Wataalamu wa afya wanasisitiza kwamba jamii inatakiwa isichanganye kati ya ugonjwa wa saratani ya tezi dume na tezi dume lenyewe, kwa sababu tezi dume ni kiungo katika mwili wa mwanaume ambacho kila mwanaume anacho, na kazi yake kubwa ni uzalishaji wa mbegu. Lakini ugonjwa wa tezi dume au saratani ya tezi dume unaanza pale tezi dume linapotanuka. Dkt. Frank Ruta, daktari bingwa wa saratani kutoka taasisi ya saratani ya Ocean Road jijini Dar es Salaam anasema vipimo pekee ndivyo vinaweza kubaini kwa nini tezidume ya mwanaume inatanuka, ambapo mgonjwa ataanza kuona dalili mbalimbali ikiwemo kupata haja ndogo mara kwa mara, hasa nyakati za usiku. Tezi dume si ugonjwa, lakini inapotokea imetanuka kwa sababu ya maradhi, ndio tunasema mtu amepata saratani. Sasa saratani hii ya tezi dume inaweza ikawa ni ya kurithishwa au mfumo wa maisha ukampelekea mtu akapata saratani. Kwa mfano, mtu kukaa kwenye mionzi, kutokula vizuri, anatengeneza zile tunaziita free radicals ambazo zinakuja kuathiri seli za tezi dume eh. Wakati mwingine eh, inakuwa ni kwa sababu ya mtu anapopata, tunasema prostatitis, anapata kama infection ya tezi dume, baadaye inapelekea kuathiri seli za tezi dume na tezi dume kuweza kukutanuka sisi huwa tunafanya vipimo zaidi kwa ajili ya kwenda kuchukua kinyama cha kwenye tezidume ili kuweza kubaini kwa nini tezidume imetanuka. Kwa tunapochukua kile kinyama, inapotuonyesha kwamba kuna vimelea vya saratani, basi tunasema tezidume imetamuka kwa sababu ya saratani. Je, ni kweli saratani ya tezidume haina matibabu ya mgonjwa kupona kabisa? Dkt Frank Rute, daktari bingwa wa saratani, anabainisha kwamba kuna dhana potofu kuwa matibabu ya saratani yanaua mgonjwa, lakini anasema muhimu ni mgonjwa kupata matibabu mapema kabla ugonjwa huo haujasambaa. Hivyo basi, ameshauri jamii ambayo ni wanaume kuwa na utamaduni wa kufanya uchunguzi wa afya mara kwa mara kwa sababu pia dalili za ugonjwa huu hazionekani kwa urahisi. Kwanza tuwe na utaratibu wa kuchunguza afya mara kwa mara, kwa sababu katika hatua za awali saratani huwa haina dalili. Kwa hiyo unapokuwa na utaratibu wa kuchunguza afya mara kwa mara, tunapobaini kuna vimelea vya saratani, kuvitibu vinakuwa ni rahisi sana. Lakini wito wangu mwingine kwa wananchi, mgonjwa anapothibitika amepata saratani, ni vizuri akaenda kwenye kituo cha afya au mahospitalini kwa ajili ya kupata matibabu. Kuna dhana potofu kwenye jamii kwamba matibabu ya saratani yanamuua mgonjwa. Hakuna tiba ambayo imelenga kumsaidia mgonjwa ikamalizia uhai wake. Kwa hiyo ni kuhakikisha tunawahi kuja mahospitalini kuchunguza afya mara kwa mara, na tunapoibaini katika hatua za awali, matibabu yanakuwa yanaenda vizuri na mgonjwa anaweza ukaisha. Kuna ambao wanasumbuliwa na ugonjwa huu wa saratani ya tezi dume, na kwa imani hizo hizo kwamba hospitalini hakuna tiba ya uhakika ya kupona, wanakimbilia kwenye wataalamu wa tiba mbadala. Tumezungumza na tabibu Maduhu kutoka taasisi ya tiba mbadala ya, ya Sosi Traditional Medicine Magomeni jijini Dares Salaam. Yeye licha ya kudai kwamba ana dawa za tiba asili za maradhi hayo ya saratani ya tezidume ambazo anasema zimethibitishwa na wizara ya afya, lakini hata hivyo, anashauri jamii, hasa wanaougua magonjwa sugu, kuacha tabia ya kukimbilia tiba mbadala bila kuwa na uhakika na ubora wake dawa za asili ambazo zimethibitishwa na mamlaka chini ya wizara ya afya. Ni washauri tu wa Tanzania, wanapotaka kutumia dawa hizi za tiba za asili, wasipende kutumia tu dawa ovyoovyo ovyo. Wahakikishe kwamba dawa hizi zimepimwa, zimethibitishwa kwa ajili ya ubora wa afya zao. Baadhi ya wanaume waliozungumzia juu ya maradhi haya ya saratani ya tezi dume wameshauri kuwepo utaratibu wa kupima mara kwa mara maradhi haya, ili kuepuka athari zinazojitokeza sasa, ambapo wengi wanafika hospitali huku tayari maradhi yamefika hatua mbaya. Kama kuna dawa ambazo zilizojitokeza, watu wanatakiwa kuanzia sasa hivi waende wakapime hospitali. Wakiwa wamepatikana na tatizo kama hilo, wanaweza wakawa wanaanza kutumia dawa fikisha miaka hiyo 35 kwenda juu, ukapime, kaangalie kama tezi yako imeshaanza kukua, na kama imekuwa basi uanze kutumia kama kuna dawa zipo kwa ajili ya ku, kulifanya lisiendelee kukua. Kwa ujumla, wataalamu wa afya wanasisitiza kwamba wanaume wote wanapaswa kufanya uchunguzi wa saratani ya tezi dume kuanzia miaka hamsini. Lakini hata hivyo kwa wale wenye historia ya maradhi haya katika familia wanapaswa kuanza wakiwa na umri wa miaka arobaini na tano. Dina Chahali, Dar es Salaam.