Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi, na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Na leo katika sehemu ya kwanza tunamulika mjadala mpya umeibuka nchini Kenya kuhusu serikali ya kitaifa kuchelewesha mchakato wa uteuzi wa makamishna wa tume ya uchaguzi ya IEBC, na katika sehemu ya pili kutambulika Sudan ambayo imekuwa na mgogoro mkubwa zaidi ya kibinadam kuwahi kutambuliwa, baada ya miezi 20 ya vita vibaya kati ya majenerali wapinzani. Kamati ya kitaifa ya uokoaji ya IRC imesema kwenye ripoti yake iliyotolewa hii leo. Kutoka hayo ungana nami Sunday Shomari. Huko nchini Kenya, mjadala mpya umeibuka kuhusu serikali ya kitaifa kuchelewesha mchakato wa uteuzi wa makamishina wa tume ya uchaguzi IEBC. Hatua hii imeonekana kukiuka sheria ya katiba nchini humo inayosisitiza tume hiyo iwe kazini miaka mitatu kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu. Tunaungana na wenzetu kutoka studi za Mombasa, Amina Chombo na Salma Muhamed ambao wanamhusisha mwanasheria kuhusu masuala ya katiba. Shukran. Mchakato wa uteuzi wa makamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka ya ABC nchini Kenya umekuwa ukikumbwa na changamoto nyingi za kisheria na kisiasa, hivi karibuni Rais William Ruto akitangaza nafasi sita wazi katika tume hiyo. Hatua ambayo imeibua mjadala mikali miongoni mwa wanasiasa, viongozi wa, viongozi wa kidini na vilevile vile wananchi. Naibu rais Kithure Kindiki ameeleza kuwa vikwazo vya kisheria vinavyochelewesha kuundwa kwa jopo la kuwateua makamishna wa IBC vinapaswa kuondolewa ili kuhakikisha maandalizi ya uchaguzi wa mwaka 2027 yanaendelea bila matatizo. Hata hivyo kesi iliyowasilishwa mahakamani kupinga uteuzi wa jopo hilo inatarajiwa kuamuliwa mwezi Januari mwaka elfu mbili ishirini na tano, ambao ni mwezi ujao, jambo ambalo linaongeza mvutano katika mchakato huu. Ikiwa imesalia chini ya miaka mitatu kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2027, tume ya uchaguzi nchini Kenya haina makamishna ambao wanafaa kusimamia na kutekeleza majukumu ya tume hiyo kama ilivyo kwenye katiba. Ingawa tume hiyo ipo na pia ina maafisa wale ambao wameajiriwa katika maeneo bunge, hawawezi kusimamia chaguzi, kwani sheria ya kikatiba inasema kwamba kwa tume ya IBC kutekeleza majukumu akiwemo ya yale usajili wapiga kura kupiga msasa sajili la wapiga kura na pia kutekeleza ugavi wa mipaka ama kuongeza maeneo bunge na hata yale ya wadi, ni sharti kuwepo kwa makamishna na pia mwenyekiti wa tume hiyo ya uchaguzi. Itakumbukwa kuwa Disemba mwaka 2022 Rais William Ruto aliwafuta makamishna wanne ambao walitajwa kukiuka sheria katika kazi yao wakati wa uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Wanne hao akiwemo naibu mwenyekiti wa tume hiyo, Juliana Cherera, Irene Masiti, Francis Wandera na Justus Nyang'aya, ambao walijiondoa katika ukumbi wa Bomas wakati wa kusubiriwa kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Na baada ya rais William Ruto kuingia katika uongozi, kamati ya bunge kuhusu sheria na katiba iliandaa vikao na kuwasikiza na kuwakagua makamishna hao na baadaye kutoa ripoti kwamba makamishna hao hawakufaa kuendelea na kazi katika tume hiyo. Kauli mseto zimekuwa zikitolewa, upande wa upinzani wakilaumu serikali na upande wa serikali kali wakisema kwamba yote yamesitishwa baada ya jopo lilokuwa lisimamie eh, mchakato huo kusitisha kazi zake baada ya wakenya kuelekea mahakamani. Aliyekuwa naibu wa rais nchini Kenya Rigathi Gachagua amelizungumzia hili na kuitaka serikali kuhimiza uwepo wa Tume hiyo wakati mijadala mj inaibuka, mashirika yasiyo ya kiserikali na baraza la kitaifa la makanisa ya Kenya NCCK yameeleza wasiwasi wao kuhusu uwazi na wajibikaji katika mchakato huu. NCCK imewataka Wakenya kuwawajibisha wabunge wao kwa kushindwa kutekeleza majukumu yao ipasavyo na kuhimiza uwazi katika uteuzi wa makamishna wapya. Mashirika haya yamependekeza kushirikishwa kwa wadau wote muhimu ili kuhakikisha kuwa maoni ya pande zote yanazingatiwa na mchakato unakuwa wa uwazi. Utata kuhusu wakilishi wa vyama vya siasa katika jopo la uteuzi na uwezekano wa mgongano wa maslahi ni maswala mengine ambayo yanazua wasiwasi. Vyama vya siasa navyo vinastahili kuhakikisha kwa upande wao uwakilishi wao unazingatia usawa na haki ili kuepuka upendeleo wowote. Yasiyo ya serikali yanapaswa kushirikiana. Kwa mujibu huo, ndiposa tunamshirikisha mwanasheria wa maswala ya katiba nchini Kenya, Bob Mkangi, ambaye alikuwa katika kamati ambayo iliyounda katiba mpya. Hapa anatuelezea ni athari gani iliyopo kwa kucheleweshwa kwa mchakato mzima wa uteuzi wa makamishna wa IBC. IBC inaendesha tu shughuli zake zile za kiufundi za sekretariat, lakini tangu wakati ule makamishna uh, walijiuzulu na uh, kwa kuwepo kwamba kuna huo mwanya kwamba hakuna makamishna imekuwa haiwezi kutekeleza majukumu yake kama ilivyodhamiriwa kikatiba, na athari ziko nyingi uh, na tumeziona hapo awali uh, katika chaguzi hasa uchaguzi wa 2017, na hata huu wa hivi juzi wa 2022 kwamba wakati ule kwa sababu pia ilikuwa ni, ni, ni, ni hali kwamba makamishna wanaapishwa kama tumechelewa, ilifanyika 2017 ama 2016 kuelekea uchaguzi wa 2017. Na 2022 pia kuna makamishna wanne waliochaguliwa na kuapishwa rasmi kukisalia kipindi kama cha miezi michache tuelekea uchaguzi, na tumeona kwamba chaguzi kama hizi zimekuwa na utata, zimekuwa na dosari nyingi, hasa uchaguzi wa urais e, kama tulivyoona 2022. Wale wanne ambao walikuwa wameteuliwa halafu e, ndio ambao walijiondoa. Lakini kwa ufupi ni kwamba kunazo hizo hatari na ni hatari ambazo e, pia tuliweza kushauriwa tu, tu, tu, tuzie Kriegler Commission, na ile ripoti ambayo ilichapisha baadaye baada ya uchunguzi swala moja ililotilia eh, mkazo ni kwamba uh, uwe na hulka ya kuchagua ama kuhakikisha kwamba kuna makamishna uh, katika hii tume ya uchaguzi miezi ishirini na nne ama miaka miwili, kabla ya uchaguzi ili waweze kuwa wamepata uzoefu wa kutosha na wamejiandaa vizuri, ifikia hapo wakati wa uchaguzi wenyewe. Kwa hivyo hizo hatari za kwamba makamishna wakianza kutekeleza majukumu yao eh, kama wamechelewa tumeziona hapo awali na nadhani wakati huu pia e, inaweza kuelekea ikawa hivyo hivyo. Vipi itaathiri demokrasia ya taifa? Kwanza, inajenga ile ina, ina picha kwamba sisi kama Wakenya, kama taifa, kama kama dola, kuna unafiki wa aina moja au mwingine, maanake hatuwezi e, kutumiza yale ambayo tumeafikiana katika katiba yetu. Kwa hivyo kuna hilo la mwanzo kwamba e, hadhi e, yetu kama taifa inaathirika e, uh, na pakubwa sana. wageni wak angalia mataifa ya nje yakiangalia, e, jinsi tunavyoendesha mambo yetu, basi ile sifa yetu, hadhi yetu, e, kama ya kwamba ni taifa la kidemokrasia lililosimama, linaendesha shughuli zake na kufuatilia katiba yake vilivyo, basi hiyo hoja inaanguka lakini pia tukumbuke kuna maeneo bunge na pia mawodi ambazo wawakilishi aidha walifariki ama waling'atuliwa katika nyadhifa zao. Kwa hivyo basi hawajawakilishwa katika county assemblies ama bunge la kitaifa, na huo na, na, ni uminyaji wa haki zao za kisiasa okay. kama ilivyoorodheshwa katika katiba Mwishoni mwa wiki aliyekuwa naibu wa rais Rigathi Gachagua pamoja na seneta katika bunge la Senate Kenya John Methu walizungumzia suala hilo, wakisema kwamba kutokuwepo kwa tume hiyo inaendana kinyume na mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti ya Krigla ambapo ripoti hiyo ilipendekeza kwamba ni sharti kuwepo kwa makamishna wa tume ya uchaguzi tayari kabla miaka mitatu ya uchaguzi unaofuata. Na hiyo wakenya wakiuliza, si ati wamefanya makosa, ni kwa sababu ni haki yao. An election is as credible as a process. Kirigira Report walisema the electoral commission must be in place three years before the election. Sasa tumebaki mwaka mbili unusu, hakuna IBC, and people can read mischief. Hapana, weko wabunge wamenyamazishwa, wamenya wa na wadozi wake, na sisi watu ya kuchaguliwa, wadozi wetu ni watu wa Kenya. Ikiwa mpaka watu wakubwa sana majaji wa Supreme Court wamesema Kenya hii haiwezi kuendelea kama hakuna abc na wewe kama rais umepatiwa nafasi ya kuweka abc weka abc, kama hakuna kitu unaficha, na wacha kuambia watu hati unataka mwaka saba. Mimi nimechaguliwa miaka tano na inatosha. Huyo ni aliyekuwa naibu rais Rigathi Gashagwa na seneta John Matho. Naibu rais Kithuri Kindiki amesema kwamba Wakenya waliowasilisha kesi mahakamani waweze kuziondoa ili mchakato uweze kuendelea lakini katika swala so zima la mchakato huu, je, katika sheria hiyo hatua waliochukua kwenda mahakamani ni sawa hmm? Ama ni vipi wanaweza kuharakisha huu mchakato? Maanake iwapo hii ndio njia wameona, na sasa wanaambiwa waondoshe hati ili iweze mchakato kuendelea. Hebu tueleze kama mwanasheria, je, hatua waliofanya hmm, ni sawa? Katiba kila mkenya ana haki ya kuelekea mahakamani endapo ataona kwamba haki zake ama za wakenya wengine zinaminywa, okay, ama naelekea kumii, kwa hivyo hiyo ni haki ambayo iko katika katiba, na tarajio ni kwamba wale ambao wanaelekea mahakamani, dhamira yao sio kuchelewesha ama kukawisha mchakato lakini kwamba wanakuhakikisha kwamba katiba na sheria inafuatiliwa ipasavyo. Kwa hivyo kuna hiyo haki ambayo ipo. La pili ni kwamba lazima tukumbuke kwamba changamoto iliyoko kwa sasa kuhusiana na hii tume ya IEBC, nadhani kwanza tukumbuke, ni mchakato ni, ni, ni, ni, ambao ulikuwa ushaanza, lakini ukakatizwa, ukakatizwa wakati fulani kwa sababu ya mazungumzo ha, likuwa, ya kisiasa ambayo yalikuwa yanaongoza eh, chini ya Natco, na nadhani ule mchakato ndio o ulichangia kusimamishwa kwa eh, ile shughuli ya kuwateua makamishna wapya ambayo ilikuwa ishaanza. Kuna njia pia, hawa wanasiasa, maanake hao ndio walizungumza na kukubaliana watishe huu mchakato kwa wakati ule. Kwa hivyo nadhani kiwa wanaweza kuketi pamoja na kutatua malumbano walionayo kuhusu kama ni waakilishi wa jopo la uteuzi na masuala kama hayo, na endapo watapata uh, mwafaka basi kuziondoa zile kesi e, ili mchakato uweze kuendelea, basi inaweza kufanyika, lakini nadhani kiini chake ama chimbuko lake litakuwa ni wanasiasa wenyewe ambao ndio walileta wali, wali hii shida. Wakenya wanaona ni kama ni sadfa na vile ambavyo wanasiasa wamelipokea kwa sababu ukiona upande wa azimio eh, kama Wamalo alikuwa anasema kwamba wao kama upinzani wanajihisi kwamba walikosea wakati walipokuwa hawajakubaliana ni nani angewakilisha mm -hmm. katika lile jopo lakini. Ma. wakati huo huo, kuna zile kauli ambazo pia zinatolewa kwa sababu kunaye seneta Mba alikuwa anakuja na mswada kutaka kuongezwa kwa muhula wa rais hadi miaka saba na hili, <coughs> linafanyika wakati ambapo taifa kama tulivyotangulia, ni kwamba hatuna makamishna ambao wao ndio wanasimamia usajili wa wapiga kura, wao ndio wanasimamia elimu ya wa wapiga kura na vile vile kusimamia chaguzi. Sasa yes, hii inaweza kuwa ni sadfa ukweli ama ni kwa sababu ya kesi iliyoko mahakamani ama tuisalie tuite kisiasa kama ulivyotangulia kusema Uh, nadhani wakiweza kuketi pamoja wanaweza kupata suluhu, lakini niongezee pia niseme, nadhani pia ni, ni, tukiingia kwa undani pia huu mfumo wa kusema kwamba hii selection panel uh, jopo la uteuzi uh, wahusika wakuu watakuwa ni vyama vya kisiasa nadhani pia huu uh, mkondo na mfumo ambao upo katika sheria ya IBC ya uteuzi wa makamishna kwa sasa, ndio pia ambayo inaleta e, kizungumkuti nadhani e, kwa sababu ni vyama vya kisiasa wamejipatia e, na, nafasi kubwa, kwa hivyo ni wanasiasa wana wakuu nchini ambao wanaongoza huu mchakato, wakati huu mfumo wa kuweza kutumia ama kuweka vyama vya kisiasa na wanasiasa kama vipo mbele katika huu mchakato, inakuwa ni kama kuwateua wanachama wa election panel. Inakuwa ni, ni, kama ndio changamoto kubwa kuliko hata kuwachagua makamishina wenyewe nadhani. <laughs> <Yeah. laughs> hilo hilo ndilo limechangia kufikia yes, hapo kwa sasa. Shukrani sana Wakili Bob Mkangi kwa kuzungumza nasi kwenye kwa undani. Asante sana Salma Mohamed na Mina Chombo kutoka huko Mombasa, wakakamilisha sehemu hiyo ya kwanza. Sasa tunaingia katika sehemu ya sika hii sehemu ya pili, tunamulika Sudan, ambayo imekuwa na mgogoro mkubwa zaidi ya kibinadamu kuwahi kutambuliwa baada ya miezi 20 ya vita vibaya kati ya majenerali wapinzani wawili. Na kamati ya kimataifa ya uokoaji imesema hii leo kwenye ripoti iliyotolewa, nchi hiyo inachangia asilimia kumi ya watu wote wenye mahitaji ya kibinadamu, licha ya kuwa makazi ya chini ya asilimia moja ya watu duniani. Shirika hilo lenye makao yake mjini New York limesema kwenye orodha yao ya dharura ya mwaka 2025. Tangu Aprili mwaka 2023, vita kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya dharura imeua maelfu ya watu na kukosesha makazi zaidi ya watu wapatao milioni 12. Takriban milioni 9 kati ya hao wamekimbia makazi yao ndani ya Sudan, wengi wao wakiwa katika maeneo yenye miundo mbinu iliyoharibiwa, na wanakabiliwa na tishio la njaa kubwa kote nchini karibu watu milioni 26, karibu nusu ya watu, wanakabiliwa na njaa kali, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Njaa tayari imekwisha tangazwa kwenye kambi ya wakimbizi ya Zamzam katika eneo la Darfur Magharibi, na Umoja wa Mataifa wamesema Sudan inakabiliwa mzozo mbaya zaidi ya kibinadamu katika kumbukumbu za hivi karibuni. Ripoti hiyo ya IRC inaangazia nchi ishirini ambazo zipo kwenye hatari kubwa ya kuzorota, huku Sudan ikishika nafasi ya juu. Hali ikoje? Samir Huza, kwa upande wako unafuatilia taarifa kama hizi, hichi kilichotupelekea Sudan kufikia hapa nini hasa? Ni uhakika kabisa kwamba ni mzozo ambao unachukuliwa wanasema unachukuliwa poa, yani kwamba e, ma, mapigano yalivyoanza mwanzo yalichukuliwa e, kama yataenda kuisha haraka, lakini kadri muda unazidi kwenda mapigano yanazidi kuwa makubwa zaidi na yanatisha sasa nafikiri kuna wakati mwaka jana tulijadiliana uh, katika <laughs> kipindi cha hii Voice of America uh, suala so hilo lio wa Sudani kuhusiana na hawa wapiganaji wawili hawa wanajeshi, ni kwamba wao wow, ni lazima waweze utaratibu katika Africa na kama sio Africa peke yake, hata katika Umoja wa Mataifa ni lazima waangalie utaratibu gani wa angaio, kufanya ili kukomesha hivi vita vinavyochukua muda mrefu kwa sababu vita vya kuchukua muda mrefu ni vitu ambavyo mara nyingi nisa, ni vya wapiganiaji yaani yaani, ni faida za watu wawili wanaopigana juu, lakini anayeumia sana ni wananchi. Angalia leo Syria. Uh, uh, Siria baada ya vita vile really, ameondoka ameondoka Assad. Sasa hivi Siria imebaki ni magofu tu pale up, Damascus na sehemu zingine, yaani mji umeshaisha ule, inabidi waanze kujenga mji upya, wakati ni mji ambao ulikuwa ni mkubwa mzuri, unapendeza, na wameinvest hela uh, nyingi sana watu pale katika uh, miradi yao. Sudani, Sudani ni mji mkubwa, Khartoum ile unapendeza, mzuri, watu waliwekeza sana, na katika maeneo ya kulima kule kwenye mtu nae lakini sasa hivi ya yale yote wamebaki ma, magofu ya ma, wameumiza yale majengo, makazi ya watu eh, watu wenye wameondolewa wame katika makazi yao wamekimbia wame anaye athirika baadaye ni wananchi. Sasa wananchi, wakati ule hule walivyomwondoa kwa maandamano kwa kwa, hawakuwa hawakumwondoa kwa kuplani, kwa kuwa na plani B, eh, inaweza wa amahusamwondoa lakini baada ya kumwondoa huyu tutafanyaje? Hiyo nafikiri hawakuwa nao kichwani. Hali ni mbaya kama unavyosema. Turudi nyuma kidogo, mpaka hii imefikia hapa. Umoja wa Afrika uko wapi? Viongozi waandamizi wa, wa, wa Umoja wa Mataifa ambao wamekuwa mstari wa mbele kusaidia matatizo kama haya wako wapi? Nchi za Magharibi ambazo pengine zingeweza kusaidia haya yasiwepo, ziko wapi? Wanasema kwamba unapokuwa na hela ndio unakuwa na sauti ya kuchagua wimbo unaotaka. Unapokuwa una hela uh, unakuwa wewe ni mtu wa kupiga makofi tu na, na, na kufurahi kinachokuwepo. nchi za Afrika wameungana wao, ile ya ya umoja wao wa Afrika au wa, wa, lakini wanakosa sauti kwa sababu ya hela, yaani wa, wenyewe wameshindwa kuku, kujiweka Eh, katika vitu kama hivyo kwa sababu na wao wanategemea labda misaada, wanategemea eh, ufadhili na ndio maana wanashindwa kuweza kuweko ku, ku, ku, pale, kwa sababu hili lingekuwa ni swala lao e, yani lingekuwa ni swala la AU wenyewe ndo alibebe washughulike nao wao, wala lisingeenda UN, wangemalizana nao wenyewe. Asante sana, Sami Ruhuza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mchambuzi mwingine ambaye tuko naye hapa studio ni Abdullahi Boru Boru, mpaka hivi sasa nini kifanyike kutokana na hali kama hii huko Sudan? Vitu vitatu vitahitajika kufanyika kuhakikisha kwamba tutatatua tatizo hili na watu waache kukumbana na madhila. Moja na ya msingi ni usitishwaji wa mapigano. Hapa juhudi hii inahitaji serikali ya kikanda serikali ya kijumuiya na serikali mataifa ya bara ikiwemo pamoja na Muungano wa Afrika Muungano wa Ulaya na Umoja wa Mataifa kuhakikisha kwamba kunakuwa na usitishaji wa mapigano iwapo hali hiyo itapatikana, yaani usitishwaji wa mapigano, basi mashirika ya kutoa misaada yatakuwa na nafasi bora mno katika kuwafikia watu ambao wanahitaji misaada. Ambapo umewataja hapo, ni zaidi ya nusu wa raia wa nchi hiyo wanahitaji vyakula vya misaada, miundombinu ya uzalishaji wa kilimo na usafirishaji pamoja na mbinu ambazo zinazotumika katika watu kuwasiliana yote yameharibiwa. Kwa hiyo yote yatahitaji kujengwa, lakini cha msingi ni kwamba watu wafikiwe. Na mwisho na ambalo ni na muhimu katika kutafutia mwarobaini swala suala hili ni uwajibishwaji wa wale ambao wameshiriki katika uh, hatua ya ukiukaji wa haki za kibinadam, sheria za nchi, sheria za, za, za, za vita yote haya yatahitaji juhudi ya pamoja lakini cha msingi muhimu saizi ni kwamba watu waweze kupata vyakula vya misaada, watoto waweze kwenda shule, akina mama ambao wamebakwa nao pia waweze kupata uh, uh, usaidizi. Lakini unaweza ukagusia kidogo, mbona haya m kutoka kwa muda mrefu mpaka imefikia hapa ilipofikia? Ni kwamba jumuiya ya kimataifa imekuwa wapi? Umoja wa Afrika unaohutaja ulikuwa wapi? Hii imekuwaje? Mpaka ni kama vile Sudani imesahaulika. Tukichukua tu hatua nyuma kidogo, hii si mara ya kwanza ya Sudan kuwa na vita. Sudan imekuwa na vita pale ambapo nchi ya Sudan Kusini ilipojitenga. Sudan ilikuwa na vita katika eneo la Darfur. Sudan ilikuwa imekuwa ni mojawapo ya mataifa barani Afrika ambayo imekuwa na ubadilishanaji wa serikali kwa kutumia nguvu za kidola au ubadilishanaji wa serikali kwa kupinduliwa kwa serikali kwa kutumia vyombo vya kijeshi. Kwa hiyo hii si mara ya kwanza, na jambo lingine ambalo tunahitaji kuzingatia ni kwamba katika hatua hizo zote kumekuwa na mazungumzo uh, ya kisiasa mazungumzo ya kidiplomasia kutafuta mambo hayo yaweze kutatuliwa. Kwa hiyo hii si mara ya kwanza, jambo ambalo linalofanya vita hivi au msururu wa vita hii kuwa mbaya zaidi ni kwamba mji mkuu wa Khartum, kwa mara ya kwanza sasa vita hivi imewafikia, watu wameachwa bila makao. Kwa hiyo hii ni ngumu zaidi, lakini pia mataifa ambayo umeyataja, taasisi ambayo umeyataja, ikiwemo pamoja na Muungano wa Kiafrika yamefeli raia wa Sudani, kwa kuwa zamani hapo katika vita hivi vyote Muungano wa Afrika umekuwa katika mstari wa mbele katika kutafuta mapatanisho katika vita hivyo. Hii ni picha mbaya zaidi, inatoa taswira mbaya zaidi. Lakini mwakani, mwezi wa pili, kutakuwa na uchaguzi wa mwenyekiti wa muungano huo, na yule ambaye atapata kushinda atakuwa na kazi kubwa zaidi katika kutatua tatizo hili la kivita, Janga hili la watu kukosa chakula katika nchi hiyo ya Sudan, na iwapo tutafeli katika nchi ya Sudan, mataifa mengi yatakuwa yatafeli. Hiyo ni pamoja na nchi kama vile jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Asante sana Abdullahi Boru. Na msikilizaji, muda ndio umefika tena, umekamilika. Kufikia hapo, tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukrani kwa waandishi wetu Salma Muhamed na Amina Chombo kutoka Mombasa, na hapa studio Abdullahi Boru na kutoka Tanzania Sami Ruhuza mchambuzi kushirikiana nasi Upendo Pili na Aida Isa na nawatunafanikisha matangazo haya. A, jina langu ni Sunday Shomari nakwambia, alamsik.