya kikatiba inasema kwamba kwa tume ya IBC kutekeleza majukumu akiwemo yale ya usajili wa wapiga kura, kupiga msasa sajili la wapiga kura, na pia kutekeleza ugavi wa mipaka ama kuongeza maeneo bunge na hata yale ya wadi, ni sharti kuwepo kwa makamishna na pia mwenyekiti wa tume hiyo ya uchaguzi. Itakumbukwa kuwa Disemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili, Rais William Ruto aliwafuta makamishna wanne ambao walitajwa kukiuka sheria katika kazi yao wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka 2022. Wanne hao akiwemo naibu mwenyekiti wa tume hiyo Juliana Cherera, Irene Masiti, Francis Wandera na Justus Nyang'aya ambao walijiondoa katika ukumbi wa Bomas wakati wa kusubiriwa kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2022. Na baada ya Rais William Ruto kuingia katika uongozi, kamati ya bunge kuhusu sheria na katiba iliandaa vikao na kuwasikiza na kuwakagua makamishna hao na baadaye kutoa ripoti kwamba makamishna hao hawakufaa kuendelea na kazi katika tume hiyo. Kauli mseto zimekuwa zikitolewa, upande wa upinzani wakilaumu serikali na upande wa serikali kali wakisema kwamba yote yamesitishwa baada ya jopo lilokuwa lisimamie eh, mchakato huo kusitisha kazi zake baada ya wakenya kuelekea mahakamani. Aliyekuwa naibu wa rais nchini Kenya Rigathi Gachagua amelizungumzia hili na kuitaka serikali kuhimiza uwepo wa tume hiyo wakati mijadala inaibuka, mashirika yasiyo ya kiserikali na baraza la kitaifa la makanisa ya Kenya ncck yameeleza wasiwasi wao kuhusu uwazi na uwajibikaji katika mchakato huu. NCCK imewataka Wakenya kuwawajibisha wabunge wao kwa kushindwa kutekeleza majukumu yao ipasavyo, na kuhimiza uwazi katika uteuzi wa makamishna wapya. Mashirika haya yamependekeza kushirikishwa kwa wadau wote muhimu ili kuhakikisha kwa maoni ya pande zote yanazingatiwa na mchakato unakuwa wa uwazi. Utata kuhusu uwakilishi wa vyama vya siasa katika jopo la uteuzi na uwezekano wa mgongano wa maslahi ni maswala mengine ambayo yanazua wasiwasi. Vyama vya siasa navyo vinastahili kuhakikisha kwa upande wao uwakilishi wao unazingatia usawa na haki ili kuepuka upendeleo wowote. Yasiyo ya serikali yanapaswa kushirikiana kwa mujibu huo. Ndiposa tunamshirikisha mwanasheria wa maswala ya katiba nchini Kenya Bob Mkangi ambaye alikuwa katika kamati ambayo iliyounda katiba mpya. Hapa anatuelezea ni athari gani iliyopo kwa kucheleweshwa kwa mchakato mzima wa uteuzi wa makamishna wa IBC, IBC. Sasa inaendesha tu shughuli zake zile za kiufundi za sekretariat. Lakini tangu wakati ule makamishna uh, walijiuzulu na uh, kwa kuwepo kwamba kuna huo mwanya kwamba hakuna makamishna, imekuwa haiwezi kutekeleza majukumu yake kama ilivyodhamiriwa kikatiba, na athari ziko nyingi uh, na tumeziona hapo awali uh, katika chaguzi hasa uchaguzi wa 2017, na hata huu wa hivi juzi wa 2022 kwamba wakati ule pia ilikuwa ni, ni, ni, ni hali kwamba makamishna wanaapishwa kama tumechelewa. Ilifanyika 2017 ama 2016 uh, kuelekea uchaguzi wa 2017 na uh, 2022 pia kuna makamishna wanne waliochaguliwa na kuapishwa rasmi kukisalia kipindi kama cha miezi michache kuelekea uchaguzi, na tumeona kwamba chaguzi kama hizi zimekuwa na utata, zimekuwa na dosari nyingi, hasa uchaguzi wa urais e, kama tulivyoona 2022. Wale wanne ambao walikuwa wameteuliwa halafu e, ndio ambao walijiondoa. Lakini kwa ufupi ni kwamba kunazo hizo hatari na ni hatari ambazo e, pia tuliweza kushauriwa tu, tu, tu, tuzie Kriegler Commission na ile ripoti ambayo ilichapisha baadaye baada ya uchunguzi. Swala moja ililotilia e, mkazo ni kwamba kuwe na hulka ya kuchagua ama kuhakikisha kwamba kuna makamishna Uh, katika hii me tume ya uchaguzi miezi ishirini na nne ama miaka miwili, kabla ya uchaguzi, ili waweze kuwa wamepata uzoefu wa kutosha na wamejiandaa vizuri, ifikia hapo wakati wa uchaguzi wenyewe. Kwa hivyo hizo athari za kwamba makamishna wakianza kutekeleza majukumu yao eh, kama wamechelewa, tumeziona hapo awali na nadhani wakati huu pia eh, inaweza ikaelekewa ikawa hivyo hivyo. Vipi itaathiri demokrasia ya taifa? Kwanza inajenga ina, ina ile picha kwamba sisi kama Wakenya kama taifa kama, kama dola una unafiki wa aina moja au mwingine, maanake hatuwezi eh, kutimiza yale ambayo tumeafikiana, uh, katika katiba yetu. Kwa hivyo kuna hilo la mwanzo kwamba eh, hadhi yetu kama taifa inaathirika na pakubwa sana, wageni wakituangalia, mataifa ya nje ya, yakiangalia ya, ya, ya, ya, uh, jinsi tunavyoendesha mambo yetu, basi ile sifa yetu, hadhi yetu, eh, kama ya kwamba ni taifa la kidemokrasia lililosimama linaendesha shughuli zake na kufuatilia katiba yake vilivyo, basi ndio hoja inaanguka lakini pia tukumbuke, kuna maeneo bunge na pia mawodi ambazo so wawakilishi aidha walifariki wali, wali ama, uh, waling'atuliwa katika nyadhifa zao. Kwa hivyo basi hawajawakilishwa katika kaunti asembli za bunge la kitaifa, na huo na, na, ni uminyaji wa haki zao za kisiasa uh-huh. eh, kama ilivyoorodheshwa katika katiba Mwishoni mwa wiki aliyekuwa naibu wa rais Rigathi Gachagua pamoja na seneta katika bunge la Senate Kenya John Methu walizungumzia suala hilo wakisema kwamba kutokuwepo kwa tume hiyo inaendana kinyume na mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti ya Krigla ambapo ripoti hiyo ilipendekeza kwamba ni sharti kuwepo kwa makamishna wa tume ya uchaguzi tayari kabla miaka mitatu ya uchaguzi unaofuata. Na hiyo Wakenya wakiuliza si ati wamefanya makosa, ni kwa sababu ni haki yao. An election is as credible as a process. Kriegler report walisema, the electoral commission must be in place three years before the election. Sasa tumebaki mwaka mbili unusu, hakuna IBC, and people can read mischief. Wamesema Kenya hii haiwezi kuendelea kama hakuna abc, na wewe kama rais umepatiwa nafasi ya kuweka abc weka abc kama hakuna kitu unaficha na wacha kuambia watu ati unataka mwaka saba. Mimi nimechaguliwa miaka tano na inatosha. Huyo ni aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua na seneta John Methu. Naibu rais Kithure Kindiki amesema kwamba wakenya waliowasilisha kesi mahakamani waweze kuziondoa ili mchakato uweze kuendelea. Lakini, katika swala so zima la mchakato huu, je, katika sheria hiyo hatua waliochukua kwenda mahakamani ni sawa mm, ama ni vipi? Wanaweza kuharakisha huu mchakato maanake, iwapo hii ndio njia wameona, na sasa wanaambiwa waondoshe hati ili iweze mchakato kuendelea. Hebu tueleze kama mwanasheria, je, hatua waliofanya ni sawa? Katiba kila mkenya ana haki ya kuelekea mahakamani endapo ataona kwamba haki zake ama za wakenya wengine zina okay, minywa ama naelekea kumi. Kwa hivyo hiyo ni haki ambayo iko katika katiba, na tarajio ni kwamba wale ambao wanaelekea mahakamani, dhamira yao sio kuchelewesha ama kukawisha mchakato lakini kwamba wanakuhakikisha kwamba katiba na sheria inafuatiliwa ipasavyo. Kwa hivyo kuna hiyo haki ambayo ipo. La pili ni kwamba lazima tukumbuke kwamba changamoto iliyoko kwa sasa kuhusiana na hii tume ya IBC, nadhani kwanza tukumbuke ni, ni ni mchakato ambao ulikuwa ushaanza, lakini ukakatizwa, ukakatizwa wakati fulani kwa sababu ya mazungumzo ya kisiasa ambayo yalikuwa yanaongozwa eh, chini ya Natco, na nadhani ule mchakato ndio ambao ulichangia kusimamishwa kwa eh, ile shughuli ya kuwateua makamishna wapya wa ambayo ilikuwa ishaanza. Kuna njia pia hawa wanasiasa maanake, au ndio walizungumza wali na kukubaliana watishe huu mchakato kwa wakati ule. Kwa hivyo, nadhani pia wanaweza kuketi pamoja na kutatua malumbano walionayo kuhusu kama ni waakilishi wa jopo la uteuzi na maswala kama hayo, na endapo watapata mwafaka basi huziondoa zile kesi, eh, ili mchakato uweze kuendelea, basi inaweza kufanyika. Lakini nadhani E, kiini chake ama chimbuko lake litakuwa ni wanasiasa wenyewe ambao ndio walileta wali, wali hii shida. Wakenya wanaona ni kama ni sadfa na vile ambavyo wanasiasa wamelipokea kwa sababu ukiona upande wa Azimio e, kama Wamalo alikuwa anasema kwamba wao kama upinzani wanajihisi kwamba walikosea wakati walipokuwa hawaja kubaliana ni nani angewakilisha mm -hmm. katika lile jopo lakini na. wakati huo huo kuna zile kauli ambazo pia zinatolewa kwa sababu kunaye seneta ambaye ilikuwa nakuja na mswada kutaka kuongezwa kwa muhula wa rais hadi miaka saba na yeah. Hili linafanyika wakati ambapo taifa kama tulivyotangulia ni kwamba hatuna makamishna ambao wao ndiyo wanasimamia usajili wa wapiga kura, wao ndio wanasimamia elimu ya wapiga kura na vile vile kusimamia chaguzi. Sasa, yeah. hii inaweza kuwa ni sadfa ukweli, ama ni kwa sababu ya kesi iliyoko mahakamani, ama tusalie tuite kisiasa, kama ulivyotangulia kusema kinyoshoe wanasiasa Uh, nadhani wakiweza kuketi pamoja wanaweza kupata suluhu, lakini niongezee pia niseme, nadhani pia ni, ni, tukiingia kwa undani pia huu mfumo wa kusema kwamba hii uh, selection panel jopo la uteuzi uh, wahusika wakuu watakuwa ni vyama vya kisiasa. Nadhani pia huu uh, mkondo na mfumo ambao upo katika sheria ya IBC ya uteuzi wa makamishna kwa sasa, ndio pia ambayo inaleta e, kizungumkuti, nadhani e, kwa sababu ni vyama vya kisiasa wamevipatia e, na, nafasi kubwa, kwa hivyo ni wanasiasa wana wakuu nchini ambao wanaongoza huu mchakato, wakati huu mfumo wa kuweza kutumia ama kuweka vyama vya, vya kisiasa na wanasiasa kama vipo mbele katika huu mchakato, inakuwa ni kama kuwateua wanachama wana wa hii election panel inakuwa ni, ni kama ndio changamoto kubwa kuliko hata kuwachagua makamishina wenyewe, nadhani hilo <laughs> <Yeah. laughs> ndilo limechangia kwa kwa kwa. Shukrani sana sana wakili Bob Mkangi kwa kuzungumza nasi kwenye kwa undani. Asante sana Salma Mohamed na Mina Chombo kutoka huko Mombasa. Wakamilisha sehemu hiyo ya kwanza. Sasa tunaingia katika sehemu ya katika hii sehemu ya pili tunamulika Sudan ambayo imekuwa na mgogoro mkubwa zaidi ya kibinadamu kuwahi kutambuliwa baada ya miezi ishirini ya vita vibaya kati ya majenerali wapinzani wawili. Na kamati ya kimataifa ya ukwaji imesema hii leo kwenye ripoti iliyotolewa, nchi hiyo inachangia asilimia kumi ya watu wote wenye mahitaji ya kibinadamu licha ya kuwa makazi ya chini ya asilimia moja ya watu duniani. Shirika hilo lenye makao yake mjini New York limesema kwenye orodha yao ya dharura ya mwaka 2025. Tangu Aprili mwaka 2023, vita kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya dharura imeua maelfu ya watu na kukosesha makazi zaidi ya watu wapatao milioni kumi na mbili. Takriban milioni 9 kati ya hao wamekimbia makazi yao ndani ya Sudan, wengi wao wakiwa katika maeneo yenye miundo mbinu iliyoharibiwa na wanakabiliwa na tishio la njaa kubwa kote nchini karibu watu milioni 26, karibu nusu ya watu wanakabiliwa na njaa kali, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Njaa tayari imekwishatangazwa kwenye kambi ya wakimbizi ya Zamzam katika eneo la Darfur Magharibi, na Umoja wa Mataifa wamesema Sudan inakabiliwa na mzozo mbaya zaidi ya kibinadamu katika kumbukumbu za hivi karibuni. Ripoti hiyo ya IRC inaangazia nchi ishirini ambazo zipo kwenye hatari kubwa ya kuzorota, huku Sudan ikishika nafasi ya juu. Hali ikoje, Samir Huza, kwa upande wako unafuatilia taarifa kama hizi, hichi kilichotupelekea Sudan kufikia hapa nini hasa? Ni uhakika kabisa kwamba ni mzozo ambao unachukuliwa, wanasema unachukuliwa poa, yaani kwamba eh, ma, mapigano yalivyoanza mwanzo yalichukuliwa eh, kama yataenda kuisha haraka, lakini kadri muda unakuzidi kwenda, mapigano yanazidi kuwa makubwa zaidi na yanatisha sasa. Nafikiri kuna wakati mwaka jana uh, tulijadiliana katika <laughs> kipindi cha hii Voice of uh, America uh, swala hilo lilo la Sudani kuhusiana na hawa wapiganaji wawili hawa wanajeshi. Ni kwamba wao wow, ni lazima waweze utaratibu katika Afrika na kama sio Afrika peke yake hata katika Umoja wa Mataifa ni lazima waangalie utaratibu gani wa kufanya ili kukomesha hivi vita vinavyochukua muda mrefu, kwa sababu vita vya kuchukua muda muda mrefu ni vita ambavyo mara nyingi nisa, ni vya wapiganiaji yaani yani, ni faida za watu wawili wanaopigana juu, lakini anayeumia sana ni wananchi. Angalia leo Syria. Uh, uh, Syria baada ya vita vile really, ameondoka Assad sasa hivi uh, Syria imebaki ni magofu tu pale Damascus na sehemu zingine. E, mji mji umeshaisha ule, inabidi e, waanze kujenga up, mji upya, wakati ni mji ambao ulikuwa ni mkubwa mzuri, unapendeza, na wameinvest hela nyingi sana watu pale katika uh, miradi yao. Sudani, Sudani ni mji mkubwa Khartoum, ile unapendeza, mzuri, watu waliwekeza sana, na katika ka ma maeneo ya kulima kule kwenye kwenye mtu nae lakini sasa sasa hivi magofria, wame, wame, wame yale yote wamebaki ma, magofu ya ma, wameumiza yale majengo makazi ya watu eh, watu wenye wameondolewa wame katika makazi yao wamekimbia, wame anayeathirika baadaye ni wananchi. Sasa wananchi wakati ule hule walivyomwondoa rais wao kwa maandamano hawakuwa hawakumwondoa kwa kuplani kwa kuwa na plani b, eh, naweza nkasema aus amuondoa lakini baada ya kumwondoa huyu tutafanyaje? Hiyo nafikiri hawakuwa nao kichwani. Hali ni mbaya kama unavyosema. Turudi nyuma kidogo, mpaka hii imefikia <clears throat> hapa. Umoja wa Afrika uko wapi? Viongozi waandamizi wa, wa, wa Umoja wa Mataifa ambao wamekuwa mstari wa mbele kusaidia matatizo kama haya wako wapi? Nchi za Magharibi ambazo pengine zingeweza kusaidia haya yasiwepo ziko wapi? Wanasema kwamba unapokuwa na hela ndo unakuwa na sauti ya kuchagua wimbo unaotaka. Unapokuwa una hela uh, unakuwa wewe ni mtu wa kupiga makofi tu na na, na kufurahi kinachokuwepo. Kinacho nchi za Afrika wameungana wao ile ya ya umoja wao wa, wa, wa Afrika AU, lakini wanakosa sauti kwa sababu ya hela. Yaani wa, wenyewe wameshindwa ku, ku, kujiweka Eh, katika vitu kama hivyo kwa sababu na wao wanategemea labda misaada, wanategemea eh, ufadhili, na ndio maana wanashindwa kuweza ku, ku, ku, ku- kuweko pale. Kwa sababu hili lingekuwa ni swala lao, yani lingekuwa ni swala la eh, au wenyewe ndo walibebe, washughulike nao wao, wala lisingeenda un wangemalizana nao wenyewe. Asante sana, Sami Ruhuza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Mchambuzi mwingine ambaye tuko naye hapa studio ni Abdulahi Boru Boru. Mpaka hivi sasa, nini kifanyike kutokana na hali kama hii huko Sudan? Vitu vitatu vitahitajika kufanyika kuhakikisha kwamba tutatatua uh, tatizo hili na watu waache kukumbana na madhila. Moja na ya msingi ni usitishwaji wa mapigano. Hapa juhudi hii inahitaji serikali ya kikanda serikali ya kijumuiya na serikali mataifa ya bara ikiwemo pamoja na Muungano wa Afrika Muungano wa Ulaya na Umoja wa Mataifa kuhakikisha kwamba kuna kuwa na usitishaji wa mapigano iwapo hali hiyo itapatikana, yaani usitishwaji wa mapigano, basi mashirika ya kutoa misaada yatakuwa na nafasi bora mno katika kuwafikia watu ambao wanahitaji misaada. Ambapo umewataja hapo, ni zaidi ya nusu wa raia wa nchi hiyo wanahitaji vyakula vya misaada. Miundombinu ya uzalishaji wa kilimo na usafirishaji, pamoja na mbinu ambazo zinazotumika katika watu kuwasiliana, yote yameharibiwa. Kwa hiyo yote yatahitaji kujengwa, lakini cha msingi ni kwamba watu wafikiwe. Na mwisho na ambalo ni na muhimu katika kutafutia mwarobaini suala hili ni uwajibishwaji wa wale ambao wameshiriki katika uh, hatua ya ukiukaji wa haki za kibinadamu, sheria za nchi, sheria za, za, za, za vita. Yote haya yatahitaji juhudi ya pamoja, lakini cha msingi muhimu saa hizi ni kwamba watu waweze kupata vyakula vya misaada, watoto waweze kwenda shule, akina mama ambao wamebakwa nao pia waweze kupata uh, usaidizi. Lakini unaweza kagusia kidogo, mbona haya kutoka kwa kum, muda mrefu mpaka mifikia, hapa ilipofikia ni kwamba jumuiya ya kimataifa imekuwa wapi wapi? Umoja wa Afrika unaoutaja ulikuwa wapi? Hii imekuwaje mpaka ni kama vile Sudani imesahaulika. Tukichukua tu hatua nyuma kidogo, hii si mara ya kwanza ya Sudan kuwa na vita. Sudan imekuwa na vita pale ambapo nchi ya Sudan kusini ilipojitenga. Sudan ilikuwa na vita katika eneo la Darfur. Sudan ilikuwa imekuwa ni mojawapo ya mataifa barani Afrika ambayo imekuwa na ubadilishanaji wa serikali kwa kutumia nguvu za kidola au ubadilishanaji wa serikali kupinduliwa kwa, kwa serikali kwa kutumia vyombo vya kijeshi. Kwa hiyo hii si mara ya kwanza, na jambo lingine ambalo tunahitaji kuzingatia ni kwamba katika hatua hizo zote kumekuwa na mazungumzo uh, ya kisiasa mazungumzo ya kidiplomasia kutafuta mambo hayo yaweze kutatuliwa. Kwa hiyo hii si mara ya kwanza, jambo ambalo linalofanya vita hivi au msururu wa vita hii kuwa mbaya zaidi ni kwamba mji mkuu wa Khartum, kwa mara ya kwanza sasa vita hivi imewafikia, watu wameachwa bila makao. Kwa hiyo hii ni ngumu zaidi, lakini pia mataifa ambayo umeyataja, taasisi ambayo umeyataja, ikiwemo ni pamoja na muungano wa Kiafrika, yamefeli raia wa Sudani, kwa kuwa zamani hapo katika vita hivi vyote Muungano wa Afrika umekuwa katika mstari wa mbele katika kutafuta mapatanisho katika vita hivyo. Hii ni picha mbaya zaidi, inatoa taswira mbaya zaidi. Lakini mwakani, mwezi wa pili, kutakuwa na uchaguzi wa mwenyekiti wa muungano huo, na yule ambaye atapata kushinda atakuwa na kazi kubwa zaidi katika kutatua tatizo hili la kivita Janga hili la watu kukosa chakula katika nchi hiyo ya Sudan. Na iwapo tutafeli katika nchi ya Sudan, mataifa mengi yatakuwa yatafeli. Hiyo ni pamoja na nchi kama vile jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Asante sana Abdullahi Boru. Na msikilizaji, muda ndio umefika tena, umekamilika. Kufikia hapo, tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukrani kwa mwandishi wetu Salma Mohamed na Amina Chombo kutoka Mombasa, na hapa studio Abdullahi Boru na kutoka Tanzania, Sami Ruhuza, mchambuzi kushirikiana nasi, Upenda Pili na Aida Isa na Nawate anafanikisha matangazo haya ya jina langu ni Sunday Shomari, nakwambia alamsik.