Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tuna kukaribisha katika matangazo ya kwa undani, tukiangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo, katika sehemu ya kwanza, tutaangalia hatua ya Umoja wa Mataifa kutangaza kupokea barua ambayo imeeleza kwamba Marekani imesitisha ufadhili wa mpango wa ulinzi wa amani nchini Haiti ambao unafanywa na polisi wa Kenya. Na katika sehemu ya pili tutaangalia hali ambayo inaendelea hivi sasa na mjadala mkubwa ambao umezuka e, baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusema anataka aihamishe wale wa Palestina wa Gaza kwenda katika mataifa jirani kupisha hali ambayo ni ya kivita katika eneo hilo, ambapo Israel imekuwa ikipambana na kundi la Hamas, wakati huu ambapo kuna ule mkataba wa kusitisha mapigano kwa kubadilishana na mateka. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. sehemu hii ya kwanza ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunakwenda kuangazia hatua ya utawala wa Rais wa Marekani Donald Trump kusitisha ufadhili wa misheni ya ulinzi wa amani nchini Haiti ambao una baraka za Umoja wa Mataifa licha ya kuasisiwa na Rais wa Kenya William Ruto ambaye alilitangazia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 2023 kuiweka nchi yake mstari wa mbele kuleta hali ya utulivu Haiti. Hii ni baada ya kuzungumza na kukumza kubaliana na raisi mstaafu wa Marekani Joe Biden kipindi hicho. Huyu hapa mkamiti kibayasi anatupa taarifa ya kina juu ya tangazo hili. zaidi ya dola milioni 13 za ufadhili wa Marekani kwa kikosi cha usalama cha kimataifa kusaidia kupambana na magenge yenye silaha nchini Haiti zimesitishwa chini ya siku tisini za rais Donald Trump za kusitisha msaada wa kigeni, Umoja wa Mataifa umesema Jumanne Magenge yenye nguvu yenye silaha zinazouzwa kwa kiasi kikubwa kutoka Marekani yameungana katika mji mkuu wa nchi hiyo ya Karibian, Port-au-Prince chini ya muungano wa pamoja na hivi sasa yanadhibiti sehemu kubwa ya jiji hilo na yanaenea katika maeneo ya karibu. Marekani imetoa taarifa kwa Umoja wa Mataifa kwamba inasimamisha ufadhili kwa ujumbe unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa nchini Haiti wenye jukumu la kupambana na magenge yanayojaribu kunyakua udhibiti wa mji mkuu wa Port-au-Prince. Umoja wa Mataifa umesema Jumanne Marekani imekuwa mchangiaji mkubwa katika misheni hiyo inayoongozwa na polisi wa Kenya, ambayo ilizinduliwa mwaka jana na inakabiliwa na ukosefu wa ufadhili. Tulipokea taarifa rasmi kutoka kwa Marekani ikiomba kusitisha kazi mara moja za mchango wao kwenye mfuko wa ujumbe wa kimataifa wa usaidizi wa usalama MSS, amesema Stefan Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, akimaanisha kikosi kinachoongozwa na Kenya ambacho tayari hakina ufadhili. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliafiki Oktoba mwaka 2023 ujumbe wa Multinational Security Support MSS iliyoundwa kusaidia mamlaka ya Haiti katika mapambano yao dhidi ya magenge ya uhalifu ambayo yanadhibiti maeneo mengi ya nchi. Kusitishwa kwa ufadhili wa Washington kunakuja kama sehemu ya msukumo wa Rais Donald Trump wa kupunguza misaada ya Marekani nje ya nchi. Shukrani Mkamiti kwa ripoti hiyo. Mwishoni mwa mwezi Januari Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alionya kwamba mji mkuu wa Haiti unaweza kuathiriwa na magenge ikiwa jumuiya ya kimataifa haitaongeza msaada kwa ujumbe wa usalama. Profesa Chacha Nyaigoti ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa, anaelezea juu ya wasiwasi wa kufa kwa mpango huu baada ya Marekani kutangaza kusitisha ufadhili. Mpango huu unakufa kwa sababu kabla maaskari wa Kenya hawajapelekwa Haiti, kulikuwa na mazungumzo kati ya uongozi wa Kenya na uongozi wa serikali ya Marekani wakati ule, eh, rais akiwa ni demokrat eh, Jo Biden, ambaye alichukua jukumu la kibinafsi kuhakikisha kwamba ametoa uhakikisho kwamba Amerika itafadhili baadhi ya gharama ambazo hao maaskari watakuwa wanahitajika kuzitumia, lakini hili suala pia lilikuwa lijadiliwe ili hao maaskari waonekane kama wametumwa na Umoja wa Mataifa na ingawa Umoja wa Mataifa ulijadili kidogo, haikudhihirika wazi au bayana kwamba maaskari wa Kenya mapolisi walikuwa wameenda Haiti kwa mwavuli wa Umoja wa Mataifa. Yote ni kama ni makubaliano kati ya serikali ya Kenya na serikali ya Amerika ambayo ilikuwa chini ya uongozi wa Biden. Trump wametangaza kabla hata hajashinda wakati wa kampeni, na baada ya kushinda kwamba kuna makubaliano pamoja na mikataba mbalimbali mingine ambayo alikuwa anaona ataisitisha, na mojawapo ni hili jambo ambalo limetokea sasa. Na ikiwa imetokea hivyo, basi ina maana kwamba sasa msimamo wa serikali ya ma- Marekani ni kwamba hao maaskari wa Kenya mapolisi wa Kenya waliokuwa wanapata ruzuku au ufadhili kidogo kutoka nchi ya Marekani hawezi kupata, na kwa vile mkakati huu ulikuwa haujaingizwa katika utaratibu wa majukumu ya Umoja wa Mataifa, nafikiri hakuna nchi nyingine ambayo itasema sasa inaweza kufadhili na kuchukua jukumu la kuendeleza kuwepo kwa mapolisi wa Kenya nchini Haiti. Pesa zaidi, vifaa na wafanyakazi zinajili ya jeshi la kimataifa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekuwa akisema na kuongeza kwamba ucheleweshaji wowote zaidi unaweza kuzua hatari ya janga la kuanguka kwa taasisi za usalama za Haiti, na kunaweza kuruhusu magenge kuteka eneo lote la mji mkuu wa Port-au-Prince. Swali ambalo sasa linazuka baada ya uamuzi wa Marekani kusitisha ufadhili ni je, kama kuna uwezekano wa Umoja wa Mataifa kufadhili mpango wa amani wa Haiti, kwa kuzingatia umuhimu wake na usalama kwa raia wa taifa hilo la Karibiani? Profesa Chacha Nyaigoti anaeleza zaidi. Mikakati ambayo Umoja wa Mataifa unatumia kukabiliana na mahitaji ya namna hii huwa haichukuliwi katikati ya utekelezaji sasa tayari ma, mapolisi wa Kenya wako Haiti na walikuwa wameenda kwa uhakikisho kwamba serikali ya Marekani itakuwa inatoa ruzuku, inatoa fedha zinakuja kwa serikali ya Kenya na serikali ya Kenya inahakikisha kwamba mapolisi wake walioko Haiti hawapati pingamizi au tashwishi kuhusu gharama za matumizi pamoja na fedha zao. Labda kuna utata hapo, na ninafikiri tunahitaji kutafakari hili jambo kwa makini kama serikali huku kwetu Kenya ili hatimaye isiji ikaonekane kama maaskari wa Kenya wametupwa tu kwenye pori la matatizo. Waziri wa mambo ya nje wa Haiti, Jean Victor Havley Jean Baptist, akizungumza katika mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa amesema kuwa nchi hiyo ilikabiliwa na matatizo makubwa ambayo yanatishia sio tu idadi ya watu lakini pia kuendelea kwa taasisi za kiserikali. MSS si kikosi cha Umoja wa Mataifa, lakini Umoja wa Mataifa umeanzisha mfuko wa hiari wa kufadhili ambao umekusanya dola milioni 110 hadi sasa, kiasi ambacho kimeonekana kutotosha. Wafanyakazi wa usalama 800 tu kati ya 2500 wanaotarajia ndio wamepelekwa Haiti. Marekani ilikuwa imeahidi dola milioni 15 kwenye mfuko huo mchango wa pili kwa ukubwa baada ya dola milioni sitini na tatu za Kanada na dola milioni moja nukta saba zikiwa tayari zimetolewa. Profesa Chacha Nyaiguti anaeleza kama Umoja wa Mataifa bado una fursa ya kutumia fedha hizi. Iwapo fedha zilikuwa zimeisha toka kwa mfuko wa nchi ya Amerika na kwenda Umoja wa Mataifa, basi fedha hizo zipo na ikiwa zilikuwa zimekusudiwa kutumika kwa ajili ya jukumu hili ambalo mapolisi wa Kenya wanatimiza kule Haiti, labda watatumia hizo hela. Zitakapokwisha basi msimamo wa Trump uanze kuwa ndio una mashiko, na wakati huo fedha hazitakuwepo. Kama zipo aa, kama pia zimeshatumika na sasa hazitakuwepo, basi ninafikiri ni ishara kwamba Serikali ya Kenya inahitaji kutafakari hili jambo na kuanza labda kufanya mikakati mingine ya kuhakikisha kwamba mapolisi wa Kenya hawapati aibu huko Haiti. Kwa muda huu tunahitaji haya mambo yawekwe wazi na bayana, hasa kuhusu fedha ambazo tayari Marekani ilikuwa imewasilisha katika Umoja wa Mataifa na matumizi yake yaliendaje. Kwa sababu kulikuwa na rai kwa mfano kwamba maaskari au mapolisi wa Kenya ruzuku waliokuwa wameahidiwa walikuwa hawajapewa kama ilivyokuwa imeahidiwa, na ikiwa fedha zipo, basi ni vizuri kwanza makubaliano yale ya awali watimiziwe ruzuku zao. Kama fedha hizo zilipelekwa, zichanganuliwe na kuhakikisha kwamba zimelipwa, yale maeneo ambayo zinaweza kumudu kulipa baadaye, kama watakuwa me upungufu wamepata upungufu, ndilo masuala ambayo serikali ya Kenya itazidi kujadiliana sijui, sasa na Umoja wa Mataifa kwa sababu mwanzoni, nafikiri mazungumzo yalikuwa kati ya serikali ya Amerika na serikali ya Kenya sambamba na mfuko unaosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Marekani wakati huo ikiongozwa na Joe Biden ilikuwa imechangia zaidi ya dola milioni mia tatu za fedha na vifaa moja kwa moja kwa MSS ikiwa ni pamoja na dazeni ya magari ya kivita. Haiti kwa sasa haina rais wala bunge na inatawaliwa na chombo cha mpito ambacho kinatatizika kudhibiti unyenyesaji uliokithiri unaohusishwa na magenge ya uhalifu, umasikini na changamoto zingine. Zaidi ya watu elfu tano mia sita ishirini na sita waliuawa nchini Haiti mwaka jana kutokana na ghasia za magenge takribani elfu moja zaidi ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Umoja wa Mataifa umesema wasiwasi umetanda kama tangazo hilo la kusitishwa kwa ufadhili na Marekani linaweza kuyapa nguvu magenge kuzidisha uhalifu, kama anavyosema Profesa Nyaigoti yale makundi ni makundi ya magaidi na magaidi wanaweza kutumia mwanya kama huu kuweza kusababisha madhara mapolisi wa Kenya au kwa wahaiti wenyewe, kwa sababu ikumbukwe kwamba wao wanataka kudhibiti kila maeneo ya maisha ya watu wa Haiti kwa mababu na bila kutumia sheria yoyote. Kwa hivyo ni wahalifu, na wahalifu wanapopata mwanya mdogo kama huu wanaweza kutenda mambo ambayo ni mabaya sana, yenye madhara makubwa. Ndiyo maana kuna umuhimu wa nchi ya serikali ya Kenya kutafakari hili jambo kwa makini, kwa haraka iwezekanavyo, ili hatua maalumu na mahususi iweze kuchukuliwa ili tusije tukapata aibu kwanza, pamoja na kupoteza baadhi ya maaskari wetu. Haiti imekuwa ni nchi ambayo historia yake imekuwa ni ya mapambano na rabsha na ghasia, pamoja na ukatili ambao unasababishwa kati ya makundi haya ya magaidi ambayo yanajifanya yana ubabe mkubwa dhidi ya serikali iliyochaguliwa, na hili ni kwamba Hali hiyo itaendelea kuwa tete na watu wa Haiti wataendelea kunyanyaswa, kunyanyaswa na haya makundi mpaka wakati ulimwengu mataifa ya Umoja wa Mataifa na wale wote wanaoweza kujumuika kuzungumzia juu ya hatima ya Haiti wazungumze na waweze kuisaidia. Zaidi ya raia milioni moja wa Haiti wamelazimika kuhama makwao mara tatu zaidi ya mwaka mmoja uliopita, na hali inazidi kuleta mashaka. Basi hapo tunakamilisha eh, sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo katika matangazo haya sehemu hii tunaangazia mjadala unaozidi kuongezeka baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusema anataka Marekani ichukue umiliki wa Gaza, ikiwa ni zaidi ya matamshi yake ya awali ya, ya kuwahamisha wa Palestina katika eneo lenye vita kwenda nchi jirani za Jordan na Misri. Trump alitoa tangazo hilo la kushangaza Jumanne jioni baada ya kukutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu akiwa White House. Mwandishi wa White House wa Sauti ya Amerika Patsi Widakuswara ametayarisha um, ripoti inayosimuliwa hapa na Abdul Shakur Abud. Wakati maelfu ya wakazi wa Ghaza wakirudi katika nyumba zao zilizobomolewa kufuatia makubaliano ya sitisho la mapigano la Januari 19 kati ya Israel na Hamas, rais Trump siku ya Jumanne alitoa tangazo la kushangaza. Marekani itauchukua ukanda wa Gaza na tutaifanyia kazi. Matamshi hayo ya Trump yanavuka yale aliyosema mwezi uliopita kwamba atawahamisha wakazi wa Gaza hadi nchi jirani za Jordan na Misri. Anasema anataka kujenga eneo hilo kuwa kile alichokiita mandhari ya kitalii ya Riviera katika Mashariki ya Kati. Kila mtu niliyezungumza naye amelipenda wazo la Marekani kumiliki eneo hilo, kulijenga, na kubuni maelfu ya nafasi za ajira na kulibadili kuwa la kuvutia, ambalo hakuna atakayelitambua. Hakuna mtu anayetaka kuliangalia, kwa sababu wanachoona ni vifo na uharibifu na vifusi. Trump alitoa tangazo hilo baada ya kumkaribisha waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu huko White House. I've said this before. Nimesema hili hapo kabla, ninasema tena, wewe ndio rafiki mkubwa wa Israel kuwahi kuwepo hapa White House. Trump hakufanua jinsi anavyopanga kuchukua udhibiti wa Gaza, eneo ambalo limeharibiwa na miezi kumi na mitano ya vita. Hakufuta uwezekano wa kupeleka wanajeshi wa Marekani, na haiko bayana kuikalia Ghaza kutaingiliana vipi na lengo la Trump mwenyewe la kupanua mkataba wa Abraham kuihusisha Riadh, mkataba ambao aliusimamia ambao ulianzisha uhusiano kati ya Israel na nchi za Kiarabu mwaka 2020. Saudi Arabia imesema itakubali kuitambua Israel ikiwa tu vita vya Gaza vinamalizika na Wapalestina wanapata taifa lao. Kuwahamisha Wapalestina kwenda mataifa jirani sio wazo nzuri, kwa hivyo ninadhani itakuwa na athari kubwa zaidi ya hapo. Hatujui mambo yatakavyokuwa na Rais Trump, itatubidi tusubiri tuone. Tangazo la Trump kuhusu Gaza ni ishara yake ya karibuni ya dhamira ya upanuzi, kufuatia taarifa zake za awali za kuichukua Greenland kutoka Denmark, kuichukua mfereji wa Panama na kuunganisha Kanada na Marekani. Kabla ya mkutano wake na Netanyahu, Trump aliamuru kurudishwa tena kampeni yake ya kuishinikiza Iran ili kuizuia kupata silaha nyuklia. Hali kadhalika alisitisha misaada kwa shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wa wakimbizi wa Palestina, UNRWA, na kuiondoa Marekani kutoka Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa ambalo anasema linawachukia Wayahudi. Asante sana Abdul Shakur Abud kwa kutusomea uh, ripoti hiyo eh, kutoka White House moja kwa moja. Basi mimi, kuhusiana na hili, nimezungumza na Amini Mwidau, mchambuzi wa masuala ya Mashariki ya Kati, na kwanza nikamuuliza kuhusu kukubalika kwa mpango huo. Ni mpango ambao kwamba utakubalika haswa na nchi za Kiarabu zikiwemo nchi kama vile Egypt, Saudi Arabia na Jordan. Kwa maana Saudi Arabia tayari washatoa kauli yao wakisema ya kwamba hawawezi kurejesha uhusiano wa aina yoyote baina ya wao na Israel, isipokuwa kwamba kuwe na masharti ya kutengeza taifa la Palestine ambalo litakuwa ni jirani na Israel, na itumiwe mipaka ya 1967, June 4 na ikiwemo Jerusalem, East Jerusalem kwamba ndiyo mji mkuu wa taifa hilo la Palestine. Kwa hiyo haya mashauri ama mashauri alilotoa rais Trump la kuhusu kuwaondoa wa Palestine katika Gaza na kuwapeleka sehemu nyingine tofauti, nikilenda kinyume na na matarajio na maoni ya watu wengi katika sehemu ile. Kwa hiyo sidhanii kwamba ni jambo ambalo kwamba litakubalika eidha na wakazi wa sehemu ile ya Middle East ama watu wa sehemu zingine ulimwenguni ambao ni washikadau kwenye suala hili la Palestine. Lakini kwa mazingira yaliyopo, unadhani Marekani inaweza kufanikisha hili licha ya baadhi ya mataifa pengine nafikiri hizi ni mbinu za siasa na pengine ni strategy ambayo Rais Trump aitumia ili kuwaalika baadhi ya washikadau haswa katika sehemu ya Israeli wenye waliopinga vikali kusimamishwa kwa vita hivi, alafu baadaye tena kuwe na, ni njia mojawapo ya kuleta mazungumzo ambayo kwamba yatakuwa na matokeo tofauti na hii suggestion yake ya kwanza ya kwamba Wapalestina waondolewe pale. Kwa mtu anaweza akajiuliza kwa nini sasa mazingira haya ambayo yapo ya kuondoka Wapalestina mara kadhaa suala hili na baadhi ya mataifa ya Kiarabu yamekuwa yakipinga. Kwa nini? Mtu anaweza akajiuliza, uh, kauli hii inatoka kwa Rais Donald Trump wakati anadhani ama anafahamu hali halisi ya mazingira yalivyo juu ya shauri hili po ni mtu ambaye kwamba atabiriki na la pili ni mtu ambaye kwamba akuleleka katika misingi ya kisiasa. Kwa hiyo na katika uzoefu wa utawala wake mara nyingi sana huanza kitu alafu baadaye akakirekebisha. Kwa hiyo haya ni mawazo yake ambayo kwamba pengine yametokana na na hisia za za mfanyabiashara, si hisia za mwanasiasa na kutoelewa hali mbalimbali mbali, na historia ya ya Palestine na Israeli na utatizi wake wa na, na mzunguko wake wa kidini wakikabila na wahusika katika ile sehemu wa watu ni watu wa aina gani? Nafikiri kutokuelewa hali halisi ya, ya, ya swala hili ndio pengine imechangia pakubwa kwake yeye kutoa mawazo ambayo kwamba yako kinyume na mategemeo na fikra za watu wengi wa sana. Wewe binafsi mapokezi ya a, shauri hili matamshi ya Raisi Donald Trump juu ya suala hili umeyapokeaje, na kwa mapana unayaona ni matamshi ya namna gani? si jambo ambalo kwamba naliona kwamba ni la, la kuangaliwa kwa umuhimu, kwa sababu ni jambo ambalo alikuwa kinyume na matarajio na mategemeo ya wakazi wa pale. Ukiangalia, hii ni sehemu ambayo kwamba imepiganiwa kwa muda mrefu sana, ni sehemu iliyochanganya hisia za kidini, hisia za za kikabila, tamaduni mbalimbali. Na kuwaondoa wa Palestine katika sehemu yao kama ile itakuwa ni sawa sawa na kwenda kufanya ethnic cleansing, ama kufanya mauaji ama, ama utekelezaji wa wa, wa mauaji kama vile ya kimbari kama ilivyotokea katika Rwanda ama na na Ujerumani wakati wa Wayahudi walipokuwa sehemu kama ile. Kwa hiyo hiyo itakuwa ni imeweka doa kubwa sana katika Marekani kama mshikadau mkubwa kwenye masuala ya usalama na masuala ya kitaifa. Itashusha hadhi ya Marekani na Marekani haitachukuliwa kwa seriousness kama ambapo ilikuwa ikichukuliwa kitambo, na nafikiri huenda ikawa ndio mwanzo wa mataifa mengine kutafuta njia mbadala ya kutatua masuala yao bila kuwashirikisha Marekani, kwa sababu haya uyaangalii kwamba ni mambo ya Palestine pekee, bali utaangalia na mabadilisho ya sera ya uhusiano wa Marekani na mashirika ya kimataifa. Kwa hiyo nafikiri, huu mvurugikano ulioko utafanya dunia ianze kufikiria tofauti na vile ilivyokuwa ikifikiria kitambo, haswa kama Marekani kuwa ndio kiongozi wa nchi zilizo huru ulimwenguni. Kuna wale ambao wanakwenda mbali na kusema uh, hatua hii ni kama vile Marekani imetangaza kufanya uh, Um, shauri hili kwa nguvu wewe unakubaliana nalo. Hiyo ni njia moja yapo ya kuiangalia kwamba ya- yajaribu kwa ya, ya, ya kutekeleza masuala haya kwa kutumia nguvu, lakini njia nyingine kama nilivyosema ni kwamba uh, kawaida huenda kwenye extremes Marekani ni njia moja yao ya kui, ya kuivuruga kui ile system ama ku, ku, mif, kujaribu kugeuza mifumo kwa kuleta shock katika ile mifumo. Sasa hii ni kujaribu kule- kwenda katika extreme, alafu baadaye kupata fursa ya kuweza kujadiliana. Kwa hiyo hata wakijadiliana, wakikubaliana, sehemu ambayo kwamba watakuwa wamefikia itakuwa ni ni jambo ambalo kwamba halikutarajiwa, kwa sababu Marekani kwanza walianza mbali sana katika mawazo yao. Hata wakija katika sehemu ambayo kwamba watafiki watafikiana wahusika wote wataaswa wahusika ambao kwamba walikuwa ni wabishi zaidi, wale wa siasa za za mrengo mkali wa-, wa, wa Israel wamefurahishwa sana na tamko la la Trump. Kwa hiyo bila shaka watakaribia karibu na kumsikiza Trump kwa utulivu, lakini pia tamshi hili hili limewaondoa wengine ambao walikuwa pengine wako karibu na Trump kama vile Saudi Arabia na kuwapeleka mbali zaidi na kuwa na hofu. Kwa hiyo kulingana na hali ilivyo sahihi, hatuwezi kutabiri kitu gani kitatokea, lakini nafikiri katika hizi wiki mbili zinazokuja mwezi moja miwili tutajua kwa hakika ni kitu gani kinachopangika kule, na hili linatoa picha gani au linaiweka Marekani katika upande gani wa mgogoro huu, ambao ni wa muda mrefu, na ni mgogoro ambao umekuwa na changamoto kubwa sana katika kuhakikisha kwamba unamalizika. Bila shaka watakofaidika katika katika uamuzi wa Trump itakuwa ni Israel kwa sababu wao lengo lao kubwa ni kuchukua ardhi, haswa wao wa watu wenye wenye mifumo wenye ushabiki wa uzayuni ama Zionist ambao hali yao kubwa ama tegemeo lao kubwa ani yao kubwa ni kuhakikisha kuna taifa la Kiisraeli lililotawala katika sehemu kama ile. Kwa hiyo ardhi kama ile ikichukuliwa, na wakiichukua wa, wao ama hata kama hawakuichukua lakini wasiweko wa Palestine kwa wao ni, ni watakuwa wameshinda zaidi, na watu ambao watakuwa wameathirika zaidi ni, ni, ni wa Palestine, kwa sababu wametolewa katika sehemu zao za za kijadi. Kwa hiyo nafikiri, kila itakavyokuwa, kila itakavyopimwa, mtu ambaye atakuwa amefaidika zaidi itakuwa ni Israel kuliko mtu mwingine yote. Asante ah, sana Amini Mwidau, kwa kueleza hayo yote. Basi hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yanafanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.