Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika sehemu nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tutaangalia hatua ya hospitali binafsi nchini Kenya ambapo mapema wiki hii zilitangaza kusitisha matibabu kwa wagonjwa wanaotegemea zile bima ya taifa. Na katika sehemu ya pili, tutaangalia hali inavyokwenda nchini DRC, hasa wakati ambapo shinikizo linaendelea kutolewa kutoka mataifa mbalimbali, hasa mataifa makubwa kwa taifa la Rwanda kwa kile ambacho kinadaiwa kujihusisha kwake na mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kundi la M23 linaendelea kushikilia miji mikuu ya majimbo ya Kivu kaskazini na kusini, yaani Goma na Bukavu, wakati huo likiapa kuendeleza harakati zake mpaka Kinshasa. Ni anayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia nchini Kenya ambapo hospitali binafsi kote nchini humo mapema wiki hii zilitangaza kusitisha matibabu kwa wagonjwa wanaotegemea bima ya afya ya umma kwa madai kuwa serikali ya nchi hiyo imekataa e, kulipa deni kubwa la mamilioni ya pesa. Hatua hiyo ilitangazwa na wakuu wa muungano wa hospitali binafsi nchini Kenya. Kwa undani zaidi, kutoka Mombasa, Colins Adede na Josephat Kioko wametuandalia sehemu hii ya kwa undani. Wiki hii imeshuhudia mkanganyiko mkubwa katika sekta ya afya nchini Kenya. Juzi Jumatatu, ilikuwa ndio siku ya mwisho kwa wamiliki wa hospitali za kibinafsi kote nchini Kenya kukubali kuwatibu wagonjwa wanaotegemea bima ya afya inayolipiwa na serikali, yaani maarufu SHA zamani ikiitwa NHIF. Wametangaza kwamba serikali imekuwa na deni kubwa kwamba hailipi pesa katika wamiliki wa hospitali hizo. Madaktari wa kibinafsi ambao wanafanya huduma kwa wananchi wakitegemea bima ambayo inalipiwa na serikali, juzi Jumatatu hilo limeanza kushuhudiwa kwamba wale wagonjwa wanaohitaji matibabu katika hospitali za kibinafsi hawatapata huduma hizo hadi pale serikali itakapolipa zaidi ya dola milioni mia mbili za Marekani, sawa na shilingi za Kenya bilioni thelathini. Yaani, wanasema kwa takriban miaka minane serikali imekuwa ikilipa polepole na pesa zimerundikana hadi kiasi kwamba deni limekuwa kubwa. Hapo awali serikali ilikuwa na mfumo wa NHIF, yani ile bima ya kitaifa ya umma, na mwisho mwisho wa mwaka jana 2024 ikabadilishwa na kuwa SHA, ili huduma ziboreshwe zaidi kupitia wananchi kulipiwa na serikali, na huduma nyingi zimekuwa zikitarajiwa kutolewa. Lakini mfumo huo tangu ulipobadilika, yamekuwa na matatizo kwamba malalamiko ni mengi hospitali hizi za kibinafsi, baadhi ya hospitali zimemilikiwa na madhehebu ya kidini nao pia wanasema wanadai serikali. Sasa hilo limekwamiza huduma za matibabu, na wagonjwa wengi wamekuwa hawajui wafanye nini tangu Jumatatu, ikiwa leo ni siku ya tatu. Lakini wanaomiliki hospitali hizi wanasema milango iko wazi, serikali ikiingia mazungumzo na waanze kulipa, basi huduma ziendelee kama kawaida. Hatua ya serikali kubadilisha mfumo wa bima ya afya iliyokuwa ikitumika hapo awali na mfumo huu mpya maarufu sana SHA au SHIF ilitokana na kwamba utafiti ulifanywa, ambapo ilibainika kwamba asilimia ishirini ya Wakenya ndio waliokuwa wakichangia tu katika bima hiyo ya zamani na Mfumo huu mpya ulikuja kwa nia ya kuongeza idadi ya Wakenya waliokuwa wamesajiliwa na kulipia bima ya afya ya kitaifa. Pia ilikuwa inalenga kuongeza kiwango cha fedha kinachokusanywa kulingana na kipato cha kila Mkenya. Hatua nyingine ilikuwa ni kukabiliana na ufisadi uliokuwa umekithiri katika mfumo wa bima ile ya zamani NHIF, iliyohusisha maafisa wa bima hiyo ya NHIF na baadhi ya vituo vya afya vilivyokuwa vinahudumu nchini Kenya. Sasa huku, serikali ikiwa ina mvutano kati yake na mashirika hayo ya kibinafsi, rais William Ruto jana Jumanne, akiwa mjini Mombasa, alisema kwamba analipa pesa nyingi kujilinda kiafya na ni jukumu lake la kuhakikisha kila Mkenya anapata huduma za afya kote nchini kwa kuhakikisha kwamba amesajiliwa katika mfumo huo mpya na kulipia jinsi inavyohitajika ili kuhakikisha kwamba huduma za afya zinaendelea nchini Kenya. George Gibore, katibu mkuu wa chama cha matabibu nchini Kenya, anasema kwamba kumekuwa na upetepetevu haswa sana kutoka upande wa serikali kuhusu jinsi wanavyotekeleza mfumo huu wa afya na kuwa na makosa mengi yanayowadhuru na, na kuwatesa wa Kenya kwamba tulipohama kutoka mfumo ule wa kitambo wa bima tulipewa matumaini chini ya bima mpya, kwa kwamba pesa zitakuwepo na serikali ikawa imekirimia kwamba ingepatikana, ingetoa pesa zaidi ya bilioni hamsini, lakini walipokuwa wakibudget walipeana tu eh, chini ya nafikiri, mbeleni walikuwa wamepeana 2.7 billion wakaongeza zikawa 4 bilioni na hizo pesa zinatakiwa kushughulikia mahospitali zaidi ya elfu kumi na tano na zile zote ambazo tunakusanya ambazo zinawekwa chini ya SHIF ni eh, ile kwa ile 2.7% tunatathmini kwamba zinatakiwa kuwa zaidi ya 233 bilioni. Hela hizi zote zinahitajika kwa ajili ya kutoa huduma ya afya katika vitengo mbalimbali za huduma za afya. Sasa zile ambazo tunachangisha chini ya mfumo huu wa shift, zote zimetuzwa kwa ajili ya level 4, level 5, and level six, na hiyo kumaanisha kwamba ni hospitali chini ya elfu mbili zinafaidi zole zote ziko kwa public private na, na mission. Sasa mahospitali haya ya kibinafsi, wanasema tangia waanze mchakato huu, transition ilipoanza hawalipwi pesa zao, na usipolipwa, na mgonjwa amekuja, umetumia madawa, na pia una wahudumu wa afya ambao unatakiwa kulipa wao, wanasema wanashindwa kufanya operesheni zao, serikali wameshindwa kulipa, na pia hujue walikuwa na serikali ilikuwa na madeni ya zaidi ya shilingi bilioni thelathini ambazo hawakulipa chini ya mfumo wa kitambo wa NHF. Kwa namna hiyo, hospitali zinaona kwamba serikali imeterekeza watu wao. Serikali inasukuma mahospitali ya kibinafsi kukua kama yale tuko nayo katika sekta hii ya umma. Hujue katika level 3, level 2, mara mingi ukienda hauna daktari na kama kuna daktari, maabara haifanyi na maha, na ama madawa hayapo. Sababu ni kwamba serikali haijawekeza, haipeani pesa za kununua madawa na pia kuweka kuhakikisha kwamba maabara zinafanya. Mnashutumiwa mnahujumu mfumo huu mpya ambao unasemekana kuwa unaweza kuwa bora kusaidia Wakenya. Serikali ndio inahujumu, uh, na wale viongozi ambao wamepewa kusimamia mfumo huu ndio wanahujumu utekelezaji na uboreshaji wa huduma za afya. Wangekuwa wanasema tunahujumu kivipi? Wangeweza kusema kwa mfano, sisi kama maafisa ya tabibu tulikuwa tunapeana huduma chini ya NHIF, hakukuwepo na mgogoro. Mbona ulete mgogoro mahala ambapo hakupo? Mbona usilipe ili kusudi mimi niweze kununua madawa na niendeleshe huduma za afya no. na niweze kuwalipa wa huduma afya? Basi serikali iki, ikipoint fingers, lazima waseme, walisema watalipia kila mtu ambaye hana uwezo, wamemlipia lakini nafikiri kwamba wangeweka kwamba serikali ina hujumu ama viongozi ambao wamepewa kutekeleza Social Health Authority fund ama kuimplement. uh, ndio wao wanahujumu, sio sisi. Pia kuna hili kwamba madaktari matabibu wamesomea taaluma yao, wanahisi kutotibu wagonjwa pia itakuwa taaluma yao wajitekeleza vile inavyostahili, lakini hilo linawacha katika njia panda kwa sababu wahudumu nao wanahitaji kulipwa, wale wanaotoa huduma zote hizi bila mishahara na deni likizidi kuwa kubwa, hawajui inawacha katika njia panda, kutibu kuwapokea watibiwe, ama waendelea kusubiri pesa. George Gibore tena ana wazo hili. Wagonjwa wametelekezwa, na mimi naona kwamba chanzo kikubwa ni kwamba serikali haikuwekeza katika primary health care, na imetuweka katika hali mbaya, kwa sababu ni ile artificial problem ambayo imetengenezwa na viongozi ambayo wako katika Social Health Authority, na kwa hivyo tunasema kwamba rais, hawa watu ambaye amepatia idhini ya kuran hii bima mpya hawana uwezo na hawawezi kufanya uamuzi ambaye unaboresha huduma yetu ya afya lakini wameweza kufanya maamuzi ambaye inaleta migogoro na inakinzana na sheria tulizo nayo, wakati ambapo wa, uh, hawa wasimamizi wa mahospitali ya kibinafsi wanapoenda katika mgomo huu wa kuto waona wagonjwa ambaye wanalipa wanalipiwa chini ya shifu. Sisi wenyewe tuko katika mgomo pia. Maafisa tabibu wale viongozi wanaosimamia SHA na Ministry of Health wamewakataza maafisa tabibu kufanya kitu tunaita television so hawajaweka, watu ruhusu watu wetu kuona wagonjwa moja kwa moja. Wanataka sisi tutumie sajili ya mtu mwingine tofauti, ambapo amerejesiwa chini ya KMPDC. So, As asante sana George Gibore, katibu mkuu wa chama cha matabibu nchini Kenya. Asante George Gibore pamoja na wenzake, wanapitia makubwa wa katika kutaka kutoa huduma kwa wananchi wanaohitaji tiba hospitali mbalimbali nchini Kenya. Sasa agizo kwa hospitali zaidi ya mia sita zinapatikana sehemu za mashambani na zile zilizo katika sehemu za miji limewaacha wagonjwa wengi sana wakiwa taabani. Sababu ni kwanini? Kwa nini? Kwa kawaida huduma za matibabu nchini Kenya zinakuwa na ubora wake zikipatikana katika hospitali za kibinafsi, na walio na kipato cha juu hutegemea sana hospitali za kibinafsi. Ndiyo maana bima hii ya afya inaondolea baadhi ya mizigo kwa kulipiwa na serikali katika hizo hospitali wale wanaopitia wananchi mashinani. Tumezungumza na Bi Bet Sharon, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya utawala bora na pia akishughulikia jinsia na afya. Bet Sharon, mimi naona wananchi wangekataa, wangepeleka serikali kotini, serikali waregeshe pesa yao, kwa sababu kuna watu wengi sana wana- wanalipa pesa, walikuwa wakilipa pesa NHIF, wengine hata hawakuwahi kuenda hospitali, lakini unapata saa hizi sasa wamehamisha NHIF kwa sababu wamevuja pesa huko, wakamaliza, wanapeleka SHA, ambayo sha mishel tu haina kitu. Alafu sasa tena hapa kwa sha wanavuja pesa nyingi sana kutoka kwa wananchi, hasa yule mama wa chini. Ukikumbuka president alikuwa anasema hii ishaa mtu akienda hospitali anapata kila kitu, lakini sahizi hakuna kitu unaweza ukapata hospitali. Watu wanakufa hospitali, wanawake hawawezi hata kujifungua hospitali wakapata dawa mimi na network wangu na sisi kama wanaharakati wa, wa, wa kutetea haki ya binadamu tunakuja na kampeni ya kuambia watu wakatae na wapeleke serikali kotini. Utafiti uliofanywa na mashirika mbalimbali mbali wamegundua kwamba, ama waligundua kwamba tatizo moja ambalo linasumbua E, bima za afya katika taifa ya Kenya ni kwamba watu wachache wanachangia. Nadhani nini kifanyike tatizo hili likaweza kushughulikiwa, tukiwa tunaangazia kwamba taifa lipate bima ya afya ambayo itakuwa ni ya umuhimu. Kama kuna utafiti ilifanywa na watu wa Kemri, basi walifanya kitambu sana. Siku hizi watu wanalipa wanalipa bima ya afya halafu serikali pia imeweka ya kwamba wale watu wanafanya kazi ambayo wanapata mshahara, kuna vile huwezi kosa kulipa, na KRA wako kwa kwa mlango ya kila kampuni, wanataka kuona vile watu wanalipa hizi vitu. Unaona, kampuni inalipa na mfanyakazi pia inalipa. Wewe unaongoza watu wengi mashinani, wanawake, vijana, maswala ya jinsia, wale wale wanawake wako na biashara ndogo ndogo, unashuhudia imeanza kuwatatiza ama wanaendelea tu vizuri? Tangu tangazo hili lianza kutekelezwa wiki hii hii, hali inatatiza watu, kwa sababu hata tuseme mtu hajui aende hospitali ama aende kemist anunue dawa, hiyo pesa pia alishalipa serikali haina pesa ya kununua dawa. Unaona, katika habari ya juzi, kuna wanahabari walikuwa wanatembea kwa, kwa mahospitali na hakuna watu. Nilikuwa nasikia kwa habari hakuna watu hospitali, because watu hawaendi hospitali wakijua ya kwamba SHA haifanyi kazi. Hali hii inayohusisha hospitali za kibinafsi na zile za misheni zinazohudumu katika maeneo mbalimbali inajiri huku matabibu nchini Kenya wakiwa katika mgomo wao wakilalamikia kuhusu masuala mbalimbali kuhusu mishahara yao, huduma wanazotoa na masharti ambayo serikali inahitaji kufanya wanapotoa huduma zao kwa wananchi. Naam, asante sana, uh, Collins Libert Adede na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hii ya kwa undani. Basi muda mfupi ujao, tutarejea tena baada ya mapumziko haya na tutaendelea na kwa undani katika sehemu ya pili. Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani hii leo ambapo katika sehemu hii tunaangazia. Serikali ya Uingereza Jumanne imetangaza kusitisha msaada wa moja kwa moja kwa Rwanda kutokana na mashambulizi ya kundi la M23 mashariki mwa DRC, ambayo wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanasema yanafanyika chini ya usaidizi wa jeshi la Rwanda. Hatua hiyo ya Uingereza inafanyika baada ya waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lamy wiki iliyopita kukutana na rais wa Rwanda Paul Kagame mjini Kigali na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi jijini Kinshasa. Mpaka sasa kundi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda limeteka maeneo mengi yenye utajiri mkubwa wa madini mashariki mwa DRC, ikiwa ni pamoja na miji mikuu ya Goma na Bukavu, huku kundi hilo likikaribia eh, kufanya harakati zaidi kutangaza kuelekea kule nchini kule makao makuu mwa nchi mji wa Kinshasa, wakati ambapo linapata upinzani mdogo kutoka jeshi la DRC. Nimezungumza na Kitunda na Soro, mchambuzi wa siasa, na kwanza nikataka kujua, je, haya yanayoitwa maazimio na kusitishwa kwa misaada kwenda kwa taifa la Rwanda kutawezesha kumaliza mzozo huu? Nafikiri kuna mbwe kati ya matamko ambayo yanatolewa pamoja na nini kinapaswa kufanyika katika nchi ya Kongo. Hii imekuwa ikigubikwa hasa na siasa za siasa na sheria za kimataifa, ambazo mara nyingi zimekuwa hazina meno katika mataifa mbalimbali, na nadhani utakuwa unatambua kwamba hata jeshi la MONUSCO ambalo linaenda kufanya uangalizi wa amani katika nchi ya Kongo ukisoma mkataba wake, si mkataba wa kuenda kupigana vita, ni mkataba wa kulinda amani. Kwa unaweza kuona kwamba matamko haya ambayo yanatolewa na kile kinachotokea katika nchi ya Kongo ni vitu tofauti. Leo hii tunaona M ishirini na tatu wakiongoa wakitanua mipaka yao, jiji la Goma lipo chini yao, lakini tunaona Bukavu, na wameapa kwenda mbele zaidi kuweza kumwondoa Tshisekedi. Kwa hiyo nafikiri maneno yanayozungumzwa kama unavyosema inaweza ukawa ni maneno matupu ambayo hayaakisi hasa vitendo na nia thabiti ya ya watu kuweza kuyazungumza, lakini mimi huwa naamini kwamba e, tatizo la Kongo kwa mahali ilipofikia linaweza likatatuliwa na Wakongo wenyewe. E, tusitegemee sana msukumo kutoka nje, na hii nimeona hata Shekedi ameanza kufikiria hilo kwamba kuja sasa na e, suluhu ya ndani huweza kuzungumza nao watu e, wahemu ishirini na tatu na fikiri, inaweza ikawa na, na mantiki kubwa kwa sababu ukisikiliza maoni yao si maoni ya kutupwa, wana maoni ya msingi kutaka pia kutambulika na kuonekana e, katika nchi hiyo ya Kongo. Kwayo, kuhupana, kwa hiyo ukitizama kwa upana zaidi unaweza kuona kwamba nchi za nje ambazo ziko nje ya Kongo zenyewe zimekuwa zikizungumza nje, lakini si kupeleka eh, kupeleka vitendo zaidi hasa katika nchi hiyo, na ndomaa tumeona vikao vingi vimefanyika nje ya Kongo, lakini bado kikundi hiki cha emu ishirini na tatu kimezidi eh, kujitanua na kuweza kuvuka mipaka yake. Tumeshuhudia uh, hata Uingereza hapo jana imeweka bayana kwamba inasitisha misaada ya kwenda kwa Rwanda. Unadhani kwa nini msukumo um, umekuwa mkubwa sana kwa Rwanda na si kundi lenyewe la M23? Pengine watu wengine wanaona kwamba ndio maana kundi hili linaendelea kufanya kazi kwa sababu anaishutumiwa sio moja kwa moja, ana wanajeshi wake kule, licha ya kwamba Umoja wa Mataifa inaeleza hivyo, na nafikiri hiyo ni kosa jingine ambayo tunalifanya, tunadili na, na, na, na, na, na, na, na kitu ambacho kiko nje ya tatizo. Eh, kuishutumu Rwanda peke yake haitoshi, na kuwekea vikwazo peke yake haitoshi, wakati kundi hili liko ndani ya nchi ya Kongo, limedhibiti maeneo muhimu ya madini. Ukizungumzia Goma huko eh, madini ya Coltan, madini ya Cobalt, na huenda wakawa wanachukua madini hayo kuweza kujipatia silaha kwa kama kuja kuwa na, na nia dhabiti ya kujidhibiti kundi lenyewe, nafikiri tutakuwa tunatwanga tuna, tuna maji kwenye kinu na ndicho hicho ambacho kina kinaendelea kwa sababu Rwanda haijaanza kushutumiwa leo le, leo. Na hii sasa vikwazo, nafikiri e, vinaweza visiwe na suluhu ya kudumu kwa sababu ukiwasikiliza hii M23 wenyewe wanajinasibu wana, wana kujiondoa wa moja kwa moja na, na, na, na watu wa Rwanda. Kwa hiyo hilo ni dosari mojawapo hasa katika kutatua mgogoro huu. Tunadhani kwamba tuki- tukiiminya pekee ya Rwanda tunaona kama tumemaliza tatizo na ukitizama Rwanda anashiriki hata hivyo vikao vya kuleta amani katika nchi ya Kongo, anashiriki hata juzi ambayo ilifanyika Dar es Salaam, nafikiri Rais Kagame pia alishiriki. Kwa hiyo mimi nafikiri katika mjadala huu tunaweza tukafikiri zaidi ya Rwanda, lazima tutizame nchi ya Kongo <muchilisama muchilisama> yenyewe katika udhibiti wake kama nchi, lakini historia yake eh, namna ilivyopata uhuru mpaka hivi sasa ukitizama katika mfumo mzima wa nchi ya Kongo, unaweza kuona kwamba umekatika ume, ume vipande vipande, na ndo maana nafikiri Tshisekedi anakuja sasa hivi na kitu kinachoitwa umoja wa kitaifa. Huenda anaweza kaona inaweza ikamsaidia hasa kuleta watu pamoja na kuhakikisha kwamba kila mtu anashiriki. Lakini hofu yangu kubwa kwamba umoja wa kitaifa usiegemee zaidi katika masla ya kisiasa, huende mbali zaidi na kuleta ugatuzi wa kiuchumi hata kwa wananchi. Hii nafikiri inaweza ikasaidia kuweza kuponya madonda ambayo nafikiri kwa muda mrefu yamesumbua katika nchi ya Kongo. Je, unadhani kuna haja hivi sasa, labda jumuiya ya kimataifa ikaja na azimio kupitia labda umoja wa mataifa, kuunda kikosi maalum ambacho kitasaidia jeshi la Kongo kupigana moja kwa moja na si kufanya eh, kazi zake ama operation zake kama vile eh, lilivyo jeshi la kulinda amani la MONUSCO ambalo kwa kisheria linatakiwa litazame tu mambo Nafikiri ni ni moja ya njia ingawa si njia ya kudumu e, katika kutatua mtanzuko huu e, kwa sababu inaweza ikawapiga ni kupige, e, na ikawa vizazi kwa vizazi, kwa sababu ipo mifano mingi katika ulimwengu huu ambayo e, njia za kijeshi zimeshindwa e, kutatua migogoro hiyo. Hata ukitizama huko Israeli na Palestina e, bado hata njia za kijeshi zimeshindwa kutatua migogoro hiyo. Kwa hiyo inaweza ikawa moja ya, ya njia lakini njia kubwa zaidi pia inaweza ikatumika ni njia ya mazungumzo ya kuleta um, um, e, tuas mwafaka kitaifa kwa sababu mi nachokiona hasa katika nchi ya Kongo mpaka sasa hakuna mwafaka uh, wa kitaifa. Lazima viongozi katika nchi hiyo wahitishe mjadala wa kitaifa na watu wakubaliani nini nchi ya Kongo hata wananchi wanakihitaji na wapi nchi kwa ya Kongo inapaswa kwenda. Kwa hiyo katika hiyo kuleta jeshi ambalo linaweza likaingia mstari wa mbele moja kwa moja na kupambana na hawa asi, inaweza ikatumika, na muda fulani ilifanyika hivyo kipindi cha nyuma. Nafikiri ilitangazwa hapa kwamba kundi hili la M ishirini na tatu limetoweka na lilisambaratishwa kundi hilo, lakini baada ya miaka kadhaa tumeshuhudia kundi hilo ikipata nguvu na kuweza kujenga zaidi. Kwa hiyo nafikiri njia ya kuponya zaidi ni njia hiyo ya kuleta mwafaka wa kitaifa kuhakikisha kwamba kila mtu anahusika, hasa katika kujiona kwamba ni sehemu ya ya nchi ya Kongo. Nafikiri hiyo inaweza ikaweka suluhu kubwa ya kuifanya nchi ya Kongo kuwa madhubuti na kutoweza kuingiliwa e, mipaka yake, na hasa na nchi nyingine ambazo zinashutumiwa zina kama sehemu ya kuleta migogoro e, katika nchi hiyo. Nchi ya Kongo kuna hili swala ambalo, uh, wadadisi wa mambo ambao wanafuatilia mambo ya DRC wanaeleza kwamba, uh, ukisikiliza madai ya kundi hili la emu ishirini na tatu Uh, yapo vilevile ya kudai maslahi ya kabila la Watutsi, na hii hoja, wengine wanaona kwamba haina mashiko sana, kwa sababu Kongo ni taifa lenye makabila mengi. Kwa nini kabila hili tu lifanyiwe maslahi uh, peke yake, uh, ndani ya Kongo? Na hiyo labda italeta uh, viashirio vya makundi mengine ambayo yatajitengeneza kwa misingi ya kikabila na kufanya Kongo kuwa na hali mbaya zaidi. Je, hili unakubaliana nalo? Na nafikiri na kubalina nayo kwa sababu si hoja yenye mashiko makubwa, kwa sababu kama alivyosema na, na, na hapo ndiyo inatia dosari ya kundi lenyewe, kwa sababu kama ningekuwa ninapigania tu maslahi ya kiuchumi, kwa kwa, kwa maana pana, kwa kuhakikisha kwamba kila mkongo ananufaika nafikiri ingekuwa na, na mantiki ya kutosha sana, lakini kuchukua sehemu ndogo ya watusi na kusema kwamba wanawapigania Watusi, nafikiri hiyo imekuwa ni hoja ambayo e, inakinzana na zile hoja hasa ya kusaidia walio wengi hasa katika nchi ya Kongo kwa sababu so, ukitizama nchi ya Kongo yapo makabila mengi, lakini ukitizama wananchi moja mmoja wanazungumzia zaidi maslahi yao kama Wakongo, lakini si maslahi yao kama makabila yaliyopo hasa katika nchi ya Kongo. Kwa hiyo nafikiri ni moja ya dosari ambayo una, una, una, unaweza ukaitizama uka, uka wengine wanahoji kama kundi hili linajinasibu kwamba linasaidia wananchi, inakuwaje wa, wa, wa, wananchi wanauawa kama lengo ni kuleta ukombozi? shudia, ba, bi, bi, kalibuni, wa kwa sababu tumeshuhudia hapa hivi karibuni viongozi wa kundi hilo wakijinasibu kwamba wapo kwa ajili ya kukomboa Kongo, lakini haya matukio ya vifo tunayasikia, matukio ya watu kukimbia nchi yao, kukimbia wakombozi. Je, je wananchi wanawakimbia wakombozi ambao wanataka kuwakomboa? Huo ni maswali ambayo ni ya msingi ambayo pia tunaweza tukayajadili. E, kile ambacho anachokisema M ishirini na tatu kwamba wapo kwa ajili ya kuwasaidia ku, Wakongo kuwakomboa wa Kongo na kumwondoa Tishekedi madarakani kama sehemu ya kusaidia watu wa nchi ya Kongo na kuleta ukombozi, nafkiri bado hoja zao zina, e, zina mashaka na pia zinapaswa kuweza kujadiliwa kwa upana zaidi, ingawa kama hoja za, za ujumla ambazo zina uchumi, nafkiri zimekuwa ni hoja za msingi ambazo e, zinapaswa kuweza kuzingatiwa na taifa la Kongo, na hii unaweza suruhu yake ikapatikana kupitia mwafaka wa kitaifa. Asante sana Kitunda na Soro. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukrani kwa kuwa nami nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yalofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya pata kipande cha muziki.