Kwa undani. Sehemu ya kwanza tutaangazia hotuba ya Rais Felix Tshisekedi siku ya Jumatano, ambapo amezungumzia suala la kufanya mabadiliko ya katiba nchini DRC, na sehemu ya pili tutaangalia ushindi wa vyama vya upinzani barani Afrika. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC ameelezea ndoto yake kuhusu mustakbali wa nchi hiyo mbele ya kikao cha pamoja cha bunge mjini Kinshasa. Rais huyo aliahidi kuimarisha uchumi, kuimarisha usalama na kufanya mageuzi ya katiba, akiahidi mabadiliko muhimu kwa watu wa Kongo. Chisekedi alielezea mafanikio ya utawala wake huku pia akitambua changamoto zilizo mbele. Alisisitiza mipango ya kuimarisha miundombinu kwa kujenga barabara, kuimarisha mfumo wa huduma za afya na kuboresha huduma za ustawi wa jamii kwa wananchi wake. Ili kufahamu haya yote kwa undani wake, kwenye laini ya simu ninaye mchambuzi wa siasa za Tanzania na Afrika Mashariki kwa ujumla, ni Nasoro Kitunda. Kama nilivyosema hapo awali, rais wa Kongo Felix Tshisekedi akiwa ni mwaka mmoja tu katika muhula wake wa pili na wa mwisho wa uongozi, lakini ameonekana kufungua njia ya mageuzi ya katiba na kutangaza waziwazi wazi, wazi, kwamba katiba ya Kongo inahitaji kufanyiwa marekebisho ili kwenda na wakati. Hii inamaanisha nini katika utawala wake? Ni kweli kwamba Tshisekedi e, mara kadhaa amekuwa akizungumza si masuala ya mageuzi ya katiba uh, ingawa katika kipindi chake cha mwanzo akuisema sana katiba e, na aliahidi kwamba kuleta ahueni hasa kwa maisha ya wananchi wa Kongo, kwa sababu zote tunajua Kongo inapita katika eh, kipindi kigumu, na hasa mashariki mwa Kongo, kuzungumzia Goma na maeneo ya Kivu ambapo waasi na makundi mengine eh, ya waasi yamekuwa yakisumbua eh, sana raia hasa katika maeneo hayo. Kwa hiyo eh, Chishekedi eh, katika miaka yake ya mwanzo wa kuzungumzia, lakini sasa hivi imeonekana eh, anaonyesha kama katiba ndiyo chanzo cha migogoro ambayo endelea katika nchi ya Kongo, na nadhani hii imeletwa pia hata kusuasua eh, hasa wakati ya yeye kuingia katika urais huo, kulikuwa na ucheleweshwaji hasa wa ku ku- kuapishwa kama rais e, lakini pia mvutano kati ya bunge na majimbo. Yeye anaona kama e, changamoto hii imeletwa na, na, na, na katiba na pia suala la ukomo wa rais wa, wa ambalo yeye amesema watu watakuamua, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni wananchi. Lakini tumeshuhudia pia watu wa upinzani wa kuweza ku kutofautiana na mtazamo huo wa Tshekedi na wao wanaona kama sehemu ya Tshekedi kuweza kujiongezea muula wa urahisi naweza kutawala kwa miula mingine zaidi, hasa katika nchi hiyo ya Kongo. Na hii hofu yao nafikiri, wapinzani, imekuja kutokana na muktadha wa bara Afrika. Eh, kumekuwa na utamaduni huo, viongozi wengi kubadili katiba na kujiongezea E, miula ya, ya, ya, ya, ya, ya kudumu hasa katika nafasi za uongozi. Kwa hiyo nafikiri hofu hiyo ya upinzani ni hofu ya msingi, juu ya hicho ambacho chaizungumza gete. Lakini e, katika jicho la uchambuzi e, tukitizama historia ya Kongo na muktadha wa mambo naendelea katika nchi ya Kongo, matatizo ya Kongo ni zaidi ya katiba e, na unaweza ukabadili kat, katiba ya Kongo lakini bado matatizo haya yanaweza yakaongezeka kwa ya, ya, ya, ya, ya, ya, ja, ya, sababu kwangu mimi mgogoro wa Kongo na matatizo yote yanayoendelea ni, ni ni lazima utizame historia ya nchi ya Kongo, lazima utizame mfumo wa uchumi uliopo hasa katika nchi ya Kongo ambayo mambo haya yamekuwa ni juu ya katiba e, kwa sababu kama sasa hivi huweza kuzungumza, si kwamba Kongo wanakuwa na katiba mbaya sana lakini kwa kiasi gani historia namna na inavyohukumu historia ya mapinduzi eh, kuwawa kwa rais, lakini historia hiyo ya mkoloni mkolo wa, mbe, wa Ubelgiji eh, na kufanya nchi ya Kongo kutotawalika na kuibuka kwa vikundi ambavyo vimetokana na hiyo historia na hasa na, na pia uchumi hasa katika nchi ya Kongo. Nasoro, uh, kulingana na matamshi ya rais uh, Chisekedi anasema kwamba maandiko yaliyoko hivi sasa katika katiba ambayo yalitolewa nje ya nchi na wageni wakati uh, DRC ilipopata uhuru kutoka Ubelgiji hapo mwaka 1960 na, na kwamba maandiko hayo yamepitwa na wakati na ni vyema sasa kukawa na katiba ambayo inaendana na uhalisia wa maisha ya sasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mtazamo wako, unadhani kweli hii ni siasa au wanaangalia uhalisia wa maisha ya sasa kusonga mbele? Uh, nafikiri kusema katiba imepitwa na wakati, la, la, lazima afafanue ni, ni, ni, ni wakati upi anaozungumza, kwa sababu ipo hoja za wapinzani kwamba eh, Katiba ya Kongo imebadilishwa mara sita, kata kama ulivyosema, tangu miaka ya sitini ya mbili giji, katiba ya Kongo imepitiwa ime, ime mara sita. Na elfu mbili na sita tumeshuhudia kwamba wananchi wa Kongo wenyewe e, wakipitisha kwa katiba hii ambayo iliokuwepo sasa kwa kura za maoni. Kwa hiyo nafikiri pia hoja hii ingekuwa na mshiko kama wananchi wenyewe ndio wangeweza kutaka kubadilia katiba na katiba maana yake kama anavyosema Sishekedi, si katiba si jambo huru tu kama mwenyewe anavyolisema, kwa sababu katiba ni jambo la kimaslahi. Katiba ni jambo la maslahi eh, kati ya wanyonge na na, na, na matajiri sasa. Anavyolizungumza swala katiba kama kama vile kama vile nchi ya Kongo ni nchi ambayo iko sawa baina ya wananchi wake, kwa hiyo ni muhimu pia katika mjadala ambao nafikiri Sishekedi amuibua kwa sababu katiba E, wanyonge wanahitaji katiba kujikomboa. Na ukisikia wanyonge wananchi wa Kongo wanaidai hasa masuala ya amani, wanadai hasa masuala ya mkate wao kila siku e, na muda mwingine katika swala la amani umekuta mpaka wana, wana waki-wakitaka majeshi ya MONUSCO kuanza kuondoka, ndio kiu kubwa hasa ya, ya, ya wananchi wa Kongo. Na, la, lakini pia pia matajiri nao ambao wananufaika katika hali ya sasa nao watahitaji katiba ili kuweza kujiendeleza na kujihakikishia kwamba wanaendelea kunyonya katika nchi ya Kongo. Kwa sasa, sasa hii katiba ambayo anaizungumza bwana Chishekedi itakuwa ita ni katiba inawajali walio wengi ama katiba ambayo inajali wachache? Kwa sababu ukimsikiliza mlengwa wake amejaribu hasa kuzungumza zaidi mambo ya kisiasa, anasema ucheleweshaji wa serikali, anazungumzia masuala ya mvutano kati ya magavana na wabunge hii ni sehemu ya siasa tu, na huenda kwamba inaweza ikatumika njia ya kuweza kuongeza hasa kinachoitwa muhula wa wa urahisi, kwa sababu zote tunajua pia ni kweli e, kisheria na kikatiba kwamba wananchi ndio wanaamua katika kura ya maoni, lakini ki, ki, ki, ki, ki, ki, ki katika uhalisia kura ya maoni inaweza ikachezeshwa tu na wanasiasa na wakati huo, upinzani nchini DRC unaonya juu ya uwezekano wa mapinduzi ya kikatiba, wakimtuhumu Tshisekedi kwa kupanga kwa nia muhula watatu na kuvunja ukomo wa urais wa mihula miwili. Na viongozi wa upinzani, ikiwa ni pamoja na wapinzani wakuu wa Tshisekedi kutoka uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, wameapa kuandaa maandamano ya raia kote nchini kupinga hatua yeyote kama hiyo ya kufanya mageuzi ya kikatiba. unadhani hili litafanikiwa kwa upinzani? Aa, ni kweli na, na ni swala la, la mjadala kwa sababu eh, kutokana na muktadha wa nchi ya Kongo linaweza likafanikiwa eh, na mara kadhaa tumeona wananchi wa Kongo waki wakiandamana na wakitoa sauti zao, lakini kama walivyosema pia upande mwingine Tshisekedi eh, ana nguvu na hasa upande wake Uh, ingawa naziona siasa za Kongo si siasa ambazo zinasukumwa sana na vyama uh, na ukitizama mpaka anaingia dichekedi na chama chake cha kilikuwa cha UDPS unaona kulikuwa na miunganiko mingi, miunganiko ya lasambleman na miunganiko mingine ya kina Moise Katumbi uh, kwa hiyo siasa za Kongo hazijasukumu hazisukumwi sana na vyama, kwa hiyo wa, wanasiasa da barabarani na kuandamana kwa maslahi ya nchi yao, hilo ni jambo rahisi sana na wala haivifungamani na, na, na, na siasa zozote. Kwa hiyo mimi naweza nikaona hilo linaweza likafanikiwa, kama wananchi kweli hawalihitaji swala la mageuzi la katiba, na huenda labda wakawa wanazungumzia mifumo mibovu iliyopo ambayo, eh, katika masuala ya utekelezaji wa sheria zilizopo lakini katika masuala ya kubinya mianya iliyopo inaweza ikafanikiwa. Na iwapo Chisekedi atafanikiwa kufanya mageuzi ya katiba ya DRC na kumwongezea muhula madarakani, hii itatoa picha gani katika nchi jirani na DRC za eneo la Afrika Mashariki? Nazungumzia Tanzania, Kenya, Uganda. Ah, nafikiri si jambo jipya hasa katika nchi zetu za Afrika kwa sababu kumekuwepo na majaribio hayo ya e, viongozi kubadili katiba na kujiongezea miula na umefanikiwa kujiongezea hivyo. Tuna mifano nchi mbalimbali, e, Sudani kule tuliona Omar al-Bashir aliongoza miaka mingi sana, e, na nchi nyingine kama Kameruni e, ambazo pia zimekuwa katika mtiriko huo. Kwa hiyo nafikiri sija, si jambo ambalo litashangaza sana E, kwa nchi zetu e, lakini itaibua mjadala, itaibua mjadala kama ulishindwa kufanya mambo hayo katika kipindi chako. Maanake e, uongozi ni kama asali tu, unapozidi kukaa ndio unapozidi kuona kwamba unahitaji kukaa zaidi, na unapozidi kukaa na ufanye vizuri, maanake utajilazimisha uweze kukaa zaidi. Kwa hiyo, kwa nchi hizi jirani nafikiri Eh, haitokuwa mjadala sana, labda tutaona katika Jumuia ya Afrika Mashariki kwa sababu Kongo pia ni mwanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki. Tuone tu, tu, tu, kwamba eh, je, jumuia hiyo itasema nini? Lakini sidhani kama jumuia inaingilia sana maswala hayo ya kikatiba kwa sababu kama maswala ya kikatiba ni maswala ya wananchi wenyewe na nchi yenyewe. Nasoro hebu nikurejeshe nyuma kidogo. A, tuangalie a, swala hili la ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC na swala hili la kufanyia mabadiliko katiba ya DRC. Kama wewe ungekuwa katika kiti cha Rais Tshisekedi au ni mshauri wake wa karibu wa masuala ya ndani ya taifa la DRC, kipi ambacho ungeweza kumshauri kiwe muhimu kwanza kuangalia kwa taifa la Kongo? Ni kweli kunaweza kukawa na mafanikio na changamoto, lakini bado changamoto zimekuwa e, zikielemea. Nafikiri e, ukitizama hasa kwa upana e, kwa sababu katika muktadha wa sasa hivi e, katika muktadha wa uchumi na wa kijamii e, swala tu si kujenga vituo vya afya ama kujenga shule na ukahesabu kama kwa namba kwamba ndiyo mafanikio mafanikio watu namna gani, watu wanapata hizo huduma mpaka? Hapa ndio nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, ambapo nimekuwa na mchambuzi wa siasa za Tanzania na eneo la Afrika Mashariki kwa ujumla, na Soro Kitunda. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kuwa nami hivi sasa. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza sehemu ya pili. Katika sehemu ya pili ya kwa undani, siku chache zilizopita, makamu rais wa nchini Ghana alikubali kushindwa katika uchaguzi wa Jumamosi, akimpongeza kiongozi wa upinzani na rais wa zamani John Mahama kwa ushindi wake. Hili ni pigo kubwa zaidi kwa chama cha New Patriotic Party NPP ambacho kimekuwa madarakani tangu mwaka 2016. Hii ni mara ya tano ambapo upinzani uliangusha chama tawala kwenye uchaguzi mkuu barani Afrika mwaka huu. Basi, ili kufahamu haya yote, tunaye Jason Nyakundi anaangazia sababu ambazo zimechangia vyama vya upinzani kupata ushindi barani Afrika mwaka huu na ni kipi kinatarajiwa siku zinazokuja kwenye siasa za Afrika. Uchaguzi wa Ghana wa siku ya Jumamosi ulihitimisha kipindi cha miezi kumi na miwili katika siasa za afrika mwaka huu, ambazo zimeshuhudia ushindi wa upinzani kiwemo nchini Botswana, Mauritius, Senegal, jamhuri iliyojitangazia uhuru ya Somaliland na sasa nchini Ghana. Wapiga kura walikasirishwa na kupanda kwa gharama ya maisha, msururu wa kashfa za hali ya juu, na madeni makubwa ambayo yamezuia ya serikali kutekeleza ahadi muhimu. Mwenendo huu huenda ukaendelea hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tano na huenda ukawa changamoto kubwa kwa viongozi kama vile Rais wa Malawi Lazarus Chakwera ambaye nchi yake itafanya uchaguzi mwezi Septemba mwaka ujao. Moja ya mambo ya kushangaza zaidi ya chaguzi zilizofanyika mwaka elfu mbili na ishirini na nne ni kwamba nyingi zimesababisha kushindwa kwa serikali ambazo hapo awali zilionekana kuwa na nguvu kubwa ya madaraka ikiwa ni pamoja na katika nchi ambazo hazijawahi kupata mabadiliko kwenye ngazi za juu madarakani. Profesa Chacha Nyegoti Chacha ni mtaalamu wa diplomasia, anasema kuongezeka kwa uelewa barani Afrika kumechangia wapiga kura kufanya maamuzi mwafaka. Hii ni dhihirisho katika bara la Afrika, sa sana sana, ni dhihirisho kwamba vyama vile vilivyoleta uhuru na vyama ambavyo vimetawala kwa muda mrefu katika nchi hizi za Afrika vimekuwa vimeenda kitandani kulala usingizi, na hawa hawatekelezi majukumu yao ya kuangalia maslahi ya umma na watu wanaotawaliwa. Kwa hivyo watu wanaotawaliwa sasa wanaona upinzani kama ndiyo mojawapo ya njia za kupata afueni na nafuu kidogo katika maisha yao ambayo yanazidi kuzorota chini ya uongozi wa vyama hivi vikubwa, vyama vya muda mrefu, vyama ambavyo vimetawala nchi hizi kwa muda mrefu zaidi. Nafikiri kuna sababu tatu zinazochangia hizo. Kwanza ni hiyo uliyotaja, kwamba demokrasia inazidi kukomaa na watu wanaona wana uwezo wa kutekeleza ma, mambo yao kwa kutumia mbinu na um, mikakati ya kidemokrasia. Lakini zaidi zaidi, kumbuka kwamba Waafrika walikuwa ni watu ambao hawana elimu ya kutosha, hawana ueledi wa kutosha, lakini siku hizi tunazingatia kwamba nchi za Afrika zimetilia maanani elimu kwa hivyo raia wa nchi hizi sasa wana elimu kiasi, wengi watakuwa wamemaliza shule ya msingi, wengi zaidi wamemaliza labda sekondari, na wengine wachache wachache wamemaliza vyuo. Kwa hivyo ni watawaliwa ambao sasa wana maono, ambao wana maarifa, ambao wana ujuzi, ambao wanasikiliza redio za matukio mbalimbali mbali katika dunia na kusema je, kwa nini sisi tunatawaliwa na hao wababe ambao wanatunyanyasa kwa kuidai tu kwamba walileta uhuru au wamekuwepo katika uongozi kwa muda mrefu. Uh, hiyo ni moja, na nyingine ni kwamba katika hali hii ya uh, utawala tunaoshuhudia wa vyama hivi vya zamani ni kwamba wamechukulia maanani na kufikiri kwamba wao wana haki tu ya kushika usukani wa utawala, na hili ni jambo ambalo sasa raia wanataka kusema hapana, utawala unaweza kushikwa na watu tofauti zaidi ya nyinyi ambao kila mara mmekuwa mkijidai kwamba nyinyi ndio viongozi. Chama cha Botswana Democratic Party BDP, ambacho kilikuwa kimetawala nchi hiyo tangu uhuru mwaka 1966 kilishindwa katika uchaguzi mkuu wa Oktoba. Pamoja na kupoteza mamlaka, BDP ilitoka kushikilia viti thelathini na nane katika bunge lenye wabunge 69 hadi kukaribia kufutiliwa mbali kabisa baada ya kushinda viti vine pekee. BDP sasa ni mojawapo ya vyama vidogo zaidi bungeni na kinakabiliwa na changamoto za kuendelea kubaki kwenye siasa. Pia kulitokea na kushindwa kwa kishindo kwa chama tawala nchini Mauritius mwezi Novemba, ambapo muungano wa Le Pep unaoongozwa na vuguvugu la wanamgambo wa kisoshalisti ulipata asilimia ishirini na saba pekee ya kura na kupunguzwa hadi viti viwili tu bungeni, huku mpinzani wake akishinda viti sitini kati ya viti sitini na sita vilivyopo. Mauritius imepata mojawapo ya mageuzi makubwa zaidi ya kisiasa. Mchanganuzi wa siasa na Bendo wa Moto anasema imefikia wakati ambapo wapiga kura barani hawawezi tena kuvumilia uongozi mbaya. Ukitazama kwa umakini zaidi, kinachoangusha serikali zilizopo na upinzani, jambo la kwanza zaidi ni ufisadi wa watu wanao ambao wako kwenye, kwenye serikali. Ufisadi ndio jambo la kwanza ambalo limeangusha serikali hizo nyingi, na haki za kibinadamu, na wengine kiburi, hao ambao wako kwenye serikali. Na hayo matatu sio peke yake, lakini hayo zaidi ndio imeendelea na kuangusha serikali ambazo tumeongea juu yake. Botswana, ya kabla hatujataja Botswana, karibu hata Afrika Kusini karibu yaanguke, na ya haitakoma hapo, tayari kuna wasiwasi, kwa sababu tukiongea juu ya Botswana, tunaongea juu ya Mauritius, tunaongea juu ya Somaliland, sehemu sasa ya Ghana huko Afrika Magharibi na ukumbuke huko Afrika Magharibi, karibu kwa ajili ya ufisadi, majeshi yanakuwa karibu nchi za hapo, uh, karibu na Ghana. Ghana inakuwa kama Afrika Magharibi sasa, ndiye imeonyesha gamili kwa kwamba watu wakipenda wanaweza kuondoa serikali hata zile ambazo zinajiona kama ziko na nguvu zaidi serikali zinafanya kazi kwa watu, lakini viongozi wakifika kwenye afisi hizo wanasahau kwamba nyuma yao kunao wengi wa watu ambao wanatarajia wahudumiwe, na wakitupilia mbali hilo la huduma za watu, yani maslahi ya wengi, watu wanaadhibu serikali, na hilo limeonekana wazi kwa nchi hasa za Afrika. Kuna mwamko wa watu, na hilo lazima nalo ulifikirie zaidi, uelewe kwamba vijana wa Afrika, vijana wa nchi zinazoendelea kwa wakati huu wamesoma, wamesoma zaidi Senegal na jamhuri iliyojitangazia uhuru ya Somaliland pia ulishuhudiwa ushindi wa upinzani. Kwa upande wa Senegal, mabadiliko ya kisiasa yalikuwa ya kushangaza kama ilivyokuwa nchini Botswana, ingawa kwa njia tofauti. Wiki chache tu kabla ya uchaguzi, viongozi wakuu wa upinzani Bassirou Diomaye Faye na Ousmane Sonko walikuwa wakiteseka gerezani, huku serikali ya rais Macky Sall ikitumia vibaya mamlaka yake katika jitihada za kuepusha kushindwa. Baada ya shinikizo la ndani na kimataifa kuongezeka, iliyosababisha Fai na Songo kuachiliwa uhuru. Fai alishinda urais katika duru ya kwanza ya upigaji kura huko, mgombea aliyekuwa akiungwa mkono na serikali akishinda asilimia thelathini na sita pekee ya kura. E, ni nafikiri upinzani unazidi kuwaka moto na, lakini tukumbuke pia kwamba upinzani huo huo unatekeleza majukumu yake katika mstakabali na mtaza wa hayo matukio ya hao hao watu, na hautakikani kuwa na uongozi ambao hauna maono. Kwa hivyo watu wa vyama wa vya upinzani ni lazima waamke, waamke, wazingatie wa, wa, wa, wa, wa kwamba watu wanaotawaliwa na watu ambao wanataka kuwatawala wakishinda, iwapo watashinda, ni watu ambao wana ueledi mkubwa sana kuhusu yale wanayotarajia kupata kutoka kwa uongozi. Kwa hivyo upinzani hauwezi kushinda tu pasipo kuonyesha kwamba utakuwa na sera na matendo ambayo yanaleta afueni na maisha bora kwa raia wa nchi hizi za Afrika, hata katika hali ambapo serikali hazijapoteza sifa na udhibiti wao wa kisiasa umeharibiwa sana. Chama cha African National Congress ANC cha Afrika Kusini kiliendelea kutawala, lakini baada ya kipindi kigumu kilichosababisha ushindi wake kushuka chini ya asilimia hamsini ya kura katika uchaguzi wa kitaifa kwa mara ya kwanza tangu kumalizika kwa utawala wa wazungu wachache mwaka 1994. Hii ilimlazimu Rais Cyril Ramaphosa kuingia katika serikali ya mseto na kuacha nyadhifa kumi na mbili za baraza la mawaziri kwa vyama vingine ikiwa ni pamoja na nyadhifa zenye nguvu kama vile mambo ya ndani. Chaguzi za hivi majuzi nchini Namibia zilionyesha dalili sawa, ingawa chama tawala kiliendelea kubaki madarakani. Upinzani umekataa matokeo hayo na kudai kuwa kura hiyo ilibadilishwa vibaya baada ya kugubikwa na matatizo ya vifaa na ukiukwaji wa taratibu za kura. Licha ya dosari, serikali ilipata pigo katika uchaguzi wa bunge ikirekodi matokeo mabaya zaidi kwa kupoteza viti kumi na mbili kati ya sitini na tatu na kushikilia tu kidogo wingi wake wa wabunge nchini Botswana, Mauritius na Senegal. Kuongezeka kwa wasiwasi wa raia kuhusu rushwa na matumizi mabaya ya madaraka kulipunguza uaminifu wa serikali. Viongozi wa upinzani wa walitumia hayo, na pia malalamiko kuhusu usimamizi mbovu wa kiuchumi na kushindwa kwa viongozi kuzingatia utawala wa sheria kupanua wigo wao wa kuungwa mkono kwa niaba ya Jason Nyakundi, mwandishi wa VOA Swahili kutoka huko Kenya, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, katika kipindi cha kwa undani. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.