Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaiangazia hotuba iliyotolewa na Rais wa Marekani Donald Trump, katika mabaraza yote ya hapa Marekani, yani Senate na baraza la wawakilishi mbele ya viongozi mbalimbali mbali wa Marekani kuanzia majaji wa mahakama ya juu hali kadhalika, baraza la mawaziri na wadau wengine wa taifa la Marekani. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Hiligongo, na vilevile, katika sehemu ya pili tutaangalia hali ya uchimbaji haramu wa madini nchini Kenya. Nam, karibu katika kwa undani na moja kwa moja katika kwa undani hii. Leo tunaanzia hapa Marekani kuangazia hotuba ya kwanza ya Rais wa Marekani Donald Trump bungeni toka rejea madarakani, ambayo ilijikita katika yale aliyoyafanya na matokeo yake kwa siku 43 za kwanza katika utawala wake, kwa kuelezea umuhimu alichokifanya kwa Wamarekani juu ya mabadiliko ya sera zake. Hotuba yake iligusia masuala ya ushuru, kupunguzwa kwa serikali na masuala ya nje yanayohusu Marekani. Tumsikilize hapa Abdul Shakur Abud akielezea ya yale yaliyojitokeza, kabla ya kuiangalia hotuba hii ya Rais Donald Trump kwa kina. <laughs> Rais Donald Trump alitoa hotuba yake ya kwanza mbele ya kikao cha pamoja cha bunge tangu kuanza mhula wake wa pili Januari 20. Mwelekeo wa Marekani umerejea, ufahari wetu umerudi. Imani yetu imerudi na ndoto ya Marekani inakuwa kubwa na bora kuliko ilivyowahi kuwa kubwa. Lakini dakika tano tu baada ya kuanza, mbunge wa chama cha Democratic, Al Green kutoka Texas alianza kupiga kelele akisema kwamba Trump hana haki ya kupunguza bima ya afya, miradi ya misaada ya serikali kwa ajili ya bima ya afya kwa watu maskini. Mr. Green, take your seat. Green alisindikizwa nje. Trump alimulika ushuru mkubwa alioidhinisha Jumanne dhidi ya Uchina na majirani wa Marekani, Mexico na Canada. Washirika hao watatu wa juu wa kibiashara wa Marekani wametishia kulipiza kisasi na kusababisha masoko ya fedha kuyumba huku kukiwa na hofu ya vita vipya vya kibiashara. Okay, kutakuwa na changamoto kidogo, lakini tuko sawa na hilo. Haitakuwa sana. Mapema wiki hii, Trump alisitisha msaada wa kijeshi kwa Ukraine kufuatia mkutano wa Ijumaa uliofanyika katika ofisi ya rais pamoja na Rais Volodymyr Zelensky kuhusu makubaliano ambayo yangeipa Marekani haki ya uchimbaji wa madini nyeti ya Ukraine ikiwa ni sehemu ya juhudi zake za kuishinikiza Kiev kusaini makubaliano ya kumaliza vita dhidi ya uvamizi wa Russia nchini humo. We've had Wakati huo huo tumekuwa na mazungumzo na Russia na tumeona ishara muhimu kwamba wako tayari kwa amani. Katika kutoa majibu ya wa Democrat Senator Elisa Slotkin wa Michigan alimulika majibizano makali kati ya Trump na Zelensky. And that scene in the Oval Office Wasn't just a bad episode of reality. Tukio hilo katika ofisi ya Oval haikuwa tu kipindi kibaya lakini ilitoa muktasari wa mtazamo mzima wa Trump kwa dunia. Anaamini katika kushirikiana na madikteta kama Vladimir Putin na kuwapiga teke marafiki zetu kama wa Canada. Anaona uongozi wa Marekani kama shughuli za kibiashara. Wademokrat wengi walionyesha upinzani wao wakati Trump alizungumza kwa kuvaa sare za rangi ya pink ili kuashiria sera za Trump ambazo wanasema zinaathiri vibaya sana wanawake na familia, na kushikilia mabango madogo yakiwa na maandishi kama Musk anaiba, ikimaanisha juhudi za bilionea wa teknolojia Elon Musk kupunguza urasimu wa serikali kwa kufuta kandarasi za serikali na kufuta kazi maelfu ya wafanyakazi wa, wa umma. Trump alirudia tena wito wake wa kurudisha mfereji wa Panama na kuchukua Greenland, lakini hakutaja madai yake ya kuwaondoa Palestina kutoka Ghaza. Alizungumza kwa saa moja na dakika 40 hotuba ambayo inasemekana ndio ndefu zaidi ya rais kutoa mbele ya bunge la Marekani. Shukrani Abdul Shakur Abud kwa taarifa hiyo. Sasa tuangalie machache yaliyojitokeza kwenye hotuba ya rais Donald Trump. Tukiangazia hotuba hiyo ya kina, mwanzo kabisa, rais alionyesha hotuba yake haitofanana na hotuba nyingi za Congress za hapo awali. Alijivunia ushindi wake kwa uchaguzi wa Novemba na kuwakosoa wa Democrat kwa kumkosoa kwenye kila kitu, na alilalamika kwamba hata hiyo jana hakutarajia kupongezwa kwa mafanikio yake. This is my fifth such speech to Congress and once again I look at the Democrats in front of me and I realize there is absolutely nothing I can say to make them happy. Anasema hii ni hotuba yangu ya tano kwa bunge, kwa mara nyingine tena na waangalia wa Demokrat mbele yangu, na sasa ninatambua kwamba hakuna nitakachosema kuwafurahisha, ama wasimame kutabasamu ama kupiga makofi. Hakuna nitakachofanya kuwafurahisha. Kwa hiyo Wademokrat mliopo, nawaomba kwa usiku wa leo tu, kwa nini msijiunge nami kufurahia mafanikio mengi Niliyoyafanya. Rais Donald Trump hakuacha kumzungumzia Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky baada ya siku kadhaa za mvutano wao wa White House kuhusu vita vya Ukraine na Russia. Rais Trump amekuwa akimkosoa Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky kwamba hataki amani. Lakini kuelekea mwisho wa hotuba yake, Trump alisoma barua kutoka kwa Zelensky aliyekuwa amepokea mapema siku hiyo Barua hiyo inasomeka, Ukraini iko tayari kuja kwenye meza ya mazungumzo haraka iwezekanavyo ili kuleta amani ya kudumu hivi karibuni. Rais Trump alisema, hakuna mtu anayetaka amani zaidi ya wa Ukraini. Mimi na timu yangu tuko tayari kufanya kazi chini ya uongozi thabiti wa Rais Trump ili kupata amani ya kudumu. Mwisho wa kunukuu. Barua katika hotuba ya Rais Donald Trump, wachambuzi wengi walikuwa wakijiuliza endapo Ukraine na washirika wake wa Ulaya ambao kwa sasa wameonyesha kuwa bega kwa bega, kama wataweza kukabiliana na uvamizi wa Russia. Majini Mjengwa yeye anasema hilo ni gumu. Jibu la moja kwa moja ya Idi Ligongo kwa swali lako eh, ni vigumu. Hii ni hali ngumu kuwahi kutokea kwa, kwa katika mahusiano ya bara la Ulaya na Marekani baada ya vita kuu vya pili vya dunia. Ni kutokana na ukweli kwamba nchi za Ulaya pamoja na kuwa na umoja wao wa Ulaya lakini nyingi zipo katika ushirika wao wa NATO na kiongozi wa ushirika huo ni Marekani na NATO, na katika sura ya tano ya, ya makubaliano yao ni pale kwamba adui wa mmoja ni wawote, akivamiwa mmoja wamevamiwa wote. Na wakati huo Urusi ni taifa la kinyuklia, na wakati huo huo Ukraine si mwanachama wa NATO na hata kuwa kutokana na hali tunayoshuhudia sasa na pengine ngumu kuwa mwanachama wa umoja wa Ulaya. Hotuba ya Rais Donald Trump bungeni pia iligusia masuala yanayowagusa Wamarekani wengi wa kawaida, kama vile kupanda kwa gharama za mboga, haswa kupanda kwa bei ya mayai, na akamlaumu mtangulizi wake rais mstaafu Joe Biden kuwa ndiye aliyehusika na hilo. Alisema katika hotuba kwamba Joe Biden haswa ndiye aliyeacha bei ya mayai isidhibitiwe, na tunafanya bidii kuirudisha. Waziri wake wa kilimo Brock Rawlings wiki iliyopita alisema kuwa bei ya mayai bado inaweza kupanda zaidi ya asilimia 40 kwa mwaka huu wa 2025. Katika hatua nyingine, Rais Donald Trump aligusia masuala ya ushuru, hisa na uchumi kwa ujumla kwa muda mrefu amekuwa akilitazama soko la hisa kama soko la biashara. Soko la hisa limekuwa likiporomoka huku rais Donald Trump akipitisha ushuru kwa Canada na Mexico, washirika muhimu wa biashara ambao wamekuwa wakilipiza kisasi kwa ushuru wao wenyewe. Mzozo huo unatishia kuongezeka kwa gharama kwa watumiaji wa Marekani. Hata kama rais anaahidi kupunguza bei, katika hotuba, rais Trump ametetea sera zake na kuelezea kwamba Marekani sasa inaelekea katika mwelekeo mzuri. Aligusia pia masuala ya uhamiaji kwa kusema ameimarisha mipaka, ame, na sasa toka alipoingia madarakani, idadi ya wahamiaji haramu wanaotaka kufika Marekani imepungua. Hii anasema imesaidia kupunguza idadi ya wahalifu ambao wamekuwa wakisumbua umma wa, wa, wa, wa, wa Marekani. Pia aliweka bayana kuhusu kuyatangaza magenge ya kihalifu yenye vyanzo vyake Amerika ya Kati mpaka Kusini kuwa sasa yanachukuliwa kama makundi ya kigaidi na yana hadhi sawa na kundi la Islamic State mbele ya macho ya Marekani. Amini Mwidau ni mchambuzi wa siasa za Marekani. Anaelezea namna hali halisi ilivyo juu ya masuala haya kiujumla. na nafikiri mambo ya aswa aso mambo ya kiuchumi yatazidi kuzorota, kwa sababu ukiangalia Marekani kwa wale washirika wake wa kibiashara wanne, Canada, Mexico na China, ambao biashara zao zinazokuja Marekani ni karibu ni asilimia arobaini na mbili ya biashara zinazoingia Marekani, hawa tayari wameongeza nazo uh, zile taxes katika bidhaa za Marekani zinazokuja huku. Kwa hiyo, Marekani katika kipindi hichi kinachokuja, wakulima watakuwa na shida wenye kuuza tembo watakuwa na shida na wenye kuuza bidhaa kama vile za nyama kwa nchi kama China. Kwa hiyo kutakuwa na shida ndani ya nchi kwa, kwa sababu ya wingi wa vitu vitakavyokuwa vime, vimezalishwa, lakini vitakuwa vina soko na soko la Marekani si soko kubwa hivyo likaweza, likumeza kila kinachozaliwa ndani ya nchi. Kwa hiyo ndo maana ni muhimu wao kutengeza soko lililoko la nje. Rais Donald Trump amesema katika hotuba yake kwa wageni matajiri alizungumzia juu ya mpango wake wa kuanzisha gold card ya dola milioni tano na kuwapa matajiri hadhi ya ukazi wa kudumu wa Marekani. tutaruhusu mafanikio zaidi kwa watu wanaozalisha ajira kutoka kote ulimwenguni kununua njia ya kwenda kupata uraia wa Marekani, Rais Trump amesema. ni kama green card, lakini ni bora na ya kisasa zaidi, aliongeza kusema pamoja na hilo, alitoa hoja kwamba yeye ni rais wa kila mtu, akiongeza ahadi za kampeni za kuwezesha miswada mitatu, ikiwa e, ni juhudi za kuleta mafanikio kwa kila Mmarekani mfanyakazi. Amin Mwidahau anasema kiujumla, hiki ndicho alichokiona kwenye hotuba yake. Nafikiri kikubwa zaidi ilikuwa ni masuala ya kisiasa yenye hisia za za mrengo wa wa kihafidhina sababu mengi yaliyozungumza ni kuhusu mambo yenye kugawanya vyama ama yenye kugawanya watu katika Amerika yenye haswa katika katika katika katika nyanja uhamiaji kwenye nyanja za jamii. Na hapa ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani, na muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangalia uchimbaji haramu wa migodi unaoendelea kusababisha maafa nchini Kenya hasa kwa wanawake na vijana. Chini ya mwezi mmoja kuna matukio kadhaa tofauti yameripotiwa ya watu kufunikwa na migodi walipokuwa wakitafuta dhahabu. Tukio la hivi karibuni kabisa likiwa la kupotea kwa wanawake watano katika eneo la Siaya. Amina Chombo na Salma Muhammed wamezungumza na mtaalamu wa majanga pamoja na mwanahabari kutoka magharibi mwa Kenya eneo la tukio hilo. Shukran mwenzetu kutoka Washington. Hii leo tukiwa tunaangazia kuhusu uchimbaji wa migodi usio halali ambao nchini Kenya umekuwa ni tatizo kubwa, hasa katika maeneo kama Migori ambayo ni magharibi mwa Kenya. Serikali ya Kenya imechukua hatua kali dhidi ya uchimbaji wa mgodi usio halali na kuagiza kufungwa kwa migodi yote isiyo halali katika kaunti ya Migori. Migodi isiyo halali inatumia mbinu hatari zisizo salama na hivyo kusababisha ajali nyingi. Takwimu za mwaka 2023 zinaonyesha kuwa watu 60 waliaga dunia kufuatia poromoka kwa migodi katika majimbo manne nchini Kenya, hii ikiwa ni kulingana na ripoti ya mkaguzi mkuu wa serikali. Katika ripoti za hivi karibuni ni pamoja na katika eneo la Kakamega ambapo wachimba migodi kumi na tisa walinaswa katika migodi wanne kati yao walipoteza maisha huku wengine wakipata majeraha mabaya. Mwaka 2024 serikali ilifunga shughuli za uchimbaji madini katika eneo la Marsabit kwenye kampuni ya Darbel ambapo wachimbaji migodi saba walifariki ikiwemo wa Kenya watano na wa Ethiopia wawili. Hii ikitokana na vurugu kati ya makundi hasimu ya wachimba madini katika eneo hilo. Shirika la takwimu nchini Kenya limeripoti hivi karibuni kuwa takriban asilimia tisini na tano ya shughuli za uchimbaji madini nchini Kenya ni haramu. Asilimia hii kubwa inaonyesha ukubwa wa tatizo la uchimbaji madini usio halali nchini Kenya. Mbali na maafa, uchimbaji madini usio halali pia umekuwa na madhara ikiwemo mazingira na vilevile masuala ya afya pamoja na usalama. Ili kuzungumza mengi kuhusiana na yale ambayo yanajiri katika migodi hii ambayo inaendelea licha ya kuwepo kwa vikwazo kutoka kwa serikali. Huyu hapa ni Pius Masai, ambaye yeye ni mtaalam wa masuala ya majanga na usalama. Anasikitika kuwa tumepoteza vijana wengi sehemu mbalimbali huku nchini Kenya, magharibi, Nyanza na kwingineo, vijana wakijaribu kuchimba mikoti kutafuta riziki na ile inavyofanyika uh, sio jambo la kawaida kwa sababu uh, serikali inatakana iwachapike kubwa sana, kwa sababu mikoti uh, yeyote inatakana iwe chini ya serikali. Na mikoti sehemu zile, kuna mikoti, kuna wale walina usalama, kuna administrators kutoka national county government, kuna polisi, kuna watu wa vijiji. Tunajua watu utafuta pesa, ndio risiki, tafuta namna yote, lakini inatakaa na serikali iweke mikakati ya kutosha, ishirikiane na county government, vijana wawezeshwe kufanya hiyo kazi kwa utaratibu, kwa sababu ukiangalia mambo yale yanatokea kwamba vijana wanajaribu kufanya vile wanavyoweza, na katika mpangilio zao hawana ujuzi wa kutosha, zile vifaa wanatumia namna wanaofanya hiyo kazi haifai, kule Mabei hata kule Taita ama wapi. Hizi ripoti ziko na hayo madini yako, lakini ni mikakati ni, ni tu wizara hiyo husika inatakikana iweke mikakati kali naishirikiana na county government. Na sana sana naona ile mikasa inatokea ni mikasa ya kuchimba za. Na inasemekana serikali itafanya kitu lakini serikali imefanya nini sasa. Wewe kama mtaalam, unapendekeza nini serikali ifanye ili kuhakikisha kwamba majanga yanapungua katika shughuli hizi za kuchimba madini? La muhimu kwanza ni kuelimisha vijana. Vijana waelimishwe wa kwamba hali ya hatari ya public safety. Ndio sasa kama mimi eh, shirika langu la Pima International naungana na wataalamu wengine wote, tunataka serikali, tunaleta kongomano la kuja pamoja tarehe ishirini na nane mwezi huu kule Nairobi, uh, police pavilion, ambaye inaleta wananchi wote na serikali pamoja, tuangazie yale mambo yanaweza fanyika kuzuia majanga kama haya, na kwa sababu tunaleta serikali ndani na wananchi wote ndani, tabaka mbalimbali, tuzungumze, tuweze kuwafikiana y kwamba mambo gani yanaweza fanyika kuzuia madhara na majanga ya aina hii, na vijana wanaweza fanyiwa nini, wawezeshwe kupata kazi, wawezeshwe kuwa na cha kufanya cha kuleta chakula kwenye meza bila kufanya yale mambo wanafanya yanawaletea maafa. Suala la uzoefu, swala la kwamba jambo hili limekuwa likifanyika tangu jadi, ni kati ya changamoto ambazo zinakumba baadhi ya miradi kama hii, huku wataalamu wakitaja kwamba siasa na ulaji rushwa huenda ikawa ndio chanzo kikuu cha kuendelea kwa miradi hii. Siasa ndio zinachangia kuleta utepetefu wo kuweka sheria kando, kwanza ati vijana wetu hiikitu likuwa na jimba tangu zamani, vijana wetu, wazazi walikula hapa, babu zetu walikula hapa, sasa nini imepatilika, liwahi kuingia bila utaalamu. Unaona mambo kama hiyo ni siasa, na mambo kama, kuna mambo ya urushwa, labda zile ofisi zinahusika na kukata license. Kama ya, ya madini kama watu mtakana neema, government yenyewe kama vijana wanafanya shughuli za aina hiyo na wao wanaruhusu na wana license ama wana certificate ile inahitajika, basi kuna rushwa inafanyika pale. Na hili tukio ambalo limetokea hivi sasa, kuna madhara gani mengine ambayo yanatokea kwa jamii ambayo yanaweza kuzuiwa kutokana na hili swala la uchimbaji madini? Madhara yanatokea kwa jamii ni vijana wengi wanaacha shule kwa sababu kuna pesa ya, ya haraka. wakina mm -hmm. mama wananyanyaswa katika sehemu hizo, kwa sababu wakihusika na mambo ya kutafuta hayo wa madini, wanasumbuliwa kimapenzi, wananyanyaswa sana, wanapata wazee. Pia wanaacha boma zao wanajiunga na hiyo kazi, na pia pesa za haraka kama hivyo pia zinaleta ulevi. Ulevi inachangia na kuvuta bangi, madawa za kulevya. Kwa hivyo kuna mengi sana yanafanyika sehemu hiyo, mm -hmm. na yanaweza zuuliwa tu kama watu wote wote wanaweza kuelimishwa. Tukushukuru sana Bwana Pius Masai kwa wakati wako kuzungumza nasi katika kipindi cha Kwa Undani hapa VOA. Nashukuru sana, asante. Uchimbaji wa madini haramu una athari kubwa kwa jamii za maeneo ya Kenya ikiwa ni athari za kukosa vifaa ambavyo vinahitajika, pia vile vile kuna hatari za kiafya. Kuna juhudi kadhaa ambazo zimekuwepo za kukabiliana na matatizo haya, lakini bado hali ingali inatatiza. Ili kupata taswira kamili ya mambo yalivyo katika maeneo ya magharibi mwa Kenya ambapo uchimbaji haramu unaendelea, tunaungana na mwanahabari Peter Mukabi ambaye yuko nyanjani, yeye ni kutoka sasa FM Radio akiwa ni mwanahabari wa Sasa FM Radio na yuko kule nyanjani magharibi mwa Kenya anatuletea taswira kamili ya hali ilivyo. Kwanza kabisa unapofika pale kitu cha kwanza utakuja kugundua ya kwamba ni mashamba ya watu ambayo si mashamba ambayo labda yametengwa na serikali ama nini lakini ni ya watu kibinafsi na wanajaribu kujitafutia riziki. Lakini namna ambayo ukiangalia taswira kamili ni kwamba vyombo ambavyo vinatumika kuchimba migodi, unapata kwamba ni aina ya zile tools ambazo sio nzuri. Unapata kwamba hawajavalia katika ile hali ya kujilinda katika madhara ya aina yoyote. Kwa hivyo, alafu masaa yao ya kuchimba, hawana muda kamili wa saa ya kuchimba, labda saa fulani mpaka saa fulani. Hapana, hawajui. Wanachimba hapa, akina nani walichimba mahali fulani, watu wapi? Sasa ni mambo ambayo unapata kwamba wanachimba, alafu wanapitia chini ya ardhi kutengeneza vitu kama tunasema machimbo, aina ya tunnels. Hivyo unapata kwamba yanalegeza huko chini, na hivyo basi wakati wanaendelea kuchimba inaleta ile mikasa ambayo tumeona pita. Nafahamu kwamba kuna maafisa wa usalama wao wako katika eneo hilo, labda kuna ushirikiano wote kati ya jamii na maafisa hao katika kuhakikisha kwamba kuna usalama katika migodi hiyo. Vile hali ilivyo ni kwamba unapata kwamba huyu mtu ambaye anataka kuchimba migodi, e, labda ni eneo lake lakini anazuiliwa kwa sababu ya hali ya usalama ama labda mkasa ulitokea pale maafisa wa usalama unapata kwamba wanajisahau, wanaona ni heri apokee hongo ama apokee kitu fulani ili kuweza kumruhusu huyu mtu, yaani kuriski ile ama kutahadharisha maisha yake, kumruhusu aingie pale na afanye anachofanya, lakini bila kujua kwamba baadaye italeta maafa. Kwa hivyo maafisa wa usalama wajakuwa kiundani kuchukulia kwamba hali hii ni kulinda maisha ya mtu, kwa hivyo wanaona kile wanachokipokea ni heri lize radi yao ama njaa yao, na hivyo basi kuhatarisha maisha ya yule mchimbaji. Kwa hivyo katika mambo ya usalama, atasema ya kwamba haijachukuliwa katika umakinifu wa eneo yote na katika mikasa kuna ule ambao ulitokea mwezi Februari ambapo kulikuwa na watu kumi na wawili walikwama katika chimbo, wanane wakanusurika na wengine wanne hawajulikani labda paka kufikia sasa waliwahi kutolewa. Na kisa cha hivi karibuni kabisa upande ule wa Siaya, pengine uko na habari yoyote kama wameweza kunusuriwa? Ilikuwa ni bahati, ni bahati sana kwa sababu eh, yale machimbo hayakubomoka ama hayakuporomoka. Kwa, kwa hali ambayo ya kutatanisha sana ilikuwa ni ile hali kwamba wanaweza kukolewa e, kwa haraka sana wakitumia, uh, watu ambao wana ujuzi kidogo angalau ya kutafuta angalau mpenyo, na watoke, na ndiyo hivyo ilifanyika hivyo mm-hmm. Lakini e, kufikia sasa hatujaona serikali za za ugatuzi yani, county government kama zimekuja pamoja uh, haijakaa chini na serikali kuu na kupanga kila kitu kuhakikisha kwamba haya mambo ambayo wanayafanya inafaa wafanye kwa ushirikiano ule, kwa kuwalinda hawa wananchi. Ya hivi majuzi tu pia vile vile waziri aliyopo mamlakani aliweza kutoa onyo akisema kwamba godi ile ifungwe. Je, kuna wote ambao umefungwa kufikia sasa kufuatia tangazo hilo la waziri? kuna kuzungumza kwa sababu maafa yametokea, na kuna ile kuzungumza baada ya kutembelea maeneo ambayo inahusika, kutathimini hali alafu ifanye namna gani, hatua ichukuliwe ama mikakati iwekwe, kulingana na waziri wetu ambaye anahusika na haya yote. Mimi nimekuwa namwona na, na kumsikia mara kwa mara ameenda Mombasa, lakini maeneo ya magharibi, mahali ambapo maafa tumeona yanashuhudia mara kwa mara kwa, so kweli sijamwona akija moja kwa moja na kuyatembelea maeneo haya yote na kuangalia hali ilivyo, na kuangalia pia wananchi wanakaa namna gani, na mashamba hayo yanahusishwa na akina nani, na serikali ya majimbo pia yanafanya nini. Hatujaona hayo yote yakiletwa kwa pamoja, alafu sasa hata ukipiga marafuku kitu kisifanyike kwa kuyafunga basi, e, e, e, hayachukuliwi katika hali ambayo tutasema ni serious. sirislezile asandita mkabi kutoka uh, redio sasa eh, kutoka kule Kakamega, washirika hawa wa VOA eh, tunakushukuru sana. Asante sana kwa kushiriki nasi katika kipindi cha Kwa Undani kutoka Mombasa. Asante, asante sana, nashukuru sana Asante sana Amina Chombo na Salma Muhammed kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya Kwa Undani. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yalofanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.