Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji pote pale po, unapotusikiliza ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Na leo katika sehemu ya kwanza tunamulika swala nidhamu ya mtandaoni nchini Kenya miongoni mwa vijana ambao wanadaiwa hivi karibuni kutumia vibaya kuikosoa serikali ya nchi hiyo, na katika sehemu ya pili gulika hali halisi ilivyo huko katika jimbo la California, Marekani, baada ya moto kuteketeza misitu na nyumba za makazi ya watu huko, zaidi ya watu milioni sita wakiwa bado hatarini huko mjini Los Angeles inayokaribisha. Jina langu ni Sandei Shomari. katika kwa undani tunaamulika huko nchini Kenya ambako tunaangazia swala la nidhamu ya mtandaoni miongoni mwa vijana nchini humo ambao hivi karibuni wanadaiwa kutumia vibaya mtandao kukosoa serikali. Tuungane basi na wenzetu Salma Muhammed na Amina Chombo katika sehemu hii ya kwanza. Shukran sana wenzetu, kutoka Washington. Katika siku za hivi karibuni nchini Kenya, kumekuwa na ongezeko la visa vya utekaji nyara hasa kwa vijana wanaotumia mitandao ya kijamii kuikosoa serikali. Matukio haya yamezua hofu na wasiwasi mkubwa miongoni mwa wananchi na yameleta mjadala mkali kuhusu uhuru wa kujieleza na usalama wa raia. Viongozi wa serikali wameelezea wasiwasi wao kuhusu matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii wakidai kuwa vijana wamepotoka maadili na wanawatusi viongozi. Rais William Ruto ameelezea kusikitishwa kwake na baadhi ya Wakenya wanaotumia mitandao ya kijamii vibaya, akisema kuwa tabia hizi zina momonyoa maadili ya kijamii. Katika kwa undani, tutawahusisha viongozi wa kijamii na viongozi wa vijana kujadili suala hili ili kuweza kuangalia jinsi mitandao ya kijamii inaweza kutumika kwa kiasi gani kusukuma mambo muhimu ya jamii kama vile kuhamasisha maendeleo, uwajibikaji na utawala bora. Mimi nawauliza vijana wale wengine wasipotoshwe na wanasiasa wa kuwalipa pesa kidogo ati waweke mapicha ya viongozi ati kwenye makaburi. Mimi nataka niwaambie hawa vijana, leo mtaweka viongozi kwa makaburi, kesho mutaweka wazazi wenu kwa makaburi. Kwenye hotuba ambayo alitoa mkesho wa mwaka mpya katika ikulu ndogo kule Kisii, Rais Ruto alisema kwamba udumishaji wa maadili katika jamii ni swala ambalo linahitaji juhudi za washikadau wote. Kauli ya rais Ruto inajiri wakati ambapo visa vya utekaji nyara vimezidi kuongezeka nchini, ambapo vijana wanaonekana kuukosoa utawala wake na wanakamatwa kwa kulazimishwa kuwekwa ndani ya magari na hata kutokomezwa kusikojulikana, wengine wakipatikana baada ya siku kadhaa. Hali hiyo imewaacha ndugu na jamaa na marafiki wa vijana hao na simanzi chungu nzima, kufuatia hatua hiyo ambayo imekuwa ikiwaghadhabisha umma wengi ambao ni vijana wamekuwa wakitumia mitandao kwa kuweka vibonzo na hata kejeli mbalimbali mbali. Siku hiyo ingine nyinyi mtaanza mambo ya mauaji. I want to ask you, let us be careful so that we don't build a generation that is going to self-destruct. Waziri wa usalama wa ndani Kipchumba Murkomen ameahidi kukomesha kejeli mtandaoni, akiwataka aki polisi kuhakikisha kwamba wanawakamata wahusika. Asema sheria za utumizi wa mitandao zimekiukwa na hivyo kwamba vijana hawafai kuendeleza juhudi zao za kuwatusi viongozi, akisema hilo halitokubaliwa nchini Kenya. Wewe mtoto yako achukue picha ya mtoto mwingine na atengeneze picha yenye mtoto mwingine ako katika jeneza na atumie mtoto wako wewe, utafurahia? Huyo mtoto anajaribu kusema nini? Sametisha huyo mtoto mwenzako, kumwambia nitakuweka kwa jeneza. I understand what is freedom of speech and I also understand what is crime. Vijana nchini Kenya wamekuwa wakitumia mitandao ya kijamii kuikosoa serikali na hili limepokelewa kwa hisia tofauti na viongozi serikalini na jamii kwa ujumla. Viongozi wengi wameonyesha wasiwasi kuhusu jinsi vijana wanavyotumia mitandao ya kijamii kuikosoa serikali. Baadhi ya viongozi wamekuwa wakitoa matamshi makali dhidi ya vijana, wakidai kuwa wanavuka mipaka na kueneza chuki. Maoni ya jamii nayo yamegawanyika; wengine wanaona kuwa vijana wana haki ya kujieleza na kuikosoa serikali, hasa kutokana na changamoto za kiuchumi na kijamii wanazokabiliana nazo wengine wanahisi kuwa vijana wanavuka mipaka na wanapaswa kuwa na nidhamu zaidi katika matumizi ya mitandao ya kijamii. Naila Abdalla ni mtaalamu wa maswala ya kijamii na pia kiongozi mashinani na ileo yuko nasi hapa katika kwa undani. Tukiangazia swala hili, kumekuwa na mijadala upande wa serikali wakisema kwamba ni upotofu wa maadili, na wamewataka wazazi kuchukua jukumu la kuhakikisha kwamba watoto wao wanakuwa katika nidhamu ya sawa na kutopita mipaka ya kutumia mitandao vibaya, wakisema kwamba inaeneza chuki. Wewe kama mwanaharakati pia vilevile vile, swala kama hili unalionaje kwa upande wako? Tuko katika karne ya high level of technological tunaona Uh, dunia nzima inatumia mitandao kwa njia moja au nyingine. Teknolojia ime on a very fast and, yani inazidi kukua kila kucha. Sasa hapo tunaweza kuangalia ni kwamba hata kama tutapende, tutapeleka mikakati akaweza kuzuia vitu kama hivi, lakini imetifita, yani ni kitu enye ime imetifita katika uwuzi wetu wa kawaida lakini isitoshe kwamba ni wakati muhimu sana serikali iweze kuangalia ni jinsi gani wataweza kutumia mitandao, ni jinsi gani wataweza kuboresha vitu katika jamii wakiweza kupitia mitandao, na ni njia moja au nyingine inatumika kisao na ingine inatumika. Uh, isipokuwa vifaa yani, ina advantage yake na disadvantage yake. Disadvantage ni pale sasa jamii imeweza kuichukua mtandao ikapitiliza. Mfano tu, nimekuwa na TikTok. TikTok ukiweza kuangalia mwenye aliivumbua ni kwamba aliivumbua ili watu waweze kuuza biashara huko Japan, lakini tunaona sasa TikTok kile inapokwenda kule, unapoishi ama eneo mali huko, TikTok yako itakuwa ni njia nyingine ya wewe kuweza kufanya mambo mengine licha ya ile unayotaka wewe kufanya. Lazima nchi iweze kutia mikakati, lazima kama serikali iangalie itafanya vipi kuweza kupunguza makali ya vitu vinavyoendelezwa katika Uh, mitandao, nyie kama asasi za kijamii katika swala hili, kwa sababu tunafahamu kufika wakati wa maandamano, ambapo ndo walikuwa wanatumia kutembea barabarani, hali zikawa vile zilivyokuwa, lakini sasa oh, ni kama mambo mengi yamepelekwa katika mitandao. Nyinyi kama asasi za kijamii mmechukua jukumu gani katika hili ili kuhakikisha kwamba uh, ile nguvu inapungua ya uh, vijana kuendelea uh, kutumia mitandao, mitandao hii vibaya Uh, kwa kile ambacho wanahisi kwamba ndo wanaisukuma serikali kufanya kile wanachotaka mfano, um, hai tu ni mfano juzi, tuliweza kuwa na maandamano katika eneo mbalimbali mbali ya End Abduction Kenya kiliweza kuona kwamba wengi katika mitandao wa, walikuwa wanahamasishana, wanataka tuondokeni ndo mwisho, yaani kuna mori kule ndani ya mitandao mpaka unaona hapa ndipo tunapopata uhuru wetu. Umeona kabisa kwamba vitu vinabadilika kupitia mitandao. Unapota kuja kwenye X utapata watu zaidi ya elfu tatu ama elfu nne, lakini kwenda barabarani ama kwenda kupeleka petition ama kwenda kuelezea dukuduku mlio nayo in hand ama in physical imekuwa ni ngumu, na wengi watakaojitokeza pale ni wachache kwa njia moja au nyingine lazima tuangalie Mbzeju, ama na, ni mtandao. So hiyo bado na. Huku swala hilo likiendelea kuzua wasiwasi wasi miongoni mwa viongozi, aliyekuwa naibu wa rais Rigathi Gachagua amepuuzilia mbali malalamiko kuhusu wakosoaji wa, wa mitandao ya wa kijamii wanaotumia picha za majeneza zikiwemo baadhi kuwaonyesha hata rais akiwa amelazwa ndani yake. Yeye anasema kwamba uzito wa vitendo hivyo akidokeza kuwa ni matokeo ya vijana kujifunza kutumia teknolojia. Wakati huo huo, Gashagwa anasema kwamba hali hiyo imetokana na matamshi ya viongozi ambao wamekuwa wakizungumza bila kuzingatia yale ambayo wanayatangaza kwa jamii, na hivyo huenda vijana wanatumia uhuru huo huo kujieleza kupitia mitandao na huku uhuru huu wa kujieleza ukiwa umeelezewa hata kwenye katiba ya mwaka elfu mbili na kumi. Hapa tunampata kiongozi wa vijana kutoka shirika la Kenya Muslim Youth Alliance, Hamisi Mwaguzo. Na kwanza kabisa tumeanza kwa kumuuliza kuhusiana na utata huu unaoendelea, anazungumziaje kila mmoja? Kupitia katiba hii tukufu ya Kenya, kuna hicho kifungu ambacho kinampa mwananchi mzalendo wa Kenya uhuru wa kuzungumza, uhuru wa kujieleza na uhuru pia wa kuleta fikra na maoni, lakini la msingi ni kwamba siku zote unapopewa uh, uhuru na haki, kuna mahali inakwenda inafikia ama inakushia na haki na uhuru mwingine inaanzia pale mahali Kubo. Kwa hivyo tusisahau kwamba ni makosa kutumia haki kwa kuvunja haki ya mtu mwingine. Vijana wetu mara nyingi wanatumia chombo katika kuleta maafa, uh, ambayo si sahihi, na hili nafikiri ni vyema kwamba vijana wetu ambao tunawapenda na tunawaenzi na tunafanya nao kazi kikamilifu, kwamba tunapenda kuwaelezea kwamba siku zote mabadiliko hayaji kwa kutokana na mtu. Mabadiliko mabadiliko yanakuja katika kuiboresha uh, na kuleta uongozo katika masuala mazima ambayo vijana wengi watafaidika. Tukizungumza vijana hatuwachangani. Vijana wote wako, vijana ambao ni wastaarabu, wako vijana ambao ni waledi, wako vijana ambao kwamba wanatumia mitandao katika njia ambayo ni mzuri. uh -huh. Wale wachache ambao tunawazungumzia sahizi hapa ni wale ambao labda wamekosa kupata nafasi ya kuelezwa, ila vijana kutumia mitandao ya kijamii ku... Shora, de Karagosi, mimi, mimi, kama kama mratibu wa shirika la na vijana nasema hasi maadili, hili swala la vijana kutumia mitandao kujihusisha na mchakato mzima katika ku, kuendeleza demokrasia, maanake wengi wao wanahisi hiyo ndio njia yao wanaitumia kuelezea hisia zao, haswa tukizingatia kwamba kumekuwa na njia nyingi, wamejaribu wamejaribu maandamano, wakaona kwamba kuna tishio kwa usalama wao kwa ujumla hivi sasa kumekuwa na hili swala la utekaji nyara. Kwa ujumla, vijana wanapitia changamoto nyingi. Kuna swala la kukosa ajira, kuna swala la fisadi unaoendelea miongoni mwa viongozi, hawajui namna ya kuliangazia. Kama kiongozi wa kijana, vipi unafikiri wataweza kujieleza iwapo hawatatumia mitandao ya kijamii, na wanaona kwamba hawasikizwi? Hatujasema vijana wasitumie mitandao ya wa kijamii kujieleza. Tunalozungumzia sisi hapa ni kutumia mitandao ya kijamii kupitisha ujumbe ambao kwamba vijana wanafikiria ni njia sahihi, lakini siyo njia sahihi. Huwezi kutumia mtandao wa kijamii kwa kumtakana rais wa nchi. Kwa hiyo vijana lazima wajikusanye, na vijana wa safari hii ni vijana wasomi wenye tajriba, wenye skills nzuri, watumie mitandao na zile skills zao na tajiriba zao kupeleka ujumbe mwafaka. Ikiwa hiwi kijana unaweza kumtukana kum, rais wako wa nchi yako kwa sababu ati anakosa ana moja mbili tatu ye yeah, yule asiyekuwa mzalendo wa nchi ile kwao vingine, lazima ubadilike katika mtazamo wa kuleta mageuzi katika demokrasia. Demokrasia si vita, demokrasia ni kubadilisha fikra na mtazamo wa mtu kwa njia iliyosawa, li si mpaka ut, utukane baba ya mtu ni mume ya mtu kwa maadili, hayaangalii tu ni demokrasia basi. Na hapo, visa vya utekaji nyara kwa vijana nchini Kenya vimehusishwa na utumizi wa mitandao, hasa kwa wale wanaotumia mitandao ya kijamii kuikosoa serikali. Vijana wengi wamekuwa wakitumia mitandao ya kijamii kama jukwaa la kuikosoa serikali kuhusu masuala mbalimbali kama vile ufisadi, ukosefu wa ajira na huduma duni za kijamii hii imefanya kuwa walengwa wa utekaji nyara na vitisho. Kumekuwa na ongezeko la visa vya vijana kutoweka baada ya kutoa maoni yao mitandaoni. Kwa mfano, tume ya kitaifa ya haki za kibinadamu ya Kenya iliripoti kuwa watu saba hasa watumiaji wa mitandao ya kijamii walitekwa nyara mwezi Disemba mwaka 2024 na sita kati yao walikuwa hawajulikani waliko. Viongozi kama waziri wa utumishi wa umma Justin Muturi alielezea wasiwasi wake kuhusu wimbi la utekaji nyara wa vijana wanaoikosoa serikali. Muturi alifichua kuwa mwanawe mwenye alitekwa nyara na kutoweka kwa siku kadhaa bila maelezo. Mashirika ya kimataifa kama Amnesty International yamekuwa yakishtumu hali hii na kutoa wito wa uchunguzi wa kina kuhusu visa vya utekaji nyara. Wanaharakati wa mashirika ya haki za kibinadamu wamejitokeza na yamekuwa akihimiza serikali kuchukua hatua za haraka kukomesha vitendo hivi. Hapa Mwaguzo analizungumzia swala hilo. Swala la utekaji nyara halihaji leo. Kwa nini sahizi imekuwa ni isu kubwa sana? Mpaka mpaka imeingizwa imeingizwa, kasumba fulani katika masuala mazima, kwamba mimi nakumbuka miaka sita iliyopita sisi kama wanapwani kule Mombasa na Kwale kumetekwa nyara vijana zaidi ya, ya, ya mia moja. Ni nani aliyesimama kidete na akazungumza kwa uchungu zaidi kwamba vijana hawa wanapotezwa wanauawa kiholela holela? Ni nani alisimama kidete? E, kwa sababu a, kwamba vijana hawa ni wa, wa mkoa wa fulani, ni wakipwani wa, wa, wa pwani, vijana hawa ni wa Kiswahili Swahili, vijana hawa ni wa dini wa Kiislamu hawa ni kutoka, no one talk. wale wale hawakuwa vijana wale, waliuawa walipotezwa, na mpaka leo tuko na kesi so, Tusipokuwa makini pia, wasiwasi wasi wangu Salma, tusipokuwa makini kama vijana, tutapiganishwa tutatetanishwa tutatiwa katika uhasama baina ya sisi na kwa sisi kwa maslahi ya wale wachache. Asante sana, tukushukuru sana kwa uchambuzi huo. Uh, Hamisi Maguza asante sana kwa kushiriki nasi katika kipindi hiki cha kwa undani. Asante okay, uh, sana Salma Muhamed na Amina Chombo katika sehemu hiyo ya kwanza. Sasa basi, tuelekee katika sehemu ya pili. Katika sehemu ya pili tunamulika huko California, zaidi ya watu milioni sita katika eneo la Los Angeles wamesalia chini ya tishio kubwa la moto, huku askari wazima moto wakikabiliana na upepo wa wastani na ambao ni mkali katika eneo la Santa Ana, huku akiendelea kujaribu kudhibiti moto huo. Maonyo ya hali ya hatari yametolewa hii leo Jumatano kwa sehemu za Los Angeles na Ventura, iliyotolewa na huduma ya kitaifa ya hali ya hewa. Tunaungana na Profesa Deo Mshigeni kutoka cha, Chuo Kikuu cha Baptist huko California, ambaye pia ni mtaalam wa sosiolojia ya mazingira. Deo Mshigeni, hebu tueleze jinsi hali ilivyo mpaka sasa. We, kweli hali bado ni tete. Uh, naposema hali bado ni tete ni kwamba, uh, ingawaje, um, heka heka za kuzima moto uh, bado zina, zinaendelea, lakini watu wengi bado wako kwenye kwenye ule ukanda, u, kwenye ule ukanda wa moto um, na ukizingatia hali ya hewa kwa sasa hivi hasa kwa wiki hii um, hairuhusu bado um, watu kurudi kwenye hayo maeneo Uh, kwa sababu ya upepo mkali bado unaendelea na um, uh, na idara idara ya, ya ya hali ya hewa actually um, imetoa ime, ime, ime, ime imetoa onyo uh, kwa kwa wa, wananchi wengi hata uh, sisi tunaishi huku upande wa kusini uh, ya California ya, ya um, kuwa waangalifu um, kwa sababu ya upepo mkali ambao una, unaweza ukasababisha uh, maafa ya moto ya, yaendelee na vilevile ukizungumzia kuhusu huu upepo Deo Profesa, ni kwamba si tu upepo mkali, lakini una athari za za moja kwa moja kwenye umoto. Labda athari hizo unaweza ukazielezea zinakuaje kutokana na upepo unavyokuwa hapo California, tofauti na maeneo mengine? Ah, kwa sababu uzima uelewe mazingira ya California, kama um, ukizingatia kwamba mwaka mwaka huu mvua mvua um, kuikuwa hakuna, kwa hiyo Uh, kumekuwa na hali na hali ya ukame toka to, to, toka mwaka uwanze mpaka mida kama hii. Um, ni kawaida kwamba uh, tunakuwa tayari tumeshapata mvua ya kutosha sana, lakini uh, mwezi Desemba mwaka jana e, um, umekuwa ni mwezi um, ambao mvua zilikuwa zi, hakuna na um, imesababisha kwamba hali iwe ya ukame kidogo, na sasa ukizingatia kwamba mazingira um, ambayo uh, huu moto actually um, um, um, umetokea ni mazingira ya ya, ya, ya milimani na sehemu za milimani zinapata upepo moja kwa moja kutoka baharini um, kwa hiyo uh, uki, ukiangalia ramani uh, unaweza ukaona kwamba ule um, upepo ambao unakuja ukikutana na na hali ya ukavu. Um, in, in, in, inakuwa ni mazingira hatarishi sana. Hey, labda uelezee inakuwaje, inakuwa vigumu sana moto kuzimwa huko. Tumeona ndege zimekuja kutoka nchi mbalimbali mbali, hata watu wamesaidia kutoka Canada kutoka Mexico uh, kwa sababu, kwa sababu sababu moja nafikiri um, lazima tuelewe jambo moja kwamba uh, una, unafahamu kwamba California hata huu moto unaowaka ni eneo kubwa sana kwanza moja, na inachukua resources nyingi sana kuweza kuuzima huo moto tu, n, n, kwa, kwa kifupi tu, kukuelezea kwa kifupi kwamba kwanza moja uh, uh, Los Angeles, uh, Um, ambako ndio, ndio, ndio, um, ndio kama uh, local government ina inaangalia ina, ina haya maeneo yote ambayo moto moto umetokea. Ukiangalia ishu ya wapiganaji wa, wa moto, lakini kwenye miji mikubwa um, Marekani, miji mikubwa sana um, Los Angeles ndio ina wapiganaji wa moto wachache sana, ingawaje ndio ndiyo sehemu ambayo kuna hatari, hatari kubwa sana. Kwa nini inakuwa hivyo? Huko ndio kwenye hatari ah, kubwa, inakuwaje? Wako wachache inakuwaje? kwa sababu kwa, kwa, kwa sababu ya mambo mengi ikiwa pamoja na, na, na siasa. Siasa za California ni ngumu sana, na kuna vikundi vingi sana ambavyo vinagongana, viko kwa chini kwa chini, ambavyo kusema huya ukweli, um, watu wengi ha, ha, hawajui mambo yanayoendelea kwa chini, ndiyo, ndiyo maana Um, inakuwa vigumu sana hata kuajiri wapiganaji wa moto wengi wa kutosha. Na taarifa ambazo zimetufikia muda si mrefu zinaeleza kwamba moto wa eneo la Eton unaowaka huko Altadena, California, umedhibitiwa kwa karibu nusu tangu ulipoanza Januari 7. Julie Kombe ni nesi katika hospitali ya Children's National hapa mjini Washington DC. Hebu tueleze athari ya hali ya hewa iliyojaa moshi iko vipi hasa, ikizingatiwa kwamba maonyo yametolewa kwa watu katika maeneo yaliyoathiriwa na majivu, ambao wanapaswa kuvaa barakoa ili kuweza kujikinga na shida za kiafya. Hiyo ni kwa mujibu wa afisa wa jiji hilo. Kwa upande wako, umefuatilia taarifa hizi, ni kitu gani ambacho unaona ni muhimu na hatari kwa kutokana na hali hii ya vumbi na takataka nyingi? Uh, zaidi sana hapo ni magonjwa ya kwenye air. Kutakuwa na particles za aina mbalimbali wakati moto unazimwa, yes, ikiwemo vumbi, moshi, mataka na matakataka ya na marezijo mengi tu na stahili ya jinsi wanavyozima ule moto. Umeona wanatumia trucks, wanatumia helikopta, wanatumia ndege. Kwa hiyo yes, yes, anga limechafukwa na pollution kubwa sana inayotokana na ule moto. Kwa hiyo kwa, kwa watu ambao wako around pa pale kupumua au kuvuta ile hewa in and out inaweza ikaleta respiratory disease na inaweza pia ikawafanya watu wanakohoa bila sababu. Angalia watu ambao wanavuta tu sigara, wengine side effect ya kukohoa tayari. Kwa hiyo ule mochi, usione watu tayari wanaanza kukohoa from nowhere, lakini hiyo ni kwa sababu ya hewa ambayo sio salama tena, wanakuta in and out, especially kwa watoto na wazee. Uh, huvuka ukishazeeka, hata upumuaji wako au vitu vyovyote vyote vyenye respiratory diseases, tunatakiwa eidha tuepuke au tujitahidi tusipate magonjwa kama nimoni au uh, bronkitis au magonjwa hata fluu tu yenyewe. Kwa hiyo ushauri wa kuvaa barakoa ni mzuri sana, ili kupunguza ile hewa inayoingia kwenye mapafu iwe filtered na zile masks. Asante ah, sana, sana, Julie Kombe, nesi kutoka kituo cha hospitali ya Children's National, mjini Washington, D.C. Na kufikia hapo msikilizaji, tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukrani sana kwa Profesa mtaalamu wa sosiolojia ya mazingira kutoka Chuo Kikuu cha California Baptist, Deo Mshigeni na vilevile, upande wa pili, Aida Isa na hapa studio ni Sunday Shomari. Pia napenda kumshukuru Nesi Julie Kombe kutoka hospitali ya Children's National Washington DC. Kwa niaba ya wote, msimamizi wa matangazo haya ni Mary Mgawe na watakieni wote usiku mwema kutoka Washington DC.