Hii ni Kwa Undani. Asante sant sande. Assalamu alaikum, karibu katika matangazo ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunazungumzia juu ya Uganda kuomba msaada kwa ajili ya wa wakimbizi nchini humo wanaoongezeka, na vilevile vile, tutaangalia moto mkubwa unaoteketeza sehemu ya wilaya ya Los Angeles magharibi ya Marekani. Ungana nami Abdu Shakur Abud katika Kwa Undani hii leo. Nam na mpendo msikilizaji, basi karibu katika kwa undani idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwanza, kama alivyosema, tunaangalia kwa undani wito wa serikali ya Uganda kwamba inakabiliwa na changamoto ya kuwahudumia wakimbizi wanaozidi kuongezeka, hasa kutokana na vita vinavyoendelea huko mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Sudan, pamoja na kupunguka kwa msaada wa kimataifa. Serikali inasema itawasilisha pendekezo lake wakati wa mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika unaanza kesho mjini Kampala juu ya kilimo Afrika. Kulingana na shirika la wakimbizi la umoja wa Mataifa, UNHCR, Uganda hivi sasa ina wakimbizi milioni moja laki saba, ikiwa ni miongoni mwa idadi kubwa ya wakimbizi barani Afrika. Na Uganda vilevile vile inachukuliwa kuwa mojawapo ya nchi yenye mfumo ulioendelea sana ya kuwapatia hifadhi wakimbizi kufuatana na sheria yake ya mwaka 2006 ambapo wakimbizi au watu wanaotafuta hifadhi hawaweki katika kambi lakini wanajaribu kuwekwa katika nyumba mbalimbali mbali za watu na kupatiwa huduma lakini kuna maeneo kumi na mbili ambao wanapelekwa ambao wanasaidiwa na kutu patiwa mafunzo kuweza kupata kujitegemea wenyewe kuliko wale wanaweka katika kambi. Katika nchi nyingi, mashirika ya misaada kwa wakimbizi wana wasiwasi hata hivyo kwamba msaada wa fedha unapunguka kwa haraka, na wana matumaini hali itabadilika baadaye. Nimezungumza hivi punde na Angelina na Mulanda Mratibu wa afya ya akili katika shirika la Jesuit Refugees Service, na kumuuliza kwanza, hali hiyo ya wakimbizi kwa Uganda hadi pale serikali kutaka msaada iko vipi? Nchi Uganda tunapokea wakimbizi wengi kutoka nchi mbalimbali, na kwa kweli wako wengi, na kwa kuwa wengi uh, wana au ah, wakimbizi wakija wanapitia changamoto mbalimbali mbali, na hizi changamoto ndio zinahitaji kushughulikiwa na government. Uh, pia na shirika mbalimbali mbali ambazo ziko zinatushughulikia wakimbizi na kuwa vile, unajua kuna vita mengi mengi nchini ya Afrika na fedha inaendelea kupunguka, so Uganda ili iendelee kushughulikia hawa wakimbizi itabidi uh, kupata msaada mbalimbali mbali fedha ili waweze kuweza kushughulikia wakimbizi. Angelina, sasa unaeleza hali hiyo. Kwanza unaweza kutueleza shirika lenu linafanya kazi namna gani? Vile tumesema wakimbizi wanatoka nchini mbalimbali na JRS pamoja na UNHCR, pamoja na uh, government ya Uganda inawapokea wote, na kwa kupitia hizo changamoto zenyewe wanapitia tuko na wakimbizi ambayo wanaishi kwa kambi na pia tuko na wakimbizi ambao wameishi kwa city hapa Kampala. So changamoto zao ni tofauti, lakini sana sana the same. So kwa mfano Jesuit Refugee Service inapatia elimu ya Kiingereza, inapatia elimu ya msingi, sekondari na chuo cha kikuu, pia inapatia huduma ya afya ya kiakili. Vile tu unajua mtu um, akitoka nchi yake kwa kukimbia akili inachanganyikiwa na mtu anaweza pata tatizo mbalimbali. Pia msaada ya kujihukumu, livelihood support, inapatiliwa au, ili waweze kujiweza hata wakiwa wakimbizi hapa nchini Uganda. Na wengine wanahitaji msaada um, wa ligo na pia hiyo inapatiwa. Naam. Sasa unasema kwamba watu wanapoa msaada shirika lenu linasaidia watu katika hali hii ya kwamba Uganda inataka msaada, matatizo yako katika kiwango gani? katika kiwango chenu au mash...? ni serikali yenyewe kuu? matatizo ni pia kwa wakimbizi na pia kwa shirika mbalimbali na government. A vile unajua tu ama vile umesikia wakimbizi bado wanaingia wanaingia karibu kila siku. Kwa mfano kwa JRS, ambao tunawashughulikia, wastani kwa siku moja tunashughulikia ama tunahudumia wakimbizi karibu mia mbili kwa siku moja. Na ukiangalia hii namba ya mia mbili watu mia mbili kukuja wenyewe wanaingia Jare, ofisi zenyewe ziko Kampala. Unaelewa ya kwamba hii ni nambari kubwa zaidi, na hata kama tungependa kushughulikia hawa wote, Uganda tuko na karibu 1.7 million on average so tatizo so inakuwa ya kwamba hatuwezi tukashughulikia wote, na pia na uh, shirika zingine ambazo zinapa msaada. Watu ni wengi, watu wenyewe wanahitaji msaada ni wengi zaidi kuliko msaada ambaye iko kwa sasa hivi. So hapo inakuwa changamoto kwa mashirika uh, na, na pia kwa serikali ya Uganda na nyinyi mnafanya kazi, umesema na UNHCR, umoja mataifa, na mashirika mengine, mmeona vipi msaada unavyokuja? Mnaona inapunguka au kuna hali gani katika msaada kuweza kuwezesheni nyinyi kuendelea na kazi? Ndiyo, kwa kazi yetu, kwa kutumika na shirika tofauti, tumegundua ya kwamba msaada yanaendelea ya kupunguka mwaka kwa mwaka msaada fedha inashuka chini kila wakati, sio wa... hata sisi peke yetu kama Jare, pia wa shirika zingine ambazo zinashughulikia wakimbizi. Hata unkuu kwa mkutano wanatuambia ya kwamba misaada yanaendelea kushuka chini chini kila mwaka, na hii tukiendelea tukiendelea kwa hii kazi, tunaona kama hii ni tatizo zaidi juu wakimbizi wataendelea kuja, lakini misaada inaendelea pia kupunguka. Watu ambayo wafadhili ambayo wanatupa pesa uh, wanashukisha hiyo misaada. So hiyo ni changamoto kubwa zaidi. Uh, na watu wa Uganda, serikali ya Uganda pia uh, kwa wakimbizi kupata huduma So, sana sana wana integrate na wanaiganda. Kwa mfano mtu akitaka kwenda kwa hospital anafaa aende kwa hospital ya serikali ya Uganda, so unaona hata ya kwamba huduma za wananchi pia wana, wakimbizi pia wanaitumia, so hii inaleta uh, tension zaidi, na hatimaye kuangalia hali hii ya kupunguka msaada kupunguka fedha wewe unahisi au unaona wakimbizi au nyinyi kuna wasiwasi kwamba hali itakuwa ngumu zaidi fedha zitapunguka zaidi ndiyo uh, tuko na wasiwasi uh, mashirika nyingi ziko na wasiwasi kwa ku, kwa vile fedha zinakuja kwa vile misaada zinaja lakini kama JRS, tuko na tunajaribu yani kushughulikia wenye tunaweza na kidogo chenye tuko nazo Yeah? na kwa kuwashughulikia pia tum, kazi yetu ina ina, ina target ili awa oh, watu hata kama hawana hata kama wamepitia kine wanapitia ni nini, wanaweza fanya ili wajiwezeshe. Ndio maana misaada um, zetu zote zinapatiliwa, lakini kuangalia siku zijazo, hatupei tu ya siku ya leo ya kesho, juu tunajua msaada inapunguka kwa siku zijazo, je itakuwaje na kwa maana programu zinapatpatiwa ikiangalia pia siku zijazo. Kwa mfano uh, kwa mfano msaada ya kujikumu yenye uh, s inapatia, yaani mtu anawezaje kujisimamia, anawezaje kupiganisha umaskini kivyake? Ndio hapa tunawafundisha kazi za mikono, tunawafundisha uh, biashara, ujuzi za biashara ili waweze hata misaada isipokuja, wanaweza kujisimamia. Lakini ndiyo, kuna watuwasi zaidi. Asante sana, Angelina, kwa maelezo yako. Tunashukuru kwa kazi zako, asante pia. Angelina na Mulanda nimezungumza naye hivi punde kuhusu hali ya wakimbizi huko Uganda, ambapo kama tulivyosema, serikali ya Uganda inawasilisha pendekezo lake la kutaka msaada zaidi na hatua zichukuliwe kuhakikisha wakimbizi ambao wanaingia huko hasa kutokana na vita vinayoendelea kule Sudan. Uganda inachukuliwa kwamba ina idadi kubwa ya watu wanaotoka Sudan, ambapo inasemekana asilimia 55 kati ya wakimbizi wa milioni moja na saba, laki saba wanatoka Sudan. Alafu wale wanaotoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni asilimia thelathini na moja. Kwa hivyo wanahitaji fedha nyingi kiasi cha kuweza kuwahudumia wakimbizi, lakini zaidi ni kwamba wakimbizi wameathirika vilevile, wale ambao wamepelekwa katika maeneo ambapo wanaweza kujikimu katika masuala ya kilimo, lakini ardhi imepunguka sana, kutokana na kwamba wamekata miti kutokana na kutumia nishati kupata miti ya kupika chakula na hivyo imezusha tatizo jingine, ambalo ni tatizo la hali ya hewa, ambapo mazingira yanakabiliwa na matatizo makubwa. Na Uganda imepeleka maombi vilevile kuhusiana na swala hilo. Basi tutazungumzia zaidi swala la wakimbizi huko Uganda, wakati mkutano unaoanza hapo kesho wa viongozi, ingawa wanazungumzia swala la kilimo barani Afrika, ni kuangalia vipi wakulima wa wakimbizi wanaweza kushiriki zaidi katika kilimo na vijana. Mkutano huo unazungumzia maswala hayo, tutakuleteni zaidi kutoka hapa kwa undani. Usiondoke kando ya redio yako, tutaendelea. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa tunaangalia moto unaowaka katika maeneo matatu ya jimbo la California, ambao unaelezwa ni moto wa aina yake, ambao unasababisha uharibifu mkubwa kuwahi kushuhudiwa, hasa katika wilaya ya Los Angeles na mji mkuu wa Los Angeles karibu na hapo. Maafisa wa mji wa wilaya ya Los Angeles wametangaza hali ya dharura, wakati wa zimamoto wa jimbo la California wakipambana na moto wa msitu unaozidishwa na upepo mkali. Wanasema dharuba ya upepo umevuma na kuharibu sehemu kubwa ya Los Angeles sehemu ya kuteketeza nyumba, biashara na magari na barabara kufungwa, wakati maelfu na maelfu ya watu walipokuwa wanakimbia kutokana na moto ulioanza hapo jana. Katika kufikia Jumanne usiku karibu watu laki moja elfu sabini wamekuwa hawana umeme katika wilaya ya Los Angeles, kulingana na mtandao unaofuatilia umeme unao katika Marekani hapo jana. Picha za video zilionyesha magari kukwama njiani kutokana na taharuki pale watu walipoacha magari yao, waliokuwa wanajaribu kukimbia na kuanza kukimbia kwa miguu, huku baadhi wakionekana wakiburura sanduku zao. Moto ulizuka katika mitaa ya mji wa Pacific Placid kwenye ufukwe wa California ambako ni makazi ya wasanii wengi mashuhuri wa dunia kukiwepo na nyumba za gharama kubwa zilizoteketea na ni eneo mashuhuri ya pwani iliyomulikwa katika wimbo wa kundi la Beach Boys wa mwaka 1960 wa Surfing USA. Miongoni mwa wasanii mashuhuri wanaosemekana katika eneo hilo nyumba zao ziko katika eneo hilo ni Tom Hanks, Steven Spielberg, Ben Affleck na Adam Sandler, pamoja na wachezaji mashuhuri wa mpira wa vikapu mpira huko Los Angeles. Maafisa hawajaweza hadi sasa kusema ni hasara gani imeweza kutokana, lakini wanaamini kuna watu waliojeruhiwa na mkuu wa zimamoto wa Los Angeles Anthony Maron amesema nyumba zilizoteketea ni tuna kiwango cha moto uliozimwa. Tunakadiria majengo elfu moja yameharibiwa na huenda kuna idadi kubwa ya watu waliojeruhiwa. Mwisho wa, wa kumnukuu. Wasanii na viongozi mbalimbali wamekuwa wakiandika katika kurasa zao za mtandao wa kijamii wakieleza mshangao wao na kuomba dua kutokana na kiwango cha moto huo ambao unakwenda kwa kasi kutokana na dharuba ya upepo unaovuma hivi sasa. Nimezungumza hivi punde na mkazi wa muda mrefu wa Los Angeles Haji Rajab, haji mashuhuri kama Haji jijingo na kwanza kumuuliza vipi hali ilivyo huko? Kwa kweli unatuweka katika hali ya taharuki kidogo, kwa sababu umesababisha athari mbali mm. ya kuchafua hali ya hewa, lakini pia kwamba umeathiri mifumo ya um, umeme, nguvu za umeme. Hivi ninavyokuambia, nyumbani kwangu mimi tumekosa umeme tangu jana usiku saa tatu kwa saa za huku mpaka hadi hivi sasa hakuna, na maeneo ya karibu vile vile yamekosa umeme, kwa sababu athari zake zimepelekea kugusa nyaya za mifumo ya umeme, hivyo imekata umeme kwa muda wa masaa yote hayo. Na hiyo ilikuwa ni kwa upande wetu, lakini kwa pande nyingine pia walikosa umeme tangu mchana wa jana, kwa kweli, kwa sababu umeanza mapema, lakini wakawa wanafanya jitihada za kuuzima wakashindwa kufanikiwa kuuzima. Kwa hiyo um, wamehitaji msaada kutoka katika departments nyingine za uzim, uh, zimamoto waje kuwasaidia kwa sababu ni moto mkali hapa. Ninapokwambia naendesha maeneo ambayo, na, -naweza nikauona, na moshi umetanda katika anga la jiji la Los Angeles. Na moto huu unasemekana umetoka katika maeneo ya watu wenye mali tajiri, wasanii na kadhalika, unaenea kwa hivyo eneo la Los Angeles. kuna hatari yoyote? wanasema inaweza kufika mpaka huko mjini. um, kutokana na mazingira ya huu mji wa Los Angeles ni kwamba huko maeneo ya hao watu maarufu, watu matajiri ni maeneo ya milimani, na kuna milima ambayo ime imefanya uh, zile tunazoita vegetation zimekuwa dried, ingawa sasa hivi ni kipindi cha winter, lakini uzuri wake huko kwetu Los Angeles winter yetu inakuwa bado ni kama sama tu, kulikuwa kuna jua kali siku mbili tatu, kwevo, hao, uh, kwa hivyo majani yalikauka. Huko maeneo ya hao watu mashuhuri ni milimani. Kwa hivyo jana tulipata upepo mkali sana uliosababisha hata maskuli ya maeneo ya huko kufungwa. Upepo ule ndio ambao unasadikiwa kwamba umesababisha uh, moto huo kuanza na kuweza kusambaa kwa haraka sana na kusababisha kutolewa ile evacuation order, watu walitakiwa watoke katika majimbaya, waondoke na kweli kumeleta athari. Lakini vilevile, kutokana na mazingira kama nilivyosema, ni sehemu ya milima huku tunaita kuna valley. Kwa hivyo surrounding areas uh, una mji mwingine ambao unaitwa Pasadena, ambayo amba ni mbali kutoka huko, uh, maeneo hayo ya hawa watu mashuhuri ambako huko kunaitwa Malibu. Kuna upande wa huku unaitwa Pasadena, vilevile kuna moto umezuka vilevile vile. Na yote sababu ni moja, uh, tu dry vegetation, upepo mkali umetokea, some small friction ambayo imesababisha spark ndogo tu moto umezuka umekuwa mkubwa, na ni moto mkubwa kwa kweli, wingu limetanda jeusi. Unaona hasa kwamba kule kuna hatari ya moto kabisa. <coughs> Kwa hivyo, imeleta taharuki kwa kweli, kwa sababu imechafua hali ya hewa. Kwa kifupi, hali ya hewa ya Los Angeles kwa kifupi, kwa, kwa leo si nzuri. Huu sio moto wa kwanza, moto umetokea eneo la California mara kwa mara, lakini wanasema ni mkubwa sana. Kwa uzoefu wako umeona hii pamoja na ilopita, unaweza kulinganisha vipi? Kwa uzoefu wangu uliwahi kutokea moto mkubwa, wanaosema huu ni mkubwa kwa sababu uliwahi kutokea huko nyuma, kwamba uliwahi kutokea lakini ukawa unasambaa kidogo kidogo. Huu umekuwa mkubwa kwa sababu kutokana na upepo umeweza kusambaa kwa haraka sana katika eneo kubwa, kwa hivyo kwa katika muda mfupi halafu, kwa hiyo ndo maana wanaouita ni moto mkubwa kwa sababu umesambaa sehemu kubwa sana katika muda mfupi ukilinganisha na moto uh, uliowahi kutokea huko nyuma kabla, kwamba ulikuwa ukisambaa kidogo kidogo, na kutokana na hivyo wakaweza kumudu kuzuia, lakini moto huu wameshindwa kuzuia kwa haraka, kwa sababu umewaka na kuunguza eneo kubwa sana katika muda mfupi sana. Ndio maana wanasema ni moto mkubwa sana katika historia yao ya kuweza kuuzima. Uh, lakini wako wanaofanya kazi mpaka mara ya mwisho nilipoangalia, wanasema ni little contained, lakini naamini sasa hivi imepanda kidogo kuweza kudhibiti, ila imeathiri hata na mifumo ya usafiri, kwa sababu kuna huo moto ambao unawaka huko Malibu maeneo ya hao watu matajiri. Maeneo hayo, um, kuna frue moja maarufu inaitwa four five, imesababisha kuwa na traffic kubwa sana, kutokana na kwamba njia ambazo watu wanapitia huko zilifungwa, kwa hivyo watu wote wakaelekezwa Uh, upande wa huku. Kwa hivyo wanaamini kwamba ni moto ambao wanataka waushughulikie ipasavyo, kwa sababu utaweza kuwaletea athari kubwa, na ndio maana wakasema ni moto mkubwa. Asante sana, Haji Jingo. Asante nawe pia. Shukran. Nam, huyo ni Haji Jingo akiwa njiani kuelekea, na umemsikia akisema njia muhimu nne sufuri tano 405 imefungwa. Moja kati ya watu wanaosafiri katika njia hizo yuko kwenye simu, Fatma Al Jaber. Uh, karibu katika kwa undani. Wewe unatumia njia hiyo leo, unafanya kazi kutoka nyumbani? Hali ikoje? Iko uh, kweli hiyo, uh, barabara yetu, hiyo njia 405 moto ikitoka malabu ndio tunafungika kabisa. Mi nakwenda kazini kila siku napitia hiyo pch na napitia malabu, lakini tangu jana i, i, malabu imefungwa ma, moto ni kubwa kabisa, manyumba zinaungua pia, katika hii vile imesemekana ni kubwa zaidi. Ni mashangazo ya watu wanakuwa wana evacuated na wanawacha magari zao barabarani, gari zikapondeshwa zi, yani The fire truck wameifanya wameitoa barabara ajili magari zinawashika tu barabarani, watu wanatembea kwa miguu kutoroka kwa moto. Kwa hivyo umewahi kuona kitu kama hichi katika eneo hilo? Maanake huko California inafahamika sana kwa moto. Umewahi kuona moto kama huu au hali kama hii? Hi, no, hii ni kubwa zaidi kwa hakika. No, uh, no, ile juzi Malabu ilikuwa ilikuwa moto kama hii. Mi nakwenda kazini nanchukua one and a half hour, imenichukua karibu 4 hours kwenda kazini, na badala ya kuenda hiyo PCH hiyo malabu hiyo highway unachukua hiyo 405, 101, tuna imejaa watu, huwezi ku huwezi kuendelea upesi, umesafiri taratibu sana. Na katika eneo uliopo, wanasema kuna hali mbaya ya upepo. Upepo huo imefika mpaka huko kwenu. Upepo imefika kwa watu wote. Sisi jana usiku nyumbani kwetu nyuma, fanicha ya nje yote ime, kama mtu ame, subhanallah amesukumwa na upepo, ime, imeenda upside down Umbrella uh, zinatoka zinaingia kwa neighbors ya majirani zako, kwa umeme, mafanicha pilo zinaruka zinakwenda, subhanallah, that's how, umeme mzito sana kweli, upepo kwa hivyo mkubwa upepo. Watu wengine hawana umeme. Je, huko kwenu mna umeme? Mawasiliano naona yanafanya kazi lakini, yeah kwetu umeme haikupotea this time. Uh, tuko mbali kidogo na lakini uh, majirani zingine kadhaa maumeme zao zimepotea yes. Naam. Asante sana Fatma Aljaber, tunakutakia kila la heri, uchukue tahadhari ta zaidi katika hali hii mbaya uh, shukran, asante naam. Mpenaa msikilizaji, basi katika kwa undani kama tulivyosema, Los Angeles watu wanaangalia, wanatathmini. Kuna wasiwasi mkubwa sana kwamba moto huu utaongezeka kwa sababu upepo uko mkali zaidi, na haijulikani itaenea kwa muda gani, lakini hata wale wazimamoto wanashindwa kufanya kazi. Wamejaribu kuzuia nyumba kadhaa zisiingie moto, wanatia maji, lakini ni hali ambayo ni nzito, na huenda vilevile, wataalamu wa mabadiliko ya hali ya hewa wakasema hii inaweza kuwa inatokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Basi ni hayo tu tulikuwa nao leo katika kwa undani. Asante mpendwa msikilizaji, tukue tukuwe pamoja hapo kesho. Hapa mimi ni Abdu Shakur Abud, mwongozi wa matangazo Aida Isa na msimamizi wa matangazo Mary Mgawe, tunasema asanteni kwa herini. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.