Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia hatua ya Rwanda kusirisha mpango wake wa ushirikiano wa kimaendeleo na Ubelgiji, na katika sehemu ya pili eh, moja kwa moja tutaangalia hali ya serikali ya Kenya ah, baada ya kutangaza kuimarika kwa uchumi wake licha ya kukabiliana na misukosuko ya ndani na nje ya nchi. Na kuimarika huku kwa uchumi kuna akisi vipi maisha ya kila siku kwa wananchi? Ninaye kukaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo nam Leo kwa undani, tunaanzia nchini Rwanda ambapo taifa hilo limeamua kusitisha mpango wake wa ushirikiano wa kimaendeleo na Ubelgiji. Wizara ya mambo ya nje ya Rwanda ilitangaza Jumanne serikali ya Rwanda inaishutumu Ubelgiji kwa kuunga mkono mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa taifa la DRC, Ubelgiji mara kwa mara imetoa wito katika wiki za hivi karibuni kwa uadilifu wa eneo la DRC kuheshimiwa na vikwazo dhidi ya Rwanda viimarishwe. Nchi hiyo ya Kiafrika inaunga mkono kundi la waasi la M23 ambalo linazidi kushika kasi mashariki mwa DRC. Wikendi hii tu waasi hao waliingia katika mji wa Bukavu, mji mkuu wa jimbo la Kusini. Rwanda inaona mambo tofauti. Nchi ambayo inakanusha kuunga mkono M23 inasema Ubelgiji inaendesha kampeni kali kuzuia upatikanaji wa ufadhili wa maendeleo, ikiwa ni pamoja na kutoka kwa taasisi za kimataifa. Kwa mujibu wa Rwanda, msimamo wa Ubelgiji pia unadhoofisha juhudi za upatanishi zinazoendelea. Hebu tusikilize ripoti yake hii, mwanahabari wetu wa Kigali kutoka Rwanda, Silvanus Karimera. Juu ya hili tangazo la serikali ya Rwanda limeendelea kufafanua wazi kwamba uamuzi wa Rwanda kuchukua hatua hiyo ni kutokana na ukweli kwamba serikali ya Ubelgiji imekuwa ikishirikiana na serikali ya Kinshasa katika harakati za chini kwa chini kuendesha kampeni na hamasa kwa mashirika ya fedha ya kimataifa ili kuikatia Rwanda misaada ya kifedha. Hilo Rwanda inaliona kama ni mpango mbaya kabisa unaoendeshwa na DRC kwa ushirikiano na Ubelgiji. Rwanda imesema kwamba wakati mataifa mengine yakijitahidi kutafuta suluhu la mgogoro wa DRC kwa njia za kidiplomasia, Ubelgiji na DRC zenyewe zimekuwa zikifanya mambo kinyume kabisa na matarajio ya wengi. Mwaka uliopita 2024, mataifa ya Rwanda na Ubelgiji yalikuwa yamesaini mkataba wa ushirikiano wa maendeleo wa miaka mitano, yani 2024 hadi 2029. Msaada huo ulikadiriwa kufikia yuro milioni 95 ambazo zingetumiwa katika shughuli za maendeleo ya jamii nchini Rwanda. Sasa Rwanda inasema hahitaji tena msaada huo kwa kuwa muhimu kwake ni usalama wa taifa hilo na heshima yake. Kwa mujibu wa tangazo hilo, naibu msemaji wa serikali ya Rwanda Ale Mukuralinda ameiambia televisheni ya taifa kwamba mienendo ya serikali ya Ubelgiji katika mzozo wa mashariki mwa DRC inadhoofisha si ina tu usalama wa Rwanda, lakini pia mikakati ya, ya viongozi wa kanda ya maziwa makuu ambao wamekuwa wakijitahidi kutafuta suluhu la mzozo huo. Rwanda imechukua uamuzi huu kwa sababu mienendo ya nchi ya Ubeligiji kwanza inakiuka maamuzi yaliyochukuliwa na mataifa ya kikanda kuhusu usalama wa mashariki mwa DRC. Kuna maamuzi yaliyochukuliwa na Umoja wa Afrika au jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK pamoja na jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki EAC. Mataifa hayo yote yamekuwa akitafuta suluhu la kidiplomasia. Sasa, wakati juhudi hizi zikiendelea, unakuta nchi nyingine kama Ubelgiji zenyewe zinaendelea chini kwa chini na kampeni ya kuyataka mataifa mengine ya kigeni kuweka vikwazo dhidi ya Rwanda na kuzoofisha uhusiano mwema wa Rwanda na mataifa hayo. Tangazo hili pia limekuja siku chache baada ya rais Paul Kagame wa Rwanda ilani Ubelgiji dhidi ya kuwa chanzo cha mzozo wa kikabila katika eneo la mazoa makuu. Ubelgiji ni mkoloni wa zamani wa Rwanda na DRC na kihistoria inatajwa kuhusika katika kuweka sera ya ukabila katika nchi za mazoa makuu. Akizungumza kuhusu kuwekewa vikwazo na mataifa ya kigeni kuhusu shutuma za Rwanda dhidi ya kulisaidia kundi emu ishirini na tatu, rais Kagame alisema wiki iliyopita: Hatukabiliwa na hali ambayo ni ngeni kwetu. Hapana, tumekabiliwa na tishio siku zote. Tulikabiliwa na hali mbaya kabisa mwaka 94. Halafu leo unakuja mbele yangu na vitisho vya ajabu kuhusu kusitishiwa misaada, kwa sababu tu ninajilinda, na unadhani kuwa nitakuwa na chembe ya uoga? Mvutano kati ya Ubelgiji na Rwanda umekuwa kitokota kwa miaka hivi karibuni tangu kuanza kwa mzozo wa DRC miaka miwili iliyopita, nchi mbili ziliwaita nyumbani mabalozi wake, na tangu wakati huo hadi sasa mabalozi wa nchi mbili hawajarejea kazini mjini Brussels na Kigali. Asante Silvanus Karimera kwa maelezo yote hayo juu ya kile kinachoendelea. Kutokana na hali hiyo, Rwanda vilevile vile imeamua kusitisha mpango wa msaada wa pande mbili wa 2024-2029 kati ya nchi hizo mbili. Katika taarifa ya Jumanne, wizara ya mambo ya nje inasema kwamba ushirikiano wa maendeleo lazima uzingatie kuheshimiana na kwamba inachukulia msimamo wa Ubelgiji kama uingiliaji usiona msingi katika masuala ya kikanda. Nimezungumza na Majidi Mjengwa, mchambuzi wa masuala ya siasa za Afrika na kwanza nikataka kujua mapokezi yake juu ya msimamo huu wa Rwanda dhidi ya taifa la Ubelgiji. Ubelgiji ni nchi ndogo kwa eneo lakini nchi muhimu katika Ulaya kwa maana ni mwanachama wa Umoja wa Ulaya na ni taifa tajiri kiuchumi lenye ushawishi e, mkubwa tu. Sasa pale ambapo Ubelgiji inaingia e, kwenye mgogoro wa kidiplomasia na nchi ndogo ya Rwanda ni tatizo kwa sababu Rwanda inahitaji mahusiano mazuri na Ubelgiji, kwa maana ya hizo ndio sababu ilizotaja kwamba ina ushawishi kwa, eh, kwa nchi nyingine eh, Umoja wa Ulaya na nyinginezo. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba Rwanda ipo katika wakati mgumu pale ambapo taifa ambalo lina ushawishi katika ukanda wetu pia eh, kwa maana ya nchi ya Demokrasia ya watu wa Kongo ilikuwa ni koloni lao zamani, na wakati huo eh, huo inakuwa na na mahusiano na Rwanda ya muda mrefu ya kihistoria. E, wanapoingia kwenye mgogoro kama huu idi ligongo kwa namna yote ile, ni jambo ambalo limeitikisa nchi ya Rwanda na Paul Kagame. Bila shaka yote, Rwanda inaweka bayana kwamba imeamua hivi ni kutokana na Ubelgiji kujihusisha na kushirikiana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika masuala mbalimbali ambayo Rwanda inaona si vyema uhusiano huo ukawa hivyo kwa mustakabali wa dola lake. Sasa je, kwa hili ambalo li Mpo. Rwanda unadhani ina mashiko kwa kile ambacho inakieleza. Sasa hivi tutaendelea kushuhudia uh, vita vya kidiploya, ya kidiplomasia eh, kwa maana ya Ubelgiji. Sababu zake inasema ni kwamba uh, Rwanda imeingilia eh, uhuru uh, wanasema sovereignty, wa nchi kujiamulia uh, au nchi kuingiliwa ndani eh, ya mipaka yake. Hii eh, ni haki ambazo zipo katika mikataba ya Umoja wa Mataifa kwamba imechukwa Wakati huo Rwanda inasema e, kwamba Birgiji imechukua upande kwenye mgogoro huu wa kuwa na upande wa Kinshasa e, sisekedi raisi e, Felix kwamba e, wanamuunga mkono Birgiji inaunga mkono serikali ya Kinshasa, na na hizo, si sio jambo sahihi e, inavyoona Rwanda. Na wakati huo Rwanda inajitetea e, kwamba kwao wao lililokuwa la muhimu ni ulinzi wa mipaka yake e, na kwamba hahusiki na kinachoendelea ndani ya mipaka ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya Kongo kwamba hilo ni swala la wa wakongo wenyewe. Na Ubelgiji wanasema vikosi hivyo vya elmu ishiri na tatu vinasaidiwa na Rwanda. Kwa hiyo tutegemee eh, kuendelea kuona aina hii ya malumbano eh. Sasa ni kwa namna gani eh, Ubelgiji itaweza kushawishi nchi nyingine, ni swala ya kusubiri kuona, lakini ilivyo sasa Rwanda wametangulia wao kuonyesha kwamba Ubelgiji hata kwa sababu za kihistoria hawana haki ya kuingia kwenye mgogoro huu. Kile ambacho Ubelgiji yenyewe inaonyesha na mara kadhaa imekuwa ikieleza ni kuona kwamba Rwanda inawajibishwa zaidi kutokana na shutuma za kusaidia waasi wa emu ishirini na tatu, jambo ambalo Rwanda imekuwa ikikanusha. Kwa mazingira haya ambayo sasa yameshakuwa wazi kabisa juu ya uhusiano huu kudorora baina ya Ubelgiji na taifa la Rwanda, unadhani kuna a, fursa Ubelgiji itatumia kushawishi mataifa mengine ambayo yapo ndani ya jumuiya ya Ulaya, kama tunavyojua, makao makuu yako Brussels, kuibana zaidi Rwanda na kuifanya Rwanda isishirikiane na nchi nyingine za jumuiya ya Ulaya? Swali zuri, ndicho hicho ambacho inaweza kuona karata ya Ubelgiji kwenye hili. Wao ndio nchi mwanachama umoja wa Ulaya, wanaushawishi, hata makao makuu ya umoja huyo yako Brussels. E, wanaweza wakazifanya waka, waka nchi nyingine pengine umoja wa Ulaya wenyewe kutoa tamko au kuwa na msimamo wa pamoja dhidi ya nchi taifa la Rwanda, itakuwa ni athari kubwa sana kwa kwa, kwa Rwanda. Kwa hiyo so, tusubiri kuona kama Ubelgiji itapata wakuwaunga mkono kwa upande wa mataifa makubwa e, kwenye swala hili la mgogoro wa, wa Kongo. e, lakini kibaki tu Ubelgiji peke yake na Rwanda ikaendelea na mashirikiano mengine za nchi za moja wa Ulaya, inaweza ikawa ni ni hasara ni, ni ndogo kwa Rwanda kukosa misaada ya ya Ubelgiji, lakini tukusubiri kuona kutakuwa na na, na, na presha kubwa eh, katika siku zijazo kuona namna gani namnagani eh, Ubelgiji inaendelea kuishinikiza Rwanda kwa njia za kidiplomasia kupitia washirika wake, kwa maana washirika wa Ubelgiji ni pamoja na nchi wana thelathini na moja za nachama moja Ulaya hili majidi linaweka vipi huu mgogoro baina ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na waasi wake wa M23? M23 imeshachukua mji wa Goma, Bukavu na taarifa zilizopo bado wanajipanga kupanua zaidi operesheni zao, inaiweka Rwanda kwenye mgogoro huu wa kidiplomasia na mataifa mengine, pale ambapo tutapotokea pengine ushahidi zaidi juu ya uhusika wa Rwanda katika Kongo, katika, katika kama hakutakuwa na ushahidi, Rwanda itabaki kuwa salama. Lakini kwa sasa hivi taifa kubwa la Ubelgiji linapoonyesha wazi kwamba linapingana na na taifa la Rwanda katika hili, na kama watapata wafuasi wengine, washirika wengine, tuliangalia pia i lina ushawishi mkubwa katika, katika Kongo litakuwa na msimamo gani? e, e, e, e, e, kwa maana ya Vatican, ikitokea kauli zaidi zenye kuonyesha kwamba e, kuna mmoja anamwonea mwingine yanaweza kukawa na na sura nyingine katika mgogoro huu, lakini kwa sasa bado ni mapema mno. Hii ni miji miwili imechukuliwa, na sasa tunaanza kuona harakati za kidiplomasia na mataifa makubwa, ikiwemo Beijing katika sakata katika, katika, katika, hili eh, la, la, la, la Congo. Asante sana Majidi Mjengwa kwa maelezo hayo. Lakini suala hili limepokewa kwa mitazamo tofauti tofauti nchini Rwanda, wengi wakiona kwamba Rwanda ina kila sababu ya kujilinda. Tumezungumza vilevile na Roziga Emmanuel Masantura kutoka nchini Rwanda na kutaka kujua mapokezi yamekuwaje ama yanaendelea vipi, kama alivyozungumza na mwenzangu BMJ Muridhi pokelewa okay, kwa uh, hali tofauti. Kwanza ujue kabisa kwamba katika kila hatua ambayo inachukuliwa lazima kuwe kuna wahanga, na wahanga safari hii ni wale ambao walikuwa wananufaika zaidi na miradi ambayo ilikuwa inafadhiliwa moja kwa moja kutokana na pesa hizo za misaada ambayo tukonaizungumzia. Ina maana kuna um, miradi fulani fulani ambayo ipo hapo imetoa kazi kwa baadhi wanye, ya ina maana wanyarwanda hao watakosa huo ni upande mmoja. Kuna miradi ambayo ilikuwa waka wakazi wanaoifanya, wafanyakazi wao ni kama kwenda kutoa misaada na kuwasaidia wananchi moja kwa moja, hao watapoteza hiyo misaada. Hiyo ni hasara, na hizo pesa zilikuwa zinatoka nje zinakuja kuchangia kwa namna moja ama nyingine kwenye kuziba mapengo katika bajeti ya serikali. Kwa hiyo kuna kuna hasara kwa upande mmoja, lakini upande wa pili uh, ambao nimeona ni wengi wameuchukulia vizuri, ni kwamba uh, inawasumbua wa watu wengi na wanda tu wengi lakini hata Waafrika wengi nimeona wamesikia kipindi ambacho wanatamani kama ingewezekana suala linaloitwa misaada lisimamishwe kabisa, kwa sababu misaada kwanza inadhalilisha wananchi hawa kwamba wanaishi kwa kodi za watu wengine, na imekuwa ikitumiwa iki, pia hiyo misaada kama fimbo ya kuwachapa ama kuwarudisha kwenye njia eh, wa Afrika na viongozi bion, wao, ili kuweza kutekeleza baadhi eh, ya ajenda ambazo labda mataifa hayo yasingependa zitekelezwe. Naam, huyo ni Ruziga Emmanuel Masantura eh, kutoka Kigali. Na hapa basi ndipo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani, ambapo katika sehemu ya kwanza tuliangalia hatua ya Rwanda kusitisha mpango wake wa ushirikiano wa kimaendeleo na Ubelgiji kama ilivyotangazwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Rwanda siku ya Jumanne, ambapo serikali ya Rwanda inaishitumu Ubelgiji kwa kuunga mkono mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, ikiunga mkono taifa la DRC. Tunakamilisha sehemu hii. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia hatua ya serikali ya Kenya wiki hii kutangaza kuimarika kwa uchumi wake licha ya kukabiliana na misukosuko ya ndani na nje. Hazina ya Kenya imebainisha kuwa uwiano wa deni la umma kwa pato la taifa eh, limepungua kutoka asilimia 71.9 mwezi Juni 2022 hadi asilimia 66.7 mwezi Juni 2024. Mafanikio hayo yametokana na mchanganyiko wa marekebisho ya sera za kodi, kupunguzwa kwa matumizi na juhudi za kuchochea shughuli za kiuchumi katika sekta mbalimbali. Wachambuzi wanasemaje kuhusu maendeleo haya ya kiuchumi na mustakabalu wa siku za usoni kwa taifa hilo la Kenya? Wenzetu hapa kutoka Mombasa, Salma Muhamed na Amina Chombo, wameandaa ripoti hii. Kwa mujibu wa ripoti mbalimbali mbali, uchumi wa Kenya unatarajiwa mwaka huu kukuwa kwa asilimia 5.3, mwaka 2025. Ukuaji huu unatarajiwa kuendeshwa na sekta za kilimo, sekta za huduma na ubunifu wa kidijitali. Serikali imeweka mikakati ya kuongeza uzalishaji wa kilimo kwa asilimia 3 mwaka huu wa 2025 kupitia hali nzuri ya hewa na hatua za serikali. Pia sekta ya huduma inatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 6.6 kwa muda wakati huku mabadiliko ya kidijitali yakichangia ukuaji wa huduma za kifedha, afya na utawala wa umma. Kulingana na serikali, hii imechangiwa na marekebisho ya sera za kodi, kupunguza matumizi na jitihada za kuchochea shughuli za kiuchumi katika sekta mbalimbali. kwa ya kijiri, utawala wa Rais William Ruto unanuia kukopa shilingi bilioni 759.4 katika mwaka wa kifedha 2025/2026 ili kuziba nakisi ya bajeti budget, yani budget deficit, hazina ya fedha nchini Kenya ikikadiria kwamba deni la taifa litafikia ya trilioni kumi na tatu nukta mbili kufikia Juni elfu mbili ishirini na saba kutoka trilioni kumi nukta tatu mwezi Juni mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Mwezi Septemba mwaka elfu mbili ishirini na nne deni la nje ya Kenya lilikuwa limepanda, hali ambayo serikali imeweka mikakati kadha wa kadha ya kupunguza madeni ambayo yanatoka nje. Wanauchumi wanasema kwamba kupungua kwa uwiano wa deni la umma kwa pato la taifa nchini Kenya mwaka huu elfu mbili ishirini na tano kunaweza kuonekana kama maendeleo chanya kwa sababu kadha wa kadha, ikiwemo uboreshaji wa afya, kuongezeka kwa imani ya wawekezaji, pamoja na nafasi zaidi kwa matumizi ya maendeleo na vilevile vile uhusiano wa kimataifa ambapo mashirika ya kimataifa kama vile shirika la fedha la kimataifa IMF na benki ya dunia mara nyingi huwa wanatathmini uwiano wa deni kati ya pato la taifa wakati wa kubainisha usaidizi wa kifedha au uwekezaji. Taarifa iliyotolewa hivi punde, waziri wa fedha wa Kenya John Badi ameeleza kuwa serikali imepanga kutumia fedha za nje na ndani kwa kiasi cha shilingi bilioni 545 na shilingi bilioni 200 13.7 mtawalia kwa miaka inayokuja. Hata hivyo, wachambuzi wa kiuchumi wanahoji kuhusu kupungua kwa uwiano wa deni la umma kwa pato la taifa nchini Kenya. Patrick Ochieng ni mchambuzi wa masuala ya kiuchumi na analizungumzia hilo. Ikiwa debt to GDP ratio iko asilimia sitini, labda watu huzungumzia afueni, lakini afueni kwa vitabu. Mimi kama mkenya wa kawaida sioni afueni kwa sababu ile budget ya Kenya bado ni budget ya deficit. Kwa sababu ni budget ya deficit, kuna kitu inaitwa austerity, yani kwenye budget tunajaribu na vile vile Patrick, tukiangalia serikali inasema kwamba imeweza kuweka mikakati kadhaa ili kudhibiti ulipaji wa deni la umma hamu nchini Kenya. Je, mikakati hii ni imara katika kuhakikisha kwamba Kenya wanahisi kushuka kwa uwiano huu? Yeah, yeah zetu za bajeti zote asilimia arobaini na nane ni obligation ya ni deni, na zile hela zote ambazo tunakota kama taifa asilimia hamsini na tano zote zinaingia kwa deni. Sasa ile deni ambayo anazungumza bandi, kwa sababu 2024 2025 inasemekana kwamba deni yetu ilikuwa inasimama katika trilioni moja nukta nane na katika trilioni moja nukta nane interest peke yake ilikuwa ni 1.1 trilioni, na kumbuka hii deni e, sio za kimataifa ambazo tunakopa lakini pia domestic debt, hela ambazo tunakopa humu ndani, kwa sababu tunakopa deni za commercial, leoni, kama Eurobond ambayo iko aina tofauti na treasury bills. Tunakopa deni za multilateral ili tulipe interest ya Eurobond ili Eurobond wasitu wasituongezee tabia ambayo serikali yetu imekuwa nayo. Serikali ya Kenya pia imekiri kwamba licha ya misukosuko ya ndani na nje, viwango vya sarafu vimeweza kustahimili hali hiyo. Je, mm -hmm. wachambuzi wanakubaliana nalo? Mtu yoyote ambao ana haki na anataka kudhibiti deni lao angefanya kwanza audit ili tujue ni deni ipi tunafaa kulipa na ni ipi tutkusema hii deni ni odious na hatufai kulipa. Jambo la kwanza na jambo la pili, nchi ambazo zinadhibiti deni mara nyingi huwa wanashirikiana na investment bank, wana, wana na, na wanasema tungependa investment bank waweze kupatia wafanyabiashara hela kwa interest ambayo iko chini, ikiwezekana hata zero percent uh, ili investment ziweze kuna uh, kunawiri ili chumi iwe na na hope Manake kama hakuna hope, euh, watu hawana hope, basi uchumi mara nyingi itapata matatizo. Kwa hivyo mimi sijaona transparency ya hali ya juu kutoka kwa treasury ambayo inaweza ikanipa hope kwamba e, anayezungumza bandi na ukweli. Kwa hivyo kwa ufupi mm, Wakenya watarajie nini? Wewe na mimi, unajua bei ya bidhaa bado ziko palepale. Sote tunajua kwamba hakuna kazi kwa wengi hela za kutumia kwa maisha yao kwa hivyo krisisi ambayo tuko nayo. ripoti hiyo. Vile vile, waziri wa fedha John Badi alisisitiza kwamba kurahisisha sera ya fedha kumechangia afueni kwa mikopo ya sekta za kibinafsi na benki za kibiashara zikipunguza viwango vya riba tayari. Benki kubwa kadhaa wamepunguza viwango vya msingi vya mikopo ikiwemo benki ya ushirika ambayo imetoka asilimia 16.5 hadi asilimia 14.5. Vilevile, waziri John Badi wa fedha alisisitiza kwamba kurahisisha sera ya fedha kumechangia ahueni ya mikopo ya sekta za binafsi na benki za biashara zikipunguza viwango vya riba. Benki kubwa kadhaa tayari wamepunguza viwango vyao vya mikopo ikiwa ni pamoja na benki ushirika ya ushirika ambayo imetoka asilimia kumi na sita nukta tano hadi asilimia kumi na nne nukta tano. Wengi wa Wakenya walikuwa wametoroka kuchukua mikopo katika benki kutokana na asilimia kubwa ya viwango vya mikopo. Hili mnalizungumziaje? Hela zote ambazo zinaokotwa huwa wanafanyia betting, na betting ya five billion daily, hata kwa dakika tano inapatia benki hela, na hii inawezekana kwa sababu uchumi wa kisasa ina, ina mfumo ambao inaitwa financialization. Je, uh, uchumi wa Kenya una uwezo wa kubakia miongoni mwa nchi zenye uchumi bora duniani? Na iwapo inaweza, inafaa kufanya nini ndo kufikia katika hali hiyo? Kwa sababu uchumi uchumi, inafaidi watu wa nje, watu wa nje wako na interest kwa hii uchumi kuliko sisi, kwa sababu ukienda pale treasury kuna desk ya IMF katika sheria zetu kuna IMF sheria ya 3 pages ambayo inapatia IMF nafasi ya kutupanga. Yaani sisi tutajipanga hata yani, kama baadhi anajigamba kwamba yeye ndio finance minister. Mimi ninajua io yeye anapanga, sisi tunapangwa na tunapangwa na wenye deni ama creditors wale wanatupatia hela. Asante sana wenzetu kutoka Mombasa, Salma Muhammed na Amina Chombo eh, kwa kutuandalia sehemu hiyo ya matangazo ya Kwa Undani. Basi tunakamilisha Kwa Undani kwa siku hii ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa na nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki Tetema yani kama umepigwa shoti, tetema ipe miganisho ya roboti, tetema ukutani hadi kwenye kochi, tetema kwenye giza mama shika tochi, kataka kama naoga