Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia hatua ya Marekani kuanza kutekeleza vikwazo vyake kuhusiana na taifa la Rwanda eh, kudaiwa kuhusika katika mgogoro unaoendelea ama mzozo unaoendelea kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya kuhusika na katika sehemu ya pili ya matangazo yetu hii leo tutaangalia mkutano wa G20 ambao unafanyika kule nchini Afrika ya Kusini. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani, mimi jina langu ni Idi Hiligongo, na kwa moyo mkunjufu kabisa, na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo yetu haya ya kwa undani. Nam karibu katika matangazo ya kwa undani. Na moja kwa moja tunaanzia e, hapa Marekani, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, alizungumza na waziri wa mambo ya nje wa Angola, Tete Antonio, siku ya Jumatano kuhusu kutafuta mwisho e, wa kuleta amani mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, e, kule DRC. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ili eleza katika hilo. Ikumbukwe kwamba kundi la M23 linaendeleza harakati zake katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tayari mpaka sasa ikiwa inashikilia udhibiti wa mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini na vilevile mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini, yaani mji wa Goma na Bukavu, ambapo vilevile kuna taarifa zikieleza kwamba huenda kundi hili lina jipanga kwa ajili ya kuelekea uh, makao makuu ya taifa hilo Kinshasa, lengo lao likiwa ni kuipindua serikali ya Felix Tshisekedi. Lakini hayo yakiendelea, uh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, uh, ameelezea kile ambacho uh, anakiona kwamba ni jambo la msingi kwa Rwanda kuwajibika, uh, kwa kile ambacho kinaonekana ushiriki wake. Ikumbukwe Marekani pamoja na Umoja wa Mataifa mara kadhaa imekuwa eleza kwamba Rwanda imekuwa ikilisaidia kundi la M23 Tatu, ambalo limekuwa likiendeleza eh, shughuli zake hizo, lakini kwa taarifa ambayo ilikuwa imetolewa na wizara ya mambo ya nje eh, ya Marekani ilieleza kwamba waziri wa mambo ya nje Marco Rubio na waziri wa mambo ya nje Antonio wa Angola walijadili mchakato wa Luanda na uongozi wa Angola katika kufanya kazi ili kupata mwisho wa amani wa mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama vile ilivyoeleza wizara ya, ya mambo ya nje lakini, katika taarifa nyingine ambayo tumeipata hii leo ni kwamba wizara ya fedha ya Marekani eh, leo Alhamisi ilimwekea vikwazo waziri wa serikali ya Rwanda na mwanachama mkuu wa kundi lenye silaha kwenye madai ya kuhusika katika mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, kwa mujibu wa taarifa zilizotokea, wizara ya fedha ilieleza kwamba waziri wa nchi wa Rwanda anayehusika na ushirikiano wa kikanda JMC Kabarebe analengwa kwa sababu yeye e, ndiye msa, anayetoa msaada mkuu e, kupitia nchi ya Rwanda kwenda kwa kundi la wapiganaji wa M23, ambao ilisema imehusika e, na ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Kongo e, katika kile ambacho kinaelezwa kwamba e, mambo yamekuwa si mazuri kwa hali ya usalama wa taifa hilo na watu ambao wana wana hatia wamekuwa wakipata e, na wakipitia e, madai mbalimbali kabisa katika madhila yale yanayoendelea kwa kile ambacho kimeonekana e, pia kupitia akaunti ya X e, ya huyu mbunge Christine Coleman imeonyesha kwamba Marekani inataka kuona Uh, vikwazo vikiwekwa dhidi ya Rwanda na kundi la M23. Uh, vikwazo hivyo sababu wakieleza ni kwamba uh, kukiuka makubaliano ya kusimamisha mapigano ambapo imeeleza kwamba Rwanda uh, ikiwa inashutumiwa kulisaidia kundi hili la M23 uh, kwa pamoja zimepuuzia uh, yale makubaliano ya kusitisha Uh, mapigano hali ambayo imekuwa ikileta uh, hali kuwa mbaya, kusema uongo juu ya nia zao, walikuwa wanakanusha na kutaka kwenda mbali zaidi, lakini wakaendelea na upanuzi wao usio halali wa harakati zao. Uhalifu wa kivita M 23 inadaiwa kwamba ili wanyonga watoto eh, wakifanya ukatili usiokubalika. Wito wa, wa vikwazo vilevile umetolewa na kueleza kwamba ni dharau kulazimisha Rwanda eh, kurejea kwenye meza ya mazungumzo na kutofanya hivyo vilevile vile, azimio la Marekani eh, liko tayari kutekeleza vikwazo ili kukomesha uchokozi huo, na hii leo tumeona vikwazo vimeanza kuchukuliwa. Nimezungumza na Profesa Mwamba kwanza nikataka kujua kile ambacho anakiona kwa haya yanayoendelea. Uh, la kwanza ni kuwa hili jeshi M23 au M23. wana zana nzuri sana, nguo zao za rasmi ni mpya. Kwa hivyo haliwezi kuwa tu ni jeshi la kimgambo ambalo halina mfadhili mkuu. Kwa hivyo hilo swali, ni nani mfadhili mkuu wa M23? Na ukiangalia ni kuwa Rwanda iko upande wa M23. Uh, ingawa inasema si jeshi lake, lakini zana wanazo ni zana za hatari, tena ni zana za fedha nyingi. Kwa hivyo swali hilo likijibika, nani mfadhili mkuu, wengi vidole vinaonyesha kwa serikali ya Rwanda, sababu hakuna jeshi la la, la msitu ambalo litakuwa na dhana kama zile. Kwa mazingira ambayo tu yapo sasa hivi, tunaona kwamba uh, Marekani imetoa mapendekezo mengi tu juu ya uh, kuwekewa msukumo kama vikwazo kwa Taifa la Rwanda na vile vile labda Rwanda ishawishi kundi hili la M23 ambapo licha yenyewe Rwanda mara kadhaa imedai kwamba haihusiki lakini bado umoja wa mataifa Marekani bado inainyoshia kidole Rwanda sasa kwa uh, kauli hizi za Marekani kwa hivi sasa unadhani Marik Rwanda inaweza ikasikiliza kweli <laughs> sasa swali hili ni kwa je Marekani yenyewe ina ushawishi mkubwa na je itaweza kuweka shinikizo na Rwanda ikubali shinikizo kutoka Marekani. Ah, hili swali halina majibu ya waziwazi wazi. Iko hivi ni kuwa je, Marekani inapoweka shinikizo inashirikiana na shirika la Afrika, je imeongea na mataifa ya Afrika Mashariki na Marekani yenyewe inajitoa kutoka kwa Umoja wa Mataifa na Marekani inasema kuwa ule usaidizi walikuwa wanapeana kwa nchi za bara la Afrika unapunguzwa. Kwa hivyo ushawishi wao sijui kama uko teketeke teke au umesimama kidete. Tutaangalia sasa vile inategemea. Je, serikali ya Rwanda uh, fedha zake nyingi na makadirio zinatoka wapi? Kama makadirio na fedha za Rwanda zinatoka Marekani au zinatoka katika nchi hizo Rwanda itasikiliza. Kama Rwanda ina fedha zingine ambazo zinatoka kwingineko, ushawishi wa Marekani utakuwa na shida hapo. Lakini kwa yale ambayo yapo uh, hivi sasa kumekuwa kuna mashinikizo kama haya kutoka nchi kadhaa, eh, juu ya shinikizo la Rwanda, eh, kutojihusisha na huu mgogoro wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini tumeona bado hali inaendelea. Kundi hili linazidi kusonga mbele, limeshachukua mji wa Goma, Bukavu, na bado eh, kuna taarifa zikieleza kwamba pengine wanafikiria kwenda mpaka Kinshasa. Kwa hali halisi uh, jinsi ilivyo, unadhani pia Rwanda wanapata wapi ujasiri huu? E, labda kutokana na hizi shutuma ambazo zipo, lakini bado kundi hili hili bado linaendelea kusonga mbele. Kuna maswali mawili hapa, kuna ujasiri na kuna ufadhili. Nikisema ufadhili, ni kuwa hakuna risasi wala magari ya kijeshi ya bure. Hakuna duniani unapewa magari ya kijeshi ya bure, wala nguo za rasmi la bure, wala risasi za bure, wala silaha za bure. Kwa hivyo kuna mahali ambako M23 au M23 wanapata hizi silaha na aliyemfadhili pale. Inategemea kama kuna ukweli, kama Marekani haihusiki yenyewe na nchi za uropa kuwa ufadhili kama unakatwa, M23 haiwezi kuelekea Kinshasa. Kwa sababu nisikiliza, magari ya kijeshi hutumia petroli na hii petroli inatoka mahali na zana zinatoka mahali na risasi zinatoka mahali. Kama nchi za Uropa wamesema wanakata ufadhili wa wa miradi tofauti tofauti, Rwanda pengine Rwanda itasikiliza, lakini ikiwa kuwa kuna madini kutoka Kongo yanauzwa na ndiyo yanaleta fedha ambazo ni za ufadhili wa M23, basi M23 haitajali kusikia, sababu fedha ambazo zinakadiria operesheni zake hazitoki katika nchi hizi. Kwa hivyo hilo swali mimi sina jibu lake lakini hayo ndiyo maswali inafaa tuulize, kuwa ukiweka shinikizo lazima uwe na ufadhili fulani na kuwa ukikata huo ufadhili basi nchi husika itasikiliza. Rwanda imesimama hapo. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba. Lakini hayo yakiendelea vilevile mataifa kadhaa uh, yameweza kunyosha kidole taifa la Rwanda na kundi hilo la M23 yakitaka vikwazo zaidi uh, viwekwe. Ikumbukwe Rwanda ime vilevile wiki hii kusimamisha ule ushirikiano wa kimaendeleo na taifa la Ubelgiji, taifa ambalo limekuwa likiishutumu Rwanda kuhusika moja kwa moja na mgogoro unayoendelea wa kule mashariki mwa Kongo. Kwa haya yote basi, hapa anamzungumza vilevile na Deudasus Balile, ambaye yeye ni mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania. Balile, hebu tueleze kwa hali halisi na mazingira ambayo unayaona nafasi ya Rwanda hapa inaonekana vipi katika kutekeleza hili, lakini na jukumu lake vilevile, licha kwamba imekuwa ikiendelea kukiuka ama kukana madai kwamba yenyewe inasaidia M23? Kwa kweli kuna maeneo ambayo mtu unaweza ukasema ukiwa na jirani mwenye roho ngumu wa kiwango hiki, basi kunakuwa na tatizo kidogo, kwa sababu yanayotokea DRC, ingekuwa DRC yenyewe ndiyo imesukuma inye majeshi ndani ya Rwanda, Rwanda isingefurahi kwamba yatokee. Kuna nani usuluhishi pale, Rwanda, Angola, umekwenda Nairobi, Kenya, mpaka umefika mahala sasa kwamba waunganishe yote hayo mawili. Lakini ukiangalia ripoti zinaonyesha mauzo ya dhahabu yanaongezeka, ingawa wenyewe wanasema kwamba wanakwenda usalama wa taifa lao kuhakikisha watu wawezi kusogea kwenye wa mpaka wao, lakini ukiangalia kiwango cha kuuza dhahabu wameuza mpaka dola bilioni moja nukta moja mwaka elfu mbili na ishirini na tatu wakati hawana hata shimo moja na dhahabu. Sasa haya mambo tukifika mahala tukashindwa kuheshimu mipaka, eti kwa sababu kule DRC mali, kila mtu akaingia achukue, nadhani hili ni tatizo na sasa. Lakini hata DRC wenyewe wanapaswa kufika mahala sasa wakajenga nchi, wakajenga nchi Aya, kwamba wakaanza kidogo kidogo kujenga shule, wakajenga minombino hilizo barabara, wakati wa uongozi wa Kabila mtoto Kabila inaonekana alijaribu alijitahidi kuituliza ile nchi kwa kiwango ambacho haya yalikuwa hayatokei. Lakini sasa yupo huyu aliyempokea kijiti, alipaswa kumtafuta akiwa alifanyaje mpaka kulififisha hili kundi la M23. Hapo makundi mengi, sio M23 peke yake. Pale wiki iliyopita nimeandika makala na makundi si chini ya makundi ishirini ambayo yanapigana actively, yanaungwa mkono na watu mbalimbali lakini mbali. Mataifa ya nje ndiyo chanza kwa sababu Rwanda hana kiwanda kutengeneza Rwanda. Kuna mahala anapopata silaha na silaha hizo akazisamaa akazi, um, kwa waasi. Kwa hiyo mchawi, wakati unamwangalia Rwanda, si Rwanda, hali wale wakubwa ambao wanafaidika na madini ya Congo, ambao wanazungumza kwenye majukwaa hawataki vita, kumbe wenyewe ndio wanaochochea kuni na kumwagia mafuta kwenye moto unaowaka. Sasa suluhisho la hili unaliona ni nini, uh, Balile, wewe kama mwanahabari? Suluhisho saa hizi, unajua hii habari ya kupeleka majeshi ya Uri wa amani haliwezi kuwa suluhisho hii. Kulinda amani wanasema sijui MONUSCO, sijui wanakwenda SADC, wanapeleka eh, jeshi la kulinda amani, watu wanapigwa. Wao wameangalia kuwa suluhisho, suluhisho ni mbili. Moja, wale wanaochochea eh, yakiwemo mataifa ya kigeni kuacha kufanya hivyo, lakini ikishindikana, basi DRC aangalie kwamba aliyodhani si marafiki ni marafiki, si marafiki kumbe wamsaidie vifaa aingie vitani, kiukweli ukweli, ukweli, kwamba haya majeshi yanayolinda amani yaingie kupigana na M23, yakiruhusiwa kupigana na M23 haichukui hata siku kumi, M23 wote watakuwa wamesambaratishwa. Lakini kwa kuendelea saa hizi kuwaomba kuzungumza mazungumzo ya mezani hiyo, ah, ni shida kwelikweli. Asante sana Deodatus Balile kwa kueleza hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejia tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Afrika Kusini inatazamiwa kuwa na ujumbe mzito wa mawaziri wa mambo ya nje e, jijini Johannesburg a, bila kuwepo kwa Marekani, taifa ambalo lina nafasi kubwa katika huu mkusanyiko wa G20. Mkutano huo wa siku mbili ambao umeanza leo Alhamisi, chini ya uraisi wa G20 wa Afrika Kusini, ambayo ni mara ya kwanza kwa nchi ya Kiafrika kuongoza kongamano no la kimataifa chini ya mada ya mshikamano, usawa, endelevu. Urais wa G20 wa Afrika Kusini utaweka kipaumbele kustahimili majanga, uhimilivu wa madeni, mpito wa nishati na madini muhimu kwa ukuaji shirikishi, balozi Kolisa Mabongo alisema katika mkutano na wanahabari siku ya Jumatano. Katika taarifa hiyo fupi, Mabongo pamoja na wakili Nokuhanya Jele walithibitisha kuwa zaidi ya nchi 30 zitawakilishwa katika mkutano huo. Hapo awali, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio alisema hatahudhuria mkutano huo jijini Johannesburg, kwani Washington imesimamisha msaada kwa Afrika Kusini kuhusu sheria mpya ya ugawaji wa ardhi pamoja na kuiburuza kwe Israel kwenye mahakama ya kimataifa ya haki kuhusu vita vyake eh, vinavyoendelea kule uh, Gaza katika harakati za kulitokomeza tay, uh, kundi la Hamas. Urais wa G20 huzunguka kila mwaka miongoni mwa wanachama, kwa kuwa kongamano la serikali mbalimbali mbali, halina secretariat ya kudumu wala wafanyakazi. Urais wa Afrika Kusini ulipatikana baada ya kuwa mwanachama wa kudumu mwishoni mwa mwaka 2023 eh, kufuatia uraisi wa taifa la Brazil. Mataifa kumi na tisa ndani ya G20 mbali na wanachama wa kimataifa wa umoja wa Ulaya pamoja na umoja wa Afrika wanawakilisha asilimia 85 ya pato eh, la kimataifa na asilimia 75 eh, ya biashara ya kimataifa na theluthi mbili ya idadi ya watu eh, duniani kote. Good luck Ngingo hapa anaelezea namna gani uh, G20 jinsi uh, ilivyo kwa mazingira ya sasa. Ukitazama uh, unaweza ukasema kwamba ushawishi wa G20 hasa kwenye masuala na sera za kiuchumi ni kama umepungua sana, na kama haupo kwa sababu uh, ya utawala wa Rais Biden ulitengeneza makundi na hasa kutokea kwa makundi kama hayo ya BRICS na mengineo ambayo yalianza kujitafutia mifumo na ushirika wa kifedha tofauti, na kutengeneza sera tofauti, lakini vilevile pamoja na vikwazo ambavyo uliwekiwa Urusi. Kwa hiyo uh, mkutano wa G20 ulianza kupoteza umaarufu, na hasa baada ya kutengwa nchi za Urusi na nchi zingine ambazo zilikuwa na misimamo tofauti kuhusu vita ya Ukraine, na uh, kwa sasa unaweza ukasema si mkutano wenye ushawishi mkubwa ambao unaweza ukatoa sera ama mwelekeo mzuri wa kiuchumi kama ilivyokuwa hapo siku za uh, nyuma. Hii ukitazama imechangiwa kwa kiasi kikubwa na, na sera zenyewe za, za, za mambo ya nje za Marekani hasa kipindi cha cha ja, rais uh, uh, Joe Biden namna ambavyo alikuwa akiendesha sera zake na hasa namna ambavyo alikuwa anatumia nyenzo ya kiuchumi kama nyenzo ya kuweza ku, ku-control nchi zingine hasa akiwemo mataifa makubwa kama Urusi pamoja na Uchina, na ikaondoa sasa ile hali ya mshikamano ambayo ilikuwepo kwenye G20, lakini vilevile vile ukitazama uh, rais Trump amekuja anataka uh, mambo ya viwanda na shughuli zingine za kiuchumi zirudi zaidi Marekani uh, kutoka nchi zingine, kwa hiyo unaona yale maridhiano ya pamoja hayawezi kuwepo, kwa sababu kumeanza kuona ushindani sasa kwenye sera za kiuchumi. Lakini ukitazama uh, zamani jitente ilikuwa inatengeneza sera hizo uh, niuchumi, kubua, moja, na nchi zenye uchumi mkubwa kuwa namna gani kwa pamoja wanaweza kukabiliana na mambo mbalimbali na ustawi wa kiuchumi wa kidunia. Lakini kwa sasa ukitazama sera za Marekani zinakinzana na sera za Ulaya, lakini vilevile zinakinzana na sera za nchi zingine ambazo uh, zimeendelea vilevile kiviwanda na kiuchumi ndio maana imekuwa tu, si jambo ambalo sasa unaweza ukasema linaweza kuwa na tija kubwa, na hasa kutokana na kukosekana kwa Marekani ambaye ni mshirika na mdau muhimu kwenye masuala ya kiuchumi. Rais Siril Ramafosa Alhamisi ya leo tarehe 20 Februari eh, amefungua rasmi na kuhutubia mkutano wa kundi la mawaziri ishirini wa mambo ya nje jijini Johannesburg. Mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje ulioandaliwa na waziri wa uhusiano wa kimataifa na ushirikiano, Waziri Ronald L. Lamola, unafanyika chini ya mada ya urais wa G20 wa Afrika Kusini eh, wa mshikamano, usawa na uendelevu, ah, hapo tarehe 20 na 21, yani kesho kituo cha maonyesho cha Nasek. Urais wa G20 wa Afrika Kusini ulianza Desemba 2024, na Afrika Kusini katika kipindi cha 2025 itakuwa mwenyeji wa takribani mikutano 130 ya kikundi kazi na mikutano 23 katika ngazi ya mawaziri. Majadiliano ya mwaka mzima yatafikiwa ya kilele kwa mkutano wa viongozi wa G20 hapo Novemba 2020 na tano. Good luck kwa kile ambacho kipo sasa. Je, wewe unaona, uh, G20 bado inasimamia masuala yake? Ikumbukwa kwamba Afrika ya Kusini imeanza kuwa na mvutano na Marekani, na hasa katika suala zima la namna gani Afrika ya Kusini imekuwa ikichukulia masuala ya kiuchumi ya Waafrika Afrika Kusini uh, weupe na ukiangalia namna ambavyo Uh, Elon Musk amekuwa na ushawishi mkubwa kwenye serikali ya Trump na akizungumza kwamba uh, serikali ya Afrika ya Kusini inawatendea vibaya uh, raia wake weupe wa na rais like, Trump wakizungumza kwamba kuna uwezekano wa Marekani kuweza kuwapokea uh, kama wakimbizi, hasa kukimbia nchi yao kwa. Unaona hii ni kudorora kwa masuala ya kiuchumi, lakini kubwa zaidi ni kwa namna ambavyo Afrika ya Kusini ilikuwa upande wa Urusi Uh, kiushirika lakini katika mambo mengine na mambo kadha wa kadha, na ikakataa kupitisha vikwazo dhidi ya Urusi, hasa katika suala so zima la, la, la, la vita ambayo inaendelea nchini Ukraini, na ndio hapo kulianza kudorora mahusiano kati ya Afrika ya Kusini na Marekani. Uh, kwa hiyo ni mwendelezo wa kudorora kwa mahusiano yao ya kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili, na hasa vilevile kutofautiana kwa misimamo Uh, katika nyanja za kimataifa ukitazama, uh, unaweza usiwepo, kwa sababu kwa sasa dunia imejikita zaidi katika namna gani, uh, wanaenda kumaliza vita ya Ukraine, na mazungumzo ambayo, uh, yameanza, mazungumzo ya awali ya kutafuta suluhu ya mgogoro wa Ukraine ambao, uh, umefanyika Saudi Arabia. Mazungumzo ama mapatano haya ya amani ndio atakuja na mwelekeo mpya wa kiuchumi na sera mpya za kiuchumi na namna gani nchi zinaweza kuendelea kutengeneza mahusiano ya kiuchumi kwa sababu mpaka sasa bado uh, mataifa mengi yana kambi mbili yale bayo yanaunga mkono Ukraini na yale ambayo hayaungi mkono Ukraine, na yote yamekuwa na athari ya kiuchumi, kwa sababu ikumbukwe kwamba mataifa ya magharibi pamoja na Marekani yaliyoweka vikwazo vya kiuchumi dhidi ya makampuni ya Urusi kutokana na mgogoro unaoendelea Ukraine, na sera zote za kiuchumi pia zinahusisha mataifa haya makubwa. Kwa hiyo tunatazamia kwamba hakutokuwa na jambo kubwa ambayo inaweza kuleta matukio yoyote mpaka pale ambako vita ya Ukraine itaisha, basi taasisi hizi na ushirika huu unaweza sasa kuanza kutoa ile maana iliyokusudiwa. Mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa G20 utachukua muda wa siku mbili na vikao vya mjadala kujadili masuala ikiwa ni pamoja na mienendo ya sasa ya kijiografia ya kimataifa na kutafakari kuhusu utoaji wa ngazi ya juu wa urais wa G20 wa Afrika Kusini na mapitio ya G20 ambayo inachunguza athari za G20 katika miongo miwili ya kuwepo kwake. Mikutano ya wakuu wa nchi na serikali za kundi hilo huleta pamoja viongozi kutoka mataifa makubwa zaidi ya kiuchumi duniani ili kushughulikia changamoto kubwa za kimataifa na kukuza ushirikiano wa kiuchumi. Toka kuanzishwa kwake mwaka elfu mbili na nane, G20 imebadilika kutoka jukwaa la usimamizi wa mgogoro hadi jukwaa pana la kushughulikia masuala kama vile utulivu wa kifedha, mabadiliko ya hali ya hewa, maendeleo endelevu na afya ya kimataifa. Wakati wa urais wake, Afrika Kusini inatanguliza maendeleo ya Afrika na malengo yaliyoainishwa katika ajenda ya Umoja wa Afrika mwaka 2063, Afrika Tunayoitaka. Vipaumbele vitatu vya Afrika Kusini kwa urais wa G20 vinazingatia mosi, ukuaji wa uchumi shirikishi, ukuaji wa viwanda, ajira na kupunguza ukosefu wa usawa; pili, usalama wa chakula, na tatu, e, eh, akili mnemba, utawala wa namna ya kushughulikia taarifa za siri na ubunifu kwa maendeleo endelevu. Basi na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa ni niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki <muchos>