Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tutaangalia hatua ya mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la G7 la mataifa yanayoongoza kiviwanda wakiwa wanakutana katika mji wa Quebec kule nchini Canada kujadili masuala mengi, lakini kubwa zaidi ambalo linaendelea juu ya vita vya Ukraine pamoja na Russia. Na katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kwa undani hii leo tutaendelea kuangazia mgogoro unaoendelea wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo wakati huu e, nchi ya Angola imeweka bayana kwamba iko tayari kuwa kinara kufanikisha mazungumzo kati ya kundi la uasi la M23 na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati ambapo kundi hilo la M23 linashikilia miji ya Goma na Bukavu, miji ambayo inapatikana katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi ni Idi Ligongo na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa kundani. Nam, kwa undani hii leo tunaanzia hapa hapa Amerika ya Kaskazini ambapo mawaziri wa mambo ya nje kutoka kundi la G7 la mataifa yanayoongoza kiviwanda uh, walitarajia kukusanyika kwa siku kadhaa kufanya mazungumzo mjini Quebec, Canada, ikiwa ni pamoja na mikutano inayoangazia uungwaji mkono wa Ukraine katika vita vyake dhidi ya uvamizi wa Russia kwa miaka mitatu lakini nimezungumza hapa na Majini Mjengwa, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Majini Mjengwa, na hapa anaeleza kile ambacho anakiona uh, kikubwa kitakachogubika mkutano huo kubwa. Eh, bila shaka yoyote, ukiacha la like, Ukraine, hizi e, ni nchi zilizoendelea kiviwanda, hivyo basi tunazungumzia biashara biashara ya dunia imeathiriwa na yanayoendelea katika Ukraine kati ya Ukraine na Urusi, mgogoro huo lakini mzozo wa Gaza, eh, hali hizo zimepelekea kut kut kut kut kut kutetereka kwa uchumi wa dunia. Kwa hiyo bila shaka yoyote hilo eh, litakuwa ni moja ya ajenda ukizingatia pia rais mpya wa Marekani aliyeingia madarakani hivi karibuni amekuwa na sera zenye kuweka vikwazo kupitia ushuru eh, katika nchi za Ulaya, lakini pia hasa hapo ambapo wanaenda kufanyia mfumo wao nchi ya Canada, na imeathiriwa na, na vitisho na hali za kuongezewa ushuru wa hiki na kile kwa asilimia hii na ile eh, kwa hiyo soko eh, liko katika hali ya mashaka tunapozungumzia biashara. Kwa hiyo hilo litakuwa ni moja ya ajenda. Kwa namna gani sasa Marekani ushiriki wake utaonekana, e, e, ni sala la kusubiri kuona e, katika hilo, lakini e, bila shaka yote Ukraine, mba, Ukraine e, il, na kile kilichoasikiwa kule Saudi Arabia, Jida, usiku wa kuamkia leo, taarifa za kwamba Ukraine imekubaliana na na na na yale ambayo eh, Marekani imeweka mezani eh, kuwa ni sehemu ya kupitia suluhisho la mgogoro huo kwa siku thelathini za kuisha mapigano nalo pia litakuwa ni ajenda itakayotawala bila shaka yote. Mazungumzo hayo yanafanyika kufuatia uamuzi wa Marekani wa kurejesha ushirikiano wa kijasusi na usaidizi wa kiusalama kwa taifa la Ukraine baada ya maafisa wakuu kutoka nchi hizo mbili kukutana mjini Jida, Saudi Arabia, baada ya karibu saa nane za mazungumzo. Ukraine ilitangaza Jumanne kuwa ipo tayari kukubali pendekezo la Marekani la kusitisha mapigano mara moja kwa muda wa siku 30 katika vita vya Russia huku ikisubiri idhini ya Kremlin. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio lakini nini ambacho atasisitiza, uh, um, uh, um, um, eh, ita, eh, katika mkutano huu, Majidi Mjengwa anaeleza haya. Kile ambacho Rubio amekiongea, waziri huyo wa mambo ya kigeni wa Marekani, inawezekana kukawa mwangwi wake, wakati wakisubiri Makedonia. Sasa inasubiri kile ambacho Kremlin e itajibu katika kilichotokea kili katika Saudi kili Arabia. Kwa maana hiyo kila e, mtu ana, ana, ana, ana, ana kabili itakuwa hivi itakuwa vile, lakini e, ni wakati wowote ule, e, Urusi itajibu e, na Marekani atawaambia inapanga ina, ina kuwa na mazungumzo na, na Urusi katika e, nao kushinikiza uwepo wa amani e, kwa maana kwa mapigano lakini kuwa na makubaliano ya ya amani ya sasa, ni aina gani ya amani? Hilo eh, nalo ni swali lingine la kichambuzi. Kwa so sababu eh, endapo Urusi kuna kuna kuna dalili za kwamba watataka eh, vikosi vya NATO visikanyage eh, katika Ukraine. Je, eh, NATO ni wanachama zaidi eh, uwo, uwo, eh, eh, Ukraine, nekubali, eh, Godi, ya Marekani watakubali, wakati huo huo Ukraine imekubali migodi ya madini yake adhimu iwe katika katika mikono ya Marekani e, na kwamba kama Urusi itasema e, Donetsk na Luhansk e, ibaki e, kuwa sehemu ya Urusi e, na na Ukraini itakubali, kwa sababu ikikubali hivyo, kuna kuwa pia na hoja ilikuwaje sasa vita vyote vya miaka mitatu wakati matokeo ndio yale yale. Vita e, vilikuwa ni kurudisha yale maeneo e, na sasa yanabaki katika katika Urusi. Kwa hiyo so, Wakati wote kuanzia sasa tutapata picha ya dunia inaelekea wapi e, kama urusi itakaidi e, mapendekezo ya Marekani au itakubali e, kwa masharti yake ambayo ni pamoja na Donetski na Luhanski kubaki kwa sehemu ya Urusi. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz alikaribisha pendekezo la kusitisha mapigano kwa siku 30 akisema Jumatano kupitia mtandao wa X kwamba ni hatua muhimu na sahihi kuelekea kupatikana kwa amani ya haki katika taifa la Ukraine. Tunasimama na Ukraine na Marekani na kukaribisha mapendekezo kutoka Jida, sasa ni juu ya Putin. Scholes ambaye ni kansela wa Ujerumani alisema. Lakini kile ambacho wengi wangependa kufahamu kutoka katika mkutano huu wa G7 ni nini hasa Ulaya inatarajia kutoa ujumbe wake kupitia kwa baadhi ya wanachama wake ambao wanaunda kundi hili la G7. Majini Mjengwa anaeleza haya. Ulaya nayo iko kwenye mtanziko, namna gani swala la Ukraine, kwa mfano ambalo limekuwa ni sehemu ya jitihada za Ulaya kuisaidia Ukraine kwamba linaamuliwa na Wamarekani bila eh, Ulaya kushirikishwa. E, Ulaya inajisikia uh, katika hali ya unyonge na, na ni kwa namna gani nayo Ulaya itasema ita, ita, ita au itachangia enye, kwenye mkutano huo, ni swala pia la kusubiri kuona, kwa sababu inaonekana dhahiri Ulaya haiwezi kufanya chochote bila Marekani, na Marekani imeonyesha hivyo kwamba hamwezi kupata amani na hamwezi kufanya chochote kile eh, bila ya Marekani. Sasa dunia eh, iliyobadilika ili ligongo eh, ambayo hatukuwahi kuitarajia ni hali mpya ya, ya, ya kidunia ah, ambayo ni mpya kabisa eh, kutokea baada e, ya vita baridi vya dunia ya miaka ya sabini. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov aliwaambia waandishi wa habari Jumatano kwamba Rusia ilikuwa inasubiri maelekezo mafupi kuhusu pendekezo hilo kutoka kwa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio aliwaambia waandishi wa habari Jumanne jioni kwamba Ukrain imechukua hatua madhubuti katika kumaliza vita. Alisema, sasa tunatumai tunachukua ofa hii sasa kwa Warusia na tunatumai kwamba watasema ndio kwamba watasema ndio kwa amani. Mpira sasa uko kwenye uwanja wao, alisisitiza kusema waziri wa mambo ya nje wa Marekani uh, Marco Rubio. Lakini kile ambacho watu wengi wanataka kukisikia ni juu ya msisitizo wa Marekani katika kundi hili la G7 kuwa ni nini hasa, majini Mjengwa. G7, Marekani inaweza pia ikatumia nafasi hiyo kuonyesha ukubwa wake, kwa sababu kilichotokea Ijumaa iliyopita pale Oval uh, E, ikulu ya Marekani kilimkera e, rais wa Marekani na taifa la Marekani. Na sasa tumemwona Wildomir uh, uh, uh, Zorenski uh, ni kama mtu aliyekuwa anatambaa ku, ku, kuomba msamaha akiingama na, na na hiki sasa ndio kinachoenda kuonekana kwa Marekani, inaonyesha huwezi eh, kushindana na taifa hili kubwa. E, na sasa tumeona Zelenski amekubaliana na kila kitu. Wakati alipokuwa ikulu, alionekana kwa mbishi. E, kwa nini aliona ni umuhimu wa kuendelea na vita na Marekani? Akasema hamwezi kuendelea na vita, na hapa huna karata zozote za kucheza tena zilizobaki, na hapa Marekani imezihirisha kwamba wanaweza kufanya hivyo, kusema hivyo na wakatenda. E, na tunaona sasa Zelenski amegeuka e, jumla na kwamba yuko tayari kwa chochote kile Marekani ilichokipendekeza. E, ni, ni uruhusi sasa E, itaformulate vipi? itaweka vipi haya, kama ionekane ni ushindi kwake, au au waendelee na vita na itakuwa na tafsiri gani? Kwa hiyo hii ili ligongo, uh, sisi wachambuzi tunaisubiri kwa hamu katika kila siku inaokwenda ina kila saa kuona kuna nini kinatoka Dimitri. Eh, sasa atasema nini msemaji ule wa ikulu ya, ya Kremlin, katika wakati wote kutoka sasa. Mshauri wa usalama wa taifa Mike Walls ambaye alijiunga na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio katika kuongoza upande wa Marekani katika mji wa Jida, Saudi Arabia alisema atazungumza na mwenzake wa Rusia katika siku zijazo. Siku ya Alhamisi, katibu mkuu wa NATO Mark Rutte atatembelea ikulu ya Marekani eh, ama Whitehouse kwa majadiliano ambayo hayo yote ni sehemu ya juhudi za kuendeleza mchakato wa amani wa taifa hilo la Russia na Ukraine, mataifa ambayo yapo vitani kwa hivi sasa. Na kile ambacho wengi wangependa kufahamu ni juu ya namna gani ya mazungumzo yatafanyika, hasa ikizingatiwa yale ambayo yalifanyika baina ya Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky na Rais wa Marekani Donald Trump yakaenda vivyo sivyo. Wakati huu ambapo NATO imekuwa ikikosolewa na Rais Donald Trump, watu wanataka kujua mazungumzo haya yatakuwa vipi. Katibu mkuu wa NATO anakwenda ni pamoja pia na kurekebisha au kuweka sawa mahusiano kati ya mdao muhimu wa, wa, wa NATO kwa maana ya Marekani na wanachama wengine wa NATO. Eh, Marekani imekuwa ikilalamika kwa mfano wengine hawatoi fedha za kutosha katika ulinzi bajeti zao. Eh, yote hayo pia imeonyesha NATO haiko hai sawasawa kama ilivyokuwa huko nyuma. Kwa hiyo eh, naye atakuwa na kazi ya kwenda ku, ya kuweka sawa yale mahusiano ya wanachama wengine wa NATO na na mwanachama na, na, mwenye umuhimu mkubwa mw, mw sana katika NATO eh, kwayo, kwa hiyo itakuwa ni sehemu hiyo pia ya, ku, ya, ya kukarabati eh, yale mashirikiano kati ya ya NATO wanachama na, na taifa la Marekani na katika hili tunaona mgogoro huu umekuwa na sura nyingi, umekuwa na mahusiano yanayoharibika kati ya Ukraine na Marekani, yanaenda kurekebishwa sasa. Lakini pia NATO na Ulaya kama umoja wa Ulaya pia umeonekana kutokuwa na mahusiano mema sasa na utawala mpya wa Marekani nao, tusubiri kuona. Ursula von der Leyen mkuu wa kimisheni ya Ulaya huenda akafunga safari kwenda ikuu ya Marekani katika kuiyaweka sawa mahusiano. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky hakushiriki katika mazungumzo ya Marekani na Ukraine, lakini alisema wakati wa hotuba yake ya siku ya Jumanne kwamba mpango wa kusitisha mapigano ulikuwa ni pendekezo zuri na chanya. Sasa ni juu ya Marekani kuishawishi Russia kufanya hivyo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky alisema, ikiwa Russia itakubali usitishaji wa vita na kuanza mara moja, na kile ambacho anakiona kuwa suluhisho la mgogoro huu kwa muda mrefu sasa. Je, Zelensky ndiyo, sasa hivi ameonyesha mpango wa madini e, na Marekani ambao alikuwa kama vile anasuasua kutia saini, mwelekeo kwamba anaelekea kuweka saini la, je hili lina tumika kama vile labda uh, silaha kwa namna fulani. Majini mjengo, sijui unaonaje hili. Nimefuatilia hey, mpaka jioni hii tunavyoongea, inaonekana ni suala la wakati tu, wakati wote kwamba hilo ameshalikubali na hawakufanya sasa hivi, walipokuwa Saudi Arabia, watafanya katika siku yoyote, kwa so, hiyo Marekani imeondoka Saudi Arabia ikiwa imevuna yote e, kwamba ni, ni ni mtetea mte, mtengeneza amani e, e, Trump lakini pia kama mfanyabiashara mkubwa tunake tunaishi kama kwenye kipindi kile cha mercantilism, kipindi cha kukusanya mitaji. Amepata faida kubwa naye kwa siasa za ndani ya Marekani, ni moja ya mambo ya ameahidi kwa wapiga kura wake, kwa Marekani haitakuwa inafanya biashara ya, ya kutoa misaada bila kupata chochote. Kwa hiyo hapo wanakwenda kuvuna. Eh, pia katika Ukraine. Raisi Donald Trump ameelezea nia ya kuendelea kutoa msaada wa kijeshi, kuwa na masharti ya upatikanaji wa malighafi ya Ukraine, zaidi ya dazeni nne za madini, ikiwa ni pamoja na na aina kadhaa za ardhi adimu kabisa pamoja na nikel na lithium zinachukuliwa kuwa muhimu kwa uchumi wa Marekani na ulinzi wa taifa. Ukraine ina amana kubwa ya uranium, lithium na titanium. Kufuatia mazungumzo ya Jumanne, taarifa ya pamoja ilisema pande zote mbili zilikubaliana kuhitimisha haraka iwezekanavyo makubaliano ya kina kwa ajili ya kuendeleza rasilimali muhimu ya madini ya Ukraine ili kupanua uchumi wa Ukraine na kudhamini usawi wa usalama wa muda mrefu kwa taifa la Ukraine. Makubaliano juu ya suala hilo yalitarajiwa kusainiwa mwezi uliopita na Rais Donald Trump na Rais Zelensky, lakini yalifutwa baada ya mkutano wao wa Ovo office, yani ikulu ya Marekani hapo Februari 28. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda si mrefu ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaelekea kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mazungumzo kati ya taifa hilo eh, la DRC na lile kundi la wasi la M23 ambalo limeteka maeneo ya mashariki eh, mwa Jamhuri ya Kidemokrasia uh, ya Congo yanaweza kufanyika Lwanda hivi karibuni. Ofisi ya rais wa Angola ili eleza Jumanne, Angola kama mpatanishi katika mzozo itawasiliana na kundi la M23 ili wajumbe wa DRC na M 23 wafanye mazungumzo ya moja kwa moja mjini Lwanda katika siku zijazo kwa ajili ya amani ya uhakika, Ilisema taarifa baada ya ziara ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, Felix Tshisekedi. Msemaji wa Rais Tshisekedi Tina Salama, kupitia mtandao wa X, alieleza kwamba serikali yake inachukua uh, hatua madhubuti na itasubiri kuona utekelezaji wa mbinu hii ya upatanishi wa Angola. Mazungumzo ya amani yamekwama kutokana na Chisekedi kukataa mara kwa mara kushiriki mazungumzo na M23 ambayo inaungwa mkono na wanajeshi wa Rwanda, licha ya Rwanda mara kadhaa kukataa, kutokana na ripoti za wataalamu mbalimbali wa kimataifa wakiwemo wa Umoja wa Mataifa, lakini vilevile vile hata Marekani kuonyesha hilo kwamba Rwanda imekuwa ikisaidia wanamgambo wa kundi M23 na imefanya mashambulizi mwa DRC. Zamu hiyo inafuatia baada ya Rais Tshisekedi kukutana na wenzake wa Angola Joao Lourenco siku ya Jumanne kujadili mzozo huo. Na tangu Januari, miji miwili mikubwa ya mashariki mwa DRC Goma na Bukavu imeangukia mikononi mwa M23 ambayo kundi hilo lilichukua tena silaha mwaka wa 2021. Kundi hilo linadaiwa kuungwa mkono na wanajeshi elfu nne wa Rwanda, kwa mujibu wa wataalam wa Umoja wa Mataifa. Na Kinshasa inasema zaidi ya watu elfu saba wamefariki dunia katika mashambulizi ya mwaka huo. Kinshasa inashutumu nchi jirani hiyo ya Rwanda, ambayo kwa kweli, kwa hivi sasa, vilevile Rais Felix Chisekedi ameonyesha hata kumkosoa mtangulizi wake rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila. Juu ya kadhia hii, nimezungumza na na Bende wa oto ambaye yeye ni mchambuzi na mwanasiasa wa zamani wa Uganda, lakini vilevile vile amekuwa akifuatilia kwa karibu siasa za ukanda huo wa maziwa makuu na Afrika Mashariki kwa ujumla. Na kwanza nikataka kujua mategemeo yake juu ya mazungumzo hayo na kama yatafanikiwa. Tumeipokea kwa hisia isiyo moja Angola, hii isiyo mara yake ya kwanza. Unajua, wao wababe au wawili Sekedi na Paul Kagame wamekuwa ni watu ambao hawataki kukubaliana na wafatilie hayo makubaliano yao. Kwa hivyo Angola imejaribu sana, na tungeomba au wawili Paulo Kagame na mwenzazi Isekedi waweze kushirikiana kwa wakati huu, ndipo Kongo ipate amani na Rwanda pia isiangukie maafa ya kutopewa msaada. Sasa mazungumzo kati ya m ishirini na tatu na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, tumwache Kagame, m ishirini na tatu na, na DRC. Je, unadhani anaweza ya yakafanikiwa? Ya e wanaweza tulipokuwa Uganda miaka ile thelathini hapo nyuma Uh, marehemu Juvenal Habyarimana wa huko Rwanda wakati huo, naye alifanya ubabe wa kukataa kurudisha watu wao ambao walikuwa wakimbizi kwa miaka mingi hapa Uganda na Tanzania, na mara mmoja akamwomba ni marehemu Mobutu Sese Seko mi kwamba amruhusu amupe sehemu ya msitu ili labda awaamshie, au wakimbizi ambao walikuwa wanaishi kizingime, na wakajaribu waka wakajaribu miaka mingi, mpaka baadaye wakatumia waka nguvu kutoka hapa Uganda na ao ndio kina Kagame sasa mpaka Biarimana, bahati mbaya akafariki kwenye ajali ya ndege, na sasa watuzi ndio wako kwenye madaraka. Kwa hivyo, nao hao watu ambao wanataka kwenda Kongo, ikiwa ni kweli hawa ni Wakongomani, nafikiri mazungumzo yao kati ya M23 na serikali ya Kongo yanaweza kuleta matunda, kwani historia inajiridhia ina mara mingi. Kuna wale ambao wanaamini labda M23 wakizungumza na serikali ya Kongo watataka eneo la mashariki lijitenge na wao ndio wawe wanaongoza wawe wanalitawala. Unadhani hili linaweza likajitokeza kwenye mazungumzo, na je, hii hoja pia ina msingi? Ino, ilo wakileta ilo mezani hawatafaulu, kwani hiyo itamaanisha kwamba wanataka kuigawanya nchi ya Kongo. Mara ya, mwa, ya kwanza wakiwa wamepewa nafasi ya kuongea na serikali ya Kongo, hilo lisiwe ndilo linawekwa linawe mbele ya meza kwanza, waseme haki yao ambayo wanasema imevunjwa na wao pia wajitetee kwamba wanataka wafanye kazi na Wakongo, serikali ya Kongo, Kongo, kwani pia hao ni wananchi wa Kongo. Ikiwa hayo yamejitokeza basi nao wafanya na Kongo lakini sio kukata Kongo mara mbili na bende. Lakini kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, uh, unadhani kikubwa ambacho kinatakiwa kifanyike hapa kurekebisha haya yote ni nini? Maanake wewe una uzoefu kuwepo hapo nchini Uganda, umekuwa mwanasiasa na vile vile umeona mengi kwa kipindi kirefu katika migogoro ya ukanda huo. Nafikiri fikiri muhimu zaidi kwa Rais kisekeli na muhimu zaidi wakiwa wamekaa na wakiwa wameongea. Kongo inayo utajiri mwingi sana, bwana Ibili. Kongo wanaweza kuyachukua hao madini yao yote na misitu, mbao, watengeneze nchi yao, wajenge barabara, wajenge daraja, wajenge sehemu ya kusafiri hilengine na misitu hiyo ikiwa itapitika na barabara, watu hawatakuwa wanatumia uporaji wa mali yao na kuanzisha fujo ya kupigana, kwani watakuwa tayari wamefanya miundo kazi na hawatakuwa nafasi tena ya kuweza kuendeleza mapigano ya hovyo na ya kila mara. Kwa kuangazia masuala mengine haya, je, jukumu lasa jukumu la mataifa mengine hasa ya Sadek Afrika Mashariki unaonaje, una yamefanya kile ambacho watu walikuwa wanatarajia kukiona kinafanyika. Viongozi hao ndugu, uh, likongo wanapoingia Kongo, pia nao wanafuatiliwa zaidi na ile tamaa ya kupata mali ya asili ya Kongo. Na tumesema mara nyingi kwamba haya makundi yote ya kikanda, wakiwa wanataka kusaidia wenzao wa Kongo, lazima waende huko so, na roho moja ya kusaidia wananchi wa Kongo, na sio kuchukua mali ya Kongo. Na kundi la m ishirini na tatu hii leo nalo limetoa taarifa likiieleza serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwamba njia sahihi kabisa ambayo muhimu itakayoleta amani ya kudumu nchini humo ni kufanya mazungumzo, na mazungumzo hayo yafanyike kwa haraka. Basi kwa hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nami. Naam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yalofanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.